Review ล่าสุด

+ Reply to Thread
Page 4 of 5 FirstFirst 12345 LastLast
Results 46 to 60 of 64

Thread: รบกวนคลายข้อสงสัยเรื่องกฏในห้องซื้อขายครับ

13o48'19.93"N 100o35'31.27"E
    Thanks
    680

Warnning

Quote Originally Posted by จอมมารพุงโต View Post
    ผมว่า คนที่ไม่มีสิทธ์ขาย น่าจะทำให้มองไม่เห็นห้องขายไปเลย (เหมือนห้องลับ) จะทำได้หรือเปล่า?

ตัดปัญหาไปครับ ไม่งั้นก็ต้องมาคอยตอบปัญหาเดิม ๆ ทำไมตั้งขายไม่ได้? ทำไมตั้งแล้วถูกแบน ถูกลบ
    ปรกติ ตลาดนัดหมู่บ้าน หรือที่ไหนก็ตาม เขาจะจำกัดสิทธิคนขาย แต่คนซื้อจะมาจากไหนก็ได้ ตลาดมันก็จะคึกคัก อันนี้ผมทำตามมาตราฐาน

แต่ปัญหามันไม่ได้อยู่ที่จุดนั้น จริงๆทาง Web ได้ระบุไว้หลายที่หลายทางว่า กฏเป็นเช่นไร แต่คนไทย ครูสอนคอมพ์มักสอนผิดๆว่าเน็ตเป็นที่สาธารณะ นึกอยากจะทำอะไรก็ทำ พอทำไม่ได้ก็ไม่ศึกษาแต่โพสถามอย่างเดียว เน็ตเป็นสื่อสาธารณะก็จริง แต่ Web นั้นมีเจ้าของ เจ้าของและผู้ดูแลในแต่ละที่ มีกฏ มีเกณฑ์ของตน ควรศึกษา บางที่อาจไม่มีกฏ แต่คนใช้ก็ควรมีมารยาทในการใช้ ผมเห็นเดี๋ยวนี้ คนใช้เน็ตถือวิสาสะขึ้นทุกวันโดยไม่ได้คำนึงถึง มารยาทที่ดี ผมยกตัวอย่างง่ายๆ เดี๋ยวนี้จะมีพวกเรียนหนังสือ ต้องทำวิทยานิพนธ์ หรือแบบสอบถามเพื่อทำรายงาน โดยปรกติถ้าเอาแบบสอบถามไปตาม Office หรือหน่วยราชการ ก็ต้องขออนุญาตใช่ไหมครับ ถึงจะเอาแบบสอบถามไปแจกได้ แต่พอมาในเน็ต เด็กๆเหล่านี้ก็ได้รับรู้มาผิดๆว่าเน็ตเป็นที่สาธารณะ นึกจะลงแบบสอบถาม นึกจะประชาสัมพันธ์อะไร ก็โพสไปเลย โดยไม่ดูว่ามันตรงกับวัตถุประสงค์ของ Web เขาหรือเปล่า ทำได้หรือเปล่า โดยไม่ได้ติดต่อผู้ดูแลหรือเจ้าของ Web ก่อน มิหนำซ้ำ บางทีถ้ามีใครไปทักท้วง อาจได้รับการศอกกลับมาว่า ก็ไม่มีกติกาหรือกฏห้ามนิ อืม ก็ต้องบอกว่า อันนี้เป็นมารยาทของคนไทย บ้านเมืองเราทุกวันนี้ วุ่นวายมากมายเพราะคนเราเรียนรู้มาผิดๆ รู้ไม่หมดรู้แค่ส่วนเดียว รู้แค่ประโยชน์ของตน ผมเองก็เชื่อเหมือนหลายๆคนเชื่อว่า บ้านเมืองเราจะต้องปฏิรูปการศึกษา โดยเฉพาะเรื่องของจริยธรรม สิทธิและหน้าที่ ความรับผิดชอบให้มากกว่านี้ บางอย่างผมถึงไม่คิดที่จะล้อมคอก เหมือนเช่นกรณีนี้

2. The Following 7 Users Say Thank You to RUTch For This Useful Post:

AHA_AHA (7th August 2010), bangsaen27 (8th February 2012), Carbon (27th July 2010), Handyman (9th December 2010), mrYong (4th October 2011), neo9 (29th July 2010), กาฮัง (25th January 2012)

Thanks
    914

Quote Originally Posted by -MO- View Post
    สรุปว่าเข้ามาอ่านเฉยๆ ไม่ตอบ ก็มีคะแนนได้ใช่มั๊ยครับ

ว่าแต่เมื่อไหร่เราจะ post ขายของได้น๊า...
    แอบผ่านมาเห็นกระทู้นี้แล้วนึกถึงตัวเอง เพราะ reply นี้น่าจะเป็น reply แรกๆที่ผมเขียนเลยด้วยซ้ำ เนื่องจากในตอนแรกรู้จัก ThaiD ก็เพราะตลาดซื้อขายนั่นเอง ไม่รู้ว่าเขามี Club ของคนรักกล้องกันซึ่งจริงๆแล้วผมชอบมาก

ครั้งที่เริ่มเดือดร้อนเรื่องลงขายของไม่ได้ เพราะเผอิญไปพลาด ซื้อกระเป๋ากล้องมาใบหนึ่ง ของส่งมาถึงแล้วเห็นสภาพแล้วรับไม่ได้จริงๆ ในใจตอนนั้นคิดแค่ว่าอยากปล่อยกระเป๋าใบนั้นออกไป ก็จะลงขายในห้องกล้อง ถึงเริ่มรู้ว่าลงขายไม่ได้

มาเห็นกระทู้นี้เข้า ก็ได้เข้าใจกฏกติกามารยาท แล้วก็แค่บ่นๆกับตัวเองไปว่าเมื่อไหร่ผมจะ post ขายของได้

แล้วกระแสโจมตีก็เข้ามาว่าผมจะเข้ามาเพื่อขายของอย่างเดียว พร้อมกับติดเม็ดถั่วแดงเข้าให้ซะอีก

หลังๆใครที่เข้ามาใหม่แล้วไม่รู้กฏ ผมก็ค่อนข้างเห็นใจนะครับ บางทีเล่นมานาน แต่อ่านอย่างเดียว ไม่ได้ตอบ และไม่ได้สมัครสมาชิก พอคิดจะขายของก็สมัครสมาชิก ก็ขายไม่ได้อีก หลายๆคนมองสมาชิกที่ยังไม่รู้กฏระเบียบในแง่ไม่ค่อยดี แต่ผมอยากให้เห็นใจกันบ้าง คนเราผิดพลาดกันได้ ถ้าเขาแค่ถามและสงสัย ก็ตอบ ถ้าไม่ตอบ เดี๋ยวก็มีคนอื่นมาตอบครับ

ทุกวันนี้ผมก็วนเวียนห้องโน้นห้องนี้ พยายามให้ความเห็นเกี่ยวกับอุปกรณ์และการถ่ายรูป ในส่วนที่ตัวเองรู้ และเคยใช้มา ถามความเห็นคนอื่นบ้างในอุปกรณ์บางชิ้นที่ไม่เคยใช้และสนใจอยู่

บางทีผมก็ไม่เข้าใจว่า การตอบคำถาม หรือถาม เรื่องเกี่ยวกับอุปกรณ์เยอะๆ มันหมายความว่าผมต้องเป็น "โปรอุปกรณ์" ด้วยหรือ เพียงเพราะผมไม่ได้ถ่ายรูปเป็นอาชีพ มันทำให้คนที่ถ่ายรูปเป็นอาชีพ ต้องมา "ดูถูกกัน" ด้วยหรือครับ ก็แค่ว่าผมทำงานอย่างอื่นได้เงินมากกว่าอาชีพถ่ายรูป และผมก็ถ่ายรูปเป็นงานอดิเรกมันผิดตรงไหนที่ผมจะใช้อุปกรณ์ดีๆ เท่าที่ผมสามารถจ่ายได้โดยไม่เดือนร้อนตัวผมเอง และเดือดร้อนคนอื่น

กล้องบางรุ่น เลนส์บางตัวที่ผมไม่เคยใช้ ผมก็อยากรู้ว่ามันดีหรือไม่ เหมาะกับผมหรือเปล่า ก็ลองถามๆสมาชิกที่เคยใช้แล้วดู กลับได้คำตอบจาก "โปรถ่ายภาพ" บางท่านว่า ผมไปนึกถึงอุปกรณ์มากเกินไป อุปกรณ์ทุกชิ้นมีข้อดีข้อด้อยในตัวเอง อยู่ที่เราจะยอมรับในจุดนั้นและใช้มันให้เต็มที่ได้หรือไม่

ก็ผมแค่อยากรู้ว่าจุดดีจุดด้อยของกล้องหรือเลนส์ตัวนั้นมันมีอะไรบ้าง แล้วเป็นจุดที่ผมจะยอมรับได้หรือไม่ ก็แค่อยากจะถามความเห็นคนที่เคยใช้ ทำไมต้องพูดเหมือนให้ผมไปซื้อมาลองใช้เองซะ จะได้รู้ว่ามันถูกใจหรือเปล่า ผมก็ไม่เข้าใจว่าผมทำอะไรผิดไปหรือ......

พูดไปพูดมาชักยาวแฮะ ไม่เกี่ยวกับหัวข้อกระทู้เลยด้วย แอบมาบ่นไว้ที่นี่ซักนิด ที่ที่ไม่ค่อยมีใครมาดู เดี๋ยวเรื่องยาว ขี้เกียจตอบอีก

4. The Following User Says Thank You to -MO- For This Useful Post:

jojosung (18th August 2010)

Thanks
    12,554

Quote Originally Posted by -MO- View Post
    พูดไปพูดมาชักยาวแฮะ ไม่เกี่ยวกับหัวข้อกระทู้เลยด้วย แอบมาบ่นไว้ที่นี่ซักนิด ที่ที่ไม่ค่อยมีใครมาดู เดี๋ยวเรื่องยาว ขี้เกียจตอบอีก
    ผมแอบมาดู อิอิอิ

Thanks
    972

ผมก็แอบมาดูด้วยครับ...555....

อย่างไรก็ตามเวลาเข้าเวปไหน ผมจะรู้สึกเสมอว่าเราเป็นผู้มาอาศัยอยู่ เจ้าของบ้านหรือ admin เหนื่อยค่อนข้างมากกับภาระการดูแล โดยเฉพาะเวปที่จุดประสงค์หลักมิใช่เพื่อการค้า ยังมีความเสี่ยงที่ต้องรับผิดทางกฏหมายอีก แทนพวกเราที่มาอาศัยโพสท์ หนักนิดเบาหน่อย มีกฏอะไรก็เกรงใจกัน ช่วยกันเคารพช่วยกันระวัง

ลองสมมุติตัวเราเป็น admin บ้างสิครับ ผมว่าเครียดทีเดียว งานประจำก็ต้องทำ เหนื่อยหรือเบื่อจะยกเลิกก็เห็นใจเพื่อนๆที่ติดกับเวปแล้ว แต่ถ้านานๆมาดูแล ไม่ดูใกล้ชิดอาจต้องขึ้นศาลโดยไม่รู้ตัว...เหนื่อยใจแทนครับ...ขอบคุณ admin ทุกท่าน...
    CANON 5D MKIII, CANON EOS - M, SONY A7R II
    EF 16-35 f2.8 L II.......... EF 24-70 f2.8 L.......... EF 70-200 f4 L IS...........EF 70-200 f2.8 L IS II
    EF 35 f1.4 USM ............EF 85 f1.2 L II ...........EF 135 f2 L
    EF-M 18-55 f3.5-5.6 IS STM............ EF-M 22 f2 STM..........EF-S 10-22 f3.5-4.5
    Zeiss16-35 f4........Batis 85f1.8
    EF 2x II....90EX..... 270EX.........430EX II......600EX-RT.......Mini TT1 + Flex TT5

7. The Following 2 Users Say Thank You to Tornus For This Useful Post:

Carbon (17th August 2010), mrYong (4th October 2011)

13o48'19.93"N 100o35'31.27"E
    Thanks
    680

หลังๆใครที่เข้ามาใหม่แล้วไม่รู้กฏ ผมก็ค่อนข้างเห็นใจนะครับ บางทีเล่นมานาน แต่อ่านอย่างเดียว ไม่ได้ตอบ และไม่ได้สมัครสมาชิก พอคิดจะขายของก็สมัครสมาชิก ก็ขายไม่ได้อีก หลายๆคนมองสมาชิกที่ยังไม่รู้กฏระเบียบในแง่ไม่ค่อยดี แต่ผมอยากให้เห็นใจกันบ้าง คนเราผิดพลาดกันได้
    ขอถามคำถามคุณว่า ถ้าหมู่บ้าน หมู่บ้านหนึ่ง จัดตลาดนัดขายของ ให้กับสมาชิกในหมู่บ้าน มาขายของกันโดยต้องเป็นคนที่มีทะเบียนบ้านอยู่ในหมู่บ้านระยะเวลาหนึ่ง แล้วก็มี เพื่อนหรือญาติๆคนในหมู่บ้าน พึ่งย้ายสำมะโนครัวเข้ามาแล้วก็มาขายของ เป็นใครก็ไม่รู้ขาย พอคนในหมู่บ้านถามว่ามาขายได้ไง เขาก็บอกว่าเขามาหาเพื่อนมาหาญาติเป็นประจำแหละ แต่ไม่เคยอยู่อาศัย วันนี้พอดีมีของอยากขายเลยย้ายทะเบียนเข้ามา แต่คนถามก็ยัง งงงง กับคำตอบเพราะไม่เคยเห็นในหมู่บ้านไม่รู้มาบ่อยจริงหรือเปล่า หน้าตาก็ไม่เคยเห็นไม่เคยทักทายกัน ไม่เคยสังเกตด้วยซ้ำมาเคยเข้ามาจริงหรือเปล่า เอแล้วพอขายของได้จะหายตัวไปไหนหรือเปล่า ถ้าของที่ซื้อมีปัญหา จะตามตัวได้ไหมหนอ อุตส่าห์ไว้ใจว่าซื้อของในตลาดนัดหมู่บ้านแท้ๆ จะได้ซื้อกับคนหมู่บ้านเดียวกัน เคยคบหากัน อืม ... นี่แหละ กฏข้อนี้ก็อารมณ์ประมาณนี้

ส่วนเรื่องกฏระเบียบ จากวันที่ย้ายสำมะโนครัวเข้ามาในหมู่บ้าน จนวันที่ได้รับอนุญาตให้ขายของได้ มันมีระยะเวลาพอสมควร ควรจะได้ ศึกษากฏระเบียบกันบ้าง ไม่ใช่อยู่หมู่บ้านนี้แต่เช้าก็ออกไปทำงาน ค่ำก็กลับเข้าบ้านมานอน แต่จะใช้สิทธิมาขายของ แล้วเพื่อนบ้านที่เข้าอยู่กันมานานขายของกันมารักษากฏระเบียบ ช่วยกันดูแลสาธารณะสมบัติ เขาจะคิดอย่างไร ที่คนเข้ามาขายของ อยู่ๆก็บางกางแผง บังแผงคนอื่น ฯลฯ แต่ก่อนนี้หมู่บ้านนี้ไม่ค่อยมีกฏระเบียบมากนักหรอก แต่ตอนนี้หมู่บ้านมันใหญ่ขึ้น ตลาดนัดก็ใหญ่ขึ้น การกวดขันก็ต้องมากขึ้นเป็นธรรมดา เพราะเรามักพบว่า คนหลายๆคนที่เข้ามาขายส่วนใหญ่รักษากฏระเบียบ แต่มีคนส่วนน้อยที่คอยจ้องหาช่องโหว่ หรืออาจไม่ค่อยใส่ใจกับระเบียบ บางครั้งแค่เตือน เตือนแล้วก็ขอโทษแต่ด้วยความไม่ใส่ใจก็ทำอีก แล้วเราจะตอบคนส่วนใหญ่ที่รักษากฏระเบียบอย่างไร แล้วเราจะทำอย่างไรให้คนเหล่านี้ใส่ใจกับกฏระเบียบเหล่านี้ ถ้าไม่มีการทำโทษกัน ช่วยตอบผมหน่อยแล้วกัน

9. The Following User Says Thank You to RUTch For This Useful Post:

Carbon (17th August 2010)

Thanks
    2

รบกวนขอเมล์ activate ค่ะ ยังไม่ได้รับเลยค่ะ

username === yahoyah

e-mail === supreeyaset@gmail.com

ขอคุณมากค่ะ

Thanks
    0

ยากเหมือนกันนะ กว่าจะโพสขายได้

Thanks
    2

username === godjimon

e-mail ===godjimon@hotmail.com
    ปัญหาคือดูได้แต่โพส ไม่ได้ครับ

jum.rc is offline รอ Activate ด้วยอีเมล์, โปรดตรวจสอบอีเมล์.
    Thanks
    12

ผมไม่สามารถโพส์ได้ครับ
    user jum.rc email jumpol.man@gmail.com

ลาดกระบัง กรุงเทพมหานคร
    Thanks
    3

อืมมม... ไม่ค่อยสะดวกสำหรับสมาชิกใหม่จริง ๆ อาการคันปากเขยอเลย แต่ก็ดีสำหรับการจัดการครับ

Thanks
    0

เข้ามาทีเดียว คลายความสงสัยได้เยอะเลยจ้า ^_^

หยั่นหว่อหยุ่น is offline รอ Activate ด้วยอีเมล์, โปรดตรวจสอบอีเมล์.
    Thanks
    0

ของผมเข้าไม่ได้บอกว่าไม่ได้ยืนยันเมลที่ส่ง แต่ว่าสมัครมานานมากแล้ว รบกวนส่งเมลยืนยันมาอีกทีได้ไหม
    ปล.ผมโพสที่กระทู้อื่นไม่ได้เลย ได้กระทู้นี้อันเีดีียว

หยั่นหว่อหยุ่น is offline รอ Activate ด้วยอีเมล์, โปรดตรวจสอบอีเมล์.
    Thanks
    0

user หยั่นหว่อหยุ่น
    เมล momotaro113@hotmail.com

Thanks
    0

ขอบคุณครับ เป็นความรู้ดีจัง

Thanks
    141

เค้าถึงเรียกงัยครับว่าเป็น "สังคมแห่งการแบ่งปัน" มีน้ำใจ ช่วยเหลือ แบ่งปันสิ่งดีๆ ให้กัน

และผลตอบแทนดีๆ (คะแนนถั่วเขียว) ก็จะมาเองครับ

^__^
    Inspired by 5D C l a s s i c

+ Reply to Thread
Page 4 of 5 FirstFirst 12345 LastLast

Tags for this Thread

Bookmarks