Review ล่าสุด

+ Reply to Thread
Results 1 to 9 of 9

Thread: canon1000D กับ nikon D60 จะเลือกอะไรดี

Thanks
    0

Smile canon1000D กับ nikon D60 จะเลือกอะไรดี

canon1000D กับ nikon D60 จะเลือกอะไรดี จะซื้อกล้องใหม่คับช่วยแนะนำหน่อยอะไรดีกว่ากัน...ขอบคุณคับ

Thanks
    301

เป็นคำถามที่สั้น แต่เวลาตอบจะยาวมากเลย ขอแนะนำนะครับ โดยจะแบ่งเป็นหัวข้อนะครับ เป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ ผิดถูกก็ขออภัยไว้ด้วยนะครับ

1. ไปลองจับดูหลายๆรุ่น ไม่อยากให้ดูแค่ 2 ตัวที่ตั้งใจไว้ (เพื่อกันการย้ายค่ายในอนาคต) ถึงแม้ตอนนี้จะมีงบแค่ canon 1000D กับ nikon D60 ก็ตาม ไปลอง 50D, 5D, D90, D700 ฯลฯ ด้วย เพราะถ้าเมื่อเล่นกล้องอย่างจริงจังแล้ว ผมว่าซักวันต้องมีต้องเปลี่ยนเป็นรุ่นใหญ่แน่ๆ จะได้เอาไว้เป็นแนวทาง ที่ให้ไปลองหลายๆรุ่นเพราะจะได้รู้ว่าเมื่อเวลาเราเป็นรุ่นใหญ่ขึ้นแล้ว เราชอบการจับถือของมันไหม แล้วของ canon ถ้าเป็น 50D ขึ้นไป ด้านหลังจะมีปุ่มปรับรูรับแสงเป็นแบบหมุนแทนที่ปุ่ม 4 ทิศทางใน 1000D ส่วนของ nikon ถ้าจำไม่ผิด D60 จะมีปุ่มปรับแบบหมุนอยู่ด้านหลังอันเดียว ต้อง D90 ขึ้นไปถึงมีทั้งหน้าและหลัง ลองไปหมุนเล่นดูว่าถนัดแบบไหนมากกว่า แต่จริงแล้วไม่ว่ารุ่นไหนใช้ไปซักพักก็น่าจะชิน

2. scale วัดแสง กับ scale บนกระบอกเลนส์จะตรงข้ามกัน ของ canon จะน้อยไปมาก ส่วนของ nikon จะมากไปน้อย ลองไปดูแล้วกันครับจะเข้าใจเอง

3. แฟลช ถ้าใช้ตัวเดียวผมว่าพอๆกัน แต่ถ้าใช้แฟลชหลายๆตัวแล้ว nikon ดีกว่าเห็นๆ เข้าใจง่ายกว่า ใช้งานง่ายกว่า ฉลาดกว่า แต่ไม่ใช่ว่า canon จะทำไม่ได้เหมือน nikon นะครับ ทำได้เหมือนกันแต่ลำบากกว่า

4. เลนส์ canon มีให้เลือกเยอะกว่า (แต่ก็มีบางช่วงเหมือนกันนะครับที่ nikon มีแต่ canon ไม่มี) และเข้าใจง่ายกว่า ที่เข้าใจง่ายกว่าเพราะ canon มีเลนส์ L และ canon ก็ทำการตลาดแบ่งให้เห็นจุดเด่นอย่างจริงจังทั้ง กันฝุ่น กันน้ำ ฯลฯ ทำการตลาดจนชนิดที่ว่าถ้าใช้ canon แล้วมีเงินก็ไม่ต้องคิดเลยครับ L ลูกเดียว ของ nikon ก็มีเลนส์เกรดโปรเหมือนกันครับ (คิดว่าเป็นรุ่นที่มีขอบทองมั้ง) แต่ไม่ได้ทำการแบ่งให้เห็นชัดเจน ถามร้านกล้องบางร้านยังไม่รู้เลยว่ารุ่นไหนโปร ไม่โปร

5. ราคาเลนส์ ถ้าเทียบกันเป็นตัวๆแล้ว canon ถูกกว่า แต่ตอนนี้ canon ออก swc มาแข่งกับ nano ของ nikon แล้ว อีกหน่อยไม่แน่

6. ประกัน canon น่าจะดีกว่า แต่หลังๆเห็นเค้าบอกว่า nikon ก็พัฒนาไปเยอะแล้วเหมือนกัน

7. file ภาพ หลายคนว่า nikon คมและสีจัดกว่า ของ canon หลายคนว่าสีออกธรรมชาติและเนียนกว่า แล้วแต่ชอบครับ ต้องดูเอง

8. software ของ canon ฟรีครับ แต่ของ nikon เสียตัง

9. นึกไม่ออกแล้ว
    Last edited by The Naive; 22nd March 2009 at 18:27.

3. The Following User Says Thank You to The Naive For This Useful Post:

boomkung (22nd March 2009)

ลาดพร้าว, เอกมัย
    Thanks
    684

ในอนาคตสงสัย เลนส์เกรดโปรของ Nikon จะเป็น Nano แล้วมั้งนี่

การจับถือของกล้อง nikon แทบทุกรุ่นดูบึกบึน กระชับครับ
    EOS 5D
    FinePix X10

Thanks
    2,255

ถามคนชอบนิคอน เขาก็ให้เลือกนิคอน....
    ถามคนชอบแคนนอน เขาก็ให้เลือกแคนนอน....
    ถามคนชอบโอลิมปัส เขาก็บอกให้เลือกแคนนอนไม่ก็นิคอน เพราะคิดจะเล่นโอลี่ ต้องรักจริง ไม่โลเล........

กล้องสมัยนี้ คุณภาพทัดเทียมกันมาก ปัจจัยที่ว่า กล้องตัวไหนดีกว่ากันแทบจะไม่มีผลต่อการตัดสินใจแล้ว ปัจจัยที่ควรใช้ตัดสินใจ คือสไตล์ของภาพที่ได้ และระบบของอุปกรณ์ของแต่ละค่ายเผื่อสำหรับอัพเกรดอุปกรณ์ในอนาคต

ยังมีข้อมูลให้เก็บอีกมากมาย ถ้าไม่รีบมาก ก็ลองชั่งใจดูนะครับ และก็แสดงความยินดีด้วยกับกล้องตัวใหม่......

Thanks
    233

Quote Originally Posted by kajome View Post
    canon1000D กับ nikon D60 จะเลือกอะไรดี จะซื้อกล้องใหม่คับช่วยแนะนำหน่อยอะไรดีกว่ากัน...ขอบคุณคับ
    55++..พ่อหนุ่ม เอาไปคิด
    1.ชอบชื่ออะไรมากกว่ากัน แบบว่าฟังแล้วมันรื่นหู
    2.มีเงินเล่นเลนส์ของค่ายมากใหม เขาเล่าว่า นิค เลนส์แสนจะแพงแต่ก็แสนจะดี
    3.จากข้อ 2 จะเอาเลนส์ที่มีหลากหลายหรือว่ามีบ้างแต่ก็พอมี หนอนเขาเล่าว่า มีให้มากมายหลายช่วง
    3.ลองไปลองเล่นลูกเล่นในกล้องดูที่ร้านแล้วจะรู้ว่าอะไรน่าเล่นกว่ากัน
    4.ถ้ามีเงินมากกว่านี้แนะนำว่าให้ดู 40D และ D80 ครับ
    pUSh mE !
    http://mccamera.multiply.com

Palajin's Avatar
    Palajin is offline ถ่ายสวยๆ ไม่เป็น เน้นฮาเฮ
    นนทบุรี แถวๆหลังพันธ์ทิพย์งามวงศ์วาน
    Thanks
    2,390

ดูเรื่อง Lens ที่จะใช้ด้วยนะครับ
    1000D ใช้ได้กับ Lens EF-S, EF ของ Canon ทุกตัว
    แต่ D60 จะ Auto Focus ได้กับ Lens ของ Nikon เฉพาะตัวที่มี Motor ในตัวเท่านั้นนะครับ (ยกตัวอย่างเช่น 50 F1.8 เนี่ย auto focus ไม่ได้นะครับถ้าใช้กับ D60)
    เอาไว้เป็นทางเลือกพิจารณาอีกข้อด้วยครับ
    ส่วนที่เหลือ ข้างบนบอกไปเยอะแล้วครับ
    ถ่ายให้สวย ถ่ายดูดี ไม่มีหรอก
    มีแต่บอก ถ่ายรัวๆ เตรียมตัวไว้
    1..2..3 3..3..3 ยิงเข้าไป
    รูปที่ถ่าย ออกมาได้ หน้าคล้ายลิง

มหาชัย-และ-กาญจนบุรี
    Thanks
    148

ผมเลือก 1000D เพราะ มีลูกเล่น LV ให้เล่นด้วย และเลนส์EF-S ค่ายราคาไม่แพง หรือมือ2 ก็มีให้เลือกซื้อเยอะดีครับ ทั้งในค่ายและนอกค่าย คุณภาพไฟล์ดีใช้งานได้สบายๆครับ
    Last edited by photonet; 24th March 2009 at 18:44.
    Love nong Love L lens series

Thanks
    10

ชอบค่ายไหน ไปค่ายนั้นครับ เลือกค่ายก่อนดีกว่าครับ
    www.siamhardcore.com/ilieromania/

Thanks
    12,554

พิจารณาเรื่องภาพที่ได้ว่าชอบสีสรรของ Nikon หรือ Canon และพิจารณาระบบเลนส์
    ช่วงเลนส์ที่คิดว่าจะเลือกใช้พร้อมราคา น่าจะตัดสินใจไม่ยาก

แล้วมีเพื่อนๆที่ถ่ายรูปด้วยกันหรือเปล่าล่ะครับ อาจจะนำมาเป็นประเด็นได้เผื่อว่าจะต้อง
    หยิบยืมอุปกรณ์กันใช้

+ Reply to Thread