Review ล่าสุด

+ Reply to Thread
Results 1 to 10 of 10

Thread: มือใหม่หัดเล่น

bananacutto Guest

Canon มือใหม่หัดเล่น

พอดีว่าผมเป็นคนเด็กมหาลัยที่สนใจกล้องนะคับ
    ผมคิดว่าจะซื้อกล้องdslr(จากเงินเก็บ)แต่พอผมศึกษาแล้วถ้าผมเล่นกล้องdslrมันจะมีค่าใช่จ่ายอีกมามายใช่ไหมคับ พี่ๆคิดว่าผมควรเปลี่ยนไปซื้อdslr-likeหรือ compactไหมคับ ตอนนี้ผมยังมีงบไม่มาก แต่ผมคิดว่าถ้าเรียนจบผมจะยึดการถ่ายภาพเปงงานอดิเรก ตอนนี้ผมเล็ง canon450dได้นะคับ แต่ผมอยากได้กล้องdslrจิงๆแต่กลัวซื้อมาแล้วไม่คุ้ม เพราะผมคงจะไม่ค่อยได้ใช้มากนะ เพราะส่วนใหญ่มักจะใช่ช่วงปิดเทอมเพราะไปเที่ยวมากว่า

ช่วยแนะนำผมด้วยนะคับ ขอบคุณคับ

Thanks
    91

ไปขอลองเล่นที่ร้านดูก่อน หลังจากนั้นก็ขอยืมเพื่อนเล่น
    ติดว่าถูกใจอันไหนค่อนซื้อ
    เพราะถ้าซื้อ Compact แต่สุดท้ายอยากเปลี่ยนก็เสียเงินสองรอบ
    หรือซื้อ dslr มาแล้วไม่ได้ใช้ก็น่าสงสาร (ยิ่งใช้ยิ่งถูก)
    โชคดีครับ

Bangkok, Phetchaburi
    Thanks
    247

โอ๊ะ โอ ถามคำถามเดียวกันสองที่เลยแฮ่ะ

คำเสนอแนะ เช่นเกียวกับคุณ lens1985 นะ
    ทุกอย่างต้องลองจับ ทดสอบ ให้เวลากับสิ่งนั่นๆให้มากๆ

ส่วนถ้าเรื่องความรู้ แนะนำให้เริ่มจากที่นี่ก่อนก็ไม่ผิดกติกาอะไร
    ส่วนตัวก็เพิ่งได้มีเวลามาถ่ายภาพจริงๆจังๆ ไม่กี่ปี แต่อาศัยอ่าน และก็อ่าน
    เก็บข้อมูลศึกษา กับเวลาที่เนิ่นนาน และความรู้เรื่องการถ่ายภาพที่มากขึ้น
    จะเป็นตัวบอกเราเองว่า เรารักการถ่ายภาพมากแค่ไหน

ส่วนถ้าอยากถ่ายภาพเพราะเหตุผลอื่น
    แล้วถึงเวลานึงเปลี่ยนใจ ขายทิ้งในห้องมือสอง ผมว่ายังเสียอะไรที่
    มากกว่าเสียเวลาที่ศึกษาอ่านนะ
    แดดสว่าง อากาศดี และการมีมารยาทต่อโลก

Thanks
    32

ถ้าอยากได้ Compact อารมณ์ DSLR ก็ซื้อ G10 ดิคับ น้ำหนักกล้องการจับ ลูกเล่น ภาพที่ได้ เเทบไม่ต่างกับ DSLR เลยคับ
    ราคาขายต่อก็ไม่ตกมาก

รอเรียนจบ มีงานทำหาเงินได้เองเเล้วค่อยซื้อ กล้อง DSLR ตัวใหญ่ๆก็ไม่สายคับ
    ------------------------------------------
    http://www.facebook.com/katoStudio

5. The Following User Says Thank You to katobit For This Useful Post:

AWB (8th January 2009)

Thanks
    18

ผมกลับคิดว่าตอนคุณเป็นนักศึกษาอยู่นี่แหละครับ เป็นโอกาสที่ดี ที่จะได้หัดใช้กล้อง DSLR ครับ

และน่าจะได้ใช้ค่อนข้างคุ้มค่าด้วยครับ กิจกรรมในมหาวิทยาลัยมากมาย
    ถ่ายไปเถอะครับ เพื่อนๆก็เยอะแยะ ขอมาเป็นนายแบบนางแบบ แบบไม่ต้องมีค่าตัวอะไรกันให้วุ่นวาย สนุกสนานดีออกครับ

ส่วนเรื่องที่ว่าจะได้ใช้แค่ปิดเทอมเพราะไปเที่ยวเนี่ย ผมไม่เห็นด้วยมากๆ เพราะปกติก็ไปเที่ยวได้ครับ
    DSLR ไม่จำเป็นต้องไปถ่ายที่ไหนไกลๆหรอกครับ ไม่ได้มีกฏบังคับ ดอกไม้หน้าบ้าน ต้นไม้ข้างถนนก็ถ่ายได้ครับ
    ถ้าอยู่กรุงเทพเนี่ยแนะนำวัดพระแก้ว วัดโพธิ์ก่อนเลยครับ มีสถานที่เยอะแยะครับ ที่ไม่ต้องใช้เงินเยอะแค่ค่ารถก็เที่ยวได้แล้วครับ

ถ้าตอนเป็นนักศึกษายังบอกว่าไม่มีเวลา เชื่อผมเถอะครับว่า
    ตอนคุณทำงานแล้วยิ่งหาเวลาว่างยากมากกว่าเยอะครับ
    ผมเองก็เพิ่งซื้อมาไม่นาน ยังเสียดายอยู่เลยว่าน่าจะหัดถ่ายภาพตั้งแต่ตอนยังเป็นนักศึกษาอยู่

ลองเริ่มที่ 1000D ก็ได้นะครับ ราคามันก็ไม่ต่างกับ DSLR-Like เท่าไหร่ครับ
    แต่อย่างไรก็ตามคุณยังเป็นนักศึกษาอยู่ กล้องเป็นค่าใช้จ่ายที่ค่อนข้างจะเยอะ ยังไงก็อย่าให้รบกวนถึงคุณพ่อคุณแม่มากนักนะครับ

แค่คำแนะนำของคนที่ผ่านวัยนักศึกษามาไม่นานนะครับ(เกือบๆ 2 ปี)
    Last edited by SaintChamp; 8th January 2009 at 15:02.
    Canon EOS 40D + EFs 18-55IS

7. The Following User Says Thank You to SaintChamp For This Useful Post:

AWB (8th January 2009)

Thanks
    59

อันนี้ผมขอลองเสนอดูนะครับ ผมว่าคนที่สนใจจะเริ่มใช้ DSLR แรกๆ เนี่ยปัญหาแรกที่มักจะคิดๆ ก่อนจะซื้อก็คือว่าจะได้ใช้มากขนาดไหน ?? ซื้อแล้วมันจะคุ้มหรือเปล่า?? ซื้อแล้วต้องมีรายจ่ายอย่างอื่นเพิ่มหรือเปล่า?? ผมว่าปัญหาพวกนี้น่าคิดนะครับ เพราะสินค้า IT ที่นับราคาวันมีแต่จะลดลงเรื่อยๆ ผมเห็นหลายคนซื้อมาใช้ด้วยความเชื่อที่คิดว่ามันดูเท่ดี สาวๆ เห็นแล้วกรี๊ดๆๆ หรือไม่ก็เชื่อว่ากล้องดีๆ ยังไงซะก็ต้องถ่ายภาพได้ดี ซึ่งมันไม่จริงเลย ผมก็เห็นหลายๆคนที่ซื้อมาแล้วก็ขายออกไปด้วยความไม่ชอบ เพราะว่า
    1. ขนาดใหญ่พกพายาก
    2. ไม่อเนกประสงค์เหมือน Compact
    3. ค่าใช้จ่ายบานปลาย

ผมว่า จขกท ต้องตอบปัญหาเหล่านี้กับตัวเองก่อนนะครับ ว่ารับกับเงื่อนไขอย่างนี้ไหวหรือไม่ เพราะก่อนที่ผมจะซื้อกล้องตัวแรกผมก็คิดแตกแล้วว่าอยากจะได้ อยากจะลอง และศึกษามันอย่างจริงจังอย่างพอสมควร (ผมเชื่อว่าหลายๆ คนก็คิด) และมันก็คุ้มครับสำหรับผม คุ้มกับที่ต้องแบกทั้งกล้องทั้งเลนส์ไปไหนมาไหนอย่างพะรุงพะรัง คุ้มที่ได้ใช้ความรู้ที่ศึกษามาอย่างพอสมควรถ่ายรูปที่ตัวเองพอใจและคิดว่าตัวเองชอบ(คนอื่นอาจไม่ชอบ 55+)

ยังไงซะผมอยากลองเสนออีกทางเลือกนึง ก็คือ Compact Pro ผมว่าหลายๆ รุ่นหลายๆ ยี่ห้อใช้ได้เลย เช่น Ricoh Gx100 - Gx200 / Panasonic Lumix Lx-3 / Canon G10 พวกนี้ผมเคยใช้มาแล้วผมกล้าพูดได้เลยว่าดีทีเดียว ราคาไม่แพง งบไม่บาน ช่วงซูมโอเค รูรับแสงกว้าง สวย พกพาสะดวก ข้อเสียก็คงจะเป็นเรื่องคุณภาพไฟล์ ที่สู้กับ DSLR ไม่ได้ แต่คงไม่ต่างอะไรกันถ้าเอารูปมาอัด 4*6

ผมแค่ลองเสนอดูนะครับสุดท้ายแล้วยังไง จขกท ก็คงต้องตอบตัวเองแล้วแหละครับ

Thanks
    34

dslr like ก็ถ่ายสนุกครับ ไม่แพงมาก พวกฟูจิก็มีเยอะครับ ภาพสวยๆเพียบ
    ลองไปดูนี่ครับ ผมนับถือเขาครับ สุดยอดรับ
    http://rajan9.multiply.com/

KhuKhot, Pathumthani
    Thanks
    3,093

ถ้าเอาไว้แค่ถ่ายตอนไปเที่ยว... ยังไม่เรียกว่า "รักแท้" ฮะ.. ดันนั้นเห็นควรว่า ซื้อที่พอซื้อได้ ได้ใช้ ดีกว่าฮะ..

แต่ถ้ารู้สึกว่า อยากหาเรื่องออกไปถ่าย.. (ไม่ใช่เพราะ บ้าเห่อ อ่ะนะ) อันนี้เริ่มเรียกว่า "รักจริง" แล้ว...

Thanks
    0

ถ้ามีโปรเจคจะซื้อเป็นของขวัญความสำเร็จของตัวเองแล้ว เอาเลยครับ 450D+kitty ไปก่อน ส่วนคุ้มไม่คุ้มมันอยู่ที่เราเอาไปถ่ายบ่อยหรือเปล่าครับ ยังผมเอาไปเดินเล่นเป็นเพื่อนตอนเย็น กลับบ้านที่เอาไปถ่ายพ่อ-แม่ มีความสุขครับ ผมมองยังไงก็คุ้มครับ ได้ทั้งความสัมพันธ์ในครอบครัวและเพื่อนยามเหงาครับ
    http://saika450.multiply.com/

Thanks
    33

ผมเคยคิดว่าการมี DSLR เป็นเรื่องเท่จริงๆครับ แต่พอได้ถ่าย ได้อ่าน ได้เจอชุมชน มันเริ่มไม่เป็นอย่างนั้น ผมว่ามันได้ลองมือมาเลย และเรียนรู้มันไป ก็ถ้าไปขัดสนผมว่าเริ่มจะอะไรไม่แพง ง่ายก่อน เพราะว่ากว่าคุณจบมา มันอาจจะไป 90D หรือ 9D mark สิบห้า อะไรประมาณนั้น

แต่หนับหนุนนะเป็น Compact ก็ได้ อิอิ

+ Reply to Thread