Review ล่าสุด

+ Reply to Thread
Results 1 to 12 of 12

Thread: อยากให้แนะนำราคากลางเลนส์มือหมุนครับ

bangbon district
    Thanks
    1,729

Default อยากให้แนะนำราคากลางเลนส์มือหมุนครับ

สวัสดีครับ

ผมไม่ใช่ผู้ใช้เลนส์มือหมุนระดับฮาร์ดคอร์ครับ เลนส์ที่ผมมีก็ดาด ๆ ทั่วไป

35 f/2.8
    50 f/1.8
    50 f/1.4
    50 f/1.2
    85 f/2
    100 f/2.8
    135 f/2.8

ไกลกว่านี้ใช้ไม่เป็นครับ

ปัญหาคือ ผมเห็นเลนส์มือหมุนหลายค่าย ที่บางตัวราคาสูงเกินไป

อยากให้ร่วมมือกันทำเป็นไกด์ไลน์สำหรับเลนส์มือหมุน แยกกันแต่ละยี่ห้อไปเลย จะดีมั้ยครับ

ส่วนตัว ผมมักจะเก็บแต่เลนส์แมนนวลของค่ายเลย ส่วนพวกชื่อแปลก ๆ นี่ผมไม่ค่อยให้ความสนใจเท่าไหร่ eg. rikenon, fujinon, mayer

แต่ถ้าจะรวบรวมมาด้วยกัน จะเป็นวิทยาทานแก่หมู่ผู้สนใจครับ

ขอบคุณครับ
    กลัวเมีย

2. The Following 7 Users Say Thank You to จอมมารพุงโต For This Useful Post:

nickaboom (4th November 2011), nithi (8th November 2008), umtaro (23rd December 2009), จรัลเจน (8th November 2008), น้าแหลม (8th November 2008), พีจัง (11th November 2008), สีเพี้ยน (13th November 2009)

Thanks
    39

เห็นด้วยนะครับเพราะราคาค่อนข้างที่จะต่างกันพอสมควร

Thanks
    10

สินค้ามือสอง

มีตัวแปรมากมาย เช่น
    1. นำไปสะสม ---> กำหนดราคาได้ อยู่ที่ผู้์้ซื้อ ผู้ขาย
    2. เป็นที่ต้องการของตลาดมาก สินค้าหายาก ------->กำหนดราคาโดยเจ้าของก็คือคนขาย
    3. สินค้าธรรมดา ปั่นตลาดโดยการใช้การตลาด เช่นโพสตามเว็บ ---->กำหนดราคาได้ อยู่ที่ผู้์้ซื้อ ผู้ขาย แต่ราคาผันผวนไม่แน่นอน

เมื่อก่อนผมมีเลนส์กล้องมือหมุน มากมาย ก็ให้เขาไปหมด เ พราะทำแ ต่งาน โ ดยเ ฉพาะเ ลนส์มินอลต้า มีเกือบทุกรุ่น ไลก้ามี 2-3 ตัวก็ให้เขาเป็นของขวัญ ตามวาระต่างๆ ไป
    พอมาตอนนี้มีเวลาว่างเพราะทำงานมา 20กว่าปีแล้ว ก็พยายามตามเก็บเลนส์ที่เคยมีโดยซื้อเอาแถวๆ ตามเว็บ บางครั้งราคามันแ พง แต่ผมหาตัวนี้มา หลายเดือนก็จำเป็นต้องเอา ตัวไหนสภาพดีๆ ราคาไหนผมก็ไม่เกี่ยง

....ขอคิดต่างมุม ... ต้องขอบอกก่อนว่าไม่ใช่พวกขายเลนส์ครับ มีแต่หาซื้อเลนส์กลับคืน คืออย่างนี้นะครับ บางคนที่เ ขามาโพสแสดงรูป แล้วเขามาขายเลนส์ อันนั้นถือว่าเป็นตลาดของเขา (ถ้าเ ขาไ ม่โ พสผิดที่นะครับ) เ ขาอาจจะเอาเงินไปเลี้ยงดูครอบครัว โดยการไปหาซื้อมาถูก มาขายบวกราคาบ้าง ดังนั้นคนอื่นจะมาซื้อได้อย่างไร ถ้าไม่เห็นเลนส์ ในประสิทธิภาพของเขา เขาก็ต้องแสดงบ้าง

อย่างเลนส์ ค่ายนิค โ อลิมปัส มินอลต้า 50 f1.8 ผมหาซื้อเอาตามร้านอัดรูปเก่า ร้านขายของมือสอง ราคา บางตัวไม่ถึงพันเลย บางตัวพันต้นๆ อย่างเช่น นิค มาโคร 55 f3.5 ผมซื้อมา 800 บาท ค่าล้าง 500 บาท รวม 1300 บาท แต่ปัจจุบัน ขายกัน 4 พันกว่าบาท ก็คงเป็นไปตามข้อ 3ที่ผมโพสบอกไว้

อย่างไ รก็แ ล้วแต่บางคนมีความจำเป็นในชีวิตไม่เหมือนกัน อย่างผมหาของสะสมคืน เรื่องเงิน เรื่องโพสโฆษณารูปอย่างไร ผมไม่มองจุดนั้น มองแต่เมื่่อไหรจะมีเลนส์ตัวนี้ขาย เท่านั้นเอง สุดท้าย เพื่อให้สังคมอยู่กันแบบราบรื่นเอาใจเขามาใส่ใจเรา ราคาสินค้าไม่ได้กำหนดความเป็นจริงเท่าไหร ก็อย่างว่าตัวแปรมันมาก ก็ขอแสดงความคิดเห็นอีกมุมหนึ่งเท่านี้แล้วกัน

5. The Following 8 Users Say Thank You to ponpe For This Useful Post:

apcfino (17th November 2009), nickaboom (4th November 2011), nithi (8th November 2008), pa_ap (21st November 2008), phissanu (9th November 2008), umtaro (23rd December 2009), คุณปาปา (9th November 2008), จรัลเจน (8th November 2008)

น้าแหลม's Avatar
    น้าแหลม is offline user login ใหม่ คือ มิทู่ ครับ
    Thanks
    71

ชอบไอเดียนี้ครับ แต่ไม่ทราบจะกำหนดอย่างไร ส่วนใหญ่ก็คาดเดาเอาจากที่เห็นในอีเบย์น่ะครับ
    น้าแหลม เปลี่ยนล๊อคอินใหม่เป็น มิทู่ ครับ
    แต่ก็ยังใช้ Carl Zeiss เหมือนเดิม

Thanks
    135

อยู่ที่ demand supply เลนส์บางตัว คุณสมบัติงั้น ๆ แต่หายาก ราคาก็สูงได้ ซึ่ง user ที่เน้นใช้งานก็ไม่ควรไปยุ่งกับเลนส์ประเภทนี้ครับ เลนส์ตลาดคุณภาพสูงมีเยอะไป เช่น ais nikon 50 f1.4 เป็นต้น

Thanks
    574

แหะๆ ตาม demand & supply เช่นกันขอรับ
    ราคากลาง มันบอกยากมาก เพราะเลนส์มือหมุน มีนับสิบยี่ห้อ และแต่ละยี่ห้อ ก็มีหลายสิบขนาด (ความยาวโฟกัส) แถมบางขนาด ยังมีหลายรุ่นอีก
    อย่างเช่น olympus 50mm f/1.4 มีทั้งหมดสี่รุ่นใหญ่ สามสิบกว่ารุ่นย่อยครับ รุ่นหลังๆใช่ว่าจะดีกว่ารุ่นแรกๆ อย่างเช่นการถ่ายขาวดำเนี่ย รุ่นหลังต้นๆ สภาพพอประมาณ โดนรุ่นย่อยท้ายๆ ของรุ่นแรกสภาพดีๆ กินหัวขาด
    ผมเพิ่งได้ Minolta MD 50/1.4 ใสแจ๋ว แทบหาริ้วรอยไม่เจอ แถมกล่องหนังมาด้วย ในราคาแค่ 1,100 บาทครับ ถ้่ามีราคากลาง ผมควรขายเท่าไหร่ดีอ่ะ

sinamu Guest

ผมก็เป็นมือใหม่เข้ามาเล่นมือหมุนได้เดือนเดียว ผมคิดว่าราคาเลนส์ขึ้นอยู่กับปัจจัยเหล่านี้นะ
    1.คุณชอบและต้องการเลนส์ตัวนั้นมากน้อยแค่ไหน อันนี้แนะนำตามที่ผมทำคือขอเอาเลนส์ต่างๆที่สนใจมาใส่กล้องแล้วลองถ่ายดู พิจารณาภาพที่ได้ ความยากง่ายของการใช้เลนส์ คุณพอใจไหม
    2.ตรวจสอบตามเวปบอรด์ก่อนว่าเลนส์ที่คุณตั้งใจหา คุณภาพเป็นอย่างไร ในตลาดหาได้ยากง่ายแค่ไหน ราคาที่เขาขายกันอยู่ที่ประมาณเท่าไร แล้วเขาขายออกไหม
    3.คนที่นำมาขายคุณเขาเขี้ยวแค่ไหน และมีความน่าเชื่อถือว่าจะช่วยแนะนำคุณได้มากน้อยแค่ไหนครับ
    ผมซื้อเลนส์มือหมุนมา 2 ครั้งในรอบเดือนเดียว แต่ละครั้งผมขอทดสอบ 4-6 ตัวโดยบอกจุกประสงค์คนขายว่าต้องการใช้แบบนี้และอยากได้ภาพแบบนี้ พอถ่ายแล้วก็อธิบายภาพให้เขาดูว่าเลนส์นี้เป็นอย่างนี้ แน่นอนอาจจะไม่ใช้วิธีที่ถูกเพราะคนขายเขาจะรู้ว่าเลนส์ที่เราเลือกเราต้องการมากแล้วโก่งราคาเรา อันนี้ขึ้นอยู่กับว่าเรารับได้และต่อรองได้แค่ไหนนะครับ ราคาเลนส์ 2 ตัวที่ผมซื้อจะแพงกว่าในเวปราว 2-500 บาทแต่ผมได้เลนส์ที่ถูกใจครับ อันนี้ต้องพิจารณากันเอง
    เลนส์ที่ซื้อมา Pentax SMC 80-200 f4.5 สภาพสวยมีฝาปิดหน้าหลัง =4.000-,OM Auto-S 50 f1.4 Silver nose สภาพสวยมีฝาปิดหน้าหลัง=4,000.- ทั้ง2ตัวไม่มีฝ้าไม่มีรา ไม่คลอน ครับว่าจะหาเลนส์12-60 ประมาณนี้อีกสักตัวครับ

Thanks
    171

เห็นด้วยกับแนวคิดนะครับ
    แต่มองกลับไปความเป็นที่เป็นทางและความมีระเบียบในการบริหารจัดการเว็บ
    ห้อง Price Reference มีอยู่แล้วนี่ครับ

ผมว่าถ้าทางเว็บจัดการใหม่โดยนำกระทู้ที่ปิดไปแล้วจากการขาย นำมาแยกได้ไหมว่าอุปกรณ์อะไร แยกเป็นห้องย่อยให้ห้องราคาอ้างอิง

แต่....ปัญหาตามมาอีก
    เพราะบางคนขายอุปกรณ์หลายชนิดในกระทู้เดียวกัน ทำให้แยกยาก หรือจะยุ่งยากมากในการแยกประเภท
    ถ้าทำห้องกลาง แล้วทำกระทู้แยกประเภท แยกยี่ห้อ แล้วค่อยลิ้งค์ไปหา กระทู้เหล่านั้นในห้องกลาง ก็ติดปัญหาว่า ใครจะว่างมากพอที่จะทำ
    เพราะทุกคนมีงานที่ต้องรับผิดชอบกันอยู่ อาสาสมัครก็ไม่สามารถทำงานได้เต็มที่ ถ้าไม่ทันใจพระเดชพระคุณทั้งหลายพาลจะโดนตำหนิอีก น่าสงสาร

เลยคิดต่อว่า จะทำยังไงดี
    ฉุกคิดได้ว่า ในเว็บเค้ามีระบบค้นหาข้อมูลอยู่นี่ครับ
    ก็ใช้ระบบนั้นค้นหาสิ่งที่ต้องการในห้องราคาอ้างอิงสิ
    เท่านี้ก็จบปัญหา
    สุดท้าย เราแค่ค้นหาราคาอ้างจริงจากเครื่องมือที่เว็บมี เท่านี้ก็ได้ราคาที่เราต้องการแล้ว
    ติดที่ว่า ปัจจุบันนี้ คนเรามักติดกับความสะดวกสบาย ความรวดเร็ว(ให้ได้ดังใจเดี๋ยวนี้เลย)
    ใช้เครื่องมือค้นหา ค่อยๆ รวบรวมข้อมูล จะดีกว่าครับ
    เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ
    ตาบอดสี ตามหาแสงสวย

11. The Following User Says Thank You to สีเพี้ยน For This Useful Post:

nickaboom (4th November 2011)

Thanks
    0

ปัจจัยมันคงมีมากมายตามที่น้าๆของบนบอกมา เอาเป็นว่า ผมจะเอาราคาที่ผมได้มา มาแชร์สนุกละกันนะครับ
    nikon 35 f 2 Ai-s 3500 บาท สภาพปานกลาง
    nikon 135 f 3.5 AI 3500 บาท สภาพดี
    nikon 55 f3.5 micro 3500 บาท สภาพปานกลาง
    nikon 200 f4 Ai-s 2500 บาท สภาพเยินจริงๆ แต่เลนส์ยังใช้ได้
    nikon 135 f2.8 6200 บาทสภาพดี
    Reflex nikon-c 500 f8 15,000 บาท สภาพดี
    เอาแค่นี้ก่อนละกันครับ

Thanks
    594

ราคากลางตลาดคงไม่มีอะไรแน่นอนหรอกครับ ใช้ราคากลางใจเรานั่นแหละดีที่สุดแล้วมีสตางค์แล้ว ต้องมีสติด้วยในร้านค้าส้มของเรานี้ มีคนขายอยู่ 2 พวกครับคือคนที่ค้าขายเป็นอาชีพ กับคนเล่นกล้องเบื่ออุปกรณ์ ถ้าอยู่ในบอร์ดนี้มาซักระยะหนึ่งก็คงพอจะรู้ว่าใครเป็นใคร จะซื้อกับคนไหน ยิ่งถ้าอยู่ในห้องมือหมุนมานาน พวกน้าๆอาวุโสเค้าแทบไม่ได้ซื้อเลนส์หรอกครับเค้ายืมกันเล่นสนุกกว่า
    Last edited by pakadon; 13th November 2009 at 11:05. Reason: พิมพ์ตก
    อะกาลิโก = สิ่งที่ปฏิบัติและเห็นผลได้โดยไม่จำกัดเวลา = ทันสมัยอยู่เสมอ

14. The Following 2 Users Say Thank You to pakadon For This Useful Post:

cantomania (13th November 2009), liverpoolism (13th November 2009)

Thanks
    0

ขอบคุณสำหรับราคานิค 135มม.ครับ กำลังเล็งอยู่เลยเชียว อิอิ

Thanks
    1

เมื่อวานไปได้ Oly AF 35-70 zoom f3.5-4.6 มาอีกตัวมาทดแทนช่วงที่ขาด เอามาล้างเลนส์หน่อย2ชิ้น ไว้ใส่ถ่ายภาพทั่วๆไปได้ วันนี้ดัดแปลงอีกหน่อยให้ปรับ f stop ที่เลนส์ได้ สามารถปรับได้ตั้งแต่ 3.5-22 แล้วครับ
    เขาขาย 1200 ผมต่อเหลือ 700 ไม่อยากต่อมากเกรงใจเขาครับ

+ Reply to Thread

Tags for this Thread

Bookmarks