Review ล่าสุด

+ Reply to Thread
Page 2 of 5 FirstFirst 12345 LastLast
Results 16 to 30 of 64

Thread: รบกวนคลายข้อสงสัยเรื่องกฏในห้องซื้อขายครับ

KhuKhot, Pathumthani
    Thanks
    3,093

จำนวนโพสเยอะ Rep (จุดเขียว) มาเองครับ.. ไม่ต้องได้ Thanks ก็ได้...
    แต่ถ้าปั่น.. อันนี้ระวังจุดแดง.. แทนที่จะขึ้น จะลดหวบ..

2. The Following 4 Users Say Thank You to DOFJerk For This Useful Post:

huey586 (28th April 2009), podham (4th June 2014), Tornus (27th June 2010), Withan (13th February 2010)

Thanks
    23

Default ขอบคุณมากครับ เข้าใจดีขึ้นแล้วครับ

Quote Originally Posted by RUTch View Post
    มีคะแนน Rep ในระดับหนึ่ง ไม่ได้หมายความว่า ต้องได้ Thank ทุกคนที่สมัครเป็นสมาชิกเข้ามาจะได้ คะแนนที่ค่าๆหนึ่ง อายุสมาชิกก็มีผลกับการทำให้ Rep ขึ้นด้วย บางคนเป็นสมาชิกยังไม่ทันถึงชั่วโมงก็ติดลบได้ คำว่าระดับหนึ่ง คือ การมีคะแนนอยู่ที่ค่าๆหนึ่งไม่น้อยไปกว่านั้น จะขายได้ แต่เมื่อน้อยไปกว่าที่ตั้งไว้ การกลับมาขายไม่ใช่ว่าต้องทำคะแนนกลับมาที่ระดับเดิมถึงจะขายได้ นั่นคือ คะแนนอยู่ที่ระดับหนึ่ง นอกจากนี้ ระดับคะแนนเหล่านี้ ยังอาจขึ้นลงตามความเหมาะสมของ สถานะกาล ตามดุลยพินิจ ของ ผู้ดูแล

มีส่วนร่วมกับสังคมใน Web ระดับหนึ่ง ? การเป็นสมาชิกมาเป็นปีๆ แล้วเข้า Web อยู่ทุกวันหรือ บ่อยๆ ไม่เรียกว่ามีส่วนร่วมหรือครับ

ดังนั้น มีค่าอีกหลายๆค่าที่สมาชิกมองไม่เห็น แต่ Staff และผู้ดูแลเห็น หลายๆเรื่องเป็นดุลยพินิจของผู้ดูแล สมาชิกบางคนอาจมีคะแนนในระดับที่ดี แต่ ... สร้างปัญหา ก็อาจไม่ให้ขายได้เช่นเดียวกัน
    ผมก็เป็นคนหนึ่งที่เป็นสมาชิกใหม่ ก็เข้าใจมากขึ้นนะครับ สำหรับกฎและการที่จะโพส อะไรต่างนะครับ ผมสมัครประมาณ Jan 2009 ครับ ส่วนมากผมเข้ามาบ่อย แต่ว่าส่วนมากเข้ามาอ่านหาความรู้ หาเพื่อนในห้องสมาชิกกล้อง มาดูภาพ มาซื้อกระป๋า กล้อง และเลนส์ ครับ อยากจะขายบ้างเหมือนกัน แต่ผมคงต้องรอก่อนแบบใจเย็นใช่ไหมครับ รอคะแนน Rep power ก่อนใช่ไหมครับ
    ขอบคุุณครับสำหรับความกระจ่างแจ้งครับผม

Thanks
    51

มีบางกรณี สมัครทิ้งไว้ยังไม่ถึงเดือน มี pm มาบอกว่าสมัครจะสองเดือนแล้ว ทำไม ชั้นยังโพสไม่ได้ย่ะ ก็อุตส่าห์ตอบไปว่า ให้อ่านกติกานะ ว่าเค้าระบุให้มีคุณสมบัติอย่างไร แถมสมัครมายังไม่ครบเดือน ก็ตอบกลับมาว่า เข้าใจแล้ว สองอาทิตย์ผ่านไป pm มาอีก เหมือนเดิม ไปไล่ searh ดู ก็ไม่เห็นมีสถิติอะไรเพิ่มเติม นั่นคือ post 0 rep 0 thanks 0

ปล เล่าให้ฟังเฉย ๆ ครับ

5. The Following 2 Users Say Thank You to arm For This Useful Post:

Carbon (11th March 2009), ภาคภูมิ (1st February 2010)

13o48'19.93"N 100o35'31.27"E
    Thanks
    680

Warnning

Quote Originally Posted by arm View Post
    มีบางกรณี สมัครทิ้งไว้ยังไม่ถึงเดือน มี pm มาบอกว่าสมัครจะสองเดือนแล้ว ทำไม ชั้นยังโพสไม่ได้ย่ะ ก็อุตส่าห์ตอบไปว่า ให้อ่านกติกานะ ว่าเค้าระบุให้มีคุณสมบัติอย่างไร แถมสมัครมายังไม่ครบเดือน ก็ตอบกลับมาว่า เข้าใจแล้ว สองอาทิตย์ผ่านไป pm มาอีก เหมือนเดิม ไปไล่ searh ดู ก็ไม่เห็นมีสถิติอะไรเพิ่มเติม นั่นคือ post 0 rep 0 thanks 0

ปล เล่าให้ฟังเฉย ๆ ครับ
    มีกรณีคล้ายๆอย่างนี้กรณีหนึ่ง มาโพสในห้อง FeedBack นี่แหละ พอบอกว่าไม่น่าโกหกกันว่า สมัครนานแล้ว เรื่องแค่นี้ยังโกหกกันได้ แล้วโพสขายจะขนาดไหน กลับออกไปข้างๆคูๆอีก หาว่าผมพูดจารุนแรง แต่ผมคิดอย่างนั้นจริงๆ ขนาดเรื่องอายุสมาชิกยังมาหลอกกันว่าสมัครนานแล้วทั้งๆที่ Record มันฟ้อง แล้วโพสขายของมิหลอกลวงกันอีกหรือ ผมเลยตัดปัญหา Ban มันเสียเลย เพราะไม่ชอบพวกไม่จริงใจ ปล่อยให้เข้ามาขายสร้างปัญหาให้สมาชิกเปล่าๆ

7. The Following User Says Thank You to RUTch For This Useful Post:

Carbon (11th March 2009)

Thanks
    914

ด้วยความจริงนะครับ

ผมยอมรับว่าผมรู้จักที่ในเริ่มแรก ในฐานะของแหล่งซื้อขายอุปกรณ์มือสองที่ใหญ่ที่สุด (หลายคนบอกแบบนี้)

จริงๆแล้วผมแวะเวียนเข้ามาที่นี่นานแล้ว เพียงแต่เข้ามาดูอย่างเดียว เพราะตอนนั้นยังไม่ได้ซื้อ DSLR ใช้แต่ฟิลม์อยู่ ก็ไม่ค่อยได้ถ่ายเท่าไหร่ อุปกรณ์ก็ไม่ได้คิดจะซื้ออะไร

จนเริ่มซื้อ DSLR เมื่อปลายปีที่แล้ว ก็แวะเวียนเข้ามา หาอุปกรณ์มือสอง ค้นหากระทู้เกี่ยวกับอุปกรณ์ขึ้นมาอ่านบ้าง แต่กระทู้ที่ค้นได้ก็เก่าแล้ว อยากจะ post บ้างเหมือนกัน แต่ผมติดมารยาท ของบ้านอื่นที่เขาจะไม่ชอบขุดกระทู้เก่าขึ้นมากัน เราก็ไม่อยากทำ

ถามว่าผมตั้งใจที่จะเข้ามาขายของอย่างเดียวเหรอ ตอบได้ว่าไม่เลย
    ก่อนนี้ไม่รู้ด้วยซ้ำว่าตัวเองตั้งกระทู้ขายของไม่ได้ แต่ที่เริ่มคิดจะขาย เพราะผมได้ซื้อกระเป๋าไปใบหนึ่งจากเพื่อนสมาชิกในนี้ แต่ว่าเป็นการซื้อทางไปรษณีย์ ปรากฏว่าเมื่อของมาถึง สภาพกระเป๋าไม่ถูกใจผมเท่าไหร่ โอเค ผมไม่ได้มีปัญหาว่า เจ้าของเก่าขายของไม่ดีให้หรืออย่างไร เพียงแต่ ในเมื่อไม่ถูกใจ ผมก็อยากจะปล่อยออกไป โดยยอมขาดทุน จึงมารู้ว่า ตัวเอง post ขายของไม่ได้

ต่อข้อถามที่ว่า ผมไม่คิดจะเข้าไปเล่นห้องอื่นบ้างเหรอ ผมก็คิดนะ แต่มันก็เป็นอะไรที่ต้องค่อยเป็นค่อยไป เราต้องยอมรับว่า ห้องขายของ เป็นอะไรที่น่าตื่นตาตื่นใจมากกว่าอยู่แล้ว และเป็นจุดเด่นของที่นี่ซะด้วย

เท่านี้แหละครับที่อยากจะบอก ขอโทษถ้าผมมารบกวนบ้านนี้จนเกินไป

Thanks
    914

ว่าแต่ผม กำลังสงสัยว่าทำไม rep power ผมถึงติดตัวแดงอ่ะครับ

มองว่าผมปั่น post เหรอ ผมว่าผมก็ post ดีๆ มีสาระนะครับ

Thanks
    680

Users

Quote Originally Posted by -MO- View Post
    ...ผมก็คิดนะ แต่มันก็เป็นอะไรที่ต้องค่อยเป็นค่อยไป
    ด้วยความจริงใจเช่นเดียวกัน และคิดเหมือนกันเลย ค่อยเป็นค่อยไป นะครับ อ่านๆไปก่อน พูดค่อยกับสมาชิกทั่วๆไปก่อน แล้วค่อย ซื้อ ค่อย ขาย กันนะครับ ค่อยเป็นค่อยไป

KhuKhot, Pathumthani
    Thanks
    3,093

Quote Originally Posted by -MO- View Post
    ว่าแต่ผม กำลังสงสัยว่าทำไม rep power ผมถึงติดตัวแดงอ่ะครับ

มองว่าผมปั่น post เหรอ ผมว่าผมก็ post ดีๆ มีสาระนะครับ
    ตอบกระทู้ตรงๆ สัก อาทิตย์ สองอาทิตย์ เดี๋ยวได้ thanks เดี๋ยวก็เขียวเองครับ..
    Aware the Reasons Behind the Answers.. คำเตือน: ความคิดเห็นส่วนบุคคล อาจมีการบิดเบือน โปรดใช้วิจารณญาณและศึกษาข้อมูลเพิ่มเติม..

กระทู้แนะนำ >> ค้นหากระทู้เจ๋งๆ ใน ThaiD ง่ายๆ ไม่ต้องรอ..

Thanks
    5

เป็นอย่างนี้นี่เอง ขอบคุณครับ
    PaKPhooM

Thanks
    10

ฝากพิจารณาคุณสมบัติของผมด้วยครับ

ยังไม่ค่อยแน่ใจว่า ทำไมโพสขายของไม่ได้ ส่วนตัวไม่ค่อยได้ตอบหรือแสดงความเห็นในเว้บสักเท่าไร
    เพราะความรู้และฝีมือ คงไม่สามารถไปแนะนำอะไรใครได้ครับ

ส่วนก่อนหน้านี้มีโพสขายเลนส์ 18-70 ให้แฟนไปตัวนึง และโพสขาย 80-200 ให้เพื่อนไปตัวนึง

ตอนนี้จะขายของตัวเองบ้างคือ 12-24 Tokina กับ 16-85 Nik เพราะอยากได้ 24-70 N แต่ก็ลงขายไม่ได้
    เลยไม่แน่ใจว่าจะโดนมองว่าเข้ามาแล้วขายของอย่างเดียวหรือเปล่าครับ
    เรื่องเข้าเว้บผมก็เข้าอยู่ไม่กี่ห้อง ส่วนใหญ่คือห้อง Nikon Fan และก็ห้องซื้อ-ขาย เท่านั้นครับ

รบกวนด้วยครับ

ปล. ตอนโพสขาย 18-70 โดนแบนไปสิบวันเนื่องจากอัพกระทู้ก่อน 72 ชั่วโมง เนื่องจากไม่ได้ใช้บริการนานครับ

Thanks
    680

Comments

Quote Originally Posted by NonnyEOS View Post
    ฝากพิจารณาคุณสมบัติของผมด้วยครับ

ยังไม่ค่อยแน่ใจว่า ทำไมโพสขายของไม่ได้ ส่วนตัวไม่ค่อยได้ตอบหรือแสดงความเห็นในเว้บสักเท่าไร
    เพราะความรู้และฝีมือ คงไม่สามารถไปแนะนำอะไรใครได้ครับ

ส่วนก่อนหน้านี้มีโพสขายเลนส์ 18-70 ให้แฟนไปตัวนึง และโพสขาย 80-200 ให้เพื่อนไปตัวนึง

ตอนนี้จะขายของตัวเองบ้างคือ 12-24 Tokina กับ 16-85 Nik เพราะอยากได้ 24-70 N แต่ก็ลงขายไม่ได้
    เลยไม่แน่ใจว่าจะโดนมองว่าเข้ามาแล้วขายของอย่างเดียวหรือเปล่าครับ
    เรื่องเข้าเว้บผมก็เข้าอยู่ไม่กี่ห้อง ส่วนใหญ่คือห้อง Nikon Fan และก็ห้องซื้อ-ขาย เท่านั้นครับ

รบกวนด้วยครับ

ปล. ตอนโพสขาย 18-70 โดนแบนไปสิบวันเนื่องจากอัพกระทู้ก่อน 72 ชั่วโมง เนื่องจากไม่ได้ใช้บริการนานครับ
    ตอนแบนอยู่ก็โพสไม่ได้ซิครับ ตอนนี้ตัวชื่อเป็นสีดำ ก็แสดงว่า สถานะปรกติดี แต่เวลาโพสขาย ฝากศึกษากฏกติกาดีๆด้วยนะครับ

Thanks
    10

Quote Originally Posted by RUTch View Post
    ตอนแบนอยู่ก็โพสไม่ได้ซิครับ ตอนนี้ตัวชื่อเป็นสีดำ ก็แสดงว่า สถานะปรกติดี แต่เวลาโพสขาย ฝากศึกษากฏกติกาดีๆด้วยนะครับ
    ขออธิบายเพิ่มเติมครับ
    ตอนโดนแบนสิบวัน ไม่ได้ทำการโพสเพิ่มแต่อย่างใดครับ รอเวลาครบแล้วก็ยังไม่ได้ทำการเสนอขายสินค้าตัวที่สอง คือ 80-200 ของเพื่อนน่ะครับ

โดนแบนไปเมื่อตอนประมาณ 2 เดือนกว่า ที่แล้วครับ
    ส่วนประมาณเดือนที่แล้วถึงโพสขาย 80-200 ครับ

ตอนนี้จะโพสขาย 12-24 กับ 16-85 ลงโพสไปเมื่อสามวันที่แล้ว ยังไม่ผ่านครับ

ตอนที่โดนแบนก็เข้าไปอ่านกฏ กติกา มารยาท แล้วครับ คิดว่าเข้าใจทั้งหมดครับ

โพสขาย 12-24 กับ 16-85 ล่าสุดก็ให้รายละเอียดเหมือนตอนโพสขาย 2 ชิ้นแรกครับ

รบกวนด้วยครับ ขอบคุณมากครับ

ปล. เดี๋ยวผมขออนุญาตลองโพสอีกสักครั้งนะครับ อย่าเพิ่งคิดว่าผมป่วนนะครับ ^ ^

Thanks
    680

Quote Originally Posted by NonnyEOS View Post
    ขออธิบายเพิ่มเติมครับ
    ตอนโดนแบนสิบวัน ไม่ได้ทำการโพสเพิ่มแต่อย่างใดครับ รอเวลาครบแล้วก็ยังไม่ได้ทำการเสนอขายสินค้าตัวที่สอง คือ 80-200 ของเพื่อนน่ะครับ

โดนแบนไปเมื่อตอนประมาณ 2 เดือนกว่า ที่แล้วครับ
    ส่วนประมาณเดือนที่แล้วถึงโพสขาย 80-200 ครับ

ตอนนี้จะโพสขาย 12-24 กับ 16-85 ลงโพสไปเมื่อสามวันที่แล้ว ยังไม่ผ่านครับ

ตอนที่โดนแบนก็เข้าไปอ่านกฏ กติกา มารยาท แล้วครับ คิดว่าเข้าใจทั้งหมดครับ

โพสขาย 12-24 กับ 16-85 ล่าสุดก็ให้รายละเอียดเหมือนตอนโพสขาย 2 ชิ้นแรกครับ

รบกวนด้วยครับ ขอบคุณมากครับ

ปล. เดี๋ยวผมขออนุญาตลองโพสอีกสักครั้งนะครับ อย่าเพิ่งคิดว่าผมป่วนนะครับ ^ ^
    มิน่า ครั้งก่อน ลงแล้วยังลงซ้ำ เขาก็ลบออกไปให้อันหนึ่งแล้วนะครับ เมื่อวันที่ 12 มกราคม http://www.thaidphoto.com/forums/sho...d.php?t=158660 แล้วคุณก็ไม่ดูให้ดี ยังมาบอกอีกว่ากระทู้หาย หรือลงกระทู้ไม่ได้ มาลงใหม่อีกที่กระทู้ http://www.thaidphoto.com/forums/sho...d.php?t=160489 อันนี้ก็เท่ากับลงกระทู้ซ้ำซ้อน Ban 14 วันครับ

MR.NonnyEOS Guest

Default ขอชี้แจงครับ

ผมอธิบายดีดี พยายามให้ข้อมูล เพื่อจะได้ทราบสาเหตุถึงความผิด จะได้ไม่ทำอีก
    กลับมาแบนผมซะ อีก 14 วัน ในข้อหาลงกระทู้ซ้ำ ผมก็ขออธิบายอีกแล้วกันครับ
    ว่าทำไมถึงเป็นอย่างนั้น

ผมได้ลงขาย 80-200 แล้วก็รอจนถึงเวลาที่สามารถอัพกระทู้ได้ แต่พอผมอัพ ปรากฏว่าไม่สามารถทำได้
    ก็คิดว่ายังไม่ถึงเวลาที่กำหนด ต่อมาเมื่อเข้ามาหากระทู้ที่โพส โดยการ Search แล้ว ก็ไม่พบกระทู้ของผม

ผมจึงทำการลงโพสใหม่ครับ ไม่ได้มีเจตนาจะเพิ่มกระทู้ของตัวเอง แล้วตอนหลังจึงเข้ามา พบว่ากระทู้ยังอยู่
    ผมไม่ทราบว่าด้วยสาเหตุใด แต่ท้ายที่สุด ผมก็เข้ามาปิดกระทู้ให้ตามที่รณรงค์กัน อันนี้ผมพยายามทำตัวให้เข้ากับสังคมนี้หรือไม่ครับ?
    ถ้าจะแบนทำไมไม่แบนตอนนั้นครับ กลับมาแบนผมตอนที่ผมเข้ามาแสดงตัว เข้ามาขอมีส่วนร่วมกับที่นี่

คุณทำไปด้วยความเคร่งครัดหรืออย่างไรครับ ผมขอถามกลับ ถ้าคุณไปใช้เว้บที่คุณไม่ได้เป็นแอดมิน
    แล้วคุณทำอะไรลงไปโดยไม่มีเจตนาร้าย แล้วคุณเข้ามาขอฟีดแบกของตัวคุณเอง แต่คุณกลับโดนทำอย่างนี้ คุณจะรู้สึกอย่างไรครับ

หลังจากผมได้โพสข้อความก่อนนี้ ผมก็พบว่ากระทู้ของผมได้รับการ Approved แล้ว ผมยังคิดในใจว่า ผมใจร้อนไปเอง ด้วยความใจร้อน จึงเข้ามาหาข้อมูลว่าทำอะไรพลาดไป หาเพื่อที่จะปรับปรุง

ถ้าผมไม่เข้ามาถาม ผมก็คงไม่ถูกลงโทษ ใช่มั้ยครับ

อันนี้คือเจตนาของห้อง Feedback ใช่มั้ยครับ

Thanks
    8

สำหรับผม ปกติใช้เว็บนี้ไม่ได้ตอบอะไร เพราะใช้เพียงแค่อ่านหาความรู้อย่างเดียว
    ปกติ ไม่เคย Login เข้าด้วยซ้ำในการอ่านเว็บบอร์ด

พอวันก่อน จะมาขายเลนส์ ที่ใช้ขายไม่ได้ ถึงได้รู้ว่า เว็บนี้มีการตั้งกฏเผื่อดูแลความเรียบร้อยด้วย
    ผมก็ว่าเป็นระบบที่ดี ถึงแม้ว่ามันจะคัดกรอกไม่ได้หมดก็ตาม แต่ก็ช่วยได้เยอะ

+ Reply to Thread
Page 2 of 5 FirstFirst 12345 LastLast

Tags for this Thread

Bookmarks