Review ล่าสุด

+ Reply to Thread
Results 1 to 14 of 14

Thread: PocketWizard PLUS II

Thanks
    37

Nikon PocketWizard PLUS II

มีพี่คนใด ในนี้ใช้ NEW PocketWizard PLUS II ตัวนี้ไหมครับ
    มันใช้กับกล้องรุ่นไหนได้บ้าง แล้วมันตั้งค่ายังไงครับ
    ราคาเท่าไหร่(ได้ข่าวว่า ราคามันแรงอยู่)

แล้วในไทย สั่งได้ที่ไหนครับ หรือว่าต้องสั่งกับebay โดยตรง

biezwarrior's Avatar
    biezwarrior is offline เฮียหมี เลี้ยงหน
    PHUKET, Kohyaoyai
    Thanks
    384

ประมาณ 200 เหรียญ ครับ (ประมาณนะ ไม่ใช่ราคาจิงๆ)
    ในไทยไม่มีขายครับ ต้องสั่งจากนอกอย่างเดียว (ถ้าสั่ง ต้องเสียภาษีเพิ่มหนักมากถ้าตรวจเจอ)

ไม่เคยใช้หรอกครับ ถ้าอยากรู้วิธีใช้ แนะนำ youtube ครับ น่าจะพอมี reveiw ของเจ้าพวกนี้เยอะอยู่
    www.thakarn.com
    facebook.com/thakarnphotgraphy
    ขาย Mola setti beauty dish คลิ้กเลย
    http://www.thaidphoto.com/forums/showthread.php?t=346006&p=51578975#post51578975

เชียงใหม่ / Rhode Island USA
    Thanks
    35

ในไทยไม่รู้มีขายหรือเปล่านะ แต่เมืองนอกตกประมาณเกือบๆ 200 เหรียญ (อันนี้ราคาต่อชิ้นนะครับ ถ้าจะใช้คงต้องซื้อมากกว่า 1ตัวแล้วแหละ)

เราไม่ต้องมากังวลเรื่อง ต้องซื้อตัวส่ง และต้องซื้อตัวรับ เพราะ PW plus II นี้ เป็นได้ตัวส่งสัญญาณ และตัวรับสัญญาณในตัวเดียวกัน (Transmit or Receive) เราสามารถเลือกปรับโหมดเองได้

แต่เห็นฝรั่ง review แล้วใช้ดีมากๆ ในสตูดิโอเค้าก็ใช้กัน

ส่วนนี้ก็ spec ของ PW II นะ
    http://www.pocketwizard.com/products.../PW-P-TR/spec/

หากว่าฉันนั้นมีคาถา เวทมนต์ ซักครั้งมันคงจะง่ายดาย~

Thanks
    35

ผมว่า PW II ใช้กับกล้อง Dslr ได้น่าจะหมดทุกรุ่นนะครับ

ถ้ากังวลเรื่อง กลัวสายมันจะเกะกะ กะสนับสนุนตัวนี้ครับ

^^

รอคนอื่นมาเสริมต่อ
    หากว่าฉันนั้นมีคาถา เวทมนต์ ซักครั้งมันคงจะง่ายดาย~

Thanks
    35

แนะนำ www.adorama.com กับ http://www.bhphotovideo.com/ ครับ ถ้าจะสั่งจากนอกนะ ไว้ใจได้ครับ (ผมก็ไว้ใจอยู่ 2 บริษัทนี้แหละ)

แต่เสียค่าส่งแพงนิดหน่อยเท่านั้นเอง

Thanks
    37

Quote Originally Posted by TimeMachine* View Post
    แนะนำ www.adorama.com กับ http://www.bhphotovideo.com/ ครับ ถ้าจะสั่งจากนอกนะ ไว้ใจได้ครับ (ผมก็ไว้ใจอยู่ 2 บริษัทนี้แหละ)

แต่เสียค่าส่งแพงนิดหน่อยเท่านั้นเอง

พี่เคยสั่งซื้อผ่านเว็ป2เว็ปนี้หรอครับ แล้วเวลาเค้าสั่งซื้อกัน เค้าสั่งกันยังไงหรอครับ วิธีการสั่งซื้อ การส่ง การนำเข้า อะไรแบบนี้น่ะครับ

Thanks
    200

จริงๆในเมืองไทยก็มีนะครับ ตัวแทนนำเข้าก็คือบริษัท Shriro Marketing (ตัวแทนเดียวกันกับไฟ Profoto และ Hasselblad) แต่ราคาอาจจะสูงนิดนึง

ลองเข้าไปติดต่อดูเอานะครับ www.procamera.in.th

Thanks
    35

Quote Originally Posted by boyfly View Post
    พี่เคยสั่งซื้อผ่านเว็ป2เว็ปนี้หรอครับ แล้วเวลาเค้าสั่งซื้อกัน เค้าสั่งกันยังไงหรอครับ วิธีการสั่งซื้อ การส่ง การนำเข้า อะไรแบบนี้น่ะครับ
    จริงๆ ผมก็ไม่เคยสั่งของผ่านประเทศหรอกครับ เพราะอยู่เมืองนอก

แต่ทุกครั้งที่สั่ง มันจะมีบริการ service ที่ส่งนอกประเทศ ให้เราเลือกด้วย
    ผมก็คิดว่า มันน่าไว้ใจได้ครับ ยังไงก็ลองๆ เข้าเว็บที่ให้ไป แล้วไปจับ PW II ลงในตะกร้า แล้วลองกดๆดูว่า มันเสียค่าบริการเท่าไหร่ ถ้าส่งไปเมืองไทย คิด + - x / ให้ดีๆก่อน

(ผมแค่แนะนำเท่าที่ผมรู้นะครับ ไม่ได้ยุยงอะไรทั้งนั้น) 2 บริษัทนี้ ได้ขึ้นชื่อว่า เป็น gold standard เลยหล่ะครับ เพราะเขามีการบริการลูกค้าที่ดีมายาวนาน (long track)

ทุกครั้งที่ผมสั่งของผ่านเว็บ จะมีขั้นตอนดังนี้

1.place order
    2.คิดบิล
    3.ยืนยัน ที่อยู่
    4.กรอกข้อมูล credit card (อันนี้ยืมของแม่เอา เพราะเรายังเด็กเอ๊าะๆอยู่ เลยยังไม่มีใช้)
    5.เขาก็จะส่งเมลมายืนยันว่า order ของคุณได้รับการ proceed แล้วนะ หรือบางครั้ง เขาก็จะให้ รหัสมาแล้วให้เราโทรไปยืนยัน
    6.หลังจากยืนยัน เขาก็ส่งเมลมาบอกอีกทีนึงว่า เค้าจะคิดเงินจาก รหัส credit ที่ให้ไป หลังจากที่ order ของเรา ได้ถูก pack ใส่กล่องส่งมาแล้ว
    7.เมื่อเขาส่งมาแล้ว ก็ให้ให้ tracking number ของบริษัทขนส่งนั้นๆ มาให้ เช่น Ups หรือ World Wide Express ไรยังงี้ เพื่อเป็นการยืนยันว่าเขาได้ packของส่งไปแล้วนะ และเราก็สามารถ ตรวจสอบสถานะได้ (check status) ว่าตอนนี้ ของของเรา อยู่ในขั้นตอนที่เท่าไหร่
    7. 3-7 วันก็มา(มันมีให้เลือกด้วยนะครับ แต่ผมจน เลยเอาแบบ 3-7 วัน) ไอ้เราก็กลัวคนขโมย เลยรอเฝ้าหน้าบ้านซะทุกวันเลย

แต่ผมก็ไม่เคยซื้อของผ่านประเทศนะครับ ขั้นตอนมันจะเหมือนกันหรือเปล่า ผมก็ไม่แน่ใจนะ เลยลองมาเล่าประสบการให้ฟัง ยังไงก็รอคนอื่นมาเสริมต่อแล้วกัน

ปล. แต่อย่าลืมนะครับ ว่า ถ้าซื้อของจากนอก ประกันก็จะเป็นของนอกด้วยนะครับ

ปล2. ตามที่คุณ mann บอกแหละครับ ถ้าราคาไม่ต่างกันมากมาย ถ้าที่ไทยมีขายก็แนะนำที่ไทยดีกว่า จะได้ไว้ใจเรื่องประกันด้วย

Thanks
    496

ผมว่าถ้าใช้ Nikon
    CLS น่าจะเพียงพอถ้าไม่ตั้ง Flash ไว้ในจุดอับจนเกินไป

เรื่อง PWII ลองดูงานของคนนี้ครับ http://tamm001.multiply.com/
    "IMPOSSIBLE TO DO" OR "DO NOTHING"

Thanks
    16

Quote Originally Posted by iamtaey View Post
    ผมว่าถ้าใช้ Nikon
    CLS น่าจะเพียงพอถ้าไม่ตั้ง Flash ไว้ในจุดอับจนเกินไป
    แล้วก็เอาส่วนต่างที่ซื้อ pocket wizard ไปลองเพิ่มแฟลชอีกซักตัวดีกว่านะครับ

biezwarrior's Avatar
    biezwarrior is offline เฮียหมี เลี้ยงหน
    PHUKET, Kohyaoyai
    Thanks
    384

Quote Originally Posted by mann View Post
    จริงๆในเมืองไทยก็มีนะครับ ตัวแทนนำเข้าก็คือบริษัท Shriro Marketing (ตัวแทนเดียวกันกับไฟ Profoto และ Hasselblad) แต่ราคาอาจจะสูงนิดนึง

ลองเข้าไปติดต่อดูเอานะครับ www.procamera.in.th

หาไม่เจอ
    www.thakarn.com
    facebook.com/thakarnphotgraphy
    ขาย Mola setti beauty dish คลิ้กเลย
    http://www.thaidphoto.com/forums/showthread.php?t=346006&p=51578975#post51578975

Thanks
    200

Quote Originally Posted by biezwarrior View Post
    หาไม่เจอ
    ตอบทาง PM แล้วนะครับ

Thanks
    69

- Pocket Wizard ใช้ควบคุมได้ทั้ง Speedlight และ Studio light
    - ตั้งค่าในระบบ Channel
    - ลักษณะคล้าย อะมีบา เป็นได้ทั้งตัวรับและตัวส่งในเครื่องเดียว ถ้าคุณมีแฟลช 1 ตัว คุณต้องซื้อ Pocket Wizard 2 ตัว ตัวนึงติดกับ hotshoe ที่กล้อง อีกตัวติดกับแฟลช
    - ระยะการยิงสัญญาณได้ไกลกว่าระบบของ Speedlight สัญญาณแรงไม่มีจุดอับ
    - แฟลชแต่ละตัวต้องตั้งค่าเอง Pocket Wizard จะควบคุมแค่การยิงแฟลชเท่านั้น เพราะฉะนั้นถ้าเอามาใช้กับ Speedlight ลืมระบบ iTTL หรือ ETTL ไปได้เลย

Thanks
    6

PocketWizard
    รู้สึกจะมีปัญหาเรื่องสัญญาณวิทยุ ช่องความถี่ และสัญญาณที่แรง
    ระยะจาก Transmitters ถึง Receivers สามารถวางห่างกันได้ประมาณเกือบครึ่งกิโล (487m.)
    เลยไม่สามารถเอามาขายในประเทศไทยได้

+ Reply to Thread

Tags for this Thread

Bookmarks