Review ล่าสุด

+ Reply to Thread
Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 15 of 33

Thread: ความประทับใจกับกล้องฟิล์ม+ขอคำแนะนำ

Thanks
    5

Default ความประทับใจกับกล้องฟิล์ม+ขอคำแนะนำ

วันนี้ถือเป็นวันที่ดีมากๆสำหรับผมครับ (ที่จริงรวมเมื่อวานด้วย) จากที่เคยสอบถามปัญหามากมายจากพี่ๆ อาๆ ใน ThaiDPhoto และก็ได้นำกล้องไปซ่อมมาเรียบร้อยแล้ว นั่นก็คือ Olympus-OM-1n ผมไม่เคยคิดเลยว่าการจับกล้องฟิล์มแล้วใช้เลนส์หมุนด้วยตัวเองมันจะสนุกขนาดนี้
    วันนี้ผมได้ไปที่สนามหลวง ที่จัดแสดงนิทรรศการ งานพระราชพิธีฯ ซึ่งค่อนข้างจะมีคนเยอะและทำให้ผมรู้สึกอึดอัด + กร่อยไปในทันที เพราะไม่ว่าจะมองไปที่ไหนก็มีแต่คนแออัด แต่เมื่ิอเห็นบริเวณแสดงนิทรรศการที่สวยงามแล้วก็อดไม่ได้ที่จะใช้กล้อง เลยนึกในใจ เข้าไปนิดนึงก็ได้หน่ะ ตอนที่จับกล้องถ่ายผมรู้สึกว่ามีความกระตือรือร้นที่จะถ่ายมาก ได้ยินเสียงชัตเตอร์ เสียงเลื่อนฟิล์ม แหมๆ กล้องฟิล์มนี่มันช่างวิเศษอะไรเสียฉะนี้ กล้องบ้านมามีความสุขครับ ถึงแม้จะถ่ายไม่หมดม้วนก็เถอะ สงสัยคืนนี้จะนอนฝันถึงกล้องแน่เลย 5555

จากที่ถ่ายมาผมรู้สึกว่าการใช้กล้องฟิล์มดูเหมือนจะง่าย แต่ก็มีความยากอยู่ในตัว (เอ๊ะยังไง) ทำให้มีข้อสงสัยหลายข้ออยากจะถามครับ
    1.สมมุติเราจะใช้กล้องถ่ายภาพอะไรสักภาพนึง เราจะรู้ได้อย่างไรว่าจะต้องปรับความเร็วชัตเตอร์เท่าไหร่ รูรับแสงเท่าไหร่ หรือว่าปรับให้แสงที่เข้ากล้องพอดีก็พอแล้ว
    2.ทางด้านซ้ายของกล้องจะมีแท่นสำหรับกรอฟิล์มกลับ (ซึ่งตอนกรอต้องยกคันโยกขึ้น) ผมลองหมุนทั้งที่ยังไม่ดึงคันโยก แสดงว่ามันมีกลไกให้แก่นกรอฟิล์มหมุนฟรีหรอครับ(เพราะถ้ามันไม่หมุนฟรี ก็ต้องเป็นเพราะดึงฟิล์มด้านในจนตึงแล้ว
    3.จากการที่ผมเอากล้องกับเลนส์ไปล้างปรากฏว่ามีเลนส์ตัวนึงล้างไม่ออกครับ มาดูปรากฏว่าบนเลนส์เหมือนมีจุดไข่ปลาเล็กๆเต็มไปหมดเลย อยากทราบว่าถ้าเลนส์เป็นขนาดนี้คุณภาพของภาพถ่ายจะลดลงมากไหมครับ
    4.เลือกฟิล์มที่ใช้กับกล้องต้องคำนึงถึงอะไรอีกครับ นอกจากค่า ISO
    5.มีคำแนะนำในการใช้ OM-1n โพสได้เลยครับ เพราะผมยังใหม่อยู่มาก
    ตอนนี้ทั้งชุดมี OM-1n +50 mm f1.8
    Tokina 35-135 mm f4 (ตัวนี้ล้างราไม่ออกครับ เสียดายมาก TT)
    Vivitar 17-28 mm f4
    Vivitar tele converter 2x-21

ปล.ม้วนแรกนี้อย่าถึงกับล้างแล้วมืดทั้งม้วนเลย....สาธุ - -

Thanks
    16

ไม่แน่ใจเรื่องล้างราไม่ออกนะครับ ผมเพิ่งส่งเลนส์ไปล้างอันนึงยังไม่เสร็จครับเจ้าของร้านบอกว่าล้างมาแล้วราจะออกไป โค๊ทผิวไม่ลอกแต่ว่าจะมีรอยด่างๆไม่มีผลกับภาพ อันนี้ไม่แน่ใจนะครับ เห็นเค้าว่างั้นนะครับ
    ผมก็เพิ่งเอากล้องSLRฟิล์มไปถ่ายรูปงานพิธีเหมือนกัน ถ่ายไม่หมดม้วนเหมือนคุณเลย เพราะเอากล้องดิจิตอลคอมแพคไปอีกอัน คนเยอะมาก ผมถ่ายฟิล์มแล้วเสียดายฟิล์มครับ เพราะมีแต่คนเดินตัดผ่านหน้ากล้องแบบไม่เกรงใจกันเลย ผมเห็นคนถ่ายอยู่ผมก็หยุดไม่เดินแถมกันคนอื่นให้ด้วย ถ้ามีคนถ่ายอยู่(น้อยใจมากๆอะครับ) เลยเอาคอมแพคมากดๆๆๆอะครับ
    ส่วนข้อ2ผมไม่เข้าใจอะครับ ไม่เคยใช้Olyเลยอ่าครับ

วงแหวนรอบนอกด่านทับช้าง/ไร่รักไทย ลพบุรี
    Thanks
    933

กล้อง OM1จะมีเครื่องวัดแสงอยู่ในระบบของกล้องครับ เดี๋ยวผมทำลิงค์คู่มือให้โหลดไปศึกษาก่อนนะครับส่งสัยอะไรเพิ่มเติมถามเพิ่มเข้ามาครับ
    http://www.cameramanuals.org/olympus...pus_om-1-1.pdf
    โหลดคู่มือแล้วปริ้นออกมาดูควบคู่กันไปกับคำตอบจะเข้าใจได้ง่ายครับ
    1. เรื่องระบบวัดแสงครับ
    Attached Images Attached Images    

4. The Following User Says Thank You to neno-c For This Useful Post:

Mr.balloon (24th November 2008)

วงแหวนรอบนอกด่านทับช้าง/ไร่รักไทย ลพบุรี
    Thanks
    933

2.เรื่องการใส่ฟิล์มครับ
    Attached Images Attached Images    

6. The Following User Says Thank You to neno-c For This Useful Post:

Mr.balloon (24th November 2008)

Thanks
    933

3. ส่วนเรื่องเลนส์เป็นราบางครั้งเป็นมากก็อาจทำให้ภาพที่ได้เป็นฝ้าๆได้ครับ
    เรื่องฟิล์มที่จะใช้งานสิ่งทีต้องเลือกคือความไวฟิล์มชนิดของฟิล์มครับ เช่นฟิล์มสีสไลด์สี ขาวดำครับ
    สงสัยสอบถามเข้ามาครับ จะคอยค้นคว้าให้ครับ ยินดีที่ได้สมาชิกกล้องฟิล์มเพิ่มขึ้นครับ

8. The Following User Says Thank You to neno-c For This Useful Post:

Thanks
    5

ขอถามต่อหน่อยนึงนะครับ พอดียังไม่เคยใช้แฟลชเลยครับ
    -พอจะรู้แล้วว่าเวลาใช้ต้องความเร็วชัตเตอร์ต้องไม่สูงกว่า 1/60 แต่ว่าเวลาเราติดแฟลชเข้ากับกล้อง แต่ตัววัดแสงไม่ได้ประมวลผลรวมแสงที่จะออกจากแฟลชด้วยใช่ไหมครับ แล้วอย่างงี้จะวัดแสงยังไงล่ะครับ
    -ถ้าใส่ฟิล์มลงในกล้องแล้วไม่ได้ใช่ถ่าย จะเก็บไว้ในกล้องได้นานเท่าไหร่ครับก่อนที่มันจะเสีย (ประมาณเอาก็ได้ครับ)
    -เคยคุยกับช่างที่ร้านที่เอาไปล้างเลนส์เค้าบอกว่า ถ้าใส่ฟิล์มดีๆ กดได้ถึง 39 รูปต่ิอฟิล์มหนึ่งม้วน พอจะรู้ไหมครับว่าเค้าทำกันยังไง คือแบบว่ารู้ที่มาที่เค้าพยายามทำขนาดนี้เพราะว่าฟิล์มเมื่อก่อนแพงมาก ผมเลยอยากรู้น่ะครับ อ้ะ อีกอย่างครับ พวกเพื่อนๆพี่ๆ ใส่ฟิล์มม้วนนึงถ่ายได้กี่รูปครับ อยากรู้จัง อิอิ

ปล.ขอบคุณมากนะครับสำหรับความรู้ดีๆ ผมว่าคงต้องอ่านกันอีกยาว และผมก็จะถามอีกยาว 5555+

Thanks
    128

- ถ้าเป็น flash manual ต้องเปิดหน้ากล้องตามระยะห่างของวัตถุกับต้วกล้องครับ โดย fix shutter ไว้ที่ 1/60 แล้ว ตั้งหน้ากล้อง ตามระยะ(โดยปกติตัว flash จะมีบอกไว้ให้ครับ ว่า ระยะกี่เมตร จะเปิดหน้ากล้องเท่าไหร่)
    - ถ้าใส่แล้วเก็บดีๆ ก็ได้ประมาณ วันหมดอายุของ film แหละครับ
    - ปกติผมทำได้แค่ 38 รูปครับ - -" 39 ทำอย่างไรนี่อยากทราบเช่นกันครับ
    I'm a scientist NOT a photographer.

- http://thanavit.multiply.com -

Thanks
    0

ที่ตัวแฟลชจะมีเซลวัดแสงอยู่ครับ กล้องรุ่นพวกนั้นยังไม่มี TTL แฟลช
    ตั้ง ค่า f ที่ตัวแฟลช กับที่กล้องให้ตรงกัน
    ส่วนเรื่องใส่ฟิลม์ ลองเลื่อนที่ขึ้นฟิลม์ซักเล็กน้อย ก่อนใส่ฟิลม์ครับ แต่ก็เสี่ยงกับการติดขอบของภาพแรก และก็ใส่หางฟิลม์ดีๆด้วยล่ะครับ ไม่งั้นถ่ายเป็นร้อยๆ ก็ยังเลื่อนฟิลม์ได้อยู่
    Last edited by conankun1; 24th November 2008 at 20:32.

Thanks
    2,030

Quote Originally Posted by WhiteFang View Post
    4.เลือกฟิล์มที่ใช้กับกล้องต้องคำนึงถึงอะไรอีกครับ นอกจากค่า ISO

- ชนิดของฟิล์ม (เนกาทีฟ , สไลด์ , ขาวดำ)

- คุณลักษณะเด่นของฟิล์มตัวนั้นๆ ( เกรนละเอียดแค่ไหน , สีตรง , สีจัด , สีอุ่น ฯลฯ)

- สิ่งนึงที่ควรคำนึงถึงอย่างยิ่งหากถ่ายภาพด้วยฟิล์ม
    โดยเฉพาะฟิล์มเนกาทีฟ คือ "แลป"
    ตอนล้าง .... เอาน้ำยาวนมาล้างให้เรามั๊ย ,
    ขณะปริ๊นท์ .... ช่างอัดทะลึ่งแก้สีฟิล์มเราแค่ไหน
    ตัวแปรพวกนี้ มีผลกับภาพค่อนข้างมาก
    และอาจจะเป็นมากกว่า 50% ด้วยซ้ำหากต้องฝากชีวิตไว้กับแลป

แต่ก็ .....

อยู่ที่ตัวคุณเองด้วยว่า ซีเรียสกับ "ภาพ" แค่ไหน

ถ้าไม่ซีเรียส ก็ไม่ใช่เรื่องใหญ่

ด้วยความที่ในบ้านเราหาแลปที่มีมาตรฐาน (ต่อเนื่อง) ยาก

ดิจิตอลจึงเป็นเรื่องที่แฮปปี้มาก สำหรับคนชอบถ่ายรูปแต่ปริ๊นท์น้อย

ถ่ายฟิล์มสนุกครับ

แค่ได้เลื่อนฟิล์ม กับฟังเสียงชัตเตอร์ก็แฮปปี้แล้ว

แทบไม่ต้องล้างฟิล์มด้วยซ้ำ

13. The Following 2 Users Say Thank You to onceagain For This Useful Post:

badhermit (12th October 2009), Mr.balloon (25th November 2008)

Thanks
    3

มาแจมด้วยคนคับ ในฐานแฟนOM-1n เหมือนกัน

ข้อ1ที่ถามมา ผมคิดว่าอยู่ที่ประสบการคับ ขึ้นอยู่ว่าชอบภาพแบบใหนคับผม บางที่วัดแสงก็ไม่จำเป็นต้อง พอดีเสมอไปคับ

อย่างเช่นเราจะถ่ายฟ้า เราก็ต้องถ่ายให้มัน อันเดอรคับ

ข้อ2เรื่องก้านกรอฟิล์ม ไม่ได้มีระบบกลไกให้แก่นกรอฟิล์มหมุนฟรี แต่อย่างไร

อย่าไปกรอเล่นนะคับ ฟิล์ม อาจขาดได้นะคับผม

ข้อ3 เรื่องเลนขึ้นราผมไม่รู้คับผม

ข้อ4 เรื่องฟิล์ม ก็อย่างที่พี่ๆๆๆในเวปเค้าบอกมาล่ะคับ แล้วแต่ว่าชอบภาพแบบใหน

สำหรับผมคิดว่า การถ่าย40% ห้องมืด 60% นะคับ เพราะผมเองก็เรียนอยู่

ได้มีโอกาศใช้ห้องมืดบ่อยคับ

เปรียบได้เหมือนกับยุคนี้คับ ถ่ายมาไม่ดี Ps3 ช่วยคุณได้ คงเข้าใจที่ผมพูดนะคับผม

ห้องมืดมีอะไรน่าสนใจกว่าที่คุณคิดคับผม

ส่วนเรื่องใส่ฟิล์มได้39นั้น ผมเคยใส่ได้สูงสุด39เฟรมกับอีกครึ่งเฟรมคับ

แต่ส่วนใหญ่ก็38คับ ใส่ได้จริงๆๆคับ ผมทำได้มาแล้วคับผม
    Last edited by distiny00; 25th November 2008 at 20:02.

Thanks
    3

ผิดพาดประการใดช่วยชี้แนะด้วยคับ

มาแบ่งความรู้กันครับ

OM-1n เยี่ยมจริงๆๆๆๆๆๆ

ดอนย่างแย้ สุพรรณบุรี
    Thanks
    606

ง่า..เวลาขึ้นฟิล์ม(ก้านที่เราต้องง้างก่อนจะถ่ายภาพ) ดูให้ดีดี ก้านกรอฟิล์มมันต้องหมุนตามด้วยนะครับ ถ้ามันไม่หมุนตามแปลว่า กลไกข้างในมันเกี่ยวฟิล์มไม่ติด และเกิดอาการ หมุนที่กรอฟิล์มกลับได้โดยง่าย (อาการคล้ายกับที่ท่านเล่าเลยนิ)

กล้องบางตัว ถ้าเกี่ยวฟิล์มไม่ติด เลขจำนวนภาพจะไม่เลื่อน แต่บางตัวมันเลื่อนอ่ะครับ ดังนั้น ดูตรงที่กรอฟิล์มจะแน่นอนกว่า

การหมุนก้านกรอฟิล์มกลับโดยที่กลไกเกี่ยวฟิล์มไม่ติด จึงเป็นการดึงฟิล์มกลับเข้าไปอยู่ในกลัก และมันจะกลับเข้าไปทั้งหมดเลย รวมทั้งหัวม้วนด้วย หมุนกลับไปเรื่อยๆ มันก็หมุนตามขลุกขลักๆอยู่ในกลักนั่นแล เหอๆ เปิดกล้องออกมาแทบเป็นลม

คราวนี้ ก็ใส่ฟิล์มเองไม่ได้แล้ว จนกว่าจะเอากลักฟิล์มไปให้ช่างซึ่งมีเครื่องมือ(ตามร้านอัดภาพทั่วไป) หมุนเอาฟิล์มช่วงหัวม้วนออกมาให้ใหม่

ลองกลั้นใจออกไปถ่ายดูอีกสักภาพนะครับ ตอนง้างขึ้นฟิล์มมันต้องรู้สึกหนืดๆมือ(ไม่เหมือนตอนไม่ใส่ฟิล์ม) และโปรดสังเกตก้านกรอฟิล์มด้วย มันต้องหมุนนะครับ
    ยังใคร่ที่จะถือกระบี่แทนกิ่งไผ่ เพราะเรายังไร้ซึ่งวรยุทธสุดล้ำเลิศ
    "ภาษาไทย" ใช้ให้ถูกแสนประเสริฐ อย่าให้เสีย ชาติเกิด ว่า"คนไทย"

Thanks
    5

ผมลองหมุนก้านกรอฟิล์มแล้วครับ มันหมุนได้ก็จริง จะรู้สึกหนืดๆ ผมคิดว่าเป็นเพราะฟิล์มในตัวม้วนมันไม่ได้ม้วนจนสุด เลยหมุนเก็บฟิล์มได้มั้งครับ ส่วนการง้างขึ้นฟิล์มเป็นปกติครับ ก้านกรอฟิล์มหมุนตามปกติเลย มีคำถามอีกแล้วครับ อิอิ

-ตอนซื้อฟิล์มม้วนแรก พี่ชายผมเค้าบอกว่า ให้ซื้อของ ฟูจิ เพราะว่ากล้องเราเก่าแล้ว เลนส์จะเริ่มเหลือง ให้ซื้อฟูจิเพราะกลบโทนได้ อย่าซื้อโกดัก เพราะภาพที่ได้จะออกโทนอุ่นๆ จริงหรือเปล่าครับ

-บอดี้กล้องผมมันค่อนข้างเยินอ่ะครับ พอจะมีวิธีบำรุงรักษาไหมครับ แบบว่าทำให้มันดูดีขึ้นอ่ะครับ เพราะว่าตัวเลขที่เลนส์ลอกหมดเลย ตัวบอดี้ก็ถลอก - - เห็นกล้องคนอื่นเค้าใหม่ๆทั้งน้าน อยากให้กล้องตัวเองดูเหมือนใหม่บ้าง อิอิ

Thanks
    5

ขอถามอีกคำถามครับ

-วิธีการทำความสะอาดเลนส์เองทำอย่างไรครับ (ส่วนหน้าเลนส์กับท้ายเลนส์ครับ)ที่ทำให้เกิดผลเสียต่อตัวเลนส์น้อยที่สุด อ้อ ฟิลเตอร์ด้วยครับ

-เดี๋ยวนี้มีร้านล้างฟิล์มอยู่ไหมครับ (ผมว่ามันมีนะ แต่แถวบ้านผมไม่รู้มีเปล่า บ้านผมอยู่ใกล้ๆบางแคครับ) แล้วราคาค่าล้างตกรูปละเท่าไหร่ครับ

ขอบล่วงหน้าคร้าบบบ สำหรับคำตอบ

Thanks
    128

-เลนส์เก่าแล้วมักจะเริ่มเหลือง....ผมว่าแล้วแต่ตัว แล้วแต่สภาพมากกว่านะครับ เลนส์ของผมส่วนใหญ่ อายุเยอะแต่ก็ไม่ได้ทำให้ภาพติดเหลืองแต่อย่างใด แต่ก็มีข้อสังเกตว่าเลนส์รุ่นเก่ามากๆ โดยปกติที่สมัยเขาถ่ายด้วยfilm ขาวดำกัน มาถ่ายด้วยfilm สี จะติดเหลืองครับ ส่วน Film เนี่ย มันเป็นลักษณะของยี่ห้อครับ จนแต่ก่อนเขาบอกว่าให้ดูที่สีกล่อง คือ Kodak ติดเหลือง Fuji ติดเขียว Konica ติดฟ้า Agfa ติดแดงครับ 555

- คงแต่ได้ทำความสะอาดครับ อาจจะใช้วิธีการเอาน้ำยามาขัดขึ้นเงาพอได้ แต่พวกถลอกเนี่ยคงต้องทำใจหน่อย ส่วนเรื่องหนังถ้าเละมาก ก็ยังพอหาเปลีย่นได้ ถ้าอยากเท่ เปลี่ยนสีไปเลยก็ได้นะครับ 555 ถ้าไม่เละ ส่วนตัวผมเอายาขัดรองเท้าหนังสีดำแบบรักษาหนังช่วย มันก็ดูโอเคระดับนึงครับ

ปล. แปลกอย่างนึงคือ เวลาผมเอากล้องที่เก่าแต่สภาพเจ๋งๆไปถ่ายรูป จะไม่ได้รับเสียงฮือฮาเท่า กล้องห่วยๆสภาพแย่ๆครับ แปลกแต่จริงคือ กล้องในรูปนี้ มีคนขอซื้อต่อมากสุดในบรรดาที่ผมใช้เลยครับ 555
    I'm a scientist NOT a photographer.

- http://thanavit.multiply.com -

+ Reply to Thread
Page 1 of 3 123 LastLast