Review ล่าสุด

+ Reply to Thread
Results 1 to 13 of 13

Thread: รีวิวบ้านๆ กระเป๋า Crumpler MatchMaker (M)

Thanks
    779

Default รีวิวบ้านๆ กระเป๋า Crumpler MatchMaker (M)

สวัสดีครับ น้าๆพี่ๆน้องๆทุกท่าน
    หลังจากที่เคยรีวิวกระเป๋าไปแล้วใบนึงก่อนหน้านี้ (Domke F3x) วันนี้ก็ขอรีวิวกระเป๋าอีกซักใบนะครับ
    (ที่เคยรีวิว ดอมเก้ หายไปแล้วพร้อมๆกับห้องทั่วไป วันนี้เลยมารีวิวในนี้แทน ฮ่าๆๆ)

เหมือนเดิมครับ กระเป๋าใบนี้ ซื้อโดยไม่เคยได้ดูของจริงๆมาก่อน เพราะอยู่ค่อนข้างต่างจังหวัด ไม่มีของจริงๆให้ดู เอิ๊กๆๆ
    โจทย์คราวนี้คือ :
    0. เป็นเป้ เพราะแบบอื่นก็มีแล้ว...
    1. ใส่ได้ทุกอย่างที่มี เพราะจะแบกเยอะมาก เอาไว้กลับบ้าน อิอิ(รอดูพร้อมๆกับรูปนะครับ)
    2. ไม่เน้นหยิบได้รวดเร็ว เอาไว้แบกอย่างเดียว
    3. ใส่แลปทอป หรือพวกของใช้ทั่วๆไปได้
    4. ใช้เป็น Carry-on Luggage ได้ครับ...

ตอนแรก สนใจ ThinkTank Airport Antidote เป็นอย่างมาก แต่เห็นราคาแล้วได้แต่ think แล้วแท้ง จริงๆ เอิ๊กๆๆ (188 EUR ไม่รวมส่ง)
    เลยได้มามองเป็นตัวนี้แทนครับ ราคาปกติอยู่ที่ ~139 EUR แต่ลดแล้วเหลือประมาณ 110 EUR ครับ
    (ค่อนข้างแพง แต่ก็ราคารับได้สำหรับทางนี้ครับ เพราะกระเป๋าที่นี่มักจะแพงกว่าเมืองไทยประมาณ 30% ครับ)

Crumpler MatchMaker เป็นงานของเวียดนาม ทำให้ Crumpler UK (คนละสายกับ US/Aus/SG นะครับ) มาพร้อม Lifetime Warranty...
    มิติภายนอกอยู่ที่ :: 42cm * 32cm * 23.5cm ครับ ใบไม่ใหญ่มากครับ ผมสูง 176 สะพายแล้วดูไม่เทอะทะครับ

มาเริ่มดูรูปกันเลยดีกว่า...
    1. กระเป๋าเมื่อมองจาก ด้านหน้า + ใส้ในที่ถอดได้ครับ...
    2. จากด้านข้างกันบ้างนะครับ
    3. Pocket สำหรับใส่ของจุกจิกด้านหน้าครับ...
    Attached Images Attached Images    
    Last edited by BirD_DuMDuM; 17th May 2009 at 07:22.

2. The Following 7 Users Say Thank You to BirD_DuMDuM For This Useful Post:

Jangster (17th May 2009), kumgujae (17th May 2009), nutar11 (19th November 2014), SuperNut (17th May 2009), TonSsk (17th May 2009), Wiz (18th May 2009), ตาตั้ม (17th May 2009)

Thanks
    779

มาต่อกันครับ... จากที่เห็นจากรูปด้านบน กระเป๋าตัวนี้มาพร้อม zip pocket ด้านข้างเล็กๆ มีทั้ง 2 ด้านนะครับ ไลน์นิ่งด้านในเป็นเหมือน microfiber ครับ
    ใส่พวก iphone/ipod ได้เหลือๆครับ อาจจะได้พวก filter อีก 2-3 ชิ้นด้วยครับ (หน้าไม่เกิน 67 นะครับ)
    ส่วนตัว ลองเอาที่ชาร์จของ Macbook ใส่ลงไปได้ แต่แน่นๆหน่อยครับ...
    ส่วนด้านบนของ pocket ในรูปที่ 3 ก็มีช่องใส่ของเพิ่มเหมือนกันครับ แต่บางมาก แทบจะใส่อะไรลงไปไม่ได้เลยครับ... แต่ที่ชาร์จ macbook ก็ใส่ได้อยู่ดี อิอิ

ด้านหลังบุมาหนามากๆ เกินกว่าความชอบตามปกติของผมครับ (ผมว่ายิ่งหนา เหงื่อยิ่งออกง่าย ==")
    แล้วมาพร้อมกับ สายรัดช่วงหน้าอก ทำให้ไหล่ไม่ต้องรับน้ำหนักมากเกินไปครับ...

คราวนี้มาดูด้านในของกระเป๋ากันบ้างนะครับ ฝั่งซ้ายเป็น compartment หลักครับ ในภาพผมถอด insert bag ออกมานะครับ
    ส่วนฝั่งขวา เป็นที่ใส่ laptop (กระเป๋าถอดได้) ใส่ได้น่าจะถึง 15" widescreen ครับ
    แล้วยังมี pocket สำหรับใส่พวก A4 หรือนิตยสารบางๆลงไปได้พร้อมๆกันครับ...
    ในรูป ผมถ่ายเทียบกับ Dell D630 ของออฟฟิศให้ดูนะครับ ว่า softcase มันใส่ได้พอน่ะครับ
    Attached Images Attached Images    

4. The Following 3 Users Say Thank You to BirD_DuMDuM For This Useful Post:

hanabix (17th May 2009), kumgujae (17th May 2009), nutar11 (19th November 2014)

Thanks
    779

คราวนี้ก็มาถึงหัวใจของกระเป๋าแล้วล่ะครับ ตัว insert ที่วางกล้องนั่นเอง
    กระเป๋าใบนี้มีข้อดีตรงที่ว่า สามารถถอด insert ออกมาได้ ใช้เป็นกระเป๋าในวันไปทำงานท่ัวๆไปของผมได้น่ะครับ (พร้อมกล้อง + เลนส์วางไว้เฉยๆ)

ตัว insert นั้น ส่วนตัวไม่ชอบครับ ตามสเปคบอกว่า 37*29*13.5 แต่มันไม่บอกว่า มันเป็นเหมือนหลังเต่า !! คือมันไม่บอกว่า 13.5cm ทุกช่วงน่ะครับ
    ดูรูปประกอบคำบรรบายดูแล้วกันนะครับ (อีกอย่างคือ ผมไม่ชอบสี insert มันเลยเหอะ ผมไม่ชอบสีเขียวอ่ะครับ)

แล้วก็ยังมีให้ติอีกเรื่อง insert... มันเป็นผ้าน่ะครับ ไม่เหมือนพวกอย่าง FF ที่เป็นวัสดุมันๆลื่นๆ ไม่อมฝุ่นน่ะครับ อันนี้แย่ไปหน่อย
    แต่ก็ชดเชยกับที่ว่า พวกแผงกั้นที่ให้มานั้น ติดตรงไหนก็ได้ เพราะมันเป็น velcro ที่ติดได้กับทุกจุดของ insert เลยครับ...

แผงกันที่ให้มานั้น มี แผงยาว * 2 | แผงสั้นกันข้าง *2 | แผงสั้นกลาง *1 | แผงบั้ง * 2 (อธิบายไม่ถูกเหมือนกันครับ แต่มันเป็นบั้งๆ ใช้ม้วนได้เลยครับ)
    แล้วยังมี กระเป๋าใส่ของจุกจิกใบน้อยๆอีกใบครับ...

หลังจากปล้ำอยู่เกือบ 3 ชั่วโมง ผมก็หาวิธีใส่ insert ให้จุได้เยอะที่สุด ตามภาพครับ...
    ตัวกริป MB-D10 นั้น เวลาวางจริงๆ จะวางทับไปบน 70-300 อีกทีนะครับ เพราะที่ไม่พอจริงครับ T_T"
    Last edited by BirD_DuMDuM; 17th May 2009 at 05:50.

6. The Following 2 Users Say Thank You to BirD_DuMDuM For This Useful Post:

kumgujae (17th May 2009), nutar11 (19th November 2014)

Thanks
    779

จะว่ามันจุ มันก็จุนะครับ แต่มันน้อยกว่าที่คิดไปหน่อย คิดว่ามันจะได้มากกว่า (เพราะไอ้หลังเต่ามันเนี่ยแหล่ะ )
    ตอนนี้ ผมยังเหลือแฟลชอีกตัว ซึ่งไม่รู้ว่าจะไปเก็บตรงไหนดี แต่ถ้าใช้เดินทางจริงๆ อาจจะไปกับกระเป๋าที่โหลดใต้ท้อง หรือเป้ใบใหญ่...
    แล้วก็ที่ว่า มันไม่มีที่คล้องขาตั้งน่ะครับ แต่ดูๆแล้ว พอจะหาวิธีล็อกไปด้วยกันได้ไม่ยากครับ ต้องพลิกแพลงบ้าง แต่ก็โอเคครับ...

สรุปง่ายๆแล้วกันว่า... ผมชอบครับ แต่มันไม่ได้ "โดน" น่ะครับ อาจจะเพราะมันยังใส่ได้ไม่หมดมั้งครับ เอิ๊กๆๆ
    แต่มันก็มีดีที่มันดูไม่เป็นกระเป๋ากล้องเท่าไหร่ แล้วยังตอบผมได้ทุกข้อ เท่านั้นผมก็พอใจแล้วล่ะครับ...

:: ข้อดี ::
    - ไม่เหมือนกระเป๋ากล้อง (จริงๆมีหลายสี แต่มีแต่สีดำที่ลดราคา ฮ่าๆๆ)
    - วัสดุกันน้ำด้วยตัวเอง (เป็น ballistic nylon เกรดของตัวเอง)
    - lifetime warranty ขาดเปลี่ยนใบใหม่ ถ้ายังมีของในสต็อค หรือในราคาเทียบเท่าใน 3 ปีแรก... หลังจากนั้นส่งซ่อมฟรี...
    - laptop insert ถอดได้ กระเป๋ากล้องถอดได้ กระเป๋าเล็กๆที่อยู่ด้านในยังถอดได้อีก...
    - มีตาข่ายกั้นของตกในส่วนที่เก็บกล้อง
    - ซิปติดด้านแผ่นหลังของผม ต้องวางกระเป๋าลง ถึงจะเปิดกระเป๋าได้เท่านั้น ***** อันนี้ดีมากๆๆๆๆๆๆๆ
    - ไม่หนัก กระเป๋าเปล่า รวมส่วนใส่กล้อง ~1.6kg...

:: ข้อเสีย ::
    - ไม่ค่อยจุเหมือนที่เห็นๆ
    - ไลน์นิ่งด้านในงั้นๆมากๆ น่าจะทำเหมือนของ FF มากกว่า
    - ไม่มีตัวล็อก ขาตั้งเพิ่มเติม
    - ไม่มีสายช่วยรองน้ำหนักตรงเอว สายสะพายไหล่หนาเกินความชอบไปหน่อย...
    - แพง...

วันนี้เท่านี้แล้วกันครับ ขอบคุณที่ติดตามชมผมมาบ่นให้ฟังครับ... อิอิ
    ไว้เจอกันตอนต่อไปนะครับ ~~

8. The Following 4 Users Say Thank You to BirD_DuMDuM For This Useful Post:

arjark (17th May 2009), firetypes (17th May 2009), kumgujae (17th May 2009), nutar11 (19th November 2014)

Thanks
    52

ละเอียดยิบเชียว

รอภาคต่อไปครับ
    A great camera does not make a great photographer!
    kart01.multiply.com

Thanks
    31

ใบนี้น่าสนใจมากครับคุณ Bird
    ผมกำลังหาแบบนี้อยู่เลย
    ซื้อ Fastpack 250 ของ Lowepro มาแต่ไม่ชอบ ยังนอนอยู่ในถุงเลย
    มันอ้วนไปหน่อยน่ะครับ

ช่วงนี้น้องสาวผมอยู่ London ถึงเดือน ตค.เลย
    เดี๋ยวจะลองให้เค้าหาดูครับ

สมุทรสาคร - อุดรธานี
    Thanks
    211

ขอบคุณน้าเิบิร์ดครับ

อยากชมภาคต่อง่ะ
    firetypes.multiply.com

Thanks
    779

Quote Originally Posted by SuperNut View Post
    ใบนี้น่าสนใจมากครับคุณ Bird
    ผมกำลังหาแบบนี้อยู่เลย
    ซื้อ Fastpack 250 ของ Lowepro มาแต่ไม่ชอบ ยังนอนอยู่ในถุงเลย
    มันอ้วนไปหน่อยน่ะครับ
    ช่วงนี้น้องสาวผมอยู่ London ถึงเดือน ตค.เลย
    เดี๋ยวจะลองให้เค้าหาดูครับ
    ถ้าสนใจ รู้สึกว่าที่ www.warehouseexpress.com จะมีลดอยู่นะครับ
    สีนี้เหลือแค่ 69 ปอนด์เองครับ (สีอื่น 105) แต่ผมลองจะสั่งแล้ว เจอค่าส่งอีก 59...
    ผมเลยซื้อทางนี้ดีกว่า... ถ้าส่งในอังกฤษเองแค่ 4.99 ปอนด์เองครับ...
    ลองดูก็ได้ครับ ^^~

Thanks
    479

ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ ชอบมากครับรีวิวแบบนี้

เห็นรีวิวกระเป๋าแบบนี้แล้ว อยากให้ ThaiD เปิดห้องสำหรับกระเป๋าโดยเฉพาะขึ้นมาอีกห้องจังครับ

เพราะเดี๋ยวนี้กระเป๋ากล้องกลายเป็นสิ่งที่ผูกติดกับคนมีกล้อง อย่างแยกไม่ออกแล้ว
    มีประโยชน์มากครับสำหรับใครที่กำลังคิดจะหากระเป๋า (เช่นผมเป็นต้น แหะๆ)
    แต่ไม่ค่อยมีเวลาออกไปเดินเสาะหา
    ถึงจะมีโอกาศไปดูถึงร้าน แต่บางครั้งก็อาจจะไม่ได้สิ่งที่อยากได้จริงๆ

ขอบคุณอีกครั้งสำหรับรีวิวดีๆครับ

หลักสี่ แจ้งวัฒนะ
    Thanks
    1,102

รูปเยอะน่าอ่าน อธิบายได้ชัดเจน อุปกรณ์น่าอิจฉา(อ้าว..)

ขอบคุณครับ
    Iphone photographer

Bangkok, Thailand
    Thanks
    44

ขอบคุณครับ น่าสนใจทีเดียว ผมกำลังหา Fastpack 250 อยู่ ตอนนี้ในไทยของขาด

ตามสเปคแล้ว Fastpack 250 หนา 24cm ซึ่งผมว่ามันหนามาก อยากจะดูตัวจริงก็ไม่มีของ แต่ Crumpler ตัวนี้น่าสนใจทีเดียว แต่คงหายากในไทย

ปล. พอจะประมาณได้มั้ยครับ สำหรับ camera compartment มันใส่ D700 + 24-70 (ติดกล้องไว้เลย), 80-200, SB800 กับ 50 1.8 ไหวมั้ยครับ เท่าที่ดูจากรูป ความกว้างกับสูงน่าจะได้ แต่หนาแค่ 13.5cm นี่ไม่แน่ใจว่าใส่ได้หรือเปล่า

ขอบคุณครับ...

Thanks
    779

Quote Originally Posted by Wiz View Post
    ขอบคุณครับ น่าสนใจทีเดียว ผมกำลังหา Fastpack 250 อยู่ ตอนนี้ในไทยของขาด
    ตามสเปคแล้ว Fastpack 250 หนา 24cm ซึ่งผมว่ามันหนามาก อยากจะดูตัวจริงก็ไม่มีของ แต่ Crumpler ตัวนี้น่าสนใจทีเดียว แต่คงหายากในไทย
    ปล. พอจะประมาณได้มั้ยครับ สำหรับ camera compartment มันใส่ D700 + 24-70 (ติดกล้องไว้เลย), 80-200, SB800 กับ 50 1.8 ไหวมั้ยครับ เท่าที่ดูจากรูป ความกว้างกับสูงน่าจะได้ แต่หนาแค่ 13.5cm นี่ไม่แน่ใจว่าใส่ได้หรือเปล่า
    ขอบคุณครับ...
    depth ด้านนอกจะใกล้ๆกันนะครับ ตัวนี้ของผม 23cm (แต่มันดีแค่ถอดได้) ด้านใน 13.5 (Fastpack ext 24cm/int 15cm)

ส่วนที่ถามว่าพอใส่มั้ย ถ้าไม่ได้ติดกริป วางได้ครับ
    จากรูปผมนะครับ เอาซิกม่า 10-20 ออก จัดกั้นช่องใหม่ ช่องกลางวาง D700 + 24-70 (ให้ด้านเลนส์ชี้ขึ้นด้านบนกระเป๋านะครับ) แล้ววาง 50 1.8 อีกตัว
    ที่ผมวาง 70-300 + 85 1.8 เอาออก วาง 80-200 ได้ครับ
    แล้วเอา 17-50 กับ 18-55 ออก วางแฟลชลงไปแทน... อาจจะวางกริปทับไว้อีกทีก็ได้ครับ... พอดีเลยครับ อิอิ...

ถ้าเมืองไทย ลองไปดูเป็นพวก The Keystone หรือ Whitney & Cox แทนนะครับ เพราะพอๆราคาพอๆกันครับ...
    แต่ถ้าไม่ต้องการช่องใส่แลปทอปด้วย Kata 3in1 20/30 น่าจะสวยกว่าครับ ไม่หนาเกินไปด้วยครับ...

Bangkok, Thailand
    Thanks
    44

อื่มมม นึกว่าบางๆ keystone ก็น่าสนใจเหมือนกัน ขอบคุณครับ

+ Reply to Thread

Tags for this Thread

Bookmarks