Review ล่าสุด

+ Reply to Thread
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 15 of 21

Thread: ทำไมถึงเลือก IPOD ครับ

Thanks
    307

Help ทำไมถึงเลือก IPOD ครับ

กำลังจะซื้อเครื่องเล่น mp3 เครื่องเล็กๆ มาใช้เวลาออกกำลังกายตอนเช้า ๆ และเวลาเดินทางครับ พอเทียบดูว่าเครื่องเล่น mp3 มีรุ่นไหนน่าสนใจบ้าง ก็เห็นว่า ระหว่าง IPOD Shuffle เครื่องเล็ก กับเครื่องเล่น mp3 ยี่ห้ออื่นๆ เช่น Sony Samsung Phillips ฯลฯ มีสเปคที่แตกต่างกัน IPOD ใช้ฟังเพลงอย่างเดียว แต่ยี่ห้ออื่นฯ ฟังวิทยุ อัดเสียง ฯลฯ

ขอเข้าประเด็นถาม คนที่ใช้ IPOD ว่าทำไมถึงเลือก IPOD ครับ

ริมคลองบางขุนเทียน
    Thanks
    66

เสียงครับ ผมซื้อiPodเพราะเสียงเลย อุอุอุ
    อิอิ เยี่ยมบ้านผมได้ที่ https://www.facebook.com/mrlekbb งับ

3. The Following User Says Thank You to เล็ก For This Useful Post:

Marble (22nd December 2008)

bangbon district
    Thanks
    1,729

จริง ๆ แล้วผมว่า sony เสียงดีกว่าเป็นไหน ๆ นะที่ bit rate เท่า ๆ กันนะครับ ผมมักจะใช้ที่ 192 kbps เพราะลงตัวสุดระหว่างคุณภาพและขนาด บางคนใช้ 256 ผมว่าสูงไปนิดนึง แป๊ปเดียวก็เต็มแล้ว

ทีนี้ที่มาใช้ ipod สำหรับผมคือความง่ายในการฟังครับ

สมมติว่าผมชอบฟังเพลงของนักร้องคนนึง ซึ่งมีสิบสามอัลบั้ม

ipod สามารถระบุว่าจะฟังเฉพาะนักร้องคนนี้เลย หรือฟังเฉพาะอัลบั้มที่เค้าร้องก็ย่อมได้ และมันหมุนได้เร็ว click wheel นี่มันทำงานได้เร็วและทำงานได้ดีจริงครับ

หน้าตาก็ไม่เชย เรียกได้ว่าดูมีราคากว่าเครื่องเล่นยี่ห้ออื่น ๆ

แต่เหนืออื่นใดผมเชื่อว่าคนที่เลือก ipod ส่วนนึงเลือกเพราะมันมี itunes อยู่ครับ โปรแกรมบนเครื่องจัดการเพลงง่ายกว่าของยี่ห้ออื่น ๆ เยอะครับ ยิ่งมีเพลงเยอะยิ่งต้องการโปรแกรมที่ช่วยจัดการได้ดี

คำตอบคือ itunes + ipod ครับ
    กลัวเมีย

5. The Following User Says Thank You to จอมมารพุงโต For This Useful Post:

Thanks
    136

หลายๆ คนที่ผมรู้จักเลือก IPOD เพราะดีไซด์ ครับ แต่ สวนตัวผม ไม่ดู ที่ตรงนั้น เลยไม่ได้เลือก ครับ ผมใช้ ZEN Vision M30 ครับ ใช้มานานแล้ว ทั้งการดูหนัง ฟังเพลง FM อัดเสียง ตัวเดียวจบ การต่อเครื่องเพื่อดูหนังเข้า TV ทำไ้ด้เลย(ซื้อสาย เพิ่ม) รองรับไฟร์ จาก VCD โดยไม่ต้องแปลงให้ยุ่งยาก คุณภาพ ของหนังที่ดู บนจอทีวี ไม่ต่างจาก เครื่องเล่น VCD ครับ แต่ รุ่นนี้ก็ไม่เป็นที่นิยมเท่า IPOD ผม ว่าการตลาด และ การออกแบบ มีส่วนอย่างมาก ในการ ตัดสินใจเลือกซื้อ นะ

http://conanjung.multiply.com

7. The Following User Says Thank You to conanjung For This Useful Post:

ริมคลองบางขุนเทียน
    Thanks
    66

ไฟล์เพลงแบบต่ำสุดที่ผมใช้คือ 320KBPSครับ ต่ำกว่านั้นไม่ใช้น่ะ ปกติเป็นLossless fileอีกต่างหาก เพราะฉะนั้นไม่ต้องพูดเรื่องอื่นครับ หึหึหึ
    อิอิ เยี่ยมบ้านผมได้ที่ https://www.facebook.com/mrlekbb งับ

9. The Following User Says Thank You to เล็ก For This Useful Post:

Marble (6th January 2009)

Thanks
    1,651

หลักๆ สำหรับผมก็ user interface กับระบบ Play list ครับ

ชอบใช้ง่ายดี simple and fun

เรื่อง play list นี่ก็ชอบครับ ยุคนั้น นานมาก รุ้จักแค่ยี่ห้อ Creative แล้ววิธีสร้าง play list คือ ต้องเอา File เพลงนั้น ใส่ folder เท่านั้น 1 เพลงไม่สามารถ อยุ่ 2 play list ได้

แต่ ipod มันไม่ต้อง มันมีที่ centre แล้ว ไป link เอา

ยิ่ง smart play list นี่ ยิ่งแจ่มมากๆๆๆ เลยครับ

และต่อเนื่องกันมาคือ Itune ครับ พูดถึง ipod ผมว่า ต้องพูดถึง I tune ด้วย เพราะ มันเป็น system เดียวกันหมด ทำให้การจัดการไฟล์ ทั้ง เพลง วีดีโอ เป็นเรื่องง่ายมากเลย

เคยนอกใจ Ipod ไปใช้ของ Iriver E100 กว่าจะเอาหนังลง ยาว 15 นาที เครื่องได้ ใช้เวลา transfer 30 นาที

ยังไม่รวมความยากในการแปลงหนังให้ได้ formatted ที่เครื่องเล่นได้อีกต่างหาก

เลยขายทิ้งภายใน 5 วันเลยครับ

เรื่องการใช้งาน ทำให้ผมยอมแลก ให้เครื่องไม่มี อัดเสียงและวิทยุครับ
    Speak Low if you speak Love - W.S.

11. The Following User Says Thank You to Delpi For This Useful Post:

Marble (23rd December 2008)

bangbon district
    Thanks
    1,729

เห็นมั้ยครับ ผมว่าจริง ๆ แล้ว 60% เค้าไม่ได้เลือกที่มันหน้าตาแบบ ipod หรอกครับ

แต่เค้าเลือก itune
    กลัวเมีย

Thanks
    49

ใช้ IPOD Shuffle อยู่ครับ ถ้ารับไม่ได้ที่ไม่มีจอก็หารุ่นอื่นครับ รึไม่ก็ซื้อตัว nano ไป ส่วนตัวผมเลือกที่เสียงครับ การออกแบบ itune ก็ด้วยเพราะการเลือก+ลากเพลงใส่สะดวก สุ่มเพลงเข้าไปได้ด้วย concept เรื่อง Shuffle ก็ดีครับ ไม่คิดมากดี การออกแบบทำได้เรียบง่ายดูดี เอาไปติดที่ไหนก็ได้ หูแถมที่มาด้วยก็คุณภาพดี ถึงจะไม่ดีเท่ากับการไปซื้อหูแยกคุณภาพดีก็ตาม แต่ก็ดีกว่าหูแถมทั่วไปในราคาเดียวกัน
    อยากมี lenดีๆไว้ละลายฉากหลัง อยากมี นน่ารักๆไว้ละลายหัวใจ
    http://notebakery.multiply.com/

14. The Following User Says Thank You to NoteBakery For This Useful Post:

Marble (23rd December 2008)

Thanks
    307

ขอบคุณทุก คคห ครับ ได้คำตอบของตัวเองแล้วครับ

Thanks
    229

สำหรับผม เพราะเจ้าทัช มันทำอะไรได้หลายอย่างในตัวเดียว ในราคาที่ไม่แพงนัก

17. The Following User Says Thank You to ThinkMan For This Useful Post:

Marble (30th December 2008)

Thanks
    20

IPOD Shuffle ไม่มีหน้าจอ ยิ่งพวกความจุเยอะ ๆ เพลงมหาศาล จะมีปัญหาตรงเวลาจะเลือกเพลงฟัง
    ถ้าเก็บเพลงเยอะ ๆ ยังไง ก็ต้อง IPOD ครับ work สุดแล้ว

เดี๋ยวนี้ผมไม่ค่อยได้ฟังเพลงจริงจังเท่าไหร่นัก ใช้เวลาหน้าเครือ่งเสียง น้อยกว่าหน้าคอม แล้วก็ในรถ (ซึ่งรถก็ไม่ได้ติดเครื่องเสียงดีเท่าไหร่) เลยไม่ค่อยเน้นเครื่องเล่นที่เสียงเทพ หูฟังเทวดา เวลาที่ฟังบ่อยก็ตอนเดินทาง ขอแค่คุณภาพเสียงดี หูฟังดีหน่อย ไม่ต้องแพงมากก็พอได้

สิ่งแรกที่ผมเลือกคือ ต้องใช้แบบใช้แบตAAA เพราะมักเจอปัญหาแบตหมดระหว่างทาง ถ้าแบบใช้ถ่าน ยังพอมีสำรองพกไปอีกก้อน เปลี่ยนฟังต่อได้เลย แล้วไม่ต้องพกที่ชาร์จไปหลายอัน เพราะติดที่ชาร์จ AA ไปอยู่แล้วมันชาร์จ AAA ได้ด้วย ก็เลยไม่ต้องเอาที่ชาร์จไปเพิ่ม

ตัวล่าสุดที่ผมใช้ เป็นรุ่น 2 G เพิ่มเมมได้ ผมว่าตอบความต้องการได้เพียงพอ (สำหรับตัวผมเองนะครับ) เพราะการเลือกใส่เพลง ก่อนเดินทางไม่ใช่ปัญหาสำหรับผมเท่าไหร่
    2 Gb เยอะพอที่จะใส่เพลงได้มากพอสำหรับ trip เดินทาง ( 1 G บางทีน้อยไปหน่อยสำหรับ trip ยาว ๆ เพลงให้เลือกบางทีก็ฟังไม่หลากหลาย) ถ้าไม่พอ ก็ยังเพิ่ม SD ได้อีก ซึ่งเวลาไป trip ยาว แบบเที่ยวถ่ายรูป ผมก็จะเอา DSLR ไปใช้งาน กล้อง compact ที่ติดตัวบ่อย ๆ ไว้ถ่ายอะไรเล็ก ๆ น้อย ๆ ก็จะเก็บไว้ ส่วน SD ก็เอามาเพิ่มเพลง จุลงในเครื่องเล่นนี้ได้ นอกจากนี้ยังใช้เป็น card reader พวก SDHC ซึ่ง ตัว reader ตัวเก่าของผมไม่อ่านพวก SD ความจุสูงครับ ไอ้เครื่องนี้ผมได้มาเจ็ดร้อยกว่าบาทเองครับ ยี่ห้อก็ถือว่า OK ได้ยินคุ้นหู ไม่ใช่ยี่ห้อแปลก ๆ จากจีนแบบที่ซื้อมาใช้ไม่กี่เดือนแล้วพัง

ส่วนข้อเสีย คืออัดเสียงไม่ได้ ฟังวิทยุไม่ได้ (ซึ่งฟังก์ชั่นพวกนี้ผมไม่ได้ใช้งานอยู่แล้วครับ เลยไม่ได้ถือเป็นข้อด้อยอะไรมากมายครับ)
    Last edited by hidden_dragon; 30th December 2008 at 13:26.

19. The Following User Says Thank You to hidden_dragon For This Useful Post:

Marble (30th December 2008)

Thanks
    390

ผมใช้ iPod ตั้งแต่ Nano Gen1 Gen2 และตอนนี้ก็ใช้ Gen3

ที่เลือกน่ะหรือครับ...คงเป็นเพราะใช้งานง่าย บาง เล็ก และที่สำคัญ iTune ครับ...เป็นโปรแกรมที่แหล่มจริงๆ

นี่ว่าจะโอน Gen3 ไปให้น้องชาย แล้วขยับไปเล่น Classic แต่ก็ไม่รู้ว่าเสียงจะดีขนาดไหน..
    ท้องฟ้าจะสวย ก็ต่อเมื่อเรามองมัน

21. The Following User Says Thank You to AHA_AHA For This Useful Post:

Marble (6th January 2009)

Thanks
    563

ผมเลือกที่ click wheel อะครับ ลองเล่น ipod ของพี่แล้วรู้สึกว่าบังคับง่ายดี เลือกเพลง ปรับเสียงได้สะดวกมาก อีกเรื่องคงเป็นคุณภาพเสียงครับ

..ใช้ nano gen 1 มาได้ 2 ปีกว่าแล้ว แบตเริ่มจะเสื่อม กะจะเปลี่ยนใหม่ซะหน่อย แต่เห็นราคารุ่นใหม่มาแล้วเสียดายครับ ตอนซื้อรุ่น 2 gb 9900 ตอนนี้ 16 gb ยังไม่ถึง 9000 เลย เฮ้อ......
    flickr.com/photos/kwanchai_k

23. The Following User Says Thank You to zoro For This Useful Post:

Marble (10th May 2009)

Thanks
    3

แนวเสียงครับกับสวยและที่สำคัญใช้ง่ายมาก

25. The Following User Says Thank You to sakaj For This Useful Post:

Marble (10th May 2009)

Thanks
    297

ผม พิศดารสุด เลือกipodc เพราะอัดวิดิโอได้ 555(แต่มะได้ใช้เลย นั่งดูวิดิโออย่างเดียว)

27. The Following User Says Thank You to zentinel For This Useful Post:

Marble (1st November 2009)

+ Reply to Thread
Page 1 of 2 12 LastLast