Review ล่าสุด

+ Reply to Thread
Page 5 of 5 FirstFirst 12345
Results 61 to 64 of 64

Thread: รบกวนคลายข้อสงสัยเรื่องกฏในห้องซื้อขายครับ

Thanks
    519

Smile

Quote Originally Posted by -MO- View Post
    ด้วยความจริงนะครับ

ผมยอมรับว่าผมรู้จักที่ในเริ่มแรก ในฐานะของแหล่งซื้อขายอุปกรณ์มือสองที่ใหญ่ที่สุด (หลายคนบอกแบบนี้)

จริงๆแล้วผมแวะเวียนเข้ามาที่นี่นานแล้ว เพียงแต่เข้ามาดูอย่างเดียว เพราะตอนนั้นยังไม่ได้ซื้อ DSLR ใช้แต่ฟิลม์อยู่ ก็ไม่ค่อยได้ถ่ายเท่าไหร่ อุปกรณ์ก็ไม่ได้คิดจะซื้ออะไร

จนเริ่มซื้อ DSLR เมื่อปลายปีที่แล้ว ก็แวะเวียนเข้ามา หาอุปกรณ์มือสอง ค้นหากระทู้เกี่ยวกับอุปกรณ์ขึ้นมาอ่านบ้าง แต่กระทู้ที่ค้นได้ก็เก่าแล้ว อยากจะ post บ้างเหมือนกัน แต่ผมติดมารยาท ของบ้านอื่นที่เขาจะไม่ชอบขุดกระทู้เก่าขึ้นมากัน เราก็ไม่อยากทำ

ถามว่าผมตั้งใจที่จะเข้ามาขายของอย่างเดียวเหรอ ตอบได้ว่าไม่เลย
    ก่อนนี้ไม่รู้ด้วยซ้ำว่าตัวเองตั้งกระทู้ขายของไม่ได้ แต่ที่เริ่มคิดจะขาย เพราะผมได้ซื้อกระเป๋าไปใบหนึ่งจากเพื่อนสมาชิกในนี้ แต่ว่าเป็นการซื้อทางไปรษณีย์ ปรากฏว่าเมื่อของมาถึง สภาพกระเป๋าไม่ถูกใจผมเท่าไหร่ โอเค ผมไม่ได้มีปัญหาว่า เจ้าของเก่าขายของไม่ดีให้หรืออย่างไร เพียงแต่ ในเมื่อไม่ถูกใจ ผมก็อยากจะปล่อยออกไป โดยยอมขาดทุน จึงมารู้ว่า ตัวเอง post ขายของไม่ได้

ต่อข้อถามที่ว่า ผมไม่คิดจะเข้าไปเล่นห้องอื่นบ้างเหรอ ผมก็คิดนะ แต่มันก็เป็นอะไรที่ต้องค่อยเป็นค่อยไป เราต้องยอมรับว่า ห้องขายของ เป็นอะไรที่น่าตื่นตาตื่นใจมากกว่าอยู่แล้ว และเป็นจุดเด่นของที่นี่ซะด้วย

เท่านี้แหละครับที่อยากจะบอก ขอโทษถ้าผมมารบกวนบ้านนี้จนเกินไป
    อยากบอกว่า เป็นเหมือนพี่คนนี้ค่ะ

แต่ก่อนเคยแวะเวียนมาเวบนี้ จากลิ้งอื่นๆ ทางกูเกิ้ลบ้าง อะไรบ้าง แต่ไม่ได้สนใจสมัคร เพราะแค่อ่านข้อมูลที่เราต้องการตอนนั้นได้ก็เพียงพอแล้ว

เพราะก่อนหน้านี้ไม่ได้สนใจถ่ายภาพอย่างจริงจัง (ยังใช้แค่คอมแพ็คถูกๆ อยู่เลย และทางบ้านไม่สนับสนุนการถ่ายภาพเท่าไหร่)

และ ณ ตอนนี้ สนใจภาพถ่าย การถ่ายภาพ กำลังศึกษาภาษาทางการถ่ายภาพและกล้องอยู่ (เหมือนเวลาคอมพิวเตอร์ มันก็มีภาษาทางนั้นของมันเช่นกัน)

ตอนนี้จึงได้สมัคร และมีพี่ผู้อาวุโสแนะนำมาด้วยอีกที จึงจำได้ว่า เราเคยผ่านตาเวบนี้มาก่อนนะ

เวลาว่างๆ (ว่างทั้งวัน) ก็เลยพยายามไปหาอ่านจากกระทู้เก่าๆ (ที่เป็นคำตอบให้กับเรา) ได้ทั้งวัน กลายเป็นว่า โดนกล่าวหาว่า "ขุดกระทู้" "ปั่นกระทู้" บ้าง

บางครั้ง ถึงเป็นกระทู้เก่า ความจริงไม่ได้มีเจตนาขุดแต่อย่างใด เพียงแต่อยากให้คำตอบเราเป็นคำถาม ให้ผู้รู้มาตอบบ้าง ในหัวข้อของกระทู้นั้นๆ เท่านั้นเอง

ไม่อยากไปตั้งกระทู้ใหม่ให้มันรกเพิ่มด้วยค่ะ

ซึ่งบอกตรงๆ ค่ะ ว่า แอบน้อยใจ อยู่นิดๆ นะ ที่โดน PM มาบอกว่าเรา ปั่นกระทู้ และลบคะแนน (งงมากเลย)

เปลี่ยนจากเม็ดสีเขียว กลายเป็น สีแดง มีความรู้สึกว่าเหมือนโดนแบล็กลิสต์ ทำผิดร้ายแรงอย่างไงอย่างงั้นเลย (เพราะเห็นบางคนเขาก็แอนตี้พวกมีเม็ดน้อยๆ ด้วย)

จากบอร์ดภาพ.. ก็ภาพมันสวย เราก็พิมไปแบบนั้น ว่า สวย จะให้เราวิจารณ์หรือก็เกรงใจ เราก็ยังมือใหม่ ไม่หาญกล้าว่าใครได้หรอก

อยากจะแก้เม็ดสีแดงนี้ ก็ยังไม่รู้จะต้องทำอย่างไร (เฮ้อ)

แต่ถ้าทำผิดจริงๆ ก็ขอน้อมรับข้อผิดนั้นค่ะ

อีกอย่าง เพิ่งสมัคร บางครั้งพยายามหากฏอ่าน ก็ยังไม่ค่อยเจอบ้าง งงกับห้องบ้าง เข้าห้องนี้มาหาบอร์ดนี้ ไม่เจอ ไปอยู่อีกห้องนึง ก็ยังสับสนอยู่บ้าง

บางครั้งก็ต้องคลิกมันเข้าไปแทบทุกห้อง (ที่น่าจะเป็นไปได้) เพื่อหาบอร์ดต่างๆ ตรงหรือไม่ตรงโหมดบ้าง กันไป..

ถ้าทำผิดพลาดประการใดกับทางเวบ ก็ขออภัยด้วยค่ะ หากไม่เป็นการรบกวนเกินไป

การตักเตือนและชี้แนวทางที่ถูกต้อง จะเป็นข้อคิดให้ปรับปรุงไปในทางที่ดีขึ้นของตัวเราด้วย

ขอบคุณมากค่ะ หวังว่าไม่เป็นการรบกวนบ้านนี้จนเกินไป..
    Last edited by ich_ajedit; 26th December 2012 at 00:58.
    Bright sky...is for everyone who dares to look up.
    ท้องฟ้าที่สดใส...มีไว้สำหรับทุกคนที่กล้าแหงนขึ้นไปมอง

2. The Following 2 Users Say Thank You to ich_ajedit For This Useful Post:

Mrpong (26th December 2012), reawat (30th December 2012)

Thanks
    110

ขอบคุณมากครับ ผมเข้ามาใหม่ก็ยัง งงๆ พอได้อ่านก็เข้าใจระบบมากขึ้น

Thanks
    0

รับทราบ ขอบคุณครับ

Thanks
    1

รับทราบครับ

+ Reply to Thread
Page 5 of 5 FirstFirst 12345

Tags for this Thread

Bookmarks