Review ล่าสุด

View Poll Results: อยากจะมีงานทดสอบอุปกรณ์ถ่ายภาพกันมั้ยครับ???

Voters
555. You may not vote on this poll
  • สนับสนุน และจะไปร่วมงานด้วย

228 41.08%
  • สนับสนุน จะรอดูผลทดสอบ

312 56.22%
  • ไม่สนับสนุน

11 1.98%
  • อื่นๆ

4 0.72%
+ Reply to Thread
Page 1 of 4 1234 LastLast
Results 1 to 15 of 59

Thread: จากกระทู้ที่เคยเปิดเมื่อนานมาแล้ว --- อยากจะมีงานทดสอบอุปกรณ์การถ่ายภาพกันมั้ย???

กรุงเทพ ราชเทวี พญาไท สยาม พันทิพย์
    Thanks
    1

Comments จากกระทู้ที่เคยเปิดเมื่อนานมาแล้ว --- อยากจะมีงานทดสอบอุปกรณ์การถ่ายภาพกันมั้ย???

นานมาแล้ววว แต่ท้ายสุดผมเองเป็นฝ่ายติดงานครับ ก็เลยเงียบไป ตอนนี้พอมีเวลาเลยมาสำรวจตลาดใหม่

วัตถุประสงค์ของงานคือ
    - เพื่อเป็นการริเริ่ม Review อุปกรณ์การถ่ายภาพฉบับภาษาไทยอย่างจริงจังเป็นฐานข้อมูล สำหรับเป็นแนวทางในต่อยอดเพิ่มเติมอุปกรณ์ในอนาคต โดยมีการอุปกรณ์การทดสอบอาทิเช่น นาย\นางแบบ ไฟสตูดิโอ โปรเจคเตอร์ โน๊ตบุ๊กในการเปิดภาพครบครัน เืพื่อฐานข้อมูลที่ถูกต้องเที่ยงตรงที่สุด และมีการเสวนา บรรยายโดยวิทยากรที่มีชื่อเสียงและมีประสบการณ์ในหัวเรื่องต่าง ๆ

สนใจกันมั้ยครับ??? รอฟังอยู่ครับก่อนจะเริ่มกันต่อไป
    ดูรูปของป๋มได้นะฮับ ttatoto.multiply.com

2. The Following 4 Users Say Thank You to ccsukso For This Useful Post:

bndc (4th November 2008), EcMo (24th November 2008), khunkris (5th November 2008), SunshineParadis (13th November 2008)

KhuKhot, Pathumthani
    Thanks
    3,093

สนใจมานานแล้ว..
    แต่แค่ กลุ่มเล็กๆ ทำกัน 3-4 คน น่าจะดีกว่าครับ..
    เพราะแค่จะยืมอุปกรณ์ นั่นเอง.. ซื้อคนเดียวไม่ไหว... 5 5 5

Thanks
    44

สนใจครับ อยากมี reference หลายที่นะครับ บางครั้ง dpreview ก็น้อยไป
    รูปถ่ายคือ ศิลป มากกว่าแค่ ความทรงจำ

Thanks
    134

เห็นด้วย ไปด้วย

Bangkok&Chonburi
    Thanks
    93

เห็นด้วยครับ อยากได้ข้อมูลเพิ่มเติมครับ
    ถึงผมถ่ายไม่เก่ง แต่ก็อยากรู้ไว้ประดับบารมีอ่ะ
    เห็นด้วยยยย........

7. The Following User Says Thank You to Pongano For This Useful Post:

KENSHIRO (22nd November 2008)

Thanks
    0

อยากไปด้วยถ้าไม่ไกลนะ

Thanks
    0

เห็นด้วยครับ เอาเป็นฐานข้อมูลของ thaiD เลยครับ
    http://saika450.multiply.com/

เชียงใหม่ / Rhode Island USA
    Thanks
    35

อยากให้มีทดสอบ 5d mk II ไวๆ

อิอิ
    หากว่าฉันนั้นมีคาถา เวทมนต์ ซักครั้งมันคงจะง่ายดาย~

Thanks
    38

เห็นด้วยครับ ถ้าเป็นไปได้อยากจะไปทดสอบด้วย แต่อุปกรณ์ที่มีอยู่น้อยนิดไม่รู้จะช่วยได้แค่ไหน
    ไม่ได้ต้องการถ่ายภาพให้สวย ขอแค่เก็บทุกอารมณ์ที่เกิดขึ้นขณะนั้นลงในภาพก้อพอแล้ว...

Thanks
    5

เหนด้วยครับ แม้ว่าจะมือใหม่ แต่ก็สนใจครับ

Thanks
    1,737

Quote Originally Posted by ccsukso View Post
    วัตถุประสงค์ของงานคือ
    - เพื่อเป็นการริเริ่ม Review อุปกรณ์การถ่ายภาพฉบับภาษาไทยอย่างจริงจังเป็นฐานข้อมูล สำหรับเป็นแนวทางในต่อยอดเพิ่มเติมอุปกรณ์ในอนาคต โดยมีการอุปกรณ์การทดสอบอาทิเช่น นาย\นางแบบ ไฟสตูดิโอ โปรเจคเตอร์ โน๊ตบุ๊กในการเปิดภาพครบครัน เืพื่อฐานข้อมูลที่ถูกต้องเที่ยงตรงที่สุด และมีการเสวนา บรรยายโดยวิทยากรที่มีชื่อเสียงและมีประสบการณ์ในหัวเรื่องต่าง ๆ
    อยากลองทราบสักนิดครับ ว่า เกรณ์ และ standard คืออะไรครับ และ สิ่งที่ผม highlight ไว้ สี่น้ำเงิน นั้นมีนโยบายอย่างไรครับ

ที่ถามเพราะว่า การเริ่มนะง่าย แต่ execution นะ ไม่เหมือนกับการคิดคร่าวๆ นะครับ คือมีจุด detail มากมาย ที่ต้องตอบ และ แก้ปัญหา

อยากเห็นนะว่า จะทำอย่างไร และ อยากให้สำเร็จ แต่ก็อยากจะให้ study ให้ถี่ถ่วนก่อน เดียว จะออกมาเป็นครึ่งๆ
    Lcoholic...
    L Zooms 16-35 24-70 70-200f/2.8ISmk1 100-400IS
    L Primes 24/1.4mk2 35/1.4 50/1.2 85/1.2mk2 135/2 300/2.8IS
    L Specialty 8-15FE 17TSE 24TSEmk1 100L 1.4EXII 2.0EXII
    Canon Specialty (Non L) 15FE 45TSE 65MPE 90TSE

Lcohol free
    Sigma 12-24 Sigma 20/1.8
    Lens Baby 1.0
    Jenna 135
    Tamron M42 135

กรุงเทพ ราชเทวี พญาไท สยาม พันทิพย์
    Thanks
    1

Quote Originally Posted by jojosung View Post
    อยากลองทราบสักนิดครับ ว่า เกรณ์ และ standard คืออะไรครับ และ สิ่งที่ผม highlight ไว้ สี่น้ำเงิน นั้นมีนโยบายอย่างไรครับ

ที่ถามเพราะว่า การเริ่มนะง่าย แต่ execution นะ ไม่เหมือนกับการคิดคร่าวๆ นะครับ คือมีจุด detail มากมาย ที่ต้องตอบ และ แก้ปัญหา

อยากเห็นนะว่า จะทำอย่างไร และ อยากให้สำเร็จ แต่ก็อยากจะให้ study ให้ถี่ถ่วนก่อน เดียว จะออกมาเป็นครึ่งๆ
    Review มันจะมี criteria ที่จะต้องเลือกครับว่าใช้ของ www.the-digital-picture.com หรือ www.dpreview.com ครับ ตอนนี้ก็กับหลายๆคนกำลังนั่งหาความแตกต่างในลักษณะของ criteria และ รูปแบบการเขียนอยู่ครับ

ส่วนไอ้ตรงที่คุณโจโ้จ้สีน้ำเงินไว้ ผมไม่เอาช่างภาพในรุ่นป้ัจจุบันมาหรอกครับไม่ว่าจะเก่งยังไงก็ตาม แต่ผมจะนำช่างภาพที่ผลงานในอดีต เป็นคนรุ่นแรกๆที่ได้เป็นเจ้าของกล้องถ่ายรูปประมาณสามคนแรกในประเทศ เพราะของใหม่ๆก็รู้กันไปหมดแล้ว เอาเก่าๆไปรู้บ้าง เช่นเรื่องฟิลเตอร์ที่เขาเลือกใช้ไม่ได้เกี่ยวกับยี่ห้อ เขามีวิธีดูของเขาและใช้ได้จริง ซึ่งผมเองก็ึทึ่งกับความสามารถของ "ผู้มีประสบการณ์" ท่านนี้ที่ไปคุยมาบ้างแล้ว พอสมควรครับ แต่ดีไ่ม่ดีอาจจะไม่มีการบรรยายอะไรเลยเพราะว่าเท่าที่ลองทำ Self-Review ตาม Criteria ของเว็บข้างบนวันนึงได้ไม่ถึง 3 ชิ้นครับ เพราะลายละเอียดเยอะฉิบ
    งานนี้จะไม่มีการประชันกันถ่ายภาพ ไม่มีการโชว์ภาพจากหลายๆช่างภาพ ไม่มีการวิจารณ์ภาพ เป็นการเก็บข้อมูลล้วนๆ สวยไม่สวยไม่สน เสร็จใส่การ์ดเอาขึ้น DLP Projector เลยครับ
    Last edited by ccsukso; 4th November 2008 at 00:20.
    ดูรูปของป๋มได้นะฮับ ttatoto.multiply.com

Thanks
    113

ขอแจมด้วยครับ ^ ^
    ...หนึ่ง สอง แชะ...

Thanks
    150

ถ้ามี ผม ไปร่วมด้วยแน่นอนครับ
    ว่าแต่ ท่านจะเอาอุปรณ์มากมายมาเปรียบเทียบจากไหน
    คงต้อง ให้ แฟนคลับหนอนใน thai d แบกกัน ไป จัดงานแล้วล่ะคับ ^^
    กระเป๋าบางบาง

Thanks
    1

Quote Originally Posted by bankyphoto View Post
    ถ้ามี ผม ไปร่วมด้วยแน่นอนครับ
    ว่าแต่ ท่านจะเอาอุปรณ์มากมายมาเปรียบเทียบจากไหน
    คงต้อง ให้ แฟนคลับหนอนใน thai d แบกกัน ไป จัดงานแล้วล่ะคับ ^^
    ก็อาจจะต้องร่วมด้วยช่วยกันครับ ผมเองอาจจะไปตอดเอาจากบริษัทแต่ละค่ายด้วยครับเพราะุอุปกรณ์ไม่ใ่ช่แค่ Body Flash Tripod มันมีกระเป๋า ฟิลเตอร์ ฯลฯ ด้วยครับแต่ที่ Review จะเป็นบอดี้ เลนส์ แฟลช ขาตั้ง และ กระเป๋าครับ

+ Reply to Thread
Page 1 of 4 1234 LastLast

Tags for this Thread

Bookmarks