Review ล่าสุด

+ Reply to Thread
Results 1 to 12 of 12

Thread: แนะนำเครื่องสำรองไฟ UPS หน่อยคับ

Thanks
    15

Default แนะนำเครื่องสำรองไฟ UPS หน่อยคับ

แนะนำเครื่องสำรองไฟ UPS หน่อยคับ ยี่ห้อไหนดี ประมาณ 800VA ราคาไม่เกิน 3000 บาทอ่ะคับ สยองมากมาย เมื่อคืนที่บ้านไฟตกไป 2 รอบ คอมก็กระพริบ restart ไป 2 ที หวาดเสียวมากมาย

ช่วงนี้พายุฤดูร้อนเข้าด้วย เพื่อนๆพี่ๆก็ระวังกันไว้ด้วยนะคับบบ...
    "อยู่ในเมืองชอบมองฟ้า อยู่ในป่าชอบมองดิน"
    matryph.multiply.com

รังสิต-นครนายก, ลำลูกกา
    Thanks
    739

เคยใช้ของยี่้ห้อ APC, Syndome อยู่ที่ทำงานครับ

ที่บ้านไม่มี
    สนับสนุนการให้ feedback โดยกดที่รูปมือ (thanks) และ ดาว (reputation)

Thanks
    471

ใช้ PC เยอะไหมครับ ถ้าแค่เครื่องเดียวผมว่า แค่ 500VA ก็เหลือ ๆ ของ APC ผมใช้อยู่แบบเต้าเสียบ เหมือน ปลํ๊กพ่วง แต่ ถ้า 800 VA นี่ประมาณ สำรองไฟ Server ตัวเล้ก เลยนะครับเนี่ย
    Last edited by Starck; 19th March 2009 at 11:33.

Thanks
    15

Quote Originally Posted by Starck View Post
    ใช้ PC เยอะไหมครับ ถ้าแค่เครื่องเดียวผมว่า แค่ 500VA ก็เหลือ ๆ ของ APC ผมใช้อยู่แบบเต้าเสียบ เหมือน ปลํ๊กพ่วง แต่ ถ้า 800 VA นี่ประมาณ สำรองไฟ Server เลยนะครับเนี่ย
    ผมมีอุปกรณ์เยอะอ่ะคับ
    1 * PC
    1 * LCD Moniitor
    1 * Hub
    1 * ADSL modem router
    2 * External Harddrive
    1 * Speaker

เพราะครั้งก่อนโดนฟ้าผ่าใกล้บ้าน โชคดี เสียแค่ modem hub แล้วก็ Lan port ไม่ีมีอะไรเสียหายใน Harddisk ประสบการณ์มีมา คงต้องเสียบอุปกรณ์ทั้งหมดผ่าน UPS อ่ะคับบบ...

ตอนนี้มองๆ Syndome SZ-Pro 800VA ไว้อ่ะคับ ไม่ทราบว่ามีใครเคยใช้รึป่าวคับบบ...
    "อยู่ในเมืองชอบมองฟ้า อยู่ในป่าชอบมองดิน"

Thanks
    1,193

กี่ VA. ก็ไม่สำคัญเท่าระบบ Stabilizer ที่ดี

บางตัว VA. สูง สำรองไฟได้นาน แต่ระบบ Stabilizer ไม่ดี ก็แทบไม่มีประโยชน์กับการเลือกซื้อครับ

หากข้อมูลสำคัญกว่าเงินที่จะจ่ายในอนาคตที่ 3,000 บาท อาจต้องจ่ายเพิ่มเล็กน้อย เพื่อระบบที่ปลอดภัยยิ่งขึ้น

ไม่สามารถแนะนำยี่ห้อ หรือ สเป็คได้ ทั้งนี้ควรตรวจสอบ และศึกษาอย่างละเอียด ให้เหมาะสมกับระบบที่มีอยู่ก่อนจ่ายเงิน
    (เห็นเดี๋ยวนี้ เน้นโฆษณากันแต่เรื่องของระยะเวลาการสำรองไฟ)

ได้ผลยังไำง กลับมาบอกกันบ้าง จะได้เป็นประโยชน์กับท่านอื่นต่อไปครับ
    Last edited by Electron; 19th March 2009 at 19:12.

6. The Following User Says Thank You to Electron For This Useful Post:

khisiran (19th March 2009)

Thanks
    15

Quote Originally Posted by Electron View Post
    กี่ VA. ก็ไม่สำคัญเท่าระบบ Stabilizer ที่ดี

บางตัว VA. สูง สำรองไฟได้นาน แต่ระบบ Stabilizer ไม่ดี ก็แทบไม่มีประโยชน์กับการเลือกซื้อครับ

หากข้อมูลสำคัญกว่าเงินที่จะจ่ายในอนาคตที่ 3,000 บาท อาจต้องจ่ายเพิ่มเล็กน้อย เพื่อระบบที่ปลอดภัยยิ่งขึ้น

ไม่สามารถแนะนำยี่ห้อ หรือ สเป็คได้ ทั้งนี้ควรตรวจสอบ และศึกษาอย่างละเอียด ให้เหมาะสมกับระบบที่มีอยู่ก่อนจ่ายเงิน

ได้ผลยังไำง กลับมาบอกกันบ้าง จะได้เป็นประโยชน์กับท่านอื่นต่อไปครับ
    จะซื้อในวันนี้พรุ่งนี้แหละคับ พี่ Electron ช่วงนี้ของทุกปีที่บ้านผม แถวท่าข้าม ฝนฟ้า้คะนองแรงมากคับ คือว่าซื้อไปนี่ ได้ทดสอบเห็นๆเลยคับ ผมเชื่อว่ายี่ห้อที่เป็นที่รู้จักอย่าง Syndome เมื่อเจอฟ้าผ่า คงไม่ทำให้เครื่องคอมผมเกรียมหรอกคับ อย่างดี UPS ก็พลีชีพไปเป็นบทเรียน แล้วเปลี่ยนยี่ห้อซะ

Thanks
    15

ได้มาแล้วคับจากงานคอมมาร์ท Syndome รุ่น Star-1000 1000VA/600Watt ราคา 3600 ถูกรึป่าวไม่รู้คับเพราะไม่เช็คราคามาก่อน

ใช้แล้วเป็นยังไงจะตามมาบอกคับบบ...

มหาชัย-และ-กาญจนบุรี
    Thanks
    148

Quote Originally Posted by Matryph View Post
    ได้มาแล้วคับจากงานคอมมาร์ท Syndome รุ่น Star-1000 1000VA/600Watt ราคา 3600 ถูกรึป่าวไม่รู้คับเพราะไม่เช็คราคามาก่อน

ใช้แล้วเป็นยังไงจะตามมาบอกคับบบ...
    สนใจอยากจะซื้อมาใช้อยู่เหมือนกันครับ แล้วกลับมาเล่าสู่กันฟังอีกทีนะครับ
    Love nong Love L lens series

Thanks
    714

ผมเคยใช้ของ syndome เหมือนกันครับ ก็ OK ในระดับหนึ่งมีปัญหาคือแบตที่ติดมากับตัวเครื่องผมว่า
    สำรองไม่ได้ตามเสปคนะครับ ทดสอบเองจากความรู้ที่สอบถามตาม web นี้ละครับ 2ปี แบตเน่าครับมีคราบขาว
    เป็นขี้เกลือเต็มเลย

ตอนนี้ใช้ของ APC ครับ แจ่มครับ

ปลายฝนต้นหนาว Guest

มือหมุน เพิ่งจะซื้อมาเหมือนกัน UPS แต่ไม่ได้ซื้อเอง

เมื่องานคอมมาทที่ผ่านมา พ่อซื้อ UPS ยี่ห้อ CLeanline L-1000c 1000VA 550w ราคา 2500 บาท
    พ่อบอกว่า ตอนเลือกซื้อ คนขายเขาบอกว่า ยี่ห้อนี้ ประกัน2ปีซ่อมฟรี ถึงบ้าน ไม่คิดค่าแรงค่าอะไหร่
    ใช้ ได้เดือนกว่าได้ละมั้ง วันก่อนไฟดับ พอดีได้โอกาสทดสอบแบบไม่ได้ตั้งใจ เล่น Dota จบเกมก็ปิดเลย
    ไม่กล้ารองจนมันดับ ราวๆ 20นาทีได้มั้ง พี่สาว ทะลึงเอา โทรศัพย์มาเสียบชาต ต่อซะงั้น

Unregistered Guest

Default CHUPHOTIC UPS

แนะนำเครื่องสำรองไฟฟ้า UPS CHUPHOTIC UPS เครื่องของบริษัทเรารับประกัน 2 ปี
    on site service ฟรี www.chuphotic.com
    ติดต่อ 0922818703

Thanks
    14

แนะนำ APC ครับ รัปประกัน 2 ปี
    หรือหากเป็นของไทย ลอง Leonic รุ่น Acura ขึ้นไปดู รุ่นนี้ประกัน 3 ปี
    ส่วนรุ่นต่ำๆ ไม่แนะนำครับ

+ Reply to Thread