Review ล่าสุด

+ Reply to Thread
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 15 of 17

Thread: ขอพี่ๆช่วยออกความคิดเห็นเรื่องเลนส์ 50 mm f1.8 ด้วยครับ

Thanks
    5

Next ขอพี่ๆช่วยออกความคิดเห็นเรื่องเลนส์ 50 mm f1.8 ด้วยครับ

ขอพี่ๆช่วยออกความคิดเห็นเรื่องเลนส์ 50 mm f1.8 ด้วยครับ
    ตอนนี้ผมกำลังจะซื้อเลนส์ตัวนี้อยู่

ก็ศึกษาหาข้อมูลมาพอสมควรแล้ว เห็นหลายคนชอบให้เทียบกับ f1.4

ในใจก็อยากจะได้ f1.4 แต่เก็นเงินไม่ไหว...อิอิอิ

แต่ผมยังมีเรื่องสงสัยตามนี้ครับ

1.เวลาหมุนหาโฟกัสยากมั๊ยครับ(พอดีว่าเป็นมือใหม่ไม่เคยใช้เลนส์มือหมุนมาก่อน)

2.เห็นหลายเวปบอกว่าวัสดุของ f1.8 เป็นพาสสติกไม่ค่อยแข็งแรง เลยอยากรู้ว่ามันอ่อนแอมากมั๊ยครับ กลัวซื้อแล้วพังเร็ว เดี๋ยวไม่คุ้ม

3.เวลาเลือกค่า f เลือกจากกล้องได้รึปล่าวครับ(ลืมบอกไปว่าผมใช้ D40X) หรือว่าต้องเลือกหมุนค่า f จากตัวเลนส์

สุดท้ายแล้วถ้าพี่ๆท่านใดมีรูปของ f1.8 ช่วยโพสให้ผมดูหน่อยนะครับ ผมอยากเห็นความสามรถของมันมากกว่านี้

ขอบคุณพี่ๆทุกคนสำหรับคำแนะนำนะครับ

วันที่ 1 มค นี้ผมจะไปซื้อมาใช้แล้ว ยังไม่รู้จะซื้อที่ไหนเลย ... อิอิอิ

13o48'19.93"N 100o35'31.27"E
    Thanks
    680

3 เรื่องนี้ ผมว่าไปทดลองและดูเองที่ร้านจะตัดสินใจด้วยตัวเองง่ายกว่า เพราะเกณฑ์การตัดสินของคนเราในเรื่องเหล่านี้มีจุดยอมรับได้ไม่เท่ากันครับ

Thanks
    5

เอายังงั้นหรอครับ ผมกลัวแบบว่าไปถึงร้านแล้วแบบว่าคนขายทำหน้าตากวนทีนไม่อยากให้ลองไรเงี้ย แบบว่าจะมีปัญญาซื้อหรอ คือผมก็เป็นมือใหม่ แล้วแบบว่ายังเด็กอยู่ด้วย เรื่องดูเลนส์ ลองเลนส์ ผมก็ยังไม่ค่อยชำนาญ

พี่ๆพอมีร้านจะแนะนำได้บ้างรึปล่าวครับ

อ่อ...ผมมีอีกข้อสงสัยนึงครับ คือ อย่าง D40X เนี้ยมันมีจุดโฟกัส 3 จุด แล้วอย่างนี้เวลาเราจะโฟกัสเนี้ย เราต้องเลือกจุดโฟกัสก่อนใช่รึปล่าวแล้วค่อยหมุนให้มันชัด ผมเข้าใจถูกปล่าวครับ

ขอบคุณสำหรับคำตอบแรกนะครับ และทุกๆคำตอบต่อไปครับ

Thanks
    1,380

อยากได้เลนส์ แมลนวลนิคอน 50มิล เอฟ 1.8 ถูกต้องไหมครับ

... มีงบน้อยก็ซื้อมาก่อนเลย อารมภณ์มือหมุนก็พอ ๆ กัน คุณภาพไม่ต้องพูดถึงเพราะถ่ายมาน้องก็มองไม่ออก ยิ่งใช้เอฟ 4-5.6 แทบไม่ต่างกัน ... ซื้อไปเลยครับ 50/1.8 ราคาไม่น่าเกิน 2,500 ตอนซื้อก็ส่องและตรวจสภาพให้ดีหน่อย ได้มาไม่ชอบใช้ยากส์ก็ขายไป ... เงินพอหรือยังละ ถ้าพอวันนี้ พรุ่นนี้ไปหาซื้อได้เลย แต่ขอย้ำว่าลองศึกษาเรื่องจะซื้อหรือวิธีการดูเลนส์ด้วยนะครับได้มาเป็นฝ้าเป็นราเดี๊ยวจะเสียอารมภ์ ...

Thanks
    233

ใช้กับ d40x ไม่รู้ว่าเหมือน d40 หรือเป่านะ แต่จะบอกว่าถ้าที่กล้องไม่มี มอเตอร์ไดร์แล้วอะก้ 555+ หงุดหงิดแน่ๆ
    pUSh mE !
    http://mccamera.multiply.com

Thanks
    6

สำหรับคำตอบข้อ 1 กับ 2 ต้องไปลองเองครับ ไม่มีใครตัดสินใจแทนได้ครับ

แต่สำหรับข้อ 3 ปรับค่า F จากกล้องครับ

ส่วนเรื่องการโฟกัสนี่ บอกตรง ๆ ว่าไม่แน่ใจครับ เพราะปกติจะล๊อกไว้ที่จุดกลางตลอด พอโฟกัสได้ก็จัด compose แล้วก็ยิง แค่นั้นเองครับ

ปล.ขอบ่น ๆ หน่อย ทำไมหลาย ๆ คนเวลาเข้ามาตอบคำถามกล้องรุ่นเล็กของ D40 series นี่จะต้องมีอาการเขียนเหมือนดูถูกดูแคลนกล้องรุ่นพวกนี้กันจังเลยครับ อาจจะยังไม่เห็นชัดในกระทู้นี้ แต่ในหลายคำถามที่อยู่ในหัวข้ออื่นก็เจออยู่เยอะ หลาย ๆ ครั้งก็อยากจะลองถามนะครับว่า "มันหนักหัวมากหรอครับที่คนอื่นเขาใช้กล้องรุ่นนี้ ถึงต้องมาเขียนตอบแบบเหยียบย่ำคนอื่น" แล้วถ้าคำตอบมันไม่ได้สร้างสรรคหรือมีเนื้อหาในการให้ข้อมูล, ความรู้ จะเขียนออกมาทำไมครับ บ่นแค่นี้แหละครับ เดี๋ยวประเด็นจะยาว

7. The Following User Says Thank You to MaN_In[Ter]NeT For This Useful Post:

xwoman (29th December 2008)

Thanks
    173

Quote Originally Posted by march21575 View Post
    เอายังงั้นหรอครับ ผมกลัวแบบว่าไปถึงร้านแล้วแบบว่าคนขายทำหน้าตากวนทีนไม่อยากให้ลองไรเงี้ย แบบว่าจะมีปัญญาซื้อหรอ คือผมก็เป็นมือใหม่ แล้วแบบว่ายังเด็กอยู่ด้วย เรื่องดูเลนส์ ลองเลนส์ ผมก็ยังไม่ค่อยชำนาญ
    อย่าคิดมากครับน้อง ร้านไหนทำท่าแบบนั้นใส่ ก็ไม่ต้องไปซื้อกับเขาสิครับ
    เราเอาเงินมาให้เขานะครับ ทำไมต้องไปเกรงใจเขาล่ะครับ?
    เอาเงินของเราไปสนับสนุนร้านที่เขาทำตัวดีกับเราดีกว่าครับ

ทุกคนย่อมเคยเป็นเด็กมาก่อน เคยเป็นมือใหม่มาก่อนนะครับ

มีร้านกล้องบางแห่ง ผมซื้อของเขามาตั้งแต่สิบกว่าปีก่อน ตอนเป็นนักศึกษา มือใหม่ซื้อกล้องตัวแรก
    เดี๋ยวนี้ พี่คนขายคนเดิม ยกมือไหว้ผม เพราะตำแหน่งทางหน้าที่การงานของผมที่เปลี่ยนไป
    และจากนักศึกษาที่คอยมาเฝ้าดูของมือสองที่ร้าน กลายเป็นลูกค้าประจำ พาเพื่อนมาซื้อเยอะแยะ
    แต่ผมก็ไม่ได้ชอบอะไรตรงนั้น บอกว่าไม่ต้องเกรงใจ เพราะผมยังเป็นคนเดิมที่พี่เขาเคยแนะนำเมื่อครั้งก่อน

กลับเข้าเรื่อง ผมว่าความบึกของ AF 50mm F1.8D (เข้าใจว่าเป็นตัวนี้นะ) ไม่ได้น่าเกลียด
    ดูจะแข็งแรงกว่าเลนส์คิทพวก 18-55 เสียอีก ในความคิดของผมนะครับ
    ตอนนี้งบเท่านี้ ก็ไม่มีปัญหาหรอกครับ คุณภาพล้นแก้ว คุ้มยิ่งกว่าคุ้มแล้ว

สุดท้าย ขอให้โชคดีในการซื้อเลนส์นะครับ
    Photos | flickr.com/geek1

Thanks
    392

เข้าไปลอง เข้าไปลุยเลยครับ ร้านกล้องที่น่าประทับใจก็ FF ครับ

ลองได้ เล่นได้ ผมเคยเล่นจนเหมือนเป็นของผมไปและ

ฉะนั้นไปลองเลยครับ อย่ากลัว อย่าอาย ทุกคนเคยเป็นมือใหม่มาก่อนครับ ช่างภาพ ย่อมเข้าใจ ช่างภาพด้วยกัน ^^
    Only Time know the Love is Greatest than all Feeling

www.mf-club.com
    Thanks
    11,032

Smile

1.เวลาหมุนหาโฟกัสยากมั๊ยครับ(พอดีว่าเป็นมือใหม่ไม่เคยใช้เลนส์มือหมุนมาก่อน)

ans: ก็ไม่ยากไม่ง่ายเท่าไหร่ครับ ต้องใจเย็น ๆ หน่อย ในกล้องมีระบบยืนยันโฟกัสให้ใช้ ช่วยได้เยอะครับ เวลาโฟกัสเข้าแล้วจะมีจุดกลม ๆ สีเขียว ๆ ปรากฎที่จอซ้ายมือด้านล่าง ครับ

2.เห็นหลายเวปบอกว่าวัสดุของ f1.8 เป็นพาสสติกไม่ค่อยแข็งแรง เลยอยากรู้ว่ามันอ่อนแอมากมั๊ยครับ กลัวซื้อแล้วพังเร็ว เดี๋ยวไม่คุ้ม
    Ans: ถ้าไม่หล่นหรือไปกระแทกอะไรแรง ๆ ผมว่าคุณอยากจะขายเพื่อเปลี่ยนเป็นตัวใหม่ ( ที่ดีกว่า ) ก่อนที่เลนส์จะพังอีกนะครับ

3.เวลาเลือกค่า f เลือกจากกล้องได้รึปล่าวครับ(ลืมบอกไปว่าผมใช้ D40X) หรือว่าต้องเลือกหมุนค่า f จากตัวเลนส์
    Ans: ที่เราคุยกันทั้งหมดนี่หมายถึง AFD 50 f1.8 นะครับ สามารถเลือกค่าเอฟนับเบอร์ได้จากกล้องเลยครับ

ถ้าเป็นเลนส์ non CPU ทุกรุ่นต้องเดาค่าแสงเอง ใช้ได้แค่โหมดเดียวคือ M เท่านั้นครับ ( ถ้าเป็นบอดี้พวก 200 ขึ้นไปถึงวัดแสงได้ ป๋ารุท เคยเขียนไว้หลายที่แล้วครับ ลองค้น ๆ ดูนะครับ )

ให้ได้เลนส์ถูกใจนะครับ

Thanks
    5

ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากเลยครับ

พรุ่งนี้ว่าจะไปซื้อแล้ว

ว่าแต่ร้าน FF เนี้ย ร้านอยู่ที่ไหนหรอ พอดีว่าไม่รู้จักครับ

Thanks
    5

Quote Originally Posted by num_r View Post

ans: ก็ไม่ยากไม่ง่ายเท่าไหร่ครับ ต้องใจเย็น ๆ หน่อย ในกล้องมีระบบยืนยันโฟกัสให้ใช้ ช่วยได้เยอะครับ เวลาโฟกัสเข้าแล้วจะมีจุดกลม ๆ สีเขียว ๆ ปรากฎที่จอซ้ายมือด้านล่าง ครับ

Ans: ถ้าไม่หล่นหรือไปกระแทกอะไรแรง ๆ ผมว่าคุณอยากจะขายเพื่อเปลี่ยนเป็นตัวใหม่ ( ที่ดีกว่า ) ก่อนที่เลนส์จะพังอีกนะครับ

Ans: ที่เราคุยกันทั้งหมดนี่หมายถึง AFD 50 f1.8 นะครับ สามารถเลือกค่าเอฟนับเบอร์ได้จากกล้องเลยครับ

ถ้าเป็นเลนส์ non CPU ทุกรุ่นต้องเดาค่าแสงเอง ใช้ได้แค่โหมดเดียวคือ M เท่านั้นครับ ( ถ้าเป็นบอดี้พวก 200 ขึ้นไปถึงวัดแสงได้ ป๋ารุท เคยเขียนไว้หลายที่แล้วครับ ลองค้น ๆ ดูนะครับ )

ให้ได้เลนส์ถูกใจนะครับ
    วานขอความรู้เพิ่มเติมอีกทีได้มั๊ยครับ คือผมไม่เข้าใจที่พี่บอกว่า "ถ้าเป็นเลนส์ non CPU ทุกรุ่นต้องเดาค่าแสงเอง ใช้ได้แค่โหมดเดียวคือ M เท่านั้นครับ" หมายถึงว่า ถ้าผมซื้อเลนส์ตัวนี้มาจะต้องใช้โหมด M ในการถ่านเท่านั้นหรอครับ หมวด P หรืออื่นๆ ไม่ได้เลยหรอ ผมเข้าใจถูกรึปล่าวครับ

Thanks
    694

Quote Originally Posted by march21575 View Post
    วานขอความรู้เพิ่มเติมอีกทีได้มั๊ยครับ คือผมไม่เข้าใจที่พี่บอกว่า "ถ้าเป็นเลนส์ non CPU ทุกรุ่นต้องเดาค่าแสงเอง ใช้ได้แค่โหมดเดียวคือ M เท่านั้นครับ" หมายถึงว่า ถ้าผมซื้อเลนส์ตัวนี้มาจะต้องใช้โหมด M ในการถ่ายเท่านั้นหรอครับ หมวด P หรืออื่นๆ ไม่ได้เลยหรอ ผมเข้าใจถูกรึปล่าวครับ
    ขออธิบายนะครับ
    ลักษณะของเลนส์ "non CPU" คือเลนส์ที่ไม่มีขั้วไฟที่ท้ายเลนส์ จะเป็นเลนส์ที่ใช้รหัส Ai , Ai-s เป็นต้น
    แต่เลนส์ในปัจจุบันจะขึ้นต้นด้วยรหัส AF เป็นต้น ซึ่งเป็นเลนส์ที่มีขั้วไฟที่ท้ายเลนส์คือมี CPU

ที่นี้เพราะเลนส์ "non CPU" ไม่มีขั้วไฟที่ท้ายเลนส์ ทำให้กล้องไม่สามารถรับรู้ได้ว่าเลนส์ที่ใช้เป็นเลนส์อะไร รวมไปถึงไม่รู้ว่าค่ารูรับแสงเท่าไรด้วย
    ในเมื่อไม่สามารถรู้ค่ารูรับแสงในตัวเลนส์ กล้องจึงไม่สามารถวัดแสงได้ ทำให้ไม่สามารถใช้ได้ในโหมด P S A AUTO

แต่เพราะว่าโหมด M เราสามารถกำหนดค่ารูรับแสงและสปีดชัตเตอร์ได้เอง จึงสามารถถ่ายในโหมดนี้ได้
    แต่เพราะอย่างที่บอกไว้ กล้องไม่รู้ว่าค่ารูรับแสงเท่าไร จึงไม่สามารถแสดงค่าได้ ทำให้ต้องกะเองว่า ค่ารู้รับแสงที่เลนส์เท่าไรควรใช้สปีดชัตเตอร์เท่าไร

ข้างล่างนี่เป็นรูปตัวอย่างเลนส์ Ai-s ที่ว่า "non CPU" นะครับ
    พอเข้าใจบ้างมั้ยครับ
    Last edited by OATLotust; 30th December 2008 at 02:16.

www.mf-club.com
    Thanks
    11,032

^
    ^
    non cpu ตามนั้นเลยครับ

เลนส์มี cpu ก็สังเกตุขั้วไฟฟ้าที่ท้ายเลนส์ครับ เช่นตัวนี้มี cpu แต่ต้องมือหมุน พอเป็นไอเดียครับ
    Attached Images Attached Images  

Thanks
    5

Quote Originally Posted by OATLotust View Post
    ขออธิบายนะครับ
    ลักษณะของเลนส์ "non CPU" คือเลนส์ที่ไม่มีขั้วไฟที่ท้ายเลนส์ จะเป็นเลนส์ที่ใช้รหัส Ai , Ai-s เป็นต้น
    แต่เลนส์ในปัจจุบันจะขึ้นต้นด้วยรหัส AF เป็นต้น ซึ่งเป็นเลนส์ที่มีขั้วไฟที่ท้ายเลนส์คือมี CPU

ที่นี้เพราะเลนส์ "non CPU" ไม่มีขั้วไฟที่ท้ายเลนส์ ทำให้กล้องไม่สามารถรับรู้ได้ว่าเลนส์ที่ใช้เป็นเลนส์อะไร รวมไปถึงไม่รู้ว่าค่ารูรับแสงเท่าไรด้วย
    ในเมื่อไม่สามารถรู้ค่ารูรับแสงในตัวเลนส์ กล้องจึงไม่สามารถวัดแสงได้ ทำให้ไม่สามารถใช้ได้ในโหมด P S A AUTO

แต่เพราะว่าโหมด M เราสามารถกำหนดค่ารูรับแสงและสปีดชัตเตอร์ได้เอง จึงสามารถถ่ายในโหมดนี้ได้
    แต่เพราะอย่างที่บอกไว้ กล้องไม่รู้ว่าค่ารูรับแสงเท่าไร จึงไม่สามารถแสดงค่าได้ ทำให้ต้องกะเองว่า ค่ารู้รับแสงที่เลนส์เท่าไรควรใช้สปีดชัตเตอร์เท่าไร

ข้างล่างนี่เป็นรูปตัวอย่างเลนส์ Ai-s ที่ว่า "non CPU" นะครับ
    พอเข้าใจบ้างมั้ยครับ
    อ๋อ ผมเข้าใจล่ะ สรุปคือ AF 50mm f1.8D เป็นรุ่นที่มี CPU ใช่ป่ะครับ เพราะไม่ใช่รุ่น Ai หรือ Ai-s เพราะฉะนั้นจึงสามารถถ่ายโหมด P หรือโหมดอื่นๆได้ใช่มั๊ยครับ (กับกล้อง D40X)

ผมเข้าใจถูกแล้วใช่มั๊ยครับ

bangbon district
    Thanks
    1,729

ถ้าหมายถึงเลนส์ Ai , Ais , series E 50 mm f/1.8

ถ้าจะเอามาใช้กับ D40 ก็ใช้ได้นะครับ แต่ต้องวัดแสง stop down ด้วย ในโหมด M เท่านั้น

stop down คืออะไร? อธิบายไม่ไหวแล้ว เพราะตอบมาหลายครั้ง ลอง search ดูครับ ว่าวัดแสง stop down เค้าวัดยังไง

เป็นเลนส์ที่เล็ก คุณภาพดี และราคาไม่แพงครับ แนะนำให้ส่องหาฝ้าให้ดีด้วยเพราะออกจะเก่ามากแล้วเหมือนกันครับ

แต่ถ้า AFD 50 mm f/1.8 ผมว่ามันเป็นเลนส์ที่คุ้มค่ามากกว่านะครับ แต่ว่าใช้กับ D40 ไม่ได้นี่คงเป็นปัญหานิดหน่อยเหมือนกัน แต่จะได้ความสะดวกเพราะถ่ายโหมดอื่น ๆ ได้บ้างครับ
    กลัวเมีย

+ Reply to Thread
Page 1 of 2 12 LastLast