Review ล่าสุด

+ Reply to Thread
Results 1 to 8 of 8

Thread: ขอคำแนะนำเกี่ยวกับร้านขายกล้องครับ

Thanks
    9

Default ขอคำแนะนำเกี่ยวกับร้านขายกล้องครับ

อยากทราบว่าระหว่าง foto friend กับ big camera ร้านไหนโอเคที่สุดครับ ไปดูมาที่เซ็นทรัลปิ่นเกล้าลังเลครับตัดสินใจไม่ได้ซักที
    (มี pix-one อีกร้านแต่ไม่แถมไรเลย อิอิ)

Thanks
    12,554

ลองเข้าเมืองมาลองคุยกับร้าน Fotofile, World Camera และ AV บางรักดูครับ
    ลองเปรียบเทียบการคุยการบริการ ส่วนราคาอย่าเน้นถูกสุด แต่มองเรื่องการตรวจ
    เช็คกล้องก่อนจ่ายเงิน และเรื่องบริการของคนขายด้วยครับ

Thanks
    9

การเช็คกล้องนี่ส่วนใหญ่เค้าเช็คอะไรบ้างครับ

Thanks
    1,380

เลือกร้านขายกล้อง เลือกซื้อกล้อง แบบของผม
    + ร้านไหนก็ได้ใกล้บ้านไว้ก่อน /ไม่ไกลเกินความสามารถ นั่นรถ - ลงเรือหลายต่อ
    + เทียบประกันร้าน หรือศูนย์
    + มีของแถมอะไรบ้าง ในราคาที่ใกล้เครียงกันแถมเท่ากันหรือไม่ ... เน้น ๆ ๆ ข้อนี้เลย
    + ก่อนตัดสินใจซื้อพนักงาน คนขายให้สิทธิ์เราได้เลือกไหม หรือเอาตัวโชว์จับยัดใส่มือแล้วบอกว่าก็เหมือนๆกันทุกตัว ผมรับประกัน... สารพัดอ้าง ...เปลี่ยนตัวใหม่ทันที่ ... อย่าได้หลวมตัวเชียว
    + ... สุดท้ายเป็นความพอใจส่วนบุคลหรือที่เรียกว่าถูกชะตา ...

... โชคดีนะครับ อย่าเห็นแก่ของราคาต่างกันไม่กี่ร้อย แถมก็ไม่เท่ากัน ไม่มีโปรแกรมตรวจเดส-อ็อด ... หยิบเงินจ่ายเขาไปแล้วทำใจอย่างเดียว

Thanks
    408

มือหมุน

Quote Originally Posted by Carbon View Post
    ลองเข้าเมืองมาลองคุยกับร้าน Fotofile, World Camera และ AV บางรักดูครับ
    ลองเปรียบเทียบการคุยการบริการ ส่วนราคาอย่าเน้นถูกสุด แต่มองเรื่องการตรวจ
    เช็คกล้องก่อนจ่ายเงิน และเรื่องบริการของคนขายด้วยครับ

เห็นด้วยตามนี้ครับ อยู่แถวปิ่นเกล้าลองมา เวิร์ล เจริญกรุง (แถวเยาวราช) หรือไม่ก็ไป โฟโตไฟล์ (MBK) ก็ได้ไม่น่ายาก ขนาดผมอยู่พระรามสองยังไปสองร้านนี้เลยครับ ซื้อร้านใหญ่ที่มีชื่อเสียง ตากล้องนิยมกัน ของก็จะได้ล็อตใหม่ ๆ ไม่เก่าเก็บนะครับ

ส่วนเทคนิกเลือกซื้อเท่าที่นึกออกก็
    1 ตรวจสอบอุปกรณ์ที่มากับกล้อง เทียบกับรายละเอียดที่ระบุไว้ที่กล่อง สภาพทั่วไป บอดี้ กล้องและเลนส์
    2 เลขซีเรียลนัมเบอร์ที่กล้อง, เลนส์, กับที่ระบุในใบรับประกัน
    3 ลองใช้งานกล้องทุกโหมด ทุกฟังก์ชั่น ทุกปุ่ม
    4 เทสโฟกัส แบค ฟร้อน (ลองเสิร์ชหารายละเอียดดู)
    5 ตรวจสอบ LCD Bad Pixel
    6 ตรวจสอบ Hot-Dead Pixel ของกล้อง
    ข้อ 4-5-6 มันมีรายละเอียดพอสมควร ลองเสิร์ชหากระทู้เก่าดูครับ มีคนถามตอบกันไว้มากมาย
    ข้อ 3 ถ้าเราใหม่กับกล้อง ลองขอตัวช่วยจากเพื่อน ๆ ที่เล่นอยู่ไปช่วยดูครับ (ร้านที่แนะนำไปนี้ ตอนผมไปซื้อเลนส์เค้าก็ช่วยดูให้นะครับ แถมบางทีเค้าดูแล้วมีตำหนิ เห็นฝุ่นเม็ดเล็ก ๆ ติดอยู่ก็บอกให้เราเลือกตัวใหม่ เลือกไปเลือกมา ไม่ถูกใจ ก็เปิดกล่องเอาตัวใหม่มาให้ลองครับ จนกว่าเราจะโอเค ไม่มีการบ่นครับ คาดว่าเวลาซื้อกล้องก็น่าจะเหมือนกัน)

นึกออกเท่านี้ครับ รอคนอื่นมาช่วยเสริมละกัน

Thanks
    38

ถ้าจะซื้อใน Cen ปิ่น Bigcamera น่าจะราคาถูกกว่า

ประกันศุนญ์เหมือนกัน

ร้าน Pix one ส่วนใหญ่เป็นประกันร้าน

7. The Following User Says Thank You to manusawee For This Useful Post:

tospold (23rd April 2009)

Thanks
    3

ผมซื้อกล้องที่โฟโต้เฟรนด์ เลนส์ซื้อที่บิ๊กครับ(10-22,24-70) เหตุผลคือ ถูกสุด ส่วนฟิลเตอร์,กระเป๋า ก็กระจายกันไป ส่วนใหญ่ซื้อโฟโต้ไฟล์ เพราะของเยอะสุด

ส่วนการเช็คของ ผมพึ่งตัวเองให้มากสุดครับ หลังจากนั้นถ้ามีปัญหาก็เข้าศูนย์(แต่ยังไม่เคยเข้าซะที) ไม่คิดจะส่งร้าน เสียเวลาส่งต่อป่าว ๆ

พวกงานบริการก็คือ ๆ กันไม่ต่าง เรื่องน้ำชากาแฟ ผมไม่สนใจอยู่แล้ว

Thanks
    9

ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ
    ไปสิ้นสุดที่ world camera คลองถมครับ

+ Reply to Thread

Tags for this Thread

Bookmarks