Review ล่าสุด

+ Reply to Thread
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 15 of 17

Thread: รบกวนเพื่อนสมาชิกเรื่องการต่อสายดินเครื่องทำน้ำอุ่นครับ

อ.ชัยบาดาล จ.ลพบุรี
    Thanks
    264

Default รบกวนเพื่อนสมาชิกเรื่องการต่อสายดินเครื่องทำน้ำอุ่นครับ

วันนี้ช่างมาติดเครื่องทำน้ำอุ่นให้
    ติดเรียบร้อยหมดแล้ว มาติดใจตรงสายดินนี่แหละครับ
    สงสัยว่าตอนไฟรั่ว แล้วมีคนยืนล้างจานอยู่ไฟจะดูดคนล้างจานไหมครับ

เพราะขั้นตอนในความคิดผม(แบบมั่วๆคิดเอาเอง)ก็คือ..
    ไฟรั่วจากเครื่องทำน้ำอุ่น > มาลงสายดิน > เจอขั้วสายดินแช่น้ำอยู่ (น้ำเป็นสื่อนำไฟฟ้า) >
    ไฟรั่วไม่ลงดินไปอย่างเดียว นำไฟรั่วไปหาคนยืนล้างจาน (น้ำเปียกไปทั่วพื้น) > ฌาปนกิจ (ทิ้งภาระไว้ให้คนข้างหลัง)

ขอบคุณมากครับ
    Attached Images Attached Images   
    Last edited by เอคอม; 23rd January 2009 at 12:29.
    Facebook : Fotoforever.net

Thanks
    951

ไม่ค่อยเชี่ยวชาญนักนะครับพี่เอคอม
    ก่อนรอท่านอื่นมาตอบ ขอถามก่อนว่าข้างใต้น๊อตนั้น ช่างเค้าทำอะไรไปบ้างครับ
    ได้เจาะพื้นปูนลงไปมั๊ย?
    ถ้าเจาะ เจาะลงไปถึงดินเลยรึเปล่าครับ?
    iamnts.multiply.com

KhuKhot, Pathumthani
    Thanks
    3,093

ไม่ดูด ฮะ.. ไฟลงดินหมด..

Thanks
    264

Quote Originally Posted by iamnts View Post
    ไม่ค่อยเชี่ยวชาญนักนะครับพี่เอคอม
    ก่อนรอท่านอื่นมาตอบ ขอถามก่อนว่าข้างใต้น๊อตนั้น ช่างเค้าทำอะไรไปบ้างครับ
    ได้เจาะพื้นปูนลงไปมั๊ย?
    ถ้าเจาะ เจาะลงไปถึงดินเลยรึเปล่าครับ?
    ตัวนี้เป็นกราวน์โหลดครับ ยาวมากทะลุคอนกรีตลงไปเลย

Thanks
    31

ไม่ดูดแน่นอนครับ
    ต่อลอยให้เห็นช่วง connector แบบนี้ถูกแล้ว
    แต่น่าจะก่่ออิฐเตี้ยๆล้อมไว้หรือทำไงก็ได้อย่าให้น้ำขังแบบนี้

หมั่นตรวจดูอยู่เรื่อยๆนะครับ
    ทุก 6 เดือนก็ได้ ว่าตรงขั้วมันเริ่มกร่อน หรือหลวมรึยัง

อ้อ รวมทั้งถ้า เครื่องทำน้ำอุ่น มี ELB สวิทช์ ก็กดเทสท์ให้มันทำงานซักเดือนละครั้งด้วยนะครับ

Thanks
    264

Quote Originally Posted by DOFJerk View Post
    ไม่ดูด ฮะ.. ไฟลงดินหมด..
    ถึงพื้นจะเปียก ถึงมีไฟรั่วมาถึงคนล้างจาน ก็ไม่ดูดคนล้างจาน เพราะไม่ครบวงจร ผมเข้าใจถูกต้องไหมครับ

Thanks
    202

Quote Originally Posted by เอคอม View Post
    ถึงพื้นจะเปียก ถึงมีไฟรั่วมาถึงคนล้างจาน ก็ไม่ดูดคนล้างจาน เพราะไม่ครบวงจร ผมเข้าใจถูกต้องไหมครับ
    ไม่อยากให้มองเรื่องครบรึว่าไม่ครบวงจรครับคุณเอคอม...

คือการต่อสายดินจากเครื่องใช้ไฟฟ้าชนิดต่างๆ โดยใช้สายทองแดงที่เค้าชอบเรียกกันว่าสาย Ground มาที่แท่งกราวน์ล๊อดแล้วตอกแท่งกราวน์ล๊อดลงดินไปลึกๆ ก็เพื่อให้ไฟฟ้าที่ลั่ววิ่งผ่านสายทองแดงนั้นแล้ววิ่งลงดินไปอย่างรวดเร็ว ไม่ไปแว๊ะดูดใครให้เป็นอันตรายก็เพราะ...........

ไฟฟ้าที่วิ่งผ่านตัวนำ(สายทองแดง) จะวิ่งได้สะดวกกว่าการที่ไฟฟ้าจะวิ่งไปเส้นทางอื่น....สรุปก็คือทองแดง+แท่งกราวน์ล๊อด เป็นตัวนำไฟฟ้าที่ดีกว่าการที่ไฟฟ้าจะแว๊ะมาลงที่น้ำขังแล้ววิ่งผ่านน้ำผ่านปูนที่เปียกมาเข้าที่ขาคนล้างจานนะครับ....

งงมั๊ย...ผมเริ่มงง 5555555555

ส่วนเรื่องการครบวงจรจะเป็นแบบนี้นะครับ...ง่ายๆ...
    สมมุติว่าเราเอานิ้วไปจิ้มที่ปลั๊กไฟ 220V. ขณะที่เรายืนอยู่บนพื้นปูนโดยที่เราไม่ได้ใส่รองเท้า...ก็จะต้องโดยไฟดูดใช่มั๊ยครับ....นี่คือครบวงจร...ไฟฟ้าวิ่งผ่านนิ้วเรา ผ่านตัวเราแล้วลงไปที่ปูน...
    แต่ถ้าคุณเอคอมยืนอยู่บนวัสดุที่เป็นฉนวนไฟฟ้า(ไฟฟ้าวิ่งผ่านไม่ได้) แล้วเอานิ้วไปจิ้มปล๊กไฟเหมือนเดิม แบบนี้ก็จะไม่โดนไฟดูดครับ...เพราะไฟฟ้าไม่สามารถวิ่งผ่านนิ้วผ่านร่างกายเราแล้วไปลงปูนได้ นี่เรียกว่าไม่ครบวงจรครับ...

ไม่เชื่อลองยืนบนกล่องกระดาษรึว่าอะไรแห้งๆ ที่คิดว่าไม่นำไฟฟ้าแล้วเอานิ้วจิ้มปลั๊กไฟดูซิครับ...รับรองว่าไม่โดนดูด 5555

ปล. แต่ถ้าโดนดูดแสดงว่าทฤษฎีผมผิดครับ...อิอิ
    แต่ผมไม่รับผิดชอบนะ...^^
    ""
    <))7 https://www.flickr.com/photos/tuinito/sets/
    _l \_

Thanks
    951

Quote Originally Posted by เอคอม View Post
    ตัวนี้เป็นกราวน์โหลดครับ ยาวมากทะลุคอนกรีตลงไปเลย
    ตามความเข้าใจ...
    ถ้าเป็น ground rod ที่ยาวพอ
    และช่างได้ตอกทะลุคอนกรีตลงดินไปแล้ว ก็น่าจะโอเคนะครับ ...ถ้ามีไฟรั่วออกมาจาก line ไฟก็จะไหลไปครบวงจรที่ดินโดยตรงครับ
    ...
    มองโลกในแง่ร้ายบ้าง
    ถ้า ground rod ไม่ได้ทะลุลงดินไป หรือทะลุแต่ได้ความต้านทานไฟฟ้ามาไม่ต่ำพอ
    จากสถานการณ์สมมุติของพี่เอคอม ก็ไม่แน่เสมอไปครับ
    ลองสมมุติดู
    บนพื้นมีน้ำเจิ่งนอง (ครอบคลุมถึงหัวน๊อตจุดต่อ ground rod) แต่ไม่ิเจิ่งนองพอที่จะไหลลงดิน
    ผมเดินเท้าเปล่า เท้าขวานำ ก้าวขึ้นพื้นคอนกรีต และเหยียบไปบนน้ำที่เจิ่งนอง
    เท้าซ้ายผมยังเหยียบอยู่บนพื้นดิน
    กระแสไฟฟ้าก็อาจจะไหลจากสายดิน ผ่านหัวน๊อต ผ่านน้ำที่เจิ่งนอง ผ่านเท้าขวา ผ่าน... ผ่านเท้าซ้าย และครบวงจรที่พื้นดินได้ครับ
    ...
    ผิดพลาดประการใด ขออภัย และรบกวนท่านอื่นชี้แจงได้ครับ

Thanks
    264

แจ่มแจ้งเลยครับ ว่างๆ ว่าจะลองใส่บู๊ทยางแล้วเอานิ้วแหย่ปลั๊กดูนะครับ
    ว่าแต่ต้องแหย่สองนิ้วปะครับ อิอิ

ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นที่สละเวลามาช่วยตอบนะครับ
    เชื่อว่าน่าจะเป็นประโยชน์สำหรับอีกหลายๆท่านด้วยครับ

Thanks
    951

แจ่มแจ้งเลยครับ ว่างๆ ว่าจะลองใส่บู๊ทยางแล้วเอานิ้วแหย่ปลั๊กดูนะครับ
    ว่าแต่ต้องแหย่สองนิ้วปะครับ อิอิ
    ต่อให้ใส่บู๊ทเทพ
    แต่แหย่เข้าไปสองนิ้ว นิ้วละรู
    ก็ต้องฝากดวงไว้กับแผงป้องกันล่ะครับ

nice place near a lovely girl.
    Thanks
    2,823

ผิดหวังละซิ กะว่าจะไห้ดูดคนล้างจานแต่ดันไม่ดูด

ทำอย่างคนข้างบนแนะนำก็ดี ไม่งั้นแช่น้ำอย่างนี้สนิมกิน วิ่งผ่านลงดินไม่ได้กันพอดี

Thanks
    264

Quote Originally Posted by เอ้ View Post
    ผิดหวังละซิ กะว่าจะไห้ดูดคนล้างจานแต่ดันไม่ดูด

ทำอย่างคนข้างบนแนะนำก็ดี ไม่งั้นแช่น้ำอย่างนี้สนิมกิน วิ่งผ่านลงดินไม่ได้กันพอดี
    กรรม ดูดก็ดูดผมนี่แหละพี่เอ้ เพราะผมล้างจาน กรั๊กๆๆ
    ผมยังอุตส่าห์โทรไปถามช่างอีกนะว่า Ground rod ยาวเท่าไหร่ ได้ใจความว่า 60ซม.ครับ ทะลุคอนกรีตแน่นอน

Thanks
    150

ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นที่สละเวลามาช่วยตอบนะครับ
    เชื่อว่าน่าจะเป็นประโยชน์สำหรับอีกหลายๆท่านด้วยครับ
    มันจะวิ่งจากนิ้วซ้าย ไป ขวา หรือ นิ้วขวาไปซ้านแทน ลงพื้นจิ๊ ครับบบบ

เอาเรื่อง ระบบ Ground นะครับ
    โดยปกติ แท่ง Ground rod จะยาวประมาณ 3 เมตร การเชื่อมต่อระหว่างสายกับ rod มีนิยม กันสองวิธี (ที่ผมรู้จัก และเคยใช้กะังานระบบที่ทำอยู่นะ) คือ
    - ยึดด้วย Clamp โดยจุดต่อตัวนี้ควรจะอยู่สูงกว่้าพื้นดินเล็กน้อย เพือป้องกันความชื่นในดิน และน้ำขังบริเวณจุดต่อ ป้องกันการเกิดพวก อ็อกไซด์ ถ้าเกิด อ็อกไซด์ขึ้นแล้วหน้าสัมผัสไม่โดนเต็มที่ ground อาจจะไม่เป็น ground ได้คับบ
    - ใช้วิธีการเชื่อมหลอมละลาย ซึ่งแบบนี้ ผมจะใช้อยู่สำหรับระบบ ground ที่ทำงาน โดยการเชื่อมนี้ จะต้องต่ำกว่าระดับพื้นดิน หรือฝังดินเลย โดยปกติ จะมีบ่อสำหรับตอก rod โดยเฉพาะเลย

แต่มันก็มีข้อยกเว้นนิดนึง
    ถ้าพื้นที่ที่เราอยู่นั้นไม่สามารถ ตอก ลึกได้ เขาก้ มีการอนุโลมให้ใช้ rod สั้น แต่บางงาน จำต้องมีการวัดความต้านทานด้วยครับ

แต่เท่าที่ดูจากรูป มันมีน้ำขังอยู่ด้วย ยังไงน่าจะแก้ไขหน่อยก็ดีนะครับ แล้วก็ หมั่นตรวจเช็คบ่อยๆ

หรือ ทดสอบบ่อย โดนการไปยืนตรงนั้นขณะมีน้ำขัง ดู ว่า ไฟดูดหรือเปล่า อย่าลืมเอาเพื่อนไปช่วยดึงด้วยนะ เอ <<< บรรทัด นี้ ผมพูดเล่น ขำๆ นะ
    Last edited by Latitude; 23rd January 2009 at 14:01. Reason: เพิ่มครับ

Thanks
    202

กรรม ดูดก็ดูดผมนี่แหละพี่เอ้ เพราะผมล้างจาน กรั๊กๆๆ
    ผมยังอุตส่าห์โทรไปถามช่างอีกนะว่า Ground rod ยาวเท่าไหร่ ได้ใจความว่า 60ซม.ครับ ทะลุคอนกรีตแน่นอน
    ไอ้ทะลุคอนกรีตน่ะไม่น่ากังวลครับ....แต่ระวังมันไปทะลุท่อปะปาด้วยนะครับ...งานเข้าแน่ๆ 55555555555
    Last edited by Sompol; 23rd January 2009 at 14:06.
    ""
    <))7 https://www.flickr.com/photos/tuinito/sets/
    _l \_

Thanks
    1,819

ตรงที่สายground ยึดกับ ground rod ให้เทปูนทับให้มิดชิด ไม่ให้มีน้ำขังดีกว่า

ถ้าวันดีคืนดี สาย ground เปื่อยขาดแล้วสายground แช่อยู่กับน้ำ มันไม่ปลอดภัยครับ
    คำถูก : โอกาส บรรยากาศ ------- คำผิด : โอกาศ บรรยากาส
    คำถูก : สีสัน สุขสันต์ เลือกสรร และสร้างสรรค์
    ------------------------------------------------------------------------
    ...

+ Reply to Thread
Page 1 of 2 12 LastLast

Tags for this Thread

Bookmarks