Review ล่าสุด

+ Reply to Thread
Page 2 of 3 FirstFirst 123 LastLast
Results 16 to 30 of 36

Thread: Carlibrate จอแล้วมันเหลืิองมากผิดปกติครับ

Thanks
    117

มาละครับ รูปปลากอบ

ขั้นแรก Reset Factory Setting

เข้าโปรแกรม S2P

ปรับค่านิดหน่อย

6500K Gamma 2.2

Monitor type CRT

Set Contrast (Default) ไม่ได้ปรับอะไรเลย

Set Brightness ก็ไม่ได้ปรับเหมือนกัน

color control เลือก kelvin Selector

ปรับ อุณหภูมิาสีที่จอ 6500k

Thanks
    117

ติดเจ้าแมงมุม (Spyder2) เอาที่ครอบออกแล้วนะครับ

เริ่มกระบวนการ

ไปจนถึง Gray sample ใกล้จะเห็นพระเอกของงานแล้ว

พระเอกของงานครับ verifying color temperature เหลืองในขั้นนี้ครับ

เทียบกัน อันนี้หลัง cal

อันนี้ก่อน

3. The Following User Says Thank You to komeks For This Useful Post:

DOFJerk (24th June 2009)

Thanks
    117

ลบนะครับ โพสต์ซ้ำ
    Last edited by komeks; 24th June 2009 at 16:18. Reason: โพสต์ซ้ำครับ

Thanks
    117

cal ใหม่อีกรอบ

ตามกระบวนการ

อ๊ะ มาถึงหน้านี้ล่ะหายเหลือง

มาลอง RGB กันบ้าง

ค่าที่เจ้าแมงมุมอ่านได้

และนี่คือค่าที่มันบอกปกติ

เป็นไงครับ พอเห็นภาพแล้วนะครับ
    ทั้งหมดถ่ายจาก EOS 40D + EF50 1.8 ISO100 Speed1/4 f9 WB K6500
    คงเข้าใจตรงกันนะครับ

มีอีกอย่างที่ผมรู้จากการถ่ายมาโพสต์ เพิ่งรู้ว่า 50mm มันทำให้ภาพโค้งจริงๆด้วย

6. The Following User Says Thank You to komeks For This Useful Post:

DOFJerk (24th June 2009)

Thanks
    4

ผมว่า Spyder ของคุณน่าจะทำงานผิดปกติครับ

KhuKhot, Pathumthani
    Thanks
    3,093

เห็นตามพี่ DD ฮะ..

Thanks
    117

ตอนแรก ผมก็เห็นตามพี่ DD นะ

แต่ๆๆๆ

ลอง Cal กับจอเพื่อนแล้วครับ มันไม่เหลืองนะ (LCD Sumsung 22")

ก็เลยยังงง

Thanks
    3,093

ตั้ง resolution เท่าไหร่? สี mode 32-bit แล้วใช่ไหมครับ?
    แล้ว refresh rate ของจอตั้งไว้ กี่ Hz..?

ลองเปลี่ยนดูสิครับว่า ผลมันต่างกันไหม.. เอาแค่วัด temperature ขอสีขาวบนจอก็พอ

Santa Cruz, CA, USA
    Thanks
    66

เคยเจออาการเดียวกัน แต่เป็นบน macbook pro แก้ยังไงก็ไม่หาย ลงซอร์ฟแวร์ของตัวโปรแล้วก็ยังไม่หาย สุดท้ายตัดใจ ไปใช้ software ช่วยคาลิเบรทแทน
    Facebook Page: www.facebook.com/chakrityau
    DeviantArt: http://palmbook.deviantart.com

"Men are not disturbed by things, but the view they take of things." - Epictetus (55-135 A.D.)
    "What about things like bullets?" - Herb Kimmel, Behavioralist, Professor of Psychology, upon hearing the above quote (1981)

Thanks
    3,093

เห็นกระทู้โน้น คนใช้ mac ใช้ ColorEyes Display Pro.. กับ Spyder2 ได้.. (Windows ไม่มี) ลองดูนะฮะ..
    Last edited by DOFJerk; 27th June 2009 at 10:34.

Santa Cruz, CA, USA
    Thanks
    66

Quote Originally Posted by DOFJerk View Post
    เห็นกระทู้โน้น คนใช้ mac ใช้ ColorEyes Display Pro.. กับ Spyder2 ได้.. (Windows ไม่มี) ลองดูนะฮะ..
    ขอบคุณครับ แต่ตอนนี้ขายทิ้งไปแล้วล่ะครับ เพราะว่าใช้ calibration software ถ้าสายตาแม่นๆ ก็ดีพอๆ กับใช้ตัว hardware เลยล่ะครับ

เหลือแต่เครื่องพิมพ์ที่อาจจะสอยตัว calibrate มาใช้งานบ้าง
    Facebook Page: www.facebook.com/chakrityau
    DeviantArt: http://palmbook.deviantart.com

"Men are not disturbed by things, but the view they take of things." - Epictetus (55-135 A.D.)
    "What about things like bullets?" - Herb Kimmel, Behavioralist, Professor of Psychology, upon hearing the above quote (1981)

Thanks
    4

Quote Originally Posted by charles View Post
    ขอบคุณครับ แต่ตอนนี้ขายทิ้งไปแล้วล่ะครับ เพราะว่าใช้ calibration software ถ้าสายตาแม่นๆ ก็ดีพอๆ กับใช้ตัว hardware เลยล่ะครับ

เหลือแต่เครื่องพิมพ์ที่อาจจะสอยตัว calibrate มาใช้งานบ้าง
    ไม่จริงเสมอไปครับ ต้องอาศัยความฟลุ๊กจึงจะแม่นพอๆ กัน

เพราะขั้นตอนการคาลิเบรตนั้น คุณใช้ตาได้ ใช่ครับ

แต่ขั้นตอนการสร้าง Monitor Profile เพื่อนำไปใช้อ้างอิงกับโปรแกรมที่รองรับการจัดการสีนั้น
    ถ้าคุณใช้ตา โปรแกรมช่วยคาลิเบรตแบบใช้ตา จะบอกให้คุณป้อนค่าของแม่สี R G และ B
    ที่จอของคุณทำได้เข้าไปให้ เพราะมันไม่รู้ เพราะไม่มีอุปกรณ์อ่านค่าไปบอกมัน
    และคุณก็ไม่รู้ เพราะคุณใช้ตาดู

สุดท้ายเมื่อไม่มีใครรู้ ก็จะมีอยู่สองทางคือ

1. ในโปรแกรม (มักจะ) มีเมนูให้คุณเลือกรุ่นจอ เพื่อมันจะได้นำค่าสีของจอรุ่นนั้นๆ ที่อยู่
    ในฐานข้อมูลของโปรแกรม (ซึ่งอาจจะตรงกับจอคุณในสภาพปัจจุบันหรือไม่ก็ได้) ไปใช้
    สร้าง Monitor Profile

หรือไม่ก็...

2. ให้คุณเลือกโปรไฟล์ RGB สักไฟล์ที่คุณคิดว่ามีบุคลิกใกล้เคียงกับจอของคุณให้ (มักจะ
    เป็น sRGB) ซึ่งก็เป็นการเดาอยู่ดี

ผลของการคาลิเบรตด้วยตาจะให้บริเวณเดสก์ท็อปหรือบริเวณที่อยู่นอกการรับผิดชอบของ
    โปรแกรมที่รองรับการจัดการสี มีสีเหมือนหรือใกล้เคียงกับจอที่คาลิเบรตโดยใช้อุปกรณ์ช่วย

ตรงนี้เอง ที่ทำให้คนที่รู้ในระดับนึง แต่ยังไปไม่สุดทางมักคิดว่า ‘ซื้อไปทำไม ไม่เห็นมันจะดีกว่า
    ตรงไหน’ ซึ่งถ้าจะให้เปรียบเทียบก็น่าจะคล้ายกับ คนที่ไม่เข้าใจว่าทำไมถึงต้องใช้ GPS กับ
    สถานที่ที่ไปง่ายๆ แค่เดินเลี้ยวซ้ายเลี้ยวขวาก็ถึงเหมือนกัน ไม่เห็นต้องจ่ายเงินซื้ออุปกรณ์เลย
    โดยไม่รู้ว่าคนที่ซื้ออุปกรณ์มาใช้ก็เพื่อเอาพิกัด GPS ไปใช้กับ Google Earth หรือ Gadget
    ต่างๆ

การไม่่ใช้อุปกรณ์ช่วย ก็คล้ายๆ กับคุณก็ไปถึงที่หมายเหมือนคนที่ใช้ GPS น่ะแหละ
    แต่ข้อมูลพิกัดของคุณอาจจะไม่ถูกต้องเพราะคุณพิมพ์ใส่เข้าไปโดยอาศัยเดาเอา
    ทำให้เวลานำไปใช้กับอุปกรณ์ที่ต้องการค่าพิกัดอาจจะเกิดความผิดพลาด

เปรียบกลับมาก็คือ Photoshop และโปรแกรมที่รองรับการจัดการสี อาจจะชดเชยสี
    ผิดพลาด เพราะมันชดเชยไปโดยอาศัยข้อมูลสีที่คุณป้อนเข้าไปสำหรับใช้สร้าง
    Monitor Profile นั้น ซึ่งข้อมูลส่วนนั้นอาจจะผิดพลาด
    Last edited by DD.; 28th June 2009 at 00:04.

Thanks
    3

ของผมก็เป็นครับ ผมมี 2 จอยี่ห้อเดียวกัน รุ่นเดียวกัน จอหนึ่งปกติดี แต่อีกจอส่วนมืดออกแดงๆ ตามกระทู้นี้ครับ
    http://www.thaidphoto.com/forums/sho...d.php?t=124496
    ทางตัวแทนสรุปว่าเป็นปัญหาจาก monitor ครับ ทั้งที่ผมลองโปรแกรมที่ calibrate ด้วยสายตากลับไม่เป็น

ผมแก้โดยใช้ tools > colorimeter อ่านค่าสีในช่วงมืด แล้วใช้ tools > edit curves แก้สีให้ colorimeter อ่านค่าได้ไกล้เคียง 6500k แล้วใช้ curve นี้เป็น target ในการ calibrate ครับ ก็พอใกล้เคียงกันครับ แต่ส่วนที่มืดมากๆ ก็ยังออกแดงครับ

แต่เมื่อวานผมได้ลองโหลด Coloreyes Display Pro มาใช้ดูปรากฎว่าไม่เกิดอาการติดแดงเลยครับ 2 จอดูใกล้เคียงกันครับ

คุณ komeks ลองโหลดมาใช้ดูครับอาจจะหายครับ

16. The Following User Says Thank You to Caps For This Useful Post:

DOFJerk (2nd July 2009)

Thanks
    3,093

้อ้อ.. ColorEyes มี version windows แล้วนี่..
    http://www.integrated-color.com

Thanks
    117

ตอนนี้ส่ง Spyder ไปเชคแล้วครับ เพราะว่า มัน cal เครื่องเพื่อนผมติดเหมือลเหมือนกัน

+ Reply to Thread
Page 2 of 3 FirstFirst 123 LastLast

Tags for this Thread

Bookmarks