Review ล่าสุด

+ Reply to Thread
Results 1 to 11 of 11

Thread: เวลาจอดรถตากแดดร้อนๆ กล่องโฟมมันจะช่วยไม๊ครับ ถ้าเราต้องเอาเลนส์ไว้ในรถอ่ะครับ

Thanks
    1,281

Default เวลาจอดรถตากแดดร้อนๆ กล่องโฟมมันจะช่วยไม๊ครับ ถ้าเราต้องเอาเลนส์ไว้ในรถอ่ะครับ

แบบว่าบางที่ต้องจอดทั้งวันเคยลองเอาเลนส์วางไว้ในถุงใส่กระโปรงหลังไว้ ปรากฏว่ากลับมาจับดูมันอุ่นๆ ไม่รู้ว่ามันจะมีผลอะไรกับเลนส์หรือกล้องรึเปล่า

มีใครเคยใช้กล่องโฟมหรือมีไอเดียอะไรที่จะลดความร้อนไม๊ครับ

bangbon district
    Thanks
    1,729

ถ้าสักแค่ 5-10 นาทีคงไม่ทำให้ข้างในกล่องโฟมร้อนจัดได้ครับ

แต่ถ้านานกว่าความร้อนจะยิ่งสุมข้างในกล่องได้ดีนักแลครับ

เป็นผมผมเอารถจอดในร่ม แล้วเอากระเป๋ากล้องฝากร้านกาแฟไว้ครับ
    กลัวเมีย

3. The Following User Says Thank You to จอมมารพุงโต For This Useful Post:

Mr.Nan (16th March 2009)

nice place near a lovely girl.
    Thanks
    2,865

ช่วยได้ระดับหนึ่งครับ ดีกว่าใส่รถหรือไว้ท้ายรถเปล่า ๆ สักสองชั่วโมงยังไม่ร้อนเข้าข้างใน

ถ้าได้ที่ร่มเป็นบางเวลาก็ยังดี แต่ถ้าจะทิ้งไว้กลางแดดจัด ๆ ทั้งวัน ลองเปิดดูตอนบ่ายว่าในกล่องมันร้อนระดับใหน ถ้าไม่มากก็พอได้แต่ถ้าร้อนมากละคราวหลังอย่าทำ มันไปแน่
    ถ้าที่บอกว่าจับแล้วอุ่น ๆ เป็นตอนเย็นแล้วหลังเลิกงานบางทีกลางวันมันอาจร้อนมากต้องลองดูตอนบ่าย ๆ

5. The Following User Says Thank You to เอ้ For This Useful Post:

Thanks
    779

อันนี้ส่วนตัวนะครับ ผมใส่ตะกร้าแล้ววางไว้เฉยๆเลยครับ

เนื่องด้วยจากใช้ Jazz เบาะนั่งตอนหลังจะมีที่ว่างใต้เบาะค่อนข้างเยอะ (สูงประมาณ 1ฟุต)
    เอาเลนส์วางใส่ตะกร้าเลยครับ
    แล้วมุมเบาะมันจะบังพอดี กันแดดได้ กันขโมยได้ (เพราะมองไม่เห็น) แล้วยังไม่ปิดพื้นที่ปิดด้วย
    ถ้าจะให้ดี ลดกระจกลงหน่อย (รถผมทำได้อีกแล้ว เพราะติด weather guard มันจะไม่มีมุมล้วงมาดึงแกนล็อกประตูครับ) จะทำให้อากาศถ่ายเทได้ดีขึ้นครับ

7. The Following User Says Thank You to BirD_DuMDuM For This Useful Post:

Thanks
    1,281

Quote Originally Posted by เอ้ View Post
    ช่วยได้ระดับหนึ่งครับ ดีกว่าใส่รถหรือไว้ท้ายรถเปล่า ๆ สักสองชั่วโมงยังไม่ร้อนเข้าข้างใน

ถ้าได้ที่ร่มเป็นบางเวลาก็ยังดี แต่ถ้าจะทิ้งไว้กลางแดดจัด ๆ ทั้งวัน ลองเปิดดูตอนบ่ายว่าในกล่องมันร้อนระดับใหน ถ้าไม่มากก็พอได้แต่ถ้าร้อนมากละคราวหลังอย่าทำ มันไปแน่
    ถ้าที่บอกว่าจับแล้วอุ่น ๆ เป็นตอนเย็นแล้วหลังเลิกงานบางทีกลางวันมันอาจร้อนมากต้องลองดูตอนบ่าย ๆ
    ตากแดดทั้งวันเลยครับ จับตอนเย็นเลิกงานแล้ว ยังอุ่นๆ สงสัยตอนบ่ายๆ ร้อนจี๋แหงๆ

Thanks
    12,554

ถ้าเลี่ยงได้ ก็เลี่ยงดีกว่าครับ ตอนเย็นอุ่นๆแต่ตอนกลางวันอาจจะร้อนจัดเลยก็
    ได้อย่างคุณเอ้ว่ามา ถ้าจำเป็นต้องเอากล้องหรือเลนส์ไปทำงานด้วย เอาขึ้นมา
    วางใต้โต๊ะหรือในเกะบนที่ทำงานดีกว่า ปลอดภัยกว่าด้วย

10. The Following 2 Users Say Thank You to Carbon For This Useful Post:

arayakosol (18th March 2009), Mr.Nan (17th March 2009)

Thanks
    108

Canon

ผมเคยลองเก็บน้ำตาลมะพร้าว(ของใหม่เพิ่งทำสดๆ)เก็บในกล่องโฟมที่อยู่ในกระโปรงท้ายรถตอนบ่ายๆไว้ จนขับรถกลับมาถึงกทม.หัวค่ำมันบูดซะแล้ว ผมคิดว่ามันร้อนอบจนบูด ผมก็เลยคิดว่าไม่ควรทำแบบที่ จขกท.ทำนะครับ หรือถ้าอยากลอง ลองหาเทอร์โม/ไฮโกรมิเตอร์แบบดิจิตอลที่สามารถบันทึกค่าสูงสุดและต่ำสุดมาดูผลเอาสิครับ จะได้ทราบว่าควรทำอีกหรือไม่...
    แค่ความเห็นของผมเท่านั้นนะครับ อาจไม่ถูกต้องก็ได้นะ...
    "ถ้าชอบก็จงทำ ถ้าไม่เดือดร้อนใคร..."

ได้อุปกรณ์ดีมาแล้ว แล้วเมื่อไหร่ภาพเราจะดีกว่าเขามั่งเนี่ย...

12. The Following User Says Thank You to teidsd For This Useful Post:

Mr.Nan (17th March 2009)

Thanks
    28

ผมว่าถ้ากล่องโฟมมันปิดได้ "สนิทจริงๆ" มันน่าจะกันความร้อนเข้าได้นะ แต่ผมเป็นห่วงว่ามันจะไม่สนิทพอน่ะสิครับ ทำให้ความร้อนสามารถเล็ดรอดเข้ามาได้ และเกิดการสะสมความร้อนภายในแทน

" ประสบการณ์ไม่อาจหาได้ในวันเดียว "

14. The Following User Says Thank You to jonaja For This Useful Post:

13o48'19.93"N 100o35'31.27"E
    Thanks
    680

ยุคสมัยนี้ ข้าวยากหมากแพง อะไรเอาติดตัวได้เอาติดตัวไว้ดีกว่าครับ อย่าเอาทิ้งไว้ในรถเลย ลองดูกระทู้ห้องกล้องหายซิครับ

16. The Following User Says Thank You to RUTch For This Useful Post:

เกิบขาด's Avatar
    เกิบขาด is offline เกิบ แปลว่า รองเท้า
    Thanks
    670

ผมเอากระเป๋ากล้องติดตัวไปด้วยเสมอครับ จะไม่ทิ้งไว้ในรถ กลัวหาย
    ข้อดีของภาพถ่ายคือบันทึก"ความทรงจำ" แต่ข้อเสียคือ"ตอกย้ำ"ความจริงที่เปลี่ยนไป

18. The Following User Says Thank You to เกิบขาด For This Useful Post:

Electron (17th March 2009)

Thanks
    15

ผมเึคยไปถ่ายรูปที่สวนรถไฟกับแฟนตอนช่วงเช้า พอใกล้เที่ยงผมไปเดินสวนจตุจักรต่อจนถึงบ่าย ผมยอมแบกมันติดตัวไปด้วยคับ ดีกว่านอนรอฝ้าในรถ 350D+17-50+70-300+90Macro+580EX
    "อยู่ในเมืองชอบมองฟ้า อยู่ในป่าชอบมองดิน"
    matryph.multiply.com

+ Reply to Thread

Tags for this Thread

Bookmarks