Review ล่าสุด

+ Reply to Thread
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 15 of 29

Thread: เลือกกล้องฟิล์มไรดีครับ และ 24-70 nik หรือ angenieux 28-70/2.6 ดีครับ

Thanks
    6

Nikon เลือกกล้องฟิล์มไรดีครับ และ 24-70 nik หรือ angenieux 28-70/2.6 ดีครับ

โดยส่วนตัวตอนนี้อยากได้กล้อง film มาถ่าย ขาว-ดำ น่ะครับ

อ่าน http://www.thaidphoto.com/forums/sho...d.php?t=104939 แล้วนะครับ

มีข้อแม้ว่า
    - ต้องเป็น nikon ครับเพราะผมใช้อยู่
    - อยากได้ วิว 100 %
    - ไม่สนใจระบบวัดแสงครับ
    - ได้แบบกลไกจะดีมากครับ หรือ ไฟฟ้า ก็ยังดีครับ
    - เก่า ไม่ว่าครับ อยากได้หน้าตาโบราณๆ เหลี่ยมๆ เล็กๆ
    - ราคาไม่แรงนักครับ

เรื่องมากไปมั้ยครับเนี่ย 555+

อีกเรื่องก็ ตอนนี้กำลังจะสอย 24-70 Nano น่ะครับ
    แต่ดันนึกได้ว่า angenieux28-70/2.6 เค้าก็ AFS ครับ
    แล้วก็ชอบ boheh สี แสง โดยรวมมากกว่า 24-70 มากครับ
    คิดว่ากัดฟันเอา angenieux28-70/2.6 ดีกว่ามั้ยอ่ะครับ
    ราคาห่างกันร่วม 400 pound เลยอ่ะครับแพงไปไหมครับ
    24-70 1100 pound
    28-70 1500 pound

ตอนนี้มี 12mm กำลังจะเอา 125 2.5 และ angenieux นี่แหละครับ
    และคงคิดว่าจะพักตรงนี้ก่อนน่ะครับ
    ไม่ทราบว่าท่านอื่นๆคิดว่าอย่างไรครับ
    ถ่าย food street & portrait ครับ
    เพิ่งเริ่มหัดถ่ายน่ะครับ
    มือใหม่ขอคำแนะนำด้วยครับ

bangbon district
    Thanks
    1,729

อยากเป็นมือใหม่ที่มีเงินเยอะ ๆ อย่างพี่บ้างจังครับ

แอบอิจฉาเล็ก ๆ
    กลัวเมีย

Thanks
    6

ไม่หรอกครับพี่
    เรียกผมน้องดีกว่ามั้งครับ
    นี่ทำแต่งานเลยนะครับนี่
    ไม่ได้ไปไหนเลยนะครับ
    ไม่เห็นเดือนเห็นตะวันเลยนะครับพี่
    รากเลือดเหมือนกันนะครับพี่
    เงินน่ะไม่ค่อยมีหรอกครับ
    ออกแนวบ้ามากกว่าครับ 555+

อ้อ กล้องที่มองๆอยู่นี่ nikkomat , fm2 ไม่ทราบว่า ok มั้ยน่ะครับ
    ได้ตาม ที่ผมวาง spec ไว้มั้ยครับ

ขอบคุณครับ

Thanks
    354

Quote Originally Posted by จอมมารพุงโต View Post
    อยากเป็นมือใหม่ที่มีเงินเยอะ ๆ อย่างพี่บ้างจังครับ

แอบอิจฉาเล็ก ๆ

อิจฉาเช่นกันครับ หุๆๆ

เป็น nikon
    วิว 100 % แถมถอดหัว Prism ได้ด้วย
    ไม่สนใจระบบวัดแสง ไม่ต้องวัด
    แบบกลไก
    เก่า หน้าตาโบราณๆ เหลี่ยมๆ เล็กๆ
    ราคาไม่แรงนักครับ ราคานี้คงไม่แรงไปครับ ถูกกว่า angenieux ตั้งเยอะ จิ๊บๆ

เอา นิค่อน F Nippon Kogaku ไปเลยครับ เท่ดี ตรงเสป๊คทุกข้อเลย

แถมมีสี Olive ขายด้วย Item number: 250333281916
    Attached Images Attached Images   

Thanks
    354

แต่ว่า 24-70 12-24 NANO
    มันใส่กับกล้อง Manual ไม่ได้นะครับ ไม่ว่าจะ F FM FM2 F3 อะไรก็ตาม เพราะที่เลนส์มันไม่มีตัวปรับค่า f

ถ้าจะให้ใช้ 24-70 กับ 12-24 nano และก็ใช้กับ Angenieux ตัวที่ว่าได้ ต้องใช้กับ Body พวก F100 F5 F6 นู่นหนะครับ

ใกล้เซ็นทรัลปิ่นเกล้า
    Thanks
    36

เป็นมือใหม่ที่จะเล่นแต่ของแพงๆทั้งนั้นเลย อิอิ
    เข้ามาอิจฉา ริษยา อื่มๆๆๆๆ ทามามะ ตื่นๆๆๆ

Thanks
    574

ถ้ากล้องฟิล์มมาถ่ายขาวดำ แนะนำเพิ่มเติมคือ

minolta X-700 กับชุด MD Rokkor
    ตอนนี้ minolta ทิ้งตลาด คนสมัยใหม่เลยไม่ค่อยรู้จัก ราคาจึงค่อนข้างถูก

แต่ เลนส์หลายๆตัวของ minolta นั้น ทาง leica ดีไซน์และให้ minolta ผลิตให้
    ทาง minolta เลยผลิตของตัวเองด้วย

ทำใจเย็นๆ ลองหาข้อมูลเพิ่มได้ครับ

เริ่มที่ X-700 + 28/28 + 50/1.4 (ถ้าจะถ่ายขาวดำ หาตัวที่อักษร ROKKOR สีส้ม ไม่ใช่สีขาว) + 85/2 ไว้ถ่ายคน
    ถึงไม่ใช่ mechanic 100% แต่รับรองคุณภาพได้ว่า ไม่แพ้ nik ไม่ว่าเรื่องไหนๆ
    หน้าตาเหลี่ยมๆ แปลกๆ แต่ทันสมัยเจี้ยบ

ยิ่งได้ตัว motor drive ที่ไม่เหมือนชาวบ้านไหนๆ มาด้วย เลิศซะไม่มี
    เพราะตั้งเวลาถ่ายได้ และถ่ายภาพซ้อนได้ในตัว

Thanks
    574

ถัดไปคือตัว OM-2/SP
    ต้องเป็น SP นะครับ ไม่ใช่ -MD หรือ -n

รับรองว่า ไม่แพ้ nikon F3 เช่นกัน
    ยกเว้นเปลี่ยน prism ไม่ได้ แต่นอกนั้น .. เปลี่ยนได้หมด

แข็งแกร่ง ทนทาน วัดแสงได้ unique สุดๆ (กล้องฟิล์ม ถ้าวัดแสงไม่แม่น เสี่ยงภาพเสียทั้งม้วน) ... วัดเป็น spot ได้ทั้ง high light และ shadow
    เลนส์ OM .. สุดยอดแห่งเลนส์คุณภาพเลยครับ
    ไม่ด้อยกว่าเลนส์ไหนๆ .. บางตัวนี่ ขึ้นชกกับเลนส์ M ของ leica ด้วยซ้ำ (แม้ว่าจะโดนต่อยแพ้ลงมา ) อย่างเช่นตัว 85/2 และ 90/2

อย่าไปดู OM-3 หรือ OM-4 นอกจากเอาไว้ถ่ายเล่นๆ

Thanks
    574

สุดท้ายที่อยากจะเอ่ยถึงคือ Canon A-1 ครับ
    เป็นเรือธง ระดับล่างของ Canon

ไฟฟ้าเกือบทั้งหมด ทำให้มาถึงสมัยนี้ มันเริ่มง๊องแง๊งๆ
    แต่ความง๊องแง๊งของมัน ทำให้ราคามันถูกเหมือนได้เปล่า

สิ่งน่าสนใจคือ เลนส์ FD mount ของ Canon ครับ
    พอ canon หักด้ามพร้าด้วยเข่า กล้องรุ่นใหม่ทิ้ง FD mount ไป
    ราคามันตกรูดๆๆๆๆ (เหมือน minolta)
    ทั้งๆที่เป็นเลนส์คุณภาพสูงๆ

ระบบไฟฟ้า ถึงจะแย่ (พังง่าย)
    แต่ข้อดีคือ ตอนไม่พัง เชื่อถือได้มาก
    ปรับความเร็วไปที่ 1/500 ก็คือ 1/500 จริงๆ ไม่ใช่ 1/350 เหมือนกล้องกลไก

แต่สิ่งที่ผมไม่ชอบมากที่สุดของ A-1 คือ มันทำจากปลาสติค
    จับแล้ว อี๋ๆยังไง บอกไม่ถูก

Thanks
    574

ว่ามาตั้งเยอะ .. เกือบลืมเรื่องสำคัญ

อย่าไปตั้งเงื่อนไขกับกล้อง
    จะ 100% หรือ 90% มันไม่สำคัญ
    ไฟฟ้าหรือกลไก ก็ไม่สำคัญ

เพราะขาวดำ มันบังคับว่า ต้องอัดภาพ
    ถ้าไม่อัดภาพ ถ่ายสไลด์ดีกว่า

และยิ่งถ่ายขาวดำ ต้องเน้นเรื่องการวัดแสง
    และแม่นเรื่อง zone system เพราะขาวดำ

ตั้งเงื่อนไขที่ เลนส์ ให้มาก

และเน้่นไปที่่การเลือกฟิล์ม เลือกกระบวนการล้าง น้ำยาล้าง วิธีล้าง เลือกเครื่องอัีด เลือกเลนส์อัด เลือกกระดาษ

ถ่ายขาวดำเนี่ย ตัวกล้องมีส่วนด้วยซัก 10% เองมั้ง

11. The Following User Says Thank You to คุณปาปา For This Useful Post:

DOFJerk (3rd January 2009)

bangbon district
    Thanks
    1,729

x700 ทั้งเซต มีเลนส์ดี ๆ เดี๋ยวนี้เห็นแตะ 9000

ราคานี้เพิ่งได้ FM2 สภาพดีเองน่อ

เห็นด้วยครับ ไม่จำเป็นต้องกลไก 100% หรอกครับ

เผลอ ๆ คุณจะเลิกเล่นก่อนไฟฟ้ามันจะพังอีกครับ
    กลัวเมีย

Thanks
    135

F2 FM2n FM3A F5 F100 F6 เยอะเลยครับ เลนส์ใช้ 28-70 f2.8 (น่าจะมีวงแหวนปรับโพกัสนะ แต่ต้องหามือ 2 )

Thanks
    6

Nikon

ขอบคุณครับพี่ๆทุกคนเลยนะครับ
    ที่ว่าอยากได้ angenieux เอามาใช้กับ digital ครับ
    ไม่ทราบว่าพี่ๆว่าอย่างไรครับกับตัวนี้่ เทียบกับ 24-70
    เอาตัวไหนดีกว่าครับ ไม่ทราบว่าใช้กับ digital ยัง ok มั้ยน่ะครับ
    จะมีปัญหาอะไรหรือไม่ครับถ้าเอามาใช้กับ digital
    ไม่มีให้ลองครับ เลยไม่สามารถรู้ได้จริงๆครับ
    ท่านใดมีประสบการณ์ ขอคำแนะนำด้วยครับ

ส่วนอยากได้กลไกเพราะชอบน่ะครับ 555+ เหตุผลมีแค่นี้แหละครับ
    แต่ไฟฟ้าก็ ok นะครับ แต่ที่ห่วงจริงๆคือ shutter speed น่ะครับไม่ทราบว่าแม่นมั้ย
    วิว 100 % เพราะ เอาไว้ที่สำคัญจริงๆน่ะครับ
    ที่ไม่สนวัดแสง เพราะผมแบก 758D ไปด้วยหมดแหละครับ
    จริงๆแล้ว nikon ไรก็ได้แหละครับ shutter speed แม่นๆน่ะครับ
    กะพกแค่ 125 + 12 voigtlander อ่ะครับ 555+

อยากได้ไว้ถ่ายขาวดำเนื่องมาจากที่ผมชอบรูปขาวดำน่ะครับ
    ทั้งเรื่องอารมณ์ ความรู้สึก บรรยากาศ เหมือนว่าผมเข้าไปสัมผัสได้จริงๆน่ะครับ
    เป็นอะไรที่สีให้กับผมได้น้อยมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆครับ
    ทั้งชีวิตผมว่าไม่น่าเกิน 100 ภาพนะครับที่เคยสัมผัสมา
    ไม่ได้เอาไว้ถ่ายจริงจังมากๆน่ะครับ
    ไม่ได้คิดว่าจะถ่ายบ่อยๆ หรือ เยอะๆหรอกครับ
    กะเอาไว้ shot ที่กะว่าเน้นๆ สำคัญๆ เท่านั้นน่ะครับ
    เพราะคิดว่าอะไรที่ไม่ได้สวยงามขนาดที่ผมจะ รัก ได้จริงๆ ผมคงไม่ใช้ ฟิล์ม หรอกครับ
    ไม่ได้คิดว่าจะเล่นจริงจังน่ะครับ
    ไม่ได้อยากแบกเลนส์เยอะด้วยครับ
    เลยอยากได้ที่ใช้ได้กับ digital เลยทีเดียวน่ะครับ

แต่ที่อยากได้ฟิล์มนี่เหตุมาจากผู้หญิงคนนึงครับ
    อยากได้ไว้ถ่ายเค้าจริงๆครับ (บอกแล้วว่าผมมันบ้า)
    เป็น อดีต ที่ไม่อยากให้เป็น อดีต ครับ
    ไม่ได้เจอกันนานมาก แต่อาจจะได้เจอกันเร็วๆนี้น่ะครับ
    ไม่อยากให้หายไปอ่ะครับ อารมณ์ ความรู้สึก บรรยากาศ
    อยากเก็บไว้สัมผัส มองดู ให้นานเท่าที่จะนานได้
    เพราะไม่เคยเจอสิ่งไหนบนโลก สวยงามได้ขนาดนี้
    อบอุ่นได้เท่านี้ หรือ แม้แต่จะดีมากไปกว่านี้จริงๆครับ
    (ในชีวิตผมนะครับ)
    เหมือนอยากประทับอารมณ์ที่ผมสัมผัสได้ลงไปบนฟิล์มน่ะครับ
    ประมาณว่าเห็นแล้วกระแทกกลางอก จุกตายไปข้างเลยน่ะครับ 555+
    ประมาณนั้นแหละครับ

ถ้าออกแนว บ้า ไปหน่อยก็ขอโทษด้วยนะครับ
    แต่ว่ามันจริงที่สุดแล้วครับ เหตุผลของผม
    ขอบคุณครับ

Last edited by moohunt21; 3rd January 2009 at 05:06.

Thanks
    6

Nikon

รบกวนถามมากนิดนะครับ
    ผมไม่ได้อยู่ไทย หาของค่อนข้างลำบากอ่ะครับ
    อยู่ที่ อังกฤษ อ่ะครับ ไม่รู้ไปหาที่ไหนดีอ่ะครับ
    อาจจะหาใน ebay น่ะครับ

Thanks
    574

อยู่อังกฤษ? ซื้อจาก ebay ดีที่สุดครับ ภาษีจะได้เบาลงหน่อย

หาเลนส์ 125 กับ 12 ให้ได้ก่อน แล้วค่อยหากล้องที่เมาท์มันเข้าได้กับเลนส์
    และแนะนำอีกหน ให้หากล้องอะไรก็ได้ อย่าไปฟันธงกับรุ่น

รุ่นถูกๆ แบบไฟฟ้า ถ้าเป็น nikon แนะนำ FG-20 ด้วยซ้ำ ถูกเหมือนได้เปล่า

เมื่อรักจะถ่ายขาวดำ ตำราถ่ายรูปขาวดำเนี่ย สำคัญเป็นอันดับต้นๆ
    โดยเฉพาะเล่มที่สอนเรื่องการล้างฟิล์ม
    เพราะรูปขาวดำดีๆ การล้างฟิล์มมีผลมากกว่า 1/3

บรรจงถ่ายมาแทบแย่
    แต่ตอนล้างฟิล์ม อ่านอุณหภูมิน้ำผิดไปหน่อย หรือ ชั่งตวงวัดสารเคมีผิดไปนิด
    ภาพจะออกมาชนิดว่า ดูไม่ได้

ผมว่า เครื่องอัดรูป และเลนส์ มีผลต่อภาพที่ได้มากกว่าเลนส์ถ่ายรูปดีๆ ด้วยซ้ำ
    ก่อนที่จะทุ่้มไปกับกล้องและเลนส์ถ่ายภาพ
    เจียดเงินมาลงที่เครื่องอัด และเลนส์อัดภาพด้วย ดีไหมครับ

ผมให้คะแนนสองอย่างนี้ ว่ามีส่วนร่วมที่ทำให้รูปดีๆ อีก 1/3

สองอย่าง รวมกันแล้วก็ 2/3 (66%)
    เลนส์ถ่ายรูป มีแค่ 1/10 (10%) เท่านั้น
    กล้อง มีผลต่อรูปอย่างมากก็แค่ 5%

+ Reply to Thread
Page 1 of 2 12 LastLast