Review ล่าสุด

Closed Thread
Results 1 to 3 of 3

Thread: >>>กรุณาอ่านก่อนโพส<<< ***รวมกระทู้คำถาม-ตอบ ที่ถามบ่อยๆ***

พันธุมตินคร, ล้านนา
    Thanks
    2,026

Warnning >>>กรุณาอ่านก่อนโพส<<< ***รวมกระทู้คำถาม-ตอบ ที่ถามบ่อยๆ***

เรื่องของเรื่องก็คือ ห้องมือหมุนของเราเปิดอย่างเป็นทางการมา 4 เดือนกว่าๆ แล้ว
    ในเวป thaiDphoto.com ด้วยความอนุเคราะห์จากคุณ D1 webmaster และทีมงาน
    ที่กล่าวนำ้แบบนี้สืบเนื่องมาจาก...
    พักหลังนี้จะเห็นการตั้งคำถามจากสมาชิกใหม่ๆ หรือเก่าทีอาจจะซ้ำหรือไร้สาระ
    ไม่ยอมเข้าไปค้นคว้า หาคำถาม-คำตอบก่อนที่จะมาตั้งกระทู้ถาม

และ บางท่่านก็มีการเลี่ยงบาลี ถามซื้อ-ขายกันในห้องนี้

การมีกระทู้เยอะๆ ไม่ใช่ว่าไม่ดี แค่ดูเหมือนว่ามี Rating ที่ดี
    ถ้ากระทู้เยอะแต่ข้อมูลไม่ได้เรื่อง-ไร้ซึ่งสาระดี ก็ไม่เป็นการแลกเปลี่ยนความรู้ที่แท้จริง

บางท่านนำภาพมาลง Test เลนซ์ ชมเอง+เออเอง ว่าดีอย่างนั้น ดีอย่างนี้
    เผลอสักพักก็เอาไปขายในห้อง Market .... เพราะอาจไม่ชอบเลนซ์ที่ได้มา
    ก็เกิดการแลกเปลี่ยนซื้อ-ขาย กันไป อันนี้ไม่ว่ากัน ... แต่จะมาซื้อ-ขายกันที่ห้องนี้ไม่ได้
    เพราะทางเวป thaiDphoto.com ได้จัดสรรพื้นที่ให้ซื้อ-ขายเรียบร้อยแล้ว
    สำคัญที่สุดคือ การศึกษา กฏ-กติกา ของเวป ที่ต้องอ่านก่อน...จะโพสอะไรลงไปนะครับ
    เพราะไม่เช่นนั้น ผมคงจำเป็นต้องลบทิ้งอย่างเดียว และหากถูกลบแล้ว อาจจะถูกแบนอีกด้วย

เรื่องของเรื่องคืออยากให้สมาชิกค้นคว้า-อ่านกระูทู้เก่าที่อาจเคยโพสถามแล้ว ก่อนที่จะตั้งกระทู้ถามใหม่
    เพื่อเป็นการลดภาระของ Server ไม่ให้เกิดกระทู้มากเกินไป

กรณีกล้องตัวเดิม+เลนส์ตัวเดิม / กล้องตัวเดิม+เลนซ์ตัวใหม่ / กล้องตัวใหม่+เลนซ์ตัวเดิม
    ขอความร่วมมือสมาชิกโพสในกระทู้เดิม
    ที่อาจจจะเคยตั้งไว้แล้ว แทนที่จะมาตั้งกระทู้ใหม่
    เพราะเมื่อเราโพสภาพไปที่กระทู้เดิม กระทู้นั้นๆ จะทำการ Update มาเป็นคิวที่ 1 ให้หน้าแรกให้ทันที

ผมเข้าเวปทุกวัน มีเวลาตรวจเยอะ หากพบว่าไม่ช่วยกันปฎิบัติ จะลบทิ้งทันทีครับ

ประเภทตั้งกระทู้โยนหินถามทาง ...ต้องการซื้อโน้น ซื้อนี่
    ผมจะิย้ายไปไว้
    ห้องสำหรับ คนต้องการซื้อ หรือต้องการว่าจ้างเท่านั้น ทันที
    เพราะทางเวป ได้จัดสรรให้สมาชิกไว้

หรือ ชวนให้ไปซื้อ ชวนให้ไปขาย ผมก็จะทำการลบกระทู้ทิ้งเช่นก้ัน

--------------------------------------------------------
    Last edited by Mr.balloon; 29th June 2010 at 01:48.
    Who am I what I am......... ........ I am manual Man

2. The Following 24 Users Say Thank You to Mr.balloon For This Useful Post:

anuraka (11th August 2015), auyoke (1st October 2009), bee2733 (19th January 2011), benz88 (30th March 2010), Chaen Major (17th February 2011), chaiseed (1st December 2011), Electron (14th March 2009), Feel foto (4th May 2011), iGamez (14th March 2009), jinklead (13th February 2012), Katuii (22nd September 2010), mansissippi (12th May 2010), neno-c (14th March 2009), nickaboom (4th November 2011), parasite_moll (17th March 2009), pixoom (16th March 2009), plaengyaofarm (18th September 2010), PowerAir (10th August 2010), reawat (19th September 2009), SunshineParadis (8th July 2009), Tonr70 (14th March 2009), udkเอ้าชน (24th October 2009), wixin (22nd March 2009), zunwu (28th October 2015)

Thanks
    2,026

Info รวมกระทู้คำถาม-ตอบ-เทคนิค กล้อง เลนซ์ อุปกรณ์ต่างๆ

ผมได้รวมกระทู้ต่างๆ ที่เคยโพสถามแล้ว ดังนี้ครับ

กระทู้ที่เกี่ยวกับ Adepter แปลงเลนซ์

สอบถามเรื่อง adapter MD>EOS
    - ปรึกษาเรื่อง adapter มือหมุนครับ -
    สอบถามเรื่อง ชิป คอมเฟิร์ม ครับ

มีปัญหากับ adapter M42 > nikon คับ

[สอบถามปัญหา]ถามเกี่ยวกับ mount adapter
    [สอบถามปัญหา]อีกครั้งเรื่อง Adapter
    [สอบถามปัญหา]ตามหา Adapter
    [ขอคำแนะนำ] ร้านซิ้อ adaptor lens
    [ขอคำแนะนำ]อยากทราบเรื่องAdapter M42 to Nikon
    [ขอคำแนะนำ]ตามหา Adapter ของ Canon
    [ขอคำแนะนำ]ซื้อ Adapter ควรต้องมีชิพคอนเฟร์มโฟกัสไหม

[ขอคำแนะนำ]อยากถาม Adapter MD-EOS ครับ
    [ขอคำแนะนำ]อยากถามเรื่องอแดปเตอร์ Nikon แปลงเป็น Olympus
    [ขอคำแนะนำ]ขอสอบถามหน่อยครับ...จะหา Adepter แปลงเลนส์ Nikon to Olympus
    [สำรวจความคิดเห็น]Adapter M42-Leica-M คุ้มหรือเปล่า!

----------------------------------------------------------------------

กระทู้ที่เกี่ยวกับ Focusing Screen
    [ขอคำแนะนำ]สปิ๊ด กับ โฟกัสสกรีน มันใช่ของสิ่งเดียวกันรึเปล่าครับ
    [ขอคำแนะนำ]เรื่องโฟกัสสกรีน
    [สอบถามปัญหา]มีปัญหาเกี่ยวกับโฟกัสซิ่งสกรีน

----------------------------------------------------------------------

ถาม-ตอบ : เทคนิคการใช้กล้อง...เลนซ์...อุปกรณ์ต่างๆ
    มือหมุน...หมุนอย่างไร? ไม่ให้หลุดโพกัสครับ
    ระหว่าง lens กับ กล้อง อันไหนบอกคาแรคเตอร์ภาพมากกว่ากันครับ
    รบกวน พี่ๆ ช่วยฟันธง macro ไม่เกินหมื่นหน่อยครับ
    ถามพี่ๆ ที่เคยล้างเลนส์เองครับ
    เอาราออกจากเลนส์ได้ไหม
    อยากถามว่า...มีเทคนิคอย่างไรในการถ่ายในที่แสงน้อยให้ชัด
    รบกวนผู้รู้เรื่อง industar 61 L/Z ด้วยครับ
    อยากทราบว่า mount OM มีเลนส์ Macro มั่งไหมครับ
    ....สีและคอนทราส....

[ขอคำแนะนำ] ภาพที่โฟกัสใน view finderไม่ชัดแต่ถ่ายออกมาชัด
    [มาแนะนำ]เลนส์รู้รับแสง 1.2 ถ่ายยังไงให้สวย
    [มาแนะนำ]แนะนำอุปกรณ์ REVERSLENS สำหรับชาวมือหมุนครับ

[สอบถามปัญหา]ม่านรูรับแสงมีคราบน้ำมันมีผลอย่างไรครับ
    [สอบถามปัญหา]เรื่อง white blance กับเลนส์มือหมุน
    [สอบถามปัญหา]มือใหม่รบกวนถามหน่อยครับ นี้เม้าอาไรเหรอครับ
    [สอบถามปัญหา]เลนซ์มือหมุนM42ทำไงให้มาร์คสีแดงอยู่ตรงกลางได้ครับ
    [สอบถามปัญหา]สอบถามวิธีการอ่านค่าต่าง ๆ บนเลนส์มือหมุน
    [สอบถามปัญหา]ถามผู้รู้เรื่อง Nikon กับมือหมุนเมาท์ M42 ครับ
    [สอบถามปัญหา]การปรับรูรับแสงในเลนส์มือหมุน
    [ขอคำแนะนำ]เลนท์ตัวนี้เรียกเม้าอะไรครับ
    [ขอคำแนะนำ]!!! ขอคำแนะนำเรื่องการโฟกัสและการวัดแสงครับ !!!
    [ขอคำแนะนำ]ช่วยด้วย !!! หมุนเท่าไหร่ก็ไม่ชัด ตาไม่ดีหรือฝีมือไม่มีกันแน่
    [ขอคำแนะนำ]หากต้องพกเลนส์ fix ตัวเดียวทำไมคนส่วนใหญ่มักจะพก 35 มม.
    [ขอคำแนะนำ]....เลนส์มะเฟืองเก่าๆ.....
    [ขอคำแนะนำ]OM 80 F4 นี่มันใช้ กะ om ex25 tube ได้มั้ยครับ หรือต้อง BELLOW
    [ขอคำแนะนำ]ขอความเห็นเกี่ยวกับเจ้า CZ Jena MC Flektogon 35/2.4
    [ขอคำแนะนำ]Nikon 70-210mm f/4.5-5.6(มือหมุน)น่าใช้ไหมครับ
    [ขอคำแนะนำ]ช่วยหน่อยครับ...ขอโปรแกรม "กู้รูปคืน"
    [ขอคำแนะนำ]มือหมุนกับปัญหาขึ้ผง-ฝุ่นติดหน้า CCD ของกล้อง
    [ขอคำแนะนำ] รบกวนช่วยวิเคราะห์เลนส์มาโครประกอบการตัดสินใจให้หน่อยครับ ‎( 1 2)

---------------------------------------------------------------------------------

***รวมรวม ณ วันที่ 22 มี.ค. 2552 จากกระทู้จำนวน 20 หน้า เฉพาะที่อาจจะถามบ่อย
    ของห้องมือหมุนและกล้องฟิลม์... หากมีเพิ่มเติมจะทำการ Update ให้ครับ
    Last edited by Mr.balloon; 19th December 2009 at 16:35.
    Who am I what I am......... ........ I am manual Man

4. The Following 9 Users Say Thank You to Mr.balloon For This Useful Post:

auyoke (1st October 2009), jinklead (13th February 2012), McCamry (26th June 2009), neno-c (22nd March 2009), paopong9 (20th May 2010), PowerAir (10th August 2010), reawat (19th September 2009), wixin (22nd March 2009), ป่าทาม ลำธาร (11th November 2010)

Thanks
    2,026

คำแนะนำและปัญหาต่างๆ เกี่ยวกับการใช้เลนซ์มือหมุน
    [ขอคำแนะนำ] เลนส์มือหมุนนี่มีหมดอายุมั๊ยครับ

[ขอคำแนะนำ]หาซื้อเลนส์มือหมุนได้ที่ไหนบ้างครับ
    [ขอคำแนะนำ]แหล่งขายเลนส์มีที่ไหนบ้าง คับ
    [ขอคำแนะนำ]อยากอยากทราบข้อจำกัดของมือหมุนครับ
    [ขอคำแนะนำ]อยากใช้เลนส์มือหมุนนะคับต้องทำไงบ้าง
    [ขอคำแนะนำ]เกี่ยวกับเลนส์มือหมุนครับ
    [ขอคำแนะนำ]มือหมุนเทเล 400 mm Up ครับ
    [ขอคำแนะนำ]ล้างเลนส์หรือซื้อใหม่ดีครับ
    [ขอคำแนะนำ]เลนส์ยี่ห้อเดียวกันเม้าท์ต่างกัน
    [ขอคำแนะนำ]อยากทราบข้อมูลเลนส์ mamiya sekor
    [ขอคำแนะนำ]มีเลนส์ yashica 42-75 จะเอามาใช้กับ E500 ต้องใช้เมาส์อะไรค่ะ ราคา เท่าไหร่
    [ขอคำแนะนำ]แนะนำเลนส์ให้ Canon 40 D หน่อยครับอยากหัดเล่นมือหมุน

[ขอคำแนะนำ]ขอคำแนะนำสำหรับ 5D หน่อยครับ
    [ขอคำแนะนำ]น้าๆ ครับ 5D กับมือหมุนครับ
    [ขอคำแนะนำ]นำเลนท์มือหมุนมาใส่ดิจิตอล Canon 400D ทำไง
    [ขอคำแนะนำ]เรื่องเลนส์มือหมุนใช้กับ Olympus E-500
    [ขอคำแนะนำ]*ช่วยแนะนำเลนส์ช่วง50mmมาใช้กับe420หน่อยครับผม*

สอบถามเรื่องความชื้น

[สอบถามปัญหา] เลนส์มีคราบไอน้ำเก็บไว้นานจะมีปัญหาปะครับ

[สอบถามปัญหา]อยากลองมือหมุนกับกล้อง Canon 450D
    [สอบถามปัญหา]ทำยังไงกับเลนส์นี้กับกล้อง Canon 1000D ให้ใช้ได้ครับ
    [สอบถามปัญหา]เลนส์ แหวนปรับ S ไม่ทำงานครับ
    [สอบถามปัญหา]มือหมุนมีปัญหาครับ
    [สอบถามปัญหา]อยากล้างเลนส์เก่าครับ
    [สอบถามปัญหา]สอบถามเลนส์ nikon 50 mm.
    [สอบถามปัญหา]D60 อยากหมุน

[สอบถามปัญหา]GN Nikkor 45mm F2.8 ใส่ D90 ไม่ได้
    [สอบถามปัญหา]ซื้อเลนส์มือสองมา ไม่ทราบว่าเลนส์ผมปกติหรือเปล่าครับ
    [สอบถามปัญหา]อยากรู้เรื่องlen มือหมุนที่ใส่กับกล้อง canon 5d
    [สอบถามปัญหา]เลนส์ leica เมาท์ M39 กับ dslr สามารถใช้ร่วมกันได้ไหมครับ

[สอบถามปัญหา]มือใหม่ จะหัดหมุนรบกวนถามหน่อยครับ

[สำรวจความคิดเห็น]เอามือหมุนเลนส์มันดีกว่าเลนส์หมุนเองยังไง
    [สำรวจความคิดเห็น]จะิ่เริ่มโดยมือหมุนครับ
    เราจะดูยังไงว่าเลนส์มือหมุนตัวไหนใช้กับกล้องเราได้บ้างครับ

ขอคำแนะนำก่อนชื้อ มือหมุน 50 mm
    กล้อง sony นี่ หาใช้ lens มือหมุน ได้ไหมครับ
    เลนส์ไวด์ กับ เลนส์มาโคร มือหมุน..?
    อยากให้แนะนำราคากลางเลนส์มือหมุนครับ
    ถามความรู้สึกคนใช้เลนส์ Carl Zeiss หน่อยครับ
    อยากหมุนบ้าง..กับกล้อง Canon 350D ขอถามหน่อยครับ
    เลนส์ medium format มาใส่ DSLR ดีไหมครับ
    เเนะนําเลนส์มือหมุนให้ผมทีครับ for 30d
    การนำเลนส์ของมีเดียมมาใช้กับกล้อง DSLR จะคำนวนระยะยังไงครับ
    ขอคำแนะนำเรื่องเลนส์Macroหน่อยครับ
    ทำไมต้อง M42
    ถอดเลนส์ล้างเองนี่มัยยากมั๊ยครับ
    เลนส์บังแสงแฟลชครับ
    กล้องนิค ขลิบ แล้วมีข้อเสียอะไรบ้าง

ปัญหามันมีอยู่ว่า....เกี่ี่ยวกับเลนซ์มือหมุน
    nikon D80 หมุนได้ปล่าวครับ
    เลนส์ Konika เมาส์เรียกเมาส์ อะไรหรอครับ

หาแหล่งซื้อเลนส์มือหมุน
    สอบถามว่าในรูป ฝ้าๆในเลนส์ มันคืออะไร
    [สอบถามปัญหา] ฝ้า...ที่ชิ้นเลนส์ compound
    ขอทราบเกี่ยวกับมือหมุนครับ
    ตอนนี้ใช้ EOS 5D อยู่ครับ อยากได้เลนส์มือหมุน ถ่าย Portrait ดีๆซักตัวนึงครับ

***รวมรวม ณ วันที่ 30 ก.ค. 2552 จากกระทู้จำนวน 28 หน้า เฉพาะที่อาจจะถามบ่อย
    ของห้องมือหมุนและกล้องฟิลม์... หากมีเพิ่มเติมจะทำการ Update ให้ครับ
    Last edited by Mr.balloon; 30th July 2009 at 05:32.

6. The Following 38 Users Say Thank You to Mr.balloon For This Useful Post:

002 (22nd July 2009), anuraka (11th August 2015), auyoke (1st October 2009), bmvv (15th December 2009), bugmonster (11th August 2009), chaiseed (2nd December 2011), Davil (20th November 2014), Diox (28th May 2016), ekawatchaow (26th September 2009), hamon_2550 (5th May 2009), iyoku (27th June 2010), jinklead (13th February 2012), joj (8th August 2009), Katuii (22nd September 2010), kit2783a (7th September 2010), Krai (2nd January 2010), Meang (22nd October 2009), merqurius (12th October 2010), metal666 (25th February 2011), min2 (18th March 2012), neno-c (22nd March 2009), Oldsuan (15th July 2009), paopong9 (20th May 2010), Patpong (28th November 2010), pok2 (12th July 2010), PowerAir (10th August 2010), reawat (19th September 2009), somphop (1st January 2011), sunpic (30th September 2010), SunshineParadis (8th July 2009), Tatarazzi (13th February 2010), THAITUM (10th July 2010), Tonr70 (22nd March 2009), TuxedO_O (19th February 2011), VDstudio (16th March 2010), wate_ak07 (12th April 2009), wixin (22nd March 2009), ป่าทาม ลำธาร (11th November 2010)

Closed Thread

Bookmarks