Review ล่าสุด

+ Reply to Thread
Page 2 of 2 FirstFirst 12
Results 16 to 19 of 19

Thread: คิดจะเปิดสนาม BB ขอคำแนะนำหน่อยครับ

Thanks
    67

Quote Originally Posted by Electron
    ยังอยู่เช่นเดียวกันครับ

ช่วงปลายปี ภาระหน้าที่ การงาน ทั้งงานราษฎร์และงานหลวง เยอะแยะมากมาย

ยังแอบยิงอยู่ในห้องคนเดียว กล่องกระดาษพรุนหมดแล้ว
    ก็เลยยกขโยงมาให้เพื่อนๆยิงเล่นที่ทำงาน โดนแม่บ้านบ่านอยู่บ่อยๆ เพราะลูกกระเด็นทั่วออฟฟิสเลย อิอิ
    ตอนนี้ไม่ยิงกล่องแล้ว ยิงปากกาเมจิก ตั้งไว้ที่ 8 เมตร ลูกเกลื่อนออฟฟิสเหมือนกัน แม่บ้านไม่กล้าเก็บด้วย บอกว่า นึกว่าไข่จิ้งจก...ฮ่วย

Quote Originally Posted by DarkDiy View Post
    งั้นขานชื่อด้วยจ้า ยังเล่นอยู่นะ สนามก็ไม่เคยลงเลย ปืนก็ซ่อมสองเดือนยิงได้สองอาทิตย์ ฮือๆๆๆๆ ตัวเองช่วงนี้ก็ป่วยบ่อย แต่ลูบๆคลำๆ ทุกวัน
    ลูบๆ คลำ ๆ อะไรหว่า

ดนัย ได้ 945 ที่สั่งไว้มายังอ่ะ ? อยากเห็น

Quote Originally Posted by มนุษย์ไฟฟ้า View Post
    เมื่อวานแวะไป Darkside มาด้วยแหละ..ไม่ได้ไปยิงหรอกนะคับ หมดแรง แต่บรรดา เพื่อนๆยังอยู่กันครบเชียว...เอิ๊กๆๆๆ
    เข้าไปทำไรวะ...เขายังจำหน้าได้เหรอ ?
    งานการเป็นงัยบ้างล่ะ

Quote Originally Posted by DragonHK View Post
    เอ้า ... ไหนๆก็กลายเป็นกระทู้เช็คชื่อไปแล้ว ... งั้นผม "น้าชา" ก็ยังอยู่นะครับ ไม่ได้หายไปไหน แต่ที่ไม่ค่อยได้เข้ามาตอบกระทู้ ก็เพราะช่วงนี้วงการรถบังคับกลับมาคึกคักกันอีก เนื่องจากฝนฟ้าคะนองขาดหายไปแล้ว ผมเองก็เลยขาดหายไปทางนั้นได้พักนึงแล้วครับ ...

แต่ก็น่าเห็นใจท่านเอกจริงๆ .... เห็นเน้นว่า "เหลือเล่นอยู่คนเดียว" หลายครั้งจัง .... อิ อิ
    เอาหน่า .. อย่าเพิ่งน้อยใจ ของเล่นแบบนี้สำหรับคนที่เคยเล่นกันมาก่อน ยังงัยวันหน้าวันหลังเขาก้ต้องกลับมาเล่นกันอีก เพียงแค่รอให้กระแสกลับมาเท่านั้นเอง ....
    อ้าว น้าไม่ได้มาแข่ง WorldChamp ที่ RCS เหรอครับ เห็นเขามากันเป็นร้อยนี่นา
    ช่วงนี้ไม่ได้จับ RC เหมือนเดิม แต่มีเล็ง ๆ คันใหม่ไว้เหมือนกัน กะว่าจะเอาก่อนสงกรานต์ off road 1/10 สักคัน ไว้ไปเล่นกับลูกตอนไปเที่ยว

BB สิ้นเดือนนี้มีแข่ง IPSC ไปแอบลงเล่นกะเขาด้วย ยังไม่รู้ชะตากรรมเลยว่าจะออกมาเน่าแค่ใหน พวกพี่ ๆ เขาเล่นกันมาหลายปีแล้ว ผมเพิ่งเริ่มเมื่อ 6 เดือนทีแล้วเอง
    ยังถือว่าโชคดีที่ได้ อ.เฉลิมชัย บุญคุ้มสวัสดิ์แห่ง ทีม PHOENIX IPSC (ขออนุญาตเอ่ยนามท่านอาจารย์ครับ) ช่วยสอน แนะนำให้ ได้รับการอนุเคราะห์ช่วยเหลืออย่างดีจากพี่บอย Boyd A.K.A. B CUSTOM KING (Air Master) ให้โอกาศในการเรียนรู้ จากพื้นฐานที่ถูกต้องตั้งแต่ การกริปปืน ไปจนถึงวิธีการยิงอย่างไร การมองเป้าอย่างไร อื่น ๆ อีกมากมาย ตามไปอ่านได้ที่

http://www.thaiairsoftgun.com/board/...?topic=39154.0

ก็เลยพอช่วยให้คลายเหงาไปได้บ้าง คนแก่ขี้เหงาก็เลยมีอะไรเล่น ๆ ไปพลาง ๆ ระหว่างที่เพื่อนๆ ไปทำงานกัน
    อ้าว..แล้วผมไม่ทำงานเร๊อะ...ทำครับ แต่ก็เหมือนเดิม ว่างเมื่อไรเป็น ...หายหัวทุกทีซิน่า....555

Thanks
    4

ผมยังเล่นอยู่ครับ เป็นปกติ 2-3 อาทิตย์ครั้ง ที่สนาม 62

สำหรับเจ้าของกระทู้ ถ้าคิดจะเปิดสนามนะครับ ผมว่าดูที่ทำเลที่ตั้งด้วยนะครับ ว่าแถวนั้นมีสนามหรือยัง เพราะตอนนี้ สนามบีบี ผุดเป็นดอกเห็ดเลยครับ ตามสไตล์คนไทยครับ พอเห็นใครทำอะไรดี ก็แห่ทำตามครับ เหมือนธุรกิจอินเตอร์เนต กับหนังสือเช่าครับ แล้วสุดท้าย รายย่อยๆ ก็เจ๊งระนาวครับ

แต่ถ้าอยากทำจริงๆ มีที่มีทางไม่อยากเสียปล่าว ก็ควรมีคอนเสปของสนามที่ชัดเจนครับว่า จุดขายที่จะทำให้คนนิยมของสนามพี่คืออะไร ต้องไปคิดมาครับ

อย่างสนามอนุเสาวรีย์ เขาก็ทำบรรยากาศเป็นเทคๆ หน่อย อยู่กลางเมือง หรืออย่างในร่มแบบตะวันนา หรือบรรยากาศป่าๆ หรือแบบมีโคโยตี้เหมือนบางสนาม หรือจะเอาซากแทกซี่มาไว้ในสนามแบบทับช้าง หรือสุ่มไก่แบบดาร์คไซค์ หรือจะอะไรก็แล้วแต่ อันนี้พี่ต้องคิดมาครับ จะทำธุรกิจให้รอดไม่ว่าจะอะไร ต้องมีคอนเสปที่น่าสนใจและแตกต่างครับ

การออกแบบสนามก็มีผลเยอะครับ

สนามเล่นสนุก ใครมาลองก็อยากเล่นครับ ผมอยากได้สนามแบบที่เจ้าของสนามย้ายตำแหน่งบังเกอร์บ้าง เดือนละครั้งสองครั้งก็ยังดี เพราะบางที ไปเล่นจนมันชินแล้วก็เซ็งๆ ครับ ไลน์เดิมๆ ขึ้นแบบเดิมๆ แค่ลองเสนอไอเดียเฉยๆ นะครับ

พื้นสนามผมชอบแบบเป็นหญ้ามากกว่า มันล้มลุกคลุกคลานได้ครับ นอนซุ่มยิงได้สบายหน่อย สไลด์ก็ได้ สนามปูนล้มที เสื้อผ้าจะขาดเอา ไอ้เสื้อขาดไม่เท่าไหร่ ปืนสุดรักถลอกปอกเปิก ลงผิดจังหวะปืนตกพื้นหักก็มีมาแล้ว หลายคนก็เซงนะครับ สนามพื้นปูนเหมาะกับสนามแนว CQB มากกว่าครับ

ห้องน้ำห้องท่าควรสะดวกและสะอาดครับ

เซพโซนควรโล่ง โปร่ง และพอเพียง ไม่แออัด และเซพโซนก็ควรจะเซพจริงๆ ต้องเคร่งครัด ห้ามลั่นปืนเล่นครับ

อาหารมีบริการ อันนี้มีส่วนอย่างมาก คนเล่นก็หิวครับ ต้องไปหากินข้างนอกสนามเหมือน 62 ตะก่อน มันไม่สะดวกครับ แต่เดี๋ยวนี้เขาปรับปรุงมีทำขายแล้วตามสั่ง ตะก่อนเวฟอย่างเดียว

มุมขายของและซ่อมบำรุง อันนี้พี่จะมีหรือไม่มีก็แล้วแต่ แต่ว่าผมว่ามีก็ดี ที่สำคัญราคาต้องไม่แพงครับ บางสนามราคาค่าลูกค่าอะไหล่ โหดมาก มันไม่ดึงดูดใจลูกค้าครับ กิจการด้านนี้มันเป็นการซื้อใจกันครับ เขาชอบก็มาอีก

พนักงานบริการ กรรมการ สำคัญมากเพราะสัมผัสกับผู้เล่นโดยตรง จะเป็นอะไรที่กระทบกระทั่งกันบ่อย ด่ากันบ่อยสุด กรรมการลำเอียง หรือตาถั่ว ถ้าไม่บ่อยไม่เป็นไร ถ้าบ่อยรับรอง คนเล่นหายหมด พนักงานพูดจาไม่ดี หน้าตาไม่รับแขก คนก็หายหมดครับ

ทีมประจำสนาม หรือเจ้าถิ่น ถ้าพี่ควบคุมไม่ได้ และดันไปเจอทีมประเภท แรง รัว เหนียว แป๊บเดียวคนหายหมดครับ

และยังมีอะไรอีกเล็กๆ น้อยๆ มากมาย ถ้าพี่เล่นอยู่พี่ก็น่าจะพอรู้ว่าคนเล่น บีบีต้องการอะไร ถ้าไม่เคย ผมแนะนำว่าควรลองซะก่อนที่พี่คิดจะทำสนามครับ

ผมตระเวณเล่นไปหลายๆ สนามทั่วกรุงเทพและปริมณฑลบ้าง ยอมรับเลยว่า ยังไม่เจอสนามถูกใจจริงๆ ซักที่ครับ ส่วนใหญ่ก็มาตราฐานใกล้เคียงกัน บังเกอร์เละๆ สังกะสีโผล่ ซวยก็บาดเอา อะไรประมาณนี้

คงไม่ช่วยอะไรได้มาก เป็นแนวทางคร่าวๆ ครับ

เมืองนนท์, ไทยแลนด์
    Thanks
    315

Quote Originally Posted by Ake-mini View Post
    ดนัย ได้ 945 ที่สั่งไว้มายังอ่ะ ? อยากเห็น
    945 ซุปเปอร์ฟลูเฮาส์น่ะมาแล้วครับ แต่ผมไม่มีงบไปเอาเลย

Thanks
    361

เข้ามาเก็บความรู้ครับ

+ Reply to Thread
Page 2 of 2 FirstFirst 12