Review ล่าสุด

+ Reply to Thread
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 15 of 19

Thread: ถ้าจะมี 70-300vr สักตัวจะใช้ในสถานการณ์ใด

Thanks
    0

Default ถ้าจะมี 70-300vr สักตัวจะใช้ในสถานการณ์ใด

ถ้าจะมีเลนส์ทะเลสักตัวเพราะปกติใช้ฟิกกับช่วงสั้นแบบหวานๆ24-70ประมาณนี้ เลยอยากจะเรียกเจ้า70-300vrมาเข้ากรุสักตัว คิดว่าสถานการณ์แบบไหนได้ใช้เจ้าเลนส์ช่วงยาวๆแบบนี้ ครับ แล้วถ้าจะซื้อจะเอาร้านหรือศูนย์ดีครับ ถ่ายรูปมาตั้งเป็นสิบๆปีแต่ไม่เคยสนใจเจ้าช่วงยาวๆแบบนี้เลยก็ต้องมาหาคำตอบที่นี่ละครับ ขอบคุณครับ

KhuKhot, Pathumthani
    Thanks
    3,093

Talking

เลนส์เบา ถือสบายๆ.. ถ่าย snap ทั่วไป ถ่ายวิวแบบเจาะๆ ครับ.. หลังเบลอได้บ้าง..

ปล. รูปนี้ 80-200 x 1.7
    Attached Images Attached Images  
    Aware the Reasons Behind the Answers.. คำเตือน: ความคิดเห็นส่วนบุคคล อาจมีการบิดเบือน โปรดใช้วิจารณญาณและศึกษาข้อมูลเพิ่มเติม..

กระทู้แนะนำ >> ค้นหากระทู้เจ๋งๆ ใน ThaiD ง่ายๆ ไม่ต้องรอ..

Thanks
    6

คอนเสริต์ กีฬา Candid ที่ผมเคยใช้ก็พวกนี้แหละครับ

คือทุกสถานการณ์ที่เราไม่สามารถเข้าใกล้ตัวแบบได้ หรือว่าต้องการละลายหลังมาก ๆ โดยไม่เปิด F เยอะ ๆ น่ะครับ

Thanks
    1,158

ถ่ายตึกครับ

ถ่ายช่วงนี้แล้วตรงดี ไม่ต้องแก้เอียงเลย

l วัยรุ่นต้องเลขเดี่ยว l

Thanks
    52

Quote Originally Posted by osiris911 View Post
    ถ้าจะมีเลนส์ทะเลสักตัวเพราะปกติใช้ฟิกกับช่วงสั้นแบบหวานๆ24-70ประมาณนี้ เลยอยากจะเรียกเจ้า70-300vrมาเข้ากรุสักตัว คิดว่าสถานการณ์แบบไหนได้ใช้เจ้าเลนส์ช่วงยาวๆแบบนี้ ครับ แล้วถ้าจะซื้อจะเอาร้านหรือศูนย์ดีครับ ถ่ายรูปมาตั้งเป็นสิบๆปีแต่ไม่เคยสนใจเจ้าช่วงยาวๆแบบนี้เลยก็ต้องมาหาคำตอบที่นี่ละครับ ขอบคุณครับ
    เลนส์ทะเลน่าจะหายากหน่อยครับ

ซื้อประกันร้านก็พอครับ ถูกกว่าประกันศูนย์เยอะเลย
    A great camera does not make a great photographer!
    kart01.multiply.com

Thanks
    97

ผมชอบถ่ายแคนดิต ไปๆมาๆ เจ้า 70-300 ผมติดกล้องมากกว่า 17-55 ซะอีกครับ ;-p
    คุณภาพถ้าเทียบกับราคาแล้ว ยอดเลยครับ

Thanks
    14

เอาไว้ถ่ายเครื่องบินครับ

http://www.jetphotos.net/viewphoto.php?id=6443354

Thanks
    31

ผมเอาไว้แคนดิดชีวิตผู้คนในที่ต่างๆที่เดินทางไป
    บางทีการสอยจากระยะไกล ไม่ให้เค้ารู้ตัวก็ได้อารมณ์ที่แท้จริง

อาจจะดูเสียมารยาทไปบ้าง แต่ทุกครั้งที่มีโอกาสหลังจากแคนดิดแล้ว ผมมักเดินเข้าไปทักทาย และขอเค้าถ่ายแบบยิ้มๆกันซึ่งหน้าอีกที จากนั้นค่อยเอารูปที่แคนดิดให้เค้าดู แต่ไม่ทุกครั้งนะครับที่ทำแบบนี้ ทำเท่าที่ทำได้

และตั้งใจไว้ว่าถ้าตัวแบบอยู่ในกิริยาที่ไม่เหมาะเช่นกำลังแคะฟัน กำลังทำท่าประหลาดๆ ที่อาจดูแล้วขำ(เจ้าตัวจะไม่ขำด้วย) ผมจะไม่โชว์เด็ดขาดเลยครับ

นอกนั้นก็ใช้ถ่ายทั่วไปครับ
    วิวมั่ง ถ่ายสาวๆมั่ง ไปตามเรื่อง ผมว่าตัวนี้เป็นเลนส์อีกตัวใน SET ใหม่ของผมที่คุ้มมากเลยครับ

หลังจากทนแบก80-200/2.8 มาเป็นสิบปี

Bangkok, Thailand
    Thanks
    5

เสริมครับ...

หลัก ๆ ก็ถ่าย portrait & สาว ๆ ไงครับ
    นอกจากนี้ยังเอามาถ่ายสัตว์, ถ่ายนก, event, etc....

Thanks
    7

ผมว่ามันก็ถ่ายได้หมดอะครับ ส่วนมากอาจจะใช้แคนดิต ถ่าย Portrait หรือ wildlife เป็นหลัก แต่สำหรับผมเน้นใช้ในการถ่ายวิวครับ ใช้เยอะกว่าช่วง Normal ซะอีก

อย่าไปตีกรอบว่าถ่ายวิวต้องใช้มุมกว้างอย่างเดียวสิครับ เทเลนี่แหละทำให้ได้ภาพสวยๆ จาก landscape มาเยอะต่อเยอะแล้วถ้าหากว่าเราเข้าใจและใช้มันเป็น

ข้อดีของเลนส์เทเลคือมันจะดึงฉากหลังให้เข้ามาใกล้ขึ้น ในขณะที่มุมเดียวกัน ถ่ายตรงจุดที่ยืนจุดเดียวกัน ฉากหลังจากเลนส์ wide จะอยู่ไกลกว่า จนบางทีทำให้ภาพหลวมและดูไม่น่าสนใจ ดังนั้นหากต้องการเน้นฉากหลักให้ใกล้เข้ามา หรือเจาะบางจุดที่น่าสนใจ เลนส์เทเลจะตอบโจทย์ตรงนี้ได้เป็นอย่างดีเลยครับ

ภาพวิวสวยๆ บางภาพผมว่าเทเลนี่แหละทำให้วิวในภาพดูสวยมากขึ้นจากความเป็นจริงเยอะเลย ถ้าช่างภาพใช้เลนส์เป็น

ตัวอย่างภาพที่ดึงเอาฉากหลังมาเสริมฉากหน้าครับ ถ้าใครเคยไปเที่ยวเกาะหินงาม ณ หลีเป๊ะมาก่อน คงพอนึกภาพออกว่าเกาะด้านหลังในภาพนั้นมันก็ไม่ได้ใกล้มากอย่างที่เห็น แต่พอใช้เทเลซูมสุดที่ 200mm คูณกับอัตราการคูณของตัวกล้องเข้าไปแล้ว มันก็ทำให้ฉากหลักอย่างเกาะถูกดึงเข้ามาจนเสริมฉากหน้าได้อย่างน่าสนใจเช่นกันครับ
    Attached Images Attached Images  
    Last edited by Mr. Forever; 26th December 2008 at 15:54.
    My Life... My World...

http://www.fluidr.com/photos/mr.forever/sets

www.mr-forever.com

https://www.facebook.com/Mr.ForeverPhotography

Canon EOS 5D MK III & Canon EOS 5D MKII + BG E6

EF 17-40 F4L, EF 70-200 F4L IS

EF 35 F1.4L, Sigma 85 F1.4, EF 135 F2L

Flash 580 EX II

Flash 580 EX II

11. The Following User Says Thank You to Mr. Forever For This Useful Post:

lolzz (7th January 2009)

Thanks
    0

Default อัตถาธิบายได้ชัดเจนครับ

เข้าใจว่าเป็นแบบวิวซะเป็นส่วนใหญ่จากภาพที่แปะมาเป็นตัวอย่างครับ ภาพที่ได้มันดูเป็นธรรรมชาติดีมากๆครับเท่าที่เห็นแต่ถ้าเป็นรูปคนละในสถานการณ์ candid หรือจงใจก็ตามอยากจะเห็นตัวอย่างแบบดิบๆนะครับ ไม่ต้องแต่งเติมจะได้เอามาเป็นตัวช่วยในการตัดสินใจที่จะออกเลนส์ทะเลมาเข้ากรุบ้างครับ ขอความเห็นเพิ่มเติมอีกสักนิดครับ ขอบคุณทุกๆท่านที่ได้ให้ความเห็นไว้ชัดเจน ให้ผมเข้าใจมากขึ้นอีกระดับหนึ่งครับ ด้วยความขอบคุณครับ

Thanks
    1,281

Quote Originally Posted by hstgz View Post
    เอาไว้ถ่ายเครื่องบินครับ

http://www.jetphotos.net/viewphoto.php?id=6443354

สว้สดีครับคุณ hstgz แอบถ่ายเครื่องบินมาอีกแล้วเหรอครับ อิอิ
    เดี๋ยวไปถอย 70-300VRมั่งมาถ่ายเครื่องบินมั่ง

Thanks
    390

ถ้าเป็นเครื่องบิน

ผมเน้นเห่าน่ะ...

ฮ่งๆๆๆ
    ท้องฟ้าจะสวย ก็ต่อเมื่อเรามองมัน

เกิบขาด's Avatar
    เกิบขาด is offline เกิบ แปลว่า รองเท้า
    Thanks
    670

70-300VR น่าใช้ดีครับ เคยลองแล้ว แหล่มมากๆ
    ข้อดีของภาพถ่ายคือบันทึก"ความทรงจำ" แต่ข้อเสียคือ"ตอกย้ำ"ความจริงที่เปลี่ยนไป

Thanks
    1

กะลัีงง จะคิดซื้อตัวนี้พอดีเลยค่ะ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะคะ

+ Reply to Thread
Page 1 of 2 12 LastLast

Tags for this Thread

Bookmarks