Review ล่าสุด

+ Reply to Thread
Results 1 to 8 of 8

Thread: ภาพที่ใช้ลงรูปสินค้าในห้องซื้อขาย...

Thanks
    2,255

Default ภาพที่ใช้ลงรูปสินค้าในห้องซื้อขาย...

ตามหัวข้อครับ.....หลังๆผมเริ่มเห็นภาพสินค้าที่ใช้ลงในห้องซื้อ-ขายบางส่วนเริ่มมีการตกแต่งภาพในลักษณะต่างๆ เพื่อให้สินค้าดูดี สวยงาม ผิดไปจากความเป็นจริง

ผมไม่ค่อยแน่ใจนักว่า เราควรใส่ใจกับส่วนนี้มากน้อยแค่ไหน เราไม่ควรจะต้องใส่ใจเลยเพราะแต่ละคนก็มีวิจารณญาณในการเลือกซื้อของอยู่แล้ว หรือว่าเราควรจะต้องคอยตรวจสอบเพื่อให้เกิดบรรทัดฐานที่ดีขึ้น เหมือนอย่างที่มีแนวทางออกมาว่า ควรลงภาพสินค้าในห้องซื้อขายทุกครั้ง......

ผมคงทำได้แค่เสนอทางเลือกให้ผู้มีอำนาจจัดการลองนำไปคิดกันดูนะครับ ผมเชื่อว่าเรื่องนี้คงกระทบกับสิทธิ์และผลประโยชน์ของแต่ละคนเข้า อะไรก็ตามที่เราปล่อยให้ทำได้ ยอมรับได้ สุดท้ายสิ่งนั้นๆจะกลายเป็นบรรทัดฐานที่ทุกๆคนจะยอมรับและปฏิบัติตามไปโดยปริยาย...

Thanks
    12,554

คิดว่าเป็นเรื่องของผู้ซื้อกับผู้ขายนะครับ นัดเจอกันดูของก็จะเห็นสภาพที่แท้
    จริง ถ้าไม่ตรงเหมือนรูปหรือมีตำหนิที่มองไม่เห็นในรูปก็ปฎิเสธกันไป ก่อนนัด
    เจอก็ตกลงกันให้ดีว่าถ้าไม่เ้หมือนหรือมีตำหนิ สามารถยกเลิกการซื้อขายกันได้

ของหลายๆชิ้นไม่ลงรูปยังขายกันได้เลย เร็วซะด้วย

Thanks
    15

จริง ๆ แล้วก็อย่างที่พี่ Carbon บอก ว่ามันเกี่ยวกับคนขายว่าต้องการข้อมูลเพื่อประกอบการตัดสินใจแค่ไหน และคนซื้อพร้อมจะให้ข้อมูลแค่ไหน มีภาพประกอบในมุมของผมดีกว่าไม่มีครับ เพราะพอเวลาจะซื้อจริง ๆ ผมก็ต้องไปจับตัวจริงอยู่ดี มีเวลาที่พิจารณาตรงนั้นอีกทีอยู่แล้ว จะมาตั้งเป็นข้อบังคับก็ดูจะหักหารน้ำใจกันเกิดไปนัก สมมุติว่าผมจะขายกล้องซักตัวพร้อมเลนส์คิต ผมจะขายเลนส์แยกออกมา คำถามอยู่ที่ว่า ผมจะเอาอะไรมาถ่ายภาพเลนส์ ถ้าเอากล้องมือถือมาถ่ายก็จะหาว่าไม่ชัดอีก จงใจปิดบังอะไรรึเปล่า .. ไม่จบครับ

ฉะนั้นถ้าคนขายพร้อมจะลงภาพก็เป็นสิ่งที่ควรทำครับ ก็คนที่ไม่ได้ลงภาพไว้ก็ไม่ผิดอะไรนะครับ
    แวะเวียนไปเยี่ยมกันได้ที่ wildeyeshut.multiply.com และ einstick.multiply.com ครับ

13o48'19.93"N 100o35'31.27"E
    Thanks
    680

Quote Originally Posted by Einstien View Post
    ฉะนั้นถ้าคนขายพร้อมจะลงภาพก็เป็นสิ่งที่ควรทำครับ ก็คนที่ไม่ได้ลงภาพไว้ก็ไม่ผิดอะไรนะครับ
    ผิดครับ ผิดกฏแน่นอน เราต้องการให้ลงภาพ เพื่อยืนยันว่าคนขายมีของจริง และ สภาพเคร่าๆเป็นอย่างไร ตอนนี้เพียงแต่ผมอนุโลมให้ก่อน แต่เดี๋ยวจะเข้มงวดแล้ว ถ้าใครไม่มีภาพที่ตัวเองถ่ายเอง และไม่ใช้การ Attach แต่ใช้ แปะ Link หรือ IMG จะทำการลบทิ้งทั้งหมดครับ

Thanks
    1,737

เคยเจอไหม สมมุติ ตกลงราคากล้อง 40D ที่ 19500
    ทั้งๆ ที่ ตั้งไว้ 20500 ลดให้แล้ว พันหนึ่ง

คนขาย กับ คนซื้อ ใช้เวลาเดินทางมา กันคนละ 2 ชั่วโมงเพราะรถติด

มาถึง คนซื้อ โวย อ้าวไหนพี่ว่ากล้องใหม่ ไม่มี รอย ไง แล้ว ไอ้รอยถลอก ตรง ห่วงที่คล้องสายรัดคอนี้ละ มันเป็นสีเงินไปแล้ว อย่างนี้ ผมให้พี่ แค่ 18000 แล้วกัน ผมอุตสา เสียเวลาเดินทางมา 2 ชั่วโมงแล้ว

คนขาย ก็หัวเสีย ว่า ไอ้ นี้ ไม่ได้ เกี่ยวกับ สภาพกล้องเลย จะมาหักคอกัน ทำไม อีก 1500

แต่ถ้ามีรูป มีอะไรทะลอก มีอะไร แจ้งให้หมด จะช่วยได้เยอะครับ
    Lcoholic...
    L Zooms 16-35 24-70 70-200f/2.8ISmk1 100-400IS
    L Primes 24/1.4mk2 35/1.4 50/1.2 85/1.2mk2 135/2 300/2.8IS
    L Specialty 8-15FE 17TSE 24TSEmk1 100L 1.4EXII 2.0EXII
    Canon Specialty (Non L) 15FE 45TSE 65MPE 90TSE

Lcohol free
    Sigma 12-24 Sigma 20/1.8
    Lens Baby 1.0
    Jenna 135
    Tamron M42 135

Thanks
    12,554

ผมพลาดไป ... ไม่มีภาพก็ผิดกติกา โดนลบทิ้งแน่นอน ฉะนั้นต้องลงภาพ แต่ควรเป็น
    ภาพที่แสดงจุดตำหนิที่แท้จริงทุกจุด

คิดว่าทางที่ดี หลังจากพิจารณาภาพแล้ว อาจจะติอต่อกันโดยตรงเพื่อขอภาพเพิ่มเติม
    ในบางจุดบางมุม และก่อนนัดเจอ ควรจะพูดตกลงกันก่อนว่าถ้าสภาพไม่ตรงกับภาพผู้
    ซื้อมีสิทธิยกเลิกการซื้อ แม้ว่าจะเดินทางมาไกลแค่ไหนก็ตาม

Thanks
    15

Quote Originally Posted by RUTch View Post
    ผิดครับ ผิดกฏแน่นอน เราต้องการให้ลงภาพ เพื่อยืนยันว่าคนขายมีของจริง และ สภาพเคร่าๆเป็นอย่างไร ตอนนี้เพียงแต่ผมอนุโลมให้ก่อน แต่เดี๋ยวจะเข้มงวดแล้ว ถ้าใครไม่มีภาพที่ตัวเองถ่ายเอง และไม่ใช้การ Attach แต่ใช้ แปะ Link หรือ IMG จะทำการลบทิ้งทั้งหมดครับ
    รับทราบครับ
    แวะเวียนไปเยี่ยมกันได้ที่ wildeyeshut.multiply.com และ einstick.multiply.com ครับ

Thanks
    51

จริง ๆ แล้ว เจตนาในการลงรูปนั้น ทางเวปมีจุดประสงค์หลัก ต้องการให้มีการยืนยันในตัวสินค้า ไม่ได้เมคเอา หรือลากของคนอื่น (อย่างน้อยก็น่าจะยืนยันได้ในระดับนึง)

ส่วนการตกแต่งให้ดูดีกว่าปกติ อันนี้คงควบคุมไม่ได้

ได้แต่แนะนำว่า ของมันไม่ใช่ ร้อยสองร้อย ถ้าไม่ได้จับ ไม่ได้ลองก็อย่าซื้อขายก่อนแค่นั้นครับ

+ Reply to Thread

Tags for this Thread

Bookmarks