Review ล่าสุด

Closed Thread
Results 1 to 13 of 13

Thread: THAI D PHOTO เป็นแบบนี้เหรอครับ

Thanks
    0

Default THAI D PHOTO เป็นแบบนี้เหรอครับ

ผมโดน comment ใน user cpว่าโพสมากไป ผมผิดตรงไหนเหรอครับหรือผมไร้สาระมากไป

การที่ผมเข้าไปดูทุกกระทู้ แล้วเห็นว่าภาพที่ถ่ายมานั้นสวย
    ผมก็บอกว่า ภาพสวยครับ มันมีความผิดตรงไหนครับ
    กระทู้ในเว็บนี้มันเยอะ ผมก็ดูทุกอัน แล้วถ้าผมชอบ
    ผมชมคนถ่ายด้วยความจริงใจ ผมผิดเหรอครับ

ผมรู้เรื่องที่เค้าถามมา ผมก็ตอบไปตามที่รู้ ผมก็ผิดอีก

สรุปว่าใครก็ตามที่เข้ามาในเว็บแห่งนี้
    ห้ามโพสต์มากเกินหน้าเกินตาเว็บมาสเตอร์ ใช่ไหมครับ
    หรือทำอะไรไม่ถูกใจเว็บมาสเตอร์ทั้งหลาย
    ผมต้องโดนบล็อกใช่ไหมครับ

แล้วแบบนี้เว็บนี้จะเป็นเว็บสาธารณะได้อย่างไรครับ
    มันก็เป็นเว็บเผด็จการสิครับ
    คุณสร้างเว็บในประเทศที่ปกครองโดยระบอบประชาธิปไตยนะครับ ผมไม่มีสิทธิ์ออกเสียงใดๆใช่หรือไม่ครับ
    ผมมีหน้าที่อ่านแล้วก็ผ่านไป ไม่ต้องพูดคุย ให้ความช่วยเหลือใครเลยใช่ไหมครับ ผมต้องเป็นคนเห็นแก่ตัว แล้งน้ำใจจึงจะอยู่รอดได้โดยไม่โดนต่อว่าใช่ไหมครับ

หรือว่าผมไปตอบตัดหน้าเว็บมาสเตอร์หรือผู้มีความรู้ลึกซึ้งในเว็บนี้ แล้วโดนเหม็นหน้าใช่หรือไม่ครับ
    ผมไม่รู้จักใครในเว็บนี้ นี่คือการต้อนรับคนแปลกหน้ามาจากที่อื่นใช่ไหมครับ

เว็บมาสเตอร์คนใดมีวุฒิภาวะที่สมบูรณ์พร้อม
    ช่วยตอบคำถามของผมได้ไหมครับ........

Thanks
    0

ความจริงใจคือการไม่ลบกระทู้นี้นะครับ...

Thanks
    0

กรุณาตอบผมให้ตรงคำถาม ทุกคำถามด้วยนะครับ

Thanks
    1,193

ผมไม่ใช่ เว็บมาสเตอร์ ครับ เป็นเพียง Register User เหมือนท่านอื่นๆ
    แต่ขออนุญาตเข้ามาร่วมพูดคุยถึงปัญหาที่คุณ GNIY ได้กล่าวไว้

ผมใช้ชีวิตกับเว็บนี้มา สองปีเต็ม
    เว็บนี้เป็นเว็บประชาธิปไตย ถูกต้องแล้วครับ
    การที่ใครต่อใครจะเข้ามาแสดงความคิดเห็นในกระทู้ต่างๆ
    หรือการพูดคุยจิปาถะทั่วไป รวมถึงแสดงความคิดเห็น ย่อมกระทำได้

ทั้งนี้ต้องอยู่บนกฏ กติกา มารยาท ของสังคมเว็บบอร์ดนั้นๆ
    ต้องยึดถือความถูกต้องของสาระปัญหาที่ถูกตั้งมาเป็นคำถาม

สังเกตุดูคุณ GNIY จากการตอบกระทู้หลายๆกระทู้ที่ผ่านมา
    มองได้หลายด้าน อย่างแรกเข้าใจว่าเป็นสมาชิกใหม่ ต้องการทำความรู้จักกับท่านอื่นๆ
    อันนี้เป็นการดีครับ ได้เข้ามาพูดคุย ตอบกระทู้หลายๆกระทู้ นับว่าเป็นการเปิดตัวให้คนอื่นได้รู้จักอย่างรวดเร็ว

อีกอย่าง คุณ GNIY ลองย้อนกลับไปดูกระทู้เก่าๆ ที่เพื่อนๆสมาชิกได้พูดคุยกันไว้จะเห็นว่า
    เว็บบอร์ดแห่งนี้มีระเบียบที่ไม่เหมือนกับเว็บบอร์ดอื่นๆ
    เช่นการโพสปาดหน้า(โพสแทรกในบางกระทู้)แล้วถูกลบ อันนี้เป็นนโยบายของที่นี่อยู่แล้ว
    ซึ่งผมเองก็ถูกลบบ่อยๆ แม้ว่าเจ้าของกระทู้จะสนิทกันแค่ไหน
    แต่ผมเองก็เข้าใจ ไม่ได้โกรธ เกลียด หรือเคืองผู้ดูแลแต่อย่างได
    เพราะทำผิดกฏของเค้า ก็ต้องยอมรับ

อนึ่งการเข้ามาอ่านกระทู้แล้วต้องการให้ความช่วยเหลือเจ้าของกระทู้ นับว่าเป็นเรื่องดีครับ
    แต่บางเรื่องผมเองไม่รู้ ไม่ทราบ ผมก็ไม่ได้มีหน้าที่ๆจะต้องโพสให้เปลืองหน้ากระทู้เลย
    (เพื่อเป็นประโยชน์กับการค้นหาข้อมูลของท่านอื่นๆ ที่เข้ามาอ่านจะได้เจอข้อมูลที่ต้องการโดยเร็ว)
    การที่ไม่สามารถให้ความช่วยเหลือเพื่อนๆในการตอบคำถามได้นั้น
    ไม่ใช่จะกลายเป็นคนแล้งน้ำใจหรอกครับ แต่บางทีคำตอบหรือสำนวนของคุณ GNIY อาจไม่ใช่สาระของกระทู้นั้นๆ
    ซึ่งผมคิดว่าบางกระทู้ เป็นกระทู้วิชาการนั้น ย่อมซีเรียส
    แต่บางกระทู้เป็นกระทู้คุยเรื่องทั่วไป การเข้ามาทักทายย่อมกระทำได้

ผมว่าคุณ GNIY ใช้คำพูดค่อนข้างรุนแรงกับที่สาธารณะแห่งนี้มากไปครับ

ไม่มีใครโกรธ หรือเกลียดคุณ GNIY หรอกครับ
    เพียงแต่ที่สาธารณะแห่งนี้ เป็นสังคมที่มีกฏ มีระเบียบ
    ผู้สร้างเว็บนี้เค้าสร้างขึ้นมาเพื่อให้พวกเรา คอเดียวกัน ได้เข้ามา พบปะสังสรรค์กัน
    ฉะนั้นก็ต้องเคารพกฏที่เค้าได้ตั้งไว้ เคารพกฏของสังคมแห่งนี้

ลดอุณหภูมิลงสักนิดครับ คิดตรึกตรอง แล้วย้อนไปดูกระทู้เก่าๆ ที่เพื่อนๆคุยกัน
    แล้วจะมีความสุขกับบ้านหลังนี้ครับ

หนุ่ย Guest

Default อย่าเอาอะไรมากพระท่านว่าให้ปล่อยวางครับ

อย่ายึดติดกับสิ่งใดทุกอย่างนั้นไม่เที่ยง
    ควรปล่อยวางแล้วจะดีเอง

Thanks
    0

ตอนกลางวันผมก็สงสัยอยู่ว่าทำไป เม็ดเขียวของคุณ GNIY กลายเป็นสีแดง
    แต่ว่าคนที่ลดคะแนนคุณ GNIY อาจจะไม่ใช่เวปมาสเตอร์ก็ได้นิครับ เพราะว่ามันไม่แจ้งให้เรารู้ว่าใครลดคะแนน/ให้คะแนนเรา อาจจะเป็นใครที่ไหนก็ได้ที่เป็น Regis User ไม่รู้ว่าผมเข้าใจถูกรึเปล่า

ปล.ไม่ใช้ผมนะ ผมมีแต่แจก
    好快的剑!
    What threatens people is not the flying dagger itself but the one who throws it. Sharpen your skill, not your dagger.

Thanks
    0

เท่าที่ผมทราบนะครับ ผิดถูกจากนี้ยังไงคงต้องรบกวนผู้รู้มาแก้ไขด้วยครับ

comment ใน user CP เป็น comment จาก "ผู้ที่มี login ท่านใดก็ได้ในเว็บนี้" เป็นคนเขียนให้กับคุณ GNIY เวลามีการให้หรือลด reputation กับผู้โพสต์ความเห็น ดังนั้น ความเป็นไปได้ มีมากกว่า 1 ใน 45XX ครับ ก็เข้าใจนะครับว่าไม่พอใจ แต่ใครผิดใครถูกอยากให้ตรึกตรองตรงนี้อีกทีนึงครับ ใจจริงผมอยากให้เข้าใจกันเหมือนเดิมน่ะครับ

อีกประเด็นนะครับ ขออนุญาตทุกท่านด้วยหากกระทบจิตใจใครๆ คือผมอยากจะบอกว่า อย่ายึดติดกับสิ่งใดส่งหนึ่งมากเกินไปเลยครับ ถ้ายึดติดกับอะไรมากไป คนเจ็บตัวก็คือเราเอง สังคมเว็บก็เป็นสังคมหนึ่ง มีทั้งความจริงใจและความเสแสร้งเหมือนกับสังคมที่เราพบหน้าค่าตากันอยู่ทุกวัน แต่อาจจะมีดีกรีความแรงมากกว่าเพราะไม่เคยเห็นหน้ากัน หรือไม่รู้จักกันเป็นการส่วนตัว แต่ก็เป็นจุดเริ่มต้นที่ดีไม่ใช่หรือครับ ที่เราจะได้รู้จักกับเพื่อนใหม่ๆ ได้มีสังคมใหม่ๆ ซึ่งอาจจะมีคนที่มีน้ำใจให้กันอย่างแท้จริงอยู่ในนั้นก็ได้
    สองขาเดินเที่ยว เก็บเกี่ยวประสบการณ์

www.facebook.com/gateravee
    Thanks
    130

ขออนุญาตแสดงความเห็นครับ..
    ผมเป็นคนนึงที่ใช้ชีวิตอยู่ในเวบนี้มา. ปีกว่าๆ.. ตั้งแต่ยังถ่ายรูปไม่เป็น..
    ทุกเช้า สมัยที่ทำงานเก่า.. ผมจะออนไลน์ แล้วก็ เช็ค ดูทุกกระทู้..แล้วก็กดรีเฟรชดู ทั้งวัน มีใครตอบกระทู้ หรือ ถาม อะไร.. ใครโพสรูปบ้าง..
    กลับบ้านก็ออนไลน์จน หลับไป..
    กระทู้ไหนตอบได้เคอมเมนท์ได้..ผมก็ตอบ.. กระทู้ไหน. .อยากแสดงความเห็น อยากแซวป่างผมก็ ทำ..อยากโพสรูปเท่าไหร่ผมก็โพส.. ทั้งนี้.. ผมออนไลน์ อยู่กับเวบนี้.. วันนึง มากกว่า 12 ชั่วโมงเป็นส่วนใหญ่.. ยังไม่เคบเจอปัญหานี้นะครับ..
    ผมว่าใจเย็นๆก่อน..เวบนี้แต่ละคนผมว่า ส่วนใหญ่ที่นี่.. ค่อนข้าง สุภาพ จริงใจ..ผมว่าอาจไม่เกี่ยวกับเวบมาสเตอร์ หรอกครับ.. อาจเป็นใครก็ได้..
    เท่าที่ผมดูคุณ GNIY ตอบกระทู้ผมก็ไม่เคยคิดว่าคุณ ได้กระทำสิ่งใดผิด หรือ ตอบกระทู้ เยอะอย่างที่บอกนะครับ.. อาจมีอะไรบางอย่าง หรือใครเข้าใจผิดก็ได้..
    ครับ..
    โดยทั่วไปในที่นี้.. อาจมีเรื่องมารยาท ในการตอบกระทู้..เช่นเพื่อนๆ โพสอยู่เราก็จะไม่โพสแทรก หรือ โพสภาพ ซ้ำๆก็อย่าให้มากจนเกินไป. หรือการใช้ถ้อยคำ หรืออารมณ์ในการตอบ.. มากไปนิสสส..
    ที่นี้ถ้าได้ลองอ่านกระทู้เก่าๆ เยอะๆ..จะรู้ว่า มีหลากรสชาติเลยครับ..
    ส่วนตัวผมตั้งแต่เรื่มเข้าเวบจนถึงวันนี้.. ยังเข้าใจว่าที่นี้.. มีประชาธิปไตย..และทุกๆคนมีสิทธิแสดงความคิดเห็นตามสมควรอย่างมีความสุขครับ...
    เย็นลงสักนิดครับ.. ผมว่าบ้านหลังนี้ยังเป็นบ้านที่อบอุ่นและต้อนรับทุกท่านอย่างจริงใจรวมถึงคุณ GNIY ด้วยครับ....

Thanks
    0

ขอบคุณทุกคนครับที่ช่วยแสดงความคิดเห็น...

ผมเองไม่ได้โกรธอะไรกับใครหรอกครับ ตอนที่พิมพ์อยู่นี่ก็ไม่ได้โมโหอะไร แล้วก็เข้าใจสังคมบนเว็บบอร์ดแห่งนี้ดี เพราะผมเองก่อนจะสมัครนั้น ผมก็ติดตามดูเว็บนี้มาเกือบ 2 ปีแล้วล่ะครับ เห็นถึงความเปลี่ยนแปลงไปในทางที่ดีของเว็บนี้มานานแล้ว

ตัวผมเองก็เข้าเว็บที่เกี่ยวกับการถ่ายภาพในประเทศไทย แทบจะทุกเว็บอยู่แล้วครับ ยอมรับว่าผมชอบเว็บนี้และสังคมที่นี่มากที่สุด และผมไม่เคยสนใจเลยครับว่าผมจะได้เจ้าตัวที่ชูถ้วยมากน้อยเท่าไหร่ ผมไม่สนเคยใจเจ้า REP POWER เลยว่าเป็นสีอะไร แต่การที่มาบอกว่าผมโพสมากจนเฟ้อไปนั่นแหละครับ การที่มาบอกนี่แหละครับมันทำให้ผมสนใจทันที

มันทำให้ตัวผมต้องย้อนกลับมาคิดว่า ในช่วงเกือบ 2 ปีที่เราคอยเฝ้าติดตามดูเว็บนี้เนี่ย เรามองมาตราฐานสังคมบนเว็บแห่งนี้สูงเกินไปรึเปล่า สถานที่นี้เค้าวัดกันที่คะแนนนิยมของคนที่คุ้นเคยกันใช่มั๊ย แล้วความหวังดีของเราล่ะเค้าตีความว่ามันเป็นแค่ -ความรำคาญ- แค่นั้น ......

นี่หรือคือสังคมของคนที่รักในสิ่งเดียวกัน

ผมเสียใจมากครับ เสียใจจริงๆ......

Thanks
    0

ผมขอปิดกระทู้ครับ........เว็บมาสเตอร์

13o48'19.93"N 100o35'31.27"E
    Thanks
    680

ตัวตาชั่งนี้คือ ประชาธิปไตย ทุกคนโวต ได้ เรื่องลบเรื่องบวกเห็นด้วยไม่เห็นด้วยเป็นธรรมดา ครับ ผมเองเคย ใช้ในบอร์ด รัสเซีย ผมก็โดน ยังสงสัยว่าผมทำอะไร ผมก็เลย PM ถาม เขาไปผมจะได้ไม่ทำอีก ตามสังคมที่ๆนั่นเขายอมรับ คำตอบก็คือ ผมไปแปะป้าย ThaiDphoto ไว้ที่ Signature เขาบอกว่าผมจงใจโฆษณา ผมก็เอาออกแค่นั้นเองครับ ส่วนของคุณเอง จริงๆนะผมยังไม่ได้อ่านกระทู้นี้เลยเพิ่งมาได้อ่านนี่แหละ แต่ Status ของคุณก็ขึ้นเป็นสีเขียวแล้วเพราะผมเห็นว่าคุณ ตอบได้สาระในกระทู้ F80 ผมก็โหวต บวกให้

โดยส่วนตัวผมเองเป็นคนรับผิดและรับชอบ อยากพัฒนาให้สังคมไทยมีทั้งสองสิ่ง ถ้าเวปนี้มีแต่ตุ๊กตา แล้วโพสเยอะๆก็ได้ตุ๊กตาอย่างเดียวคงไม่แตกต่างจากเวปอื่นๆเท่าไหร่นัก มีคำถามนี้ก็ดีครับ เพราะสมาชิกหลายๆคนยังมีเข้าใจผิดเยอะว่าตุ๊กตาเยอะแล้วจะได้เม็ดเขียวๆเยอะ ได้ Power เยอะๆ ซึ่งเป็นความเข้าใจที่ไม่ถูกต้องครับ

จริงๆเคยมีเวปหนึ่งโชว์ Parameter ต่างเรื่องพวกนี้แล้วสุดท้ายมีปัญหาก็เอาออกจริงๆผมไม่เห็นด้วยกับการแก้ปัญหาแบบนี้ เพราะสังคมไทยจะไม่เกิดการพัฒนา มีแต่คำชม มีแต่ของรางวัลแต่ไม่มีข้อติ ซึ่งสังคมใดจะพัฒนาได้ต้องมีทั้งข้อติ และข้อชม เพื่อปรับปรุงพัฒนาแก้ไขต่อไป ยินดีรับข้อติเสมอครับ

Thanks
    177

สวัสดีครับคุณGNIY นี่เป็นครั้งแรกเลยที่เดียว ที่มียูสเซอร์เข้ามา Complainในเรื่องแบบนี้ ตั้งแต่ผมเข้ามาเป็นสมาชิกที่นี่ตั้งแต่สมัยแรกๆ นับจนถึงวันนี้ก็เป็นเวลา 2ปีกว่าแล้ว เทียบจะเรียกได้ว่าไม่มีวันไหนเลย ที่ไม่ได้ออนไลน์เข้ามาที่นี่ จากที่ได้เห็นข้อความ Complainในห้อง Feedback และข้อความกระตุ้นเพื่อนสมาชิกท่านอื่นๆ ที่ Shoutboxให้เข้ามาดูกระทู้นี้ ก็รู้สึกประหลาดใจว่าเกิดอะไรขึ้นที่นี่

คุณ GNIYเป็นสมาชิกใหม่ที่ลงทะเบียนเมื่อวันที่ 26เมษายน 2548 นับจนถึงวันนี้ก็เป็นระยะเวลา 19วัน มีจำนวนการโพสต์ทั้งสิ้น184โพสต์ เฉลี่ยแล้วก็ 10.27 โพสต์ต่อวัน ซึ่งก็ไม่ได้เป็นเรื่องที่เแปลกหรือมีข้อจำกัดใดๆ ในเรื่องจำนวนของการโพสต์ คุณ GNIYอยากจะโพสต์วันละหลายๆ โพสต์ก็สามารถกระทำได้ ไม่มีกฏข้อห้ามใดๆ ทั้งสิ้นในเว็บแห่งนี้

Quote Originally Posted by GNIY
    ผมโดน comment ใน user cpว่าโพสมากไป ผมผิดตรงไหนเหรอครับหรือผมไร้สาระมากไป
    เท่าที่ผมพอจะทราบ ไม่เห็นมีข้อความ Comment ใดๆ เลยใน User cpที่เป็นการต่อว่าคุณ GNIYว่าโพสต์มาก หรือไร้สาระ ไม่ทราบว่าข้อความนั้นมาจากไหนหรือเขียนไว้ว่าอย่างไร และการที่คุณ GNIYจะได้ความไม่เห็นด้วย(Disapprove)จากสมาชิกท่านอื่นๆ ก็อาจเป็นเพราะที่คุณ GNIYอาจโพสต์ข้อความลงในบางกระทู้ ที่สมาชิกท่านอื่นๆ มีความเห็นที่ไม่เห็นด้วยกับการโพสต์นั้นๆ อาจเป็นเพราะข้อความที่มีสาระน้อยไปหน่อย อย่างที่คุณ GNIYกล่าวถึงข้างต้น ซึ่งเรื่องนี้ก็ไม่ได้เป็นเรื่องที่สมาชิก หรือสังคมที่นี่รังเกียจคุณ GNIYแต่อย่างใด อย่างน้อยถ้าเป็นตัวผมเอง เมื่อไม่ได้รับความเห็นด้วยจากเพื่อนสมาชิกแล้ว ผมจะกลับมามองตัวเอง และปรับปรุงตัวเราเอง ให้เป็นที่สังคมยอมรับและชื่นชมมากกว่าที่จะให้สังคมทั้งสังคมปรับตัวมายอมรับเราคนเดียว

Quote Originally Posted by GNIY
    การที่ผมเข้าไปดูทุกกระทู้ แล้วเห็นว่าภาพที่ถ่ายมานั้นสวยผมก็บอกว่า ภาพสวยครับ มันมีความผิดตรงไหนครับ
    กระทู้ในเว็บนี้มันเยอะ ผมก็ดูทุกอัน แล้วถ้าผมชอบ
    ผมชมคนถ่ายด้วยความจริงใจ ผมผิดเหรอครับ
    อันนี้ไม่ผิดหรอกครับ ที่คุณ GNIYจะพึ่งพอใจจะตอบอย่างไรก็ได้ ไม่มีกฏข้อใดๆ ห้ามไว้อยู่แล้วครับ จะตอบสั้นๆ หรือจะใส่ตัว Smilliesเพียงอย่างเดียว หรือแค่ ....ก็ไม่มีปัญหา แต่อย่างที่คุณ Electronได้ให้ความเห็นไว้ว่า
    Quote Originally Posted by Electron
    อนึ่งการเข้ามาอ่านกระทู้แล้วต้องการให้ความช่วยเหลือเจ้าของกระทู้ นับว่าเป็นเรื่องดีครับแต่บางเรื่องผมเองไม่รู้ ไม่ทราบ ผมก็ไม่ได้มีหน้าที่ๆจะต้องโพสให้เปลืองหน้ากระทู้เลย
    (เพื่อเป็นประโยชน์กับการค้นหาข้อมูลของท่านอื่นๆ ที่เข้ามาอ่านจะได้เจอข้อมูลที่ต้องการโดยเร็ว)
    การที่ไม่สามารถให้ความช่วยเหลือเพื่อนๆในการตอบคำถามได้นั้น
    ไม่ใช่จะกลายเป็นคนแล้งน้ำใจหรอกครับ แต่บางทีคำตอบหรือสำนวนของคุณ GNIY อาจไม่ใช่สาระของกระทู้นั้นๆ
    ซึ่งผมคิดว่าบางกระทู้ เป็นกระทู้วิชาการนั้น ย่อมซีเรียส
    แต่บางกระทู้เป็นกระทู้คุยเรื่องทั่วไป การเข้ามาทักทายย่อมกระทำได้
    ในส่วนตัวก็เห็นด้วยกับคุณ Electronในข้อนี้ เพื่อให้ Boardแห่งนี้ เป็นBoardที่นอกจากจะสนุกสนาน และมีสาระในเรื่องทางวิชาการบ้าง ก็เพื่อพวกเราทุกท่านนั่นเองแหล่ะครับ จากการที่ได้เห็นการโพสต์ของคุณGNIYที่ผ่านมาตลอด19วัน ซึ่งข้อความเหล่านี้ก็ยังคงอยู่ในบอร์ด ไม่มีการลบ หรือแก้ไขใดๆ ซึ่งจะแสดงให้เห็นว่าที่นี่ไม่ได้จำกัดสิทธิ หรือกีดกันคุณGNIYแต่อย่างใด

สรุปว่าใครก็ตามที่เข้ามาในเว็บแห่งนี้
    ห้ามโพสต์มากเกินหน้าเกินตาเว็บมาสเตอร์ ใช่ไหมครับ
    หรือทำอะไรไม่ถูกใจเว็บมาสเตอร์ทั้งหลาย
    ผมต้องโดนบล็อกใช่ไหมครับ
    ในข้อนี้คงเป็นเรื่องเข้าใจผิดของคุณGNIYกระมังครับ คงเป็นไปไม่ได้ที่ Webmasterที่นี่จะไปห้ามสมาชิกไม่ให้โพสต์เกินหน้า Webmasterอยู่แล้วครับ ไม่มีเหตุผลใดๆ ที่ต้องทำอย่างนั้น แต่มันมีอีกข้อหนึ่งที่มันไม่มีเหตุผลเอาเสียเลย ในการที่ Webmasterจะลงทุน ลงแรงในการทำ Websiteและเช่า Host ซึ่งมีค่าใช้จ่ายในแต่ละเดือน แต่ละปี โดยไม่ได้ผลกำไร แต่จุดประสงค์เหนืออื่นใดของ Webmasterที่สร้าง Websiteนี้ขึ้นมาเพื่อเป็นสังคม และศูนย์รวมสำหรับผู้ที่ชื่นชอบการถ่ายภาพให้ได้พูดคุยสนทนาแลกเปลี่ยนทัศนะและความรู้ซึ่งกันและกัน จากที่คุณ GNIYกล่าวว่า "ผมต้องโดนบล็อกใช่ไหมครับ" ซึ่งณ.ปัจจุบันนี้ คุณGNIYก็ยังสามารถโพสต์ หรือตั้ง Threadใดๆ ได้นี่ครับ ไม่ได้ถูก Blockหรือยกเลิก Userแต่อย่างใด เพราะฉะนั้นคุณGNIYอย่าเพิ่งด่วนสรุปในเรื่องนี้

แล้วแบบนี้เว็บนี้จะเป็นเว็บสาธารณะได้อย่างไรครับ
    มันก็เป็นเว็บเผด็จการสิครับ
    คุณสร้างเว็บในประเทศที่ปกครองโดยระบอบประชาธิปไตยนะครับ ผมไม่มีสิทธิ์ออกเสียงใดๆใช่หรือไม่ครับ
    ผมมีหน้าที่อ่านแล้วก็ผ่านไป ไม่ต้องพูดคุย ให้ความช่วยเหลือใครเลยใช่ไหมครับ ผมต้องเป็นคนเห็นแก่ตัว แล้งน้ำใจจึงจะอยู่รอดได้โดยไม่โดนต่อว่าใช่ไหมครับ

หรือว่าผมไปตอบตัดหน้าเว็บมาสเตอร์หรือผู้มีความรู้ลึกซึ้งในเว็บนี้ แล้วโดนเหม็นหน้าใช่หรือไม่ครับ
    ผมไม่รู้จักใครในเว็บนี้ นี่คือการต้อนรับคนแปลกหน้ามาจากที่อื่นใช่ไหมครับ
    ในเรื่องนี้คุณGNIYต้องคิดทบทวนให้ดีๆ นะครับ คุณGNIYเข้ามาที่นี่ซึ่งมีสมาชิกกว่าครึ่งหมื่น อีกทั้งสมาชิกที่ไม่ได้ลงทะเบียนเข้ามาเยี่ยมเยียนบ่อยๆ อีกหลายร้อยท่าน ถ้าที่นี่เป็นปัญหาอย่างที่คุณ GNIYกล่าว คงเป็นไม่ได้ว่าที่นี่จะยังคงอยู่จนถึงทุกวันนี้ และมีเสียง Complainเข้ามามากมาย ไม่ใช่เป็นเพียงเสียงของคุณGNIYเพียงเสียงเดียวในรอบ3ปี การที่จะให้ความเห็นใดๆ ของตนเองต่อสาธารณะต้องไตร่ตรองให้ถ่องแท้เสียก่อน มิเช่นนั้นตัวเราเองอาจจะได้รับการตำหนิจากสังคมส่วนรวมได้ อันนี้ขอฝากไว้ด้วยใจจริงๆ

่้เว็บมาสเตอร์คนใดมีวุฒิภาวะที่สมบูรณ์พร้อม
    ช่วยตอบคำถามของผมได้ไหมครับ........
    ข้อความนี้ผมข้อตำหนิคุณGNIYอย่างแรง เพราะเป็นข้อความที่ไม่เหมาะสมทีเดียวที่จะไปเหยียดหยามผู้อื่น และโดยเฉพาะอย่างยิ่งในที่สาธารณะ คนทุกคนมีศักดิ์ศรี มีวุฒิภาวะด้วยกันทุกคนแหล่ะครับ การที่ไปดูหมิ่นเหยียดหยามผู้อื่นไม่สมควรกระทำอย่างยิ่ง โดยเฉพาะสังคมไทย

มันทำให้ตัวผมต้องย้อนกลับมาคิดว่า ในช่วงเกือบ 2 ปีที่เราคอยเฝ้าติดตามดูเว็บนี้เนี่ย เรามองมาตราฐานสังคมบนเว็บแห่งนี้สูงเกินไปรึเปล่า สถานที่นี้เค้าวัดกันที่คะแนนนิยมของคนที่คุ้นเคยกันใช่มั๊ย แล้วความหวังดีของเราล่ะเค้าตีความว่ามันเป็นแค่ -ความรำคาญ- แค่นั้น ......

นี่หรือคือสังคมของคนที่รักในสิ่งเดียวกัน

ผมเสียใจมากครับ เสียใจจริงๆ......
    ครับในข้อนี้ ในส่วนตัวผมเอง หรือหลายๆ ท่านที่นี่ก็รู้สึกเสียใจ จริงๆ เพราะภาพแห่งบอร์ดนี้ตลอดระยะเวลาที่ผมเป็นสมาชิกมา ไม่เคยมีรอยด่างพร้อยในเรื่องนี้เลย แต่ณ.วันนี้คุณGNIYได้ประทับรอยด่างนี้มันแล้ว แม้จะด้วยโดยอารมณ์ หรือแนวคิด หรือความเข้าใจผิดใดๆ ก็แล้วแต่ ผมก็อยากจะให้คุณGNIYรับรู้ไว้ด้วยว่า เราก็เสียใจอย่างมาก จริงๆ

สุดท้าย ถ้าคุณGNIYยังให้เกียรติสังคมแห่งนี้ เชื่อว่าทุกคนที่นี่รวมทั้งตัวผมเองพร้อมที่จะรับเกียรติในการใช้ชีวิตร่วมกันอยู่ในที่ๆ นี้ ในที่ๆ ทุกคนมีความชื่นชอบสิ่งเดียวกัน เฮฮาบ้าง มีสาระบ้าง ไม่มีสาระบ้าง สนุกสนานกันตามสมควร ไม่มีพรรคมีพวก ไม่มีเก่า ไม่มีใหม่ มีอาวุโส มีอ่อนเยาว์ อยู่กันอย่างถ้อยที ถ้อยอาศัย สิ่งใดๆ ไม่ดีที่ผ่านๆ มา เราสามารถเปลี่ยนแปลงมันได้ หากใจเรายอมรับ ขอบคุณครับ
    Last edited by Plub; 15th May 2005 at 02:24.

Thanks
    714

เนื่องจากทุกๆ ท่านได้อธิบายไปชัดเจนหมดแล้ว ตามข้อความด้านบน ผมคงไม่มีอะไรจะต้องพิมพ์เพิ่มเติมอีก ก็คงมีแต่ขอขอบคุณที่มีอะไรก็เขียนเป็นกระทู้ขึ้นมาพูดคุยกัน

มีคนเคยกล่าวไว้ "คำชมเป็นเหมือนน้ำเย็นฟังแล้วชื่นใจ ส่วนคำตินั้นเป็นความหวังดีที่จะทำให้เราพัฒนาตัวให้ดีขึ้น" - ตัวเผมเองคิดอยู่เสมอว่า คนไม่หวังดีคงไม่มานั่งติเราให้เสียเวลา

ขอขอบคุณทุกๆ ท่านที่ช่วยกันชี้แจงเหตุผล

สุดท้ายนี้ ผมขออนุญาตปิดกระทู้นี้แต่เพียงเท่านี้ เนื่องจากเป็นความประสงค์ของผู้ตั้งกระทู้ตามที่ได้แจ้งไว้ในข้อความด้านบน

Closed Thread