Review ล่าสุด

+ Reply to Thread
Page 3 of 4 FirstFirst 1234 LastLast
Results 31 to 45 of 47

Thread: เรียนปรึกษาสมาชิก เรื่องโพสกระทู้วันนี้เลนส์เทพพรุ่งนี้ประกาศขาย

Thanks
    1,463

Comments

ใครทำอะไรย่อมรู้แก่ใจแหละครับ "เล่ห์ิพ่อค้า" กับ "คนจับมาเล่นแล้วปล่อย"
    มันมีเส้นแบ่งบางๆ ให้มีสิทธิ์พลาดพลั้งข้ามไปได้เสมอ
    ก็คงขึ้นอยู่กับเจตนา และความมีมารยาทของแต่ละคนแล้วล่ะ
    ความงามของภาพถ่าย ไม่ใช่แค่ที่ตาเห็น แต่ยังรวมถึงความทรงจำดีดี ที่ถูกบันทึกไว้ในนั้นด้วยต่างหาก
    เยี่ยมบ้านหลังน้อยๆได้ที่ http://www.facebook.com/pages/Tt-Photo/228266923867831

2. The Following 2 Users Say Thank You to OLYMPUS_TT For This Useful Post:

lens-mania (3rd September 2010), nikkorman (1st September 2010)

Thanks
    1,463

Comments

Quote Originally Posted by icnivad View Post
    ....... เลนส์มือหมุนที่เรานำมาถ่ายเพื่อความสูขและความสนุกนี่ทำไมราคามันเริ่มแพงจัง ลองเทียบราคา รุ่นเดียวกัน กับ ปี 2008 2009 พอมาปีนี้บางตัวราคาสูงขึ้นมากเลย เพราะคำที่โฆษณาว่า "เลนส์เทพ หรือเลนส์ในตำนาน" พวกนี่มีเลยมีส่วน(พวกเลนส์ 85 หรือ 105 ทำไมมันแพงขึ้นทุกวันน่ะ).........
    Portrait มั้งครับ 85mm 105mm นี่ว่ากันว่าถ่าย Portrait สวย แบบไม่ผิดสัดส่วน
    ละลายหลังได้ดี เมื่อถ่ายทั้งเต็มตัวหรือครึ่งตัว
    ความงามของภาพถ่าย ไม่ใช่แค่ที่ตาเห็น แต่ยังรวมถึงความทรงจำดีดี ที่ถูกบันทึกไว้ในนั้นด้วยต่างหาก
    เยี่ยมบ้านหลังน้อยๆได้ที่ http://www.facebook.com/pages/Tt-Photo/228266923867831

Thanks
    21,548

ผมว่าเดี๋ยวนี้เลนส์มือหมุนแพงขึ้น เป็นการซื้อขายทำกำไร ไม่ใช่แลกเปลี่ยนกันใช้ ทำให้วงการคนรักมือหมุนซบเซา

5. The Following 3 Users Say Thank You to churdchai T For This Useful Post:

B.lum (2nd September 2010), kit2783a (19th September 2010), pat4 (3rd September 2010)

Thanks
    3,148

ขายไม่ลง เก็บอย่างเดียวเลย vbvb
    ซื้อมาถูกบ้างแพงบ้าง .มีฝ้าแถมบ้าง ไม่เป็นไร
    ....เป็นบทเรียน บางคนเขาก็แฟร์ๆนะไม่ชอบก็คืนได้
    เป็นคนๆไปครับ จะดันกระทู้โชว์รูปก่อน ไม่ว่ากัน ถ้าราคาไม่ได้โก่งกันมากๆ อีกอย่างไม่ควรไปเกทับกันไปมา ฯลฯ

ตอนนี้ผมเลยซื้อจากอีเบย์/เพื่อนๆกัน
    ...........จบปัญหา
    ตั้งห้อง "มือใหม่อยากถาม" ดีรึเปล่าครับ?

7. The Following 2 Users Say Thank You to nikkorman For This Useful Post:

B.lum (2nd September 2010), num_r (4th September 2010)

Thanks
    244

ผมก็เป็นนะ ลงรูปถ่ายก่อนขายเฉพาะตัวแปลกๆ เพราะผมเล่นของไม่เหมือนชาวบ้าน เด๋วคนซื้อไม่รู้อ่ะ
    แต่ถ้าพื้นๆ ทั่วไป ก็ไม่ลง

แต่ SOLIGOR, MAMIYA ผมไม่ลงว่าเทพแน่ๆ
    Last edited by jessicamilk; 1st September 2010 at 23:26.

Thanks
    872

Quote Originally Posted by jessicamilk View Post
    ผมก็เป็นนะ ลงรูปถ่ายก่อนขาย เพราะผมเล่นของไม่เหมือนชาวบ้าน เด๋วคนซื้อไม่รู้อ่ะ

แต่ SOLIGOR, MAMIYA ผมไม่ลงว่าเทพแน่ๆ
    เค้าต้องบอกว่า เทพ...โพธิ์งาม
    ขอบคุณความไม่รู้ ที่ทำให้อยากเรียนรู้
    ขอบคุณความฝัน ที่เป็นแรงบรรดาลใจให้ทำเป็นความจริง
    ขอบคุณความรัก ที่ทำให้โลกสดใส
    ขอบคุณน้ำใจ ที่เพื่อนๆ แบ่งปันให้กันตลอดมา

ขอบคุณจากใจจริงๆ

10. The Following User Says Thank You to supachai_p For This Useful Post:

B.lum (2nd September 2010)

Thanks
    0

ผมเจอมาแบบนี้ครับ (เมื่อสองวันก่อนเอง แผลสดๆเลย) เห็นเค้าประกาศขายเลนส์(มือหมุน) พอดีเป็นตัวที่ผมกำลังตามหาอยู่ก็เลยโทรเข้าไปสอบถาม ขอต่อรองราคา ก็ตกลงกันแล้วล่ะครับ แต่ยังไม่ได้นัดสถานที่ส่งของ ทางเค้าบอกว่าวันนี้ไม่สะดวก ขอเป็นวันพรุ่งนี้จะโทรนัดอีกที พอวันรุ่งขึ้นผมก็เตรียมกล้องมาเพื่อจะเอาไปลอง(แบกมาทั้งกระเป๋าเลย) รอจนสาย.. จนบ่าย.. ก็ยังไม่เห็นคนขายเค้าติดต่อมา ผมก็เลยโทรไปถามดู เค้าบอกว่า..หลังจากที่วางสายจากผมก็มีอีกคนนึงโทรมาให้ราคาสูงกว่า (ตามราคาที่เค้าประกาศไว้เลย) ก็เลยขายให้คนนั้นไป ต้องขอโทษด้วยเอาไว้ถ้ามีตัวที่น่าสนใจจะแจ้งให้ทราบอีกคราวหน้า
    ...ผมก็อึ้งซิครับ พูดไม่ออกเลยแล้วทำไงล่ะทีนี้ ไอ้เราก็ฝันถึงเลนส์ตัวใหม่ของเรามาทั้งคืน (ถึงจะเป็นลองเก่าจากคนอื่นและอายุมันก็รุ่นพ่อรุ่นปู่ของผมก็ตาม) เสียความรู้สึกกับคนขายประเภทนี้มากเลยครับ
    ..ผมไม่รู้เหมือนกันว่ากรณีแบบนี้เค้าสามารถทำกันได้เป็นปกติรึป่าว ใครให้ราคาสูงกว่าก็ขายให้คนนั้นไป แต่ผมว่ามันไม่แฟร์ครับ (หรือผมคิดไปเองเคสอื่นๆ เ้ค้าก็เป็นกันแบบนี้..รึเปล่า) มันทำลายความไว้วางใจ ความเชื่อใจ ที่ตอนแรกผมคิดว่าเว็บนี้มีอยู่อย่างเต็มเปี่ยม (โดยเฉพาะห้องมือหมุน ซึ่งผมได้ความรู้จากตรงนี้เยอะมากๆ ทุกคนมีน้ำใจ มีมิตรภาพให้กันจนรู้สึกได้แม้ไม่เคยเห็นหน้ากัน) ต่อไปผมคงไม่กล้า(ไม่อยาก)ซื้อของในในเว็บแบบนี้อีกแล้ว เสียเงินน่ะไม่เท่าไหร่หรอกครับ แต่เสียความรู้สึกนี่ซิ มันติดในใจไปอีกนานเลย

..ที่มาโพสต์ก็ไม่ต้องการที่จะไปต่อว่า หรือตัดช่องทางทำมาหากินของใครหรอกนะครับ เพียงแต่อยากบอกว่าถ้าใครคิดจะขายของขออย่าได้ทำแบบนี้เลย มันทำลายบรรยากาศการซื้อขาย ทำลายความเชื่อใจ ความไว้วางใจ ที่มีอยู่ในบอร์ดแห่งนี้

..ในส่วนของผู้ซื้อ ผมไม่แน่ใจว่าเค้าจะทราบรึป่าวว่า ของชิ้นนั้นมีคนจอง(ซื้อขาย)กันไว้แล้ว ถ้าทราบผมก็คิดว่ามันเป็นการกระทำไม่เหมาะสม(รึเปล่า) แต่ถ้าหากไม่ทราบ มันก็คงไม่ใช่ความผิดของเค้า

ทั้งหมดนี้ผมคงไม่โทษใครแหละครับ ..โทษตัวเองแล้วกันที่ดวงไม่ดี..คิดแล้วเศร้า..เฮ้อ..

12. The Following User Says Thank You to sek-suwat For This Useful Post:

PowerAir (3rd September 2010)

Thanks
    779

^
    ^
    เรื่องแบบนี้ ส่วนตัวส่วนบุคคลครับผม ...
    บางคนก็ดี บางคนก็แย่ นัดแล้วไม่มา ต่อตั้งแต่ยังไม่เห็นของ สภาพเยินสุดๆบอกว่ากิ๊งๆ ฯลฯ
    ผมซื้อเลนส์และกล้องจากในนี้ไม่บ่อย ก็มีดีมีเสียปนกันไปครับ ทำใจและเข้าใจ เพราะมันเป็นมือสอง 555+ ...

มีอยู่สองครั้ง ที่ประทับใจมากๆคือ คุณVintage (เห็นเค้าโดนแบนไปล่ะ ไม่รู้ไปทำอะไร เอิ๊กๆๆ)
    เค้าเก็บของไว้ให้ผมถึง 2 อาทิตย์ด้วยซ้ำ เพราะเพียงแค่ผมโทรคนแรกและยังไม่พร้อมจ่ายตังค์และรับของอีกตะหาก ...
    อีกคนคือคุณ sit... อะไรซักอย่าง เก็บกล้องให้ผม 2-3 อาทิตย์เช่นกันครับ ...

สุดท้ายนี้ ขอเห็นด้วยที่ราคาหลังๆนี่ขึ้นเหลือเกินครับ ...
    ผมดู m-cron 50/2 ตั้งแต่ตัวละสองหมื่นปลายๆ ตอนนี่สามปลายๆแล้ว ...
    ว่าจะหาซื้อมาเก็บบ้างละ เพื่อมันจะขึ้นไปอีก 555+
    "When you photograph people in colors, you photograph their clothes. But when you photograph people in B&W, you photograph their souls." -- Ted Grant
    "To take a photograph is to align the head, the eye and the heart. It's a way of life." -- Henri Cartier-Bresson
    "It's not the equipment one carries along, it's 'one' that counts. Just look at Galen..." -- Byrd TT
    - กด
    "Thanks" แทนการขอบคุณนะครับ...

14. The Following 2 Users Say Thank You to BirD_DuMDuM For This Useful Post:

PowerAir (3rd September 2010), Taeyang (4th September 2010)

bangbon district
    Thanks
    1,729

วันนี้เอาเลนส์ 35 f/2 M ไปขายคืนคนที่ขายผม

มีคนเสนอ 65000 bth

ผมไม่ขาย ขายกลับเจ้าของเก่า 52000 bth

บางทีเรื่องเงิน ๆ ทอง ๆ ไม่เข้าใครออกใคร แต่ไม่ใช่กับผมแน่ ๆ ล่ะครับ

16. The Following 7 Users Say Thank You to จอมมารพุงโต For This Useful Post:

BigRyu (3rd September 2010), neno-c (19th September 2010), num_r (4th September 2010), PowerAir (3rd September 2010), prajuabsaeng125 (4th September 2010), Taeyang (4th September 2010), The FRANK 2009 (3rd September 2010)

Thanks
    32

ผมว่าเวปนี้ยังดีกว่าเวปอื่นนะครับ เห็นที่ซื้อขายกัน ทะเลาะกันบ่อย ๆ

" สัจจะ " นี่เรียกว่าแทบหากันไม่ได้เลย เจอใครให้ราคาดีกว่า ก็ไปทางนั้นทันที

ผมเองก็เคยเจอกรณีนี้ ได้แต่เซ็ง พูดอะไรไม่ออก

มือหมุนยังดีตรงที่ว่า คนใช้ ส่วนใหญ่ ค่อนข้างเป็นผู้ใหญ่กันแล้วทั้งนั้น

เวลาจะทำอะไร ก็ัรักษาคำพูดกันมากกว่า ถ้าอุปกรณ์รุ่นใหม่ ๆ นี่ เรียกว่า นาทีต่อนาทีเลย

Thanks
    2,011

Refresh

ต้องถามตัวเราเองทุกคนครับ ว่า เว็ปนี้มีไว้ขายของ หรือ ให้เราใช้งานเพื่อประโยชน์ด้านการถ่ายภาพ

กรณีแบบนี้ มองว่าเป็นสิทธิส่วนบุคคล ไม่เกี่ยวกับเว็ปหรอกครับ

Quote Originally Posted by sek-suwat View Post
    มันทำลายความไว้วางใจ ความเชื่อใจ ที่ตอนแรกผมคิดว่าเว็บนี้มีอยู่อย่างเต็มเปี่ยม

..ที่มาโพสต์ก็ไม่ต้องการที่จะไปต่อว่า หรือตัดช่องทางทำมาหากินของใครหรอกนะครับ เพียงแต่อยากบอกว่าถ้าใครคิดจะขายของขออย่าได้ทำแบบนี้เลย มันทำลายบรรยากาศการซื้อขาย ทำลายความเชื่อใจ ความไว้วางใจ ที่มีอยู่ในบอร์ดแห่งนี้

ทั้งหมดนี้ผมคงไม่โทษใครแหละครับ ..โทษตัวเองแล้วกันที่ดวงไม่ดี..คิดแล้วเศร้า..เฮ้อ..
    ภาพเด็กหน้ามอมแมม Contrast หนักๆเข้มๆ น่าสงสารเกินกว่าที่จะโพสต์ ?
    เด็กจะคาดหวังภาพเขาแบบไหนกันหนอ ขณะถูกถ่ายภาพ ... (-_-" ......
    ลองนึกถึงภาพลูกคุณเองดูครับ... ....

Thanks
    495

จริงๆแล้วจะว่าไป มันก็แยกยากนะครับว่าใครมีเจตนาแบบไหน

บางคนเค้ามีของดีเค้าก็คงอยากเอามาให้ดูกัน ผมก็ได้ดูรูปสวยๆ

ถ้าเค้าจะขาย แต่ราคาแพง ไม่เหมาะสม ต่อให้เทพสุดๆ ก็คงไม่มีใครซื้อ หรือถ้าขายได้ก็คงต้องโทษคนซื้อแหล่ะครับ จะซื้อไม่ศึกษาราคา ของไม่ใช่ถูกๆ

อย่างผมนี่ถ้าจะซื้อมือหมุนซักตัว...มันไม่มีที่ให้ลองเหมือนพวกเลนส์ปัจจุบัน แล้วผมจะรู้ได้ยังไงว่าภาพมันออกมาแบบไหน

การที่มีรูปมาให้ดู ผมว่ามันก็ได้ดู character ของเลนส์ตัวนั้น ช่วยในการตัดสินใจได้นะครับ
    ผมแค่กดชัตเตอร์

20. The Following 5 Users Say Thank You to phugshe For This Useful Post:

hongyak (14th September 2010), hybrid211 (19th September 2010), jessicamilk (11th September 2010), nikkorman (10th September 2010), TD_hunter (19th September 2010)

Thanks
    2,943

แง่คิดเข้าทีดีครับ

Thanks
    3,303

มันเป็นการดีแล้วครับที่ไม่ไปห้องผี อิอิ ไม่งั้นกระเป๋าอาจฉีก หรือโดนผีหลอกง่ะน้าซานต้า ส่วนผมซื้อ ไปใช้ไปสะสมบ้าง หมุนแล้วมันดีภูมิใจดี ขนาดซื้อยัง PM อย่างเดียว ไม่ชอบคุย เลยคิดว่าขายคงไม่เป็นเพราะขายอาจเจ็บตัวเสียอารมณ์ เก็บไว้ ดีกว่าเอามาปาใส่กำแพงยังได้ยินเสียงมัน เอามาทับกระดาษยังเห็นมันอยู่ อิอิ
    Nikon D700+ Lens

Thanks
    11

Quote Originally Posted by sek-suwat View Post
    ผมเจอมาแบบนี้ครับ (เมื่อสองวันก่อนเอง แผลสดๆเลย) เห็นเค้าประกาศขายเลนส์(มือหมุน) พอดีเป็นตัวที่ผมกำลังตามหาอยู่ก็เลยโทรเข้าไปสอบถาม ขอต่อรองราคา ก็ตกลงกันแล้วล่ะครับ แต่ยังไม่ได้นัดสถานที่ส่งของ ทางเค้าบอกว่าวันนี้ไม่สะดวก ขอเป็นวันพรุ่งนี้จะโทรนัดอีกที พอวันรุ่งขึ้นผมก็เตรียมกล้องมาเพื่อจะเอาไปลอง(แบกมาทั้งกระเป๋าเลย) รอจนสาย.. จนบ่าย.. ก็ยังไม่เห็นคนขายเค้าติดต่อมา ผมก็เลยโทรไปถามดู เค้าบอกว่า..หลังจากที่วางสายจากผมก็มีอีกคนนึงโทรมาให้ราคาสูงกว่า (ตามราคาที่เค้าประกาศไว้เลย) ก็เลยขายให้คนนั้นไป ต้องขอโทษด้วยเอาไว้ถ้ามีตัวที่น่าสนใจจะแจ้งให้ทราบอีกคราวหน้า
    ...ผมก็อึ้งซิครับ พูดไม่ออกเลยแล้วทำไงล่ะทีนี้ ไอ้เราก็ฝันถึงเลนส์ตัวใหม่ของเรามาทั้งคืน (ถึงจะเป็นลองเก่าจากคนอื่นและอายุมันก็รุ่นพ่อรุ่นปู่ของผมก็ตาม) เสียความรู้สึกกับคนขายประเภทนี้มากเลยครับ
    ..ผมไม่รู้เหมือนกันว่ากรณีแบบนี้เค้าสามารถทำกันได้เป็นปกติรึป่าว ใครให้ราคาสูงกว่าก็ขายให้คนนั้นไป แต่ผมว่ามันไม่แฟร์ครับ (หรือผมคิดไปเองเคสอื่นๆ เ้ค้าก็เป็นกันแบบนี้..รึเปล่า) มันทำลายความไว้วางใจ ความเชื่อใจ ที่ตอนแรกผมคิดว่าเว็บนี้มีอยู่อย่างเต็มเปี่ยม (โดยเฉพาะห้องมือหมุน ซึ่งผมได้ความรู้จากตรงนี้เยอะมากๆ ทุกคนมีน้ำใจ มีมิตรภาพให้กันจนรู้สึกได้แม้ไม่เคยเห็นหน้ากัน) ต่อไปผมคงไม่กล้า(ไม่อยาก)ซื้อของในในเว็บแบบนี้อีกแล้ว เสียเงินน่ะไม่เท่าไหร่หรอกครับ แต่เสียความรู้สึกนี่ซิ มันติดในใจไปอีกนานเลย
    ไม่ค่อยเห็นด้วยสักเท่าไหร่
    ผู้ซื้อจะมองประโยชน์ส่วนตัวอย่างเดียวก็เกินไป
    ถึงแม้จะโทรไปก่อน แต่อย่าลืมว่า "คุณต่อราคา"
    เป็นปกติของการซื้อขาย
    "ผู้ขายย่อมต้องการราคาที่ตนตั้ง ผู้ซื้อต้องการราคาที่ตนรับได้"
    ถ้าเป็นตามที่คุณอ้างว่า "อยากได้จริงๆ ต้องการมาก" แล้วต่อราคาทำไม?
    อย่าลืมว่านี่เป็นการซื้อขายออนไลน์
    "ไม่มีอะไรรับประกันว่า คุณจะซื้อจริง"
    คุณว่า "มันไม่แฟร์"
    ลองคิดกลับกันดูสิครับ
    คุณเป็นฝ่ายเจอผู้ขายคนอื่นที่ขายถูกกว่าจะทำยังไง?
    ถึงคุณจะอ้างว่า ซื้อแน่ อยากได้มาก
    จะบอกให้ว่า 100คน ก็พูอย่างนี้ทั้ง 100คน นั่นแหละ
    (และเกิน 50 คน ที่เปลี่ยนใจ)
    ทำไมผู้ขายเขาต้องมาเสี่ยงกับคุณ ในเมื่อมีคนที่พร้อมมากกว่า
    อย่าลืมว่าผู้ขายเขาเสียโอกาสที่ต้องรับจอง โดยไม่รู้ว่าจะขายได้หรือเปล่าด้วยซ้ำ
    คุณคิดว่าแบบนี้ แฟร์กับคนขายหรือครับ
    ดังนั้นผมเห็นว่าควรเป็นหลัก First-come, first-served
    "พร้อมก่อน จ่ายก่อน นัดดูของก่อน ได้ของก่อน"

ผมเองเจอมาแล้วทั้ง 2 แบบ
    แม้ผมจะไม่ได้ค้าขายเป็นอาชีพ แต่ก็ไม่ใช่นักบุญ
    ผมไม่ซื่อขนาดคิดว่าทุกคนในโลกนี้เป็นคนดี โดยเฉพาะเกี่ยวกับเงิน
    ดังนั้น หากทำได้ผมเลือกทางที่คุ้มค่าที่สุด
    ซื้อ/ขายในราคาที่ต้องการ
    และผมก็เข้าใจที่ผู้อื่นจะทำเช่นนี้ ขออย่างเดียว คือบอกกันก่อน
    จะไม่ซื้อแล้ว หรือขายไปแล้ว ก็ไม่มีปัญหา ขอแค่บอกล่วงหน้าก็จบ
    กรณีนี้ผมเห็นว่า ผู้ขายผิดอย่างเดียวคือ ไม่โทรแจ้งว่าขายไปแล้ว

24. The Following 3 Users Say Thank You to wesser For This Useful Post:

jessicamilk (19th September 2010), phugshe (27th September 2010), TD_hunter (19th September 2010)

+ Reply to Thread
Page 3 of 4 FirstFirst 1234 LastLast

Tags for this Thread

Bookmarks