Review ล่าสุด

+ Reply to Thread
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 15 of 21

Thread: กระเป๋าจุ ๆ

bangbon district
    Thanks
    1,729

Default กระเป๋าจุ ๆ

เนื่องจาก "เน่า" กระเป๋าที่ผมใช้อยู่ทุกวันนี้ เป็นกระเป๋าแม่บ้านซื้อที่ตลาดนัดส่งออก ใบละ 500 บาท แล้วเอาใส้ในกระเป๋า fotofile มาใส่แทน สะพายแล้ว ใครรู้ว่าในกระเป๋ามีกล้องให้เตะ 1 ที (วันนี้เอาไปลองเลนส์ที่ fotofile แจ้งวัฒนะ น้องที่ร้านถามว่าเอากล้องมาป่าวพี่ ผมก็วางไอ้เน่านี่แหละ และก็หยิบออกมา น้องเค้างง ในไอ้เน่ามีกล้อง 55555)

น้องเน่าของผม สามารถใส่ของพวกนี้ได้หมด

PSP
    เครื่องวัดแสง
    กล้องวีดีโอ sony handycam cx12 + wide converter
    มือถือ (เครื่องใหญ่กว่ามาตรฐาน)
    กระเป๋าตังค์ (หนาแบบอย่างแม่บ้านมั่ก ๆ บัตรเพียบ ทั้งกิน เที่ยว สร้างหนี้ และบัตรเบ่งต่าง ๆ หนามั่ก )
    D700+35 mm f/2 + 50 f/1.4 (ใส่ซองหนังแยกกัน)
    หนังสือ pocketbook 1 เล่ม (หนาประมาณ 150 หน้า)
    eeepc (โน๊ตบุ๊คเครื่องเล็ก ๆ จอ 7-8") อีก 1 เครื่องครับ
    usb drive 2-3 อัน
    กล่องใส่ memory card 1 กล่อง
    air card
    adapter

จำ เป็นในการใช้งานทุกชิ้น ตัดออกไม่ได้เลยวุ้ย เพราะลองปรับตัวมาเดือนแล้ว ทั้งแยกกระเป๋ากล้องออกมา เอาข้าวของใส่กระเป๋าเป้ เอากระเป๋าเอกสารมาใส่ทุกอย่าง ใส่รวมไว้ในเป้ก็แบกไม่ถนัด (ดูแล้วไม่คล่องตัวเท่าไหร่) สุดท้ายก็ต้องแบกสองสามใบ (บ้าสมบัติว่างั้น 55)

ตอนนี้ เน่าเริ่มเหี่ยวแล้ว อ่อนแรง และโรยราเต็มที ทั้ง ๆ ที่ผมใช้มาไม่นาน แต่เดาว่าเนื่องจากคงไม่เคยแบกรับน้ำหนักเช่นนี้มาก่อนครับ และรู้สึกว่า insert มันบางไปหน่อย และไม่สามารถเปลี่ยนสายสะพายไหล่ ให้ไปใช้เป็นของ op/tech ที่ช่วยลดน้ำหนักได้ ก็ทำให้เกิดความคิดที่ว่าจะเปลี่ยนกระเป๋าดีกว่านะ ให้เน่าได้พักผ่อนบ้างดีกว่า

เลยอยากหาใบใหม่มาแทนเน่า ให้กล้องนอนนุ่ม ๆ บ้าง แต่ก็ลองมองหาแล้วรู้สึกไม่ได้ใจซักกะใบครับ หรือผมจะมองข้ามใบไหนไปมั่งหรือเปล่าหนอ???

อยากรบกวนแนะนำใหัสักใบครับ ตามสเปคดังนี้

ใส่ไอ้เจ้ารายการบ้าสมบัติรายวันให้ได้หมด
    เป็นกระเป๋าสะพายข้างไว้ก่อน ถ้าจำเป็นจริง ๆ ค่อยเป็นเป้
    หนานุ่ม
    ถอดสายสะพายเก็บ-ซักได้
    มีหูหิ้วตายตัว (แบบพวก nova)
    สะพายแล้วไม่เว่อไป ลอง Stealth D600aw แล้วใส่ได้หมด แต่ใหญ่เว่อ
    เผื่อโต ในอนาคตอาจจะพก 85 1.4 อีกสักตัว
    ไม่ก็เผื่อโตแบบทานสเตียรอยด์ จับเลนส์หัวโน 24-70 2.8 แทน (เอ๊ะยังไง?)

งบไม่อั้นเสนอมาได้เลยครับ งานนี้เพื่อสมบัติบ้า สู้ตายครับ เหอะ ๆ

ไอ้สมบัติบ้านี้ จะหาบ้านให้มันได้นอนอบอุ่นด้วยกันได้หรือเปล่าครับ? ในสเปคดังกล่าว

ยาวหน่อย และมุขแป๊ก ต้องขอรบกวนน้า ๆ ด้วยนะคร้าบบบ
    Last edited by จอมมารพุงโต; 1st May 2009 at 22:42.
    กลัวเมีย

Thanks
    0

ผมคงไม่ได้ช่วยอะไรเลย ของที่ผมใช้ก็ไม่ได้ใกล้เคียงกับ spec ที่คุณต้องการ

แต่ผมก็เพิ่งขาย 650 AW ไปทั้งๆที่ใบใหญ่สุด ที่แน่นเกินไปแล้ว

เลยไปที่ ff ไปได้ใบนี้มาครับ หนักหน่อย แต่คงทนน่าดู เมื่อยๆก็ใช้นั่งได้เลย

เขาขายที่ 8900 ครับ แต่ไม่ทันไรก็แน่นเต็มกระเป๋าอีกแล้ว อิอิ

ปล.เมื่อสักยี่สิบกว่าปีก่อน ก็เคยซื้อใบเล็ก ยี่ห้อนี้มา ทุกวันนี้ยังสภาพดี ตัวล๊อกแน่นหนาอยู่

เลย ครับ
    Attached Images Attached Images  

Thanks
    779

น้าจอมมารครับ เท่าที่ผมรู้จักมันมีแค่ยี่ห้อเดียวที่จะตอบน้าได้น่ะครับ (แต่ไม่ครบทุกข้อนะครับ)
    คือ Domke F2/J2 ซีรี่ยส์ครับ หรือว่าถ้ายังไม่พออีก อาจจะต้องดูเป็น F1/J1 แทนแล้วล่ะครับ...
    ทำไม Domke ?

1. ไม่ใหญ่เวอร์ครับ แถมน่าจะใส่ทั้งหมดที่น้าต้องการได้น่ะครับ
    - กระเป๋าซ้ายใส่ PSP + Lightmeter
    - ขวาใส่หนังสือ air-card/adapter/usb key หรือ handycam (ผมไม่รู้ว่ามันตัวใหญ่หรือเปล่าน่ะครับ) แต่ F3 ผมใส่ SB800 สบายๆครับ
    - ช่องบางๆด้านหน้าใส่ mem/mobile/wallet
    - ด้านในใส่กล้อง กะ eeePC น่าจะยังเหลือๆ พอที่จะใส่ 85 1.4 อีกตัวครับ

ตอบได้เกือบทุกความต้องการของน้าแหล่ะครับ Domke จะดีตรงที่มันบางเบามาก แล้วก็แนบตัวค่อนข้างมาก ไม่ใหญ่เกิน ไม่เทอะทะ จุกว่าที่เห็น น่ะครับ
    ทั้งหูหิ้วพร้อม ทั้งช่องค่อนข้างจะมากพอ พร้อมรองรับการขยายเพิ่ม

ขาดแต่ว่า หนา นุ่ม (ถ้าจะมีคงจะใบใหญ่มากแน่ๆครับ) แล้วก็ขาดที่ว่าจะเปลี่ยนสายสะพายเท่านั้นเองครับ
    แต่ซื้อ shoulder pad มาใส่ก็สามารถลดน้ำหนักได้เช่นกันน่ะครับ
    อ่อๆ แล้วก็อีกอย่างคือ insert มันทำมาแปลกมาก ผมไม่ชอบ คงต้องเลาะทิ้งแล้วจัดช่องใหม่เอาน่ะครับ

หวังว่าคงจะได้กระเป๋าที่ถูกใจเร็วๆนี้นะครับ
    แต่ถ้าไปมองเป็นเป้เนี่ย ตัวเลือกจะเพิ่มขึ้นอีกเยอะเลยครับ
    ถ้าเป็น walk-around พร้อมหยิบกล้องได้ง่าย คงเป็น 3in1 30 ของ kata หรือ fastpack 350
    แต่ถ้าเป็นว่าไม่ต้องหยิบกล้องง่ายขนาดนั้น (เอาไว้ขนมากกว่า) ก็จะแนะนำว่าเป็น crumpler ก็พอไปวัดไปวาได้ครับ ใหญ่โตเวอร์มาก (แต่น่าจะเหมาะกับน้าครับ เอิ๊กๆๆ)

Thanks
    2,099

น้าจอมมารพุงโตครับ
    อยากจะช่วยเสนอครับ ลองไปดู Artisan&Artist รุ่น VCAM7600
    ผมว่ามันน่าจะใส่ได้หมดเท่าที่น้าจอมมารฯ แจ้งมา
    และมันก็สวยดี งานดีมาก แต่ราคา...........แพงจัง
    มีขายที่ Camera&Lens พระราม 3 และที่ world camera
    แต่ที่ Camera&Lens ตอนนี้ไม่เห็นแล้ว ของขายไปแล้ว
    แต่ที่ World Camera เห็นมีขายอยู่นะครับ

Thanks
    2,030

F2 อยู่่นะผมว่า

...

เอาคืนหม่ายย

Somewhere in time
    Thanks
    414

ต้อง custom made เท่านั้นคร๊าบบบบบบบ
    ก่อนจะซื้ออะไรก็ตาม ต้องคิดหาประโยชน์ของมันให้ได้อย่างน้อย 3 ข้อก่อน

Thanks
    59

ลองดู Thinktank ตระกูล Urban ครับ น่าจะเข้าท่าเข้าทีสำหรับพี่นะครับ
    http://www.thinktankphoto.com/ttp_product_UrbnDsgs.php มีหูจับด้วยครับ อิอิ

ผมชอบงานของเจ้านี้มาก ๆ ออกแบบดี ใช้วัสดุดี เหมาะกับงานแต่ละแบบครับ
    http://www.facebook.com/photomore
    http://photomore.multiply.com

Thanks
    453

- Domke น่ะดี จุ เเละไม่เเพง

เสียอย่างเดียว...

ล็อกไม่ได้

- Pelican ก็ดี เเข็งเเรงมาก มีล้อเป็นเรื่องเป็นราว

เสียอย่างเดียว

ไปไหนมาไหนลำบาก เพราะมันใหญ่ เเละต้องลากอย่างเดียว

ปัจจุบันผมเลิกใช้ทั้ง 2 ยี่ห้อข้างต้นเเล้ว Pelican เอาไปใส่หัวไฟเเทนได้พอดี 2 หัว

เเนะนำ Tamrac ครับ รุ่นไหนก็ไหนที่ใหญ่พอ
    เพราะมันมีซิป ล็อกได้ สะพายได้ หิ้วได้ เเละไม่ยวบยาบย้วยเหมือน Domke
    เเละรูปทรงเป็นกล่องสี่เหลี่ยมจัดใส่ของง่าย ไม่เบี้ยวเข้าเอวเเบบ Lowepro
    Last edited by JEE; 3rd May 2009 at 04:10.

Thanks
    118

ลองดู
    Crumpler 7 Million Dollar

น่าจะเก็บของคุณจอมมารพุงโตได้หมดน่ะครับ

http://www.flickr.com/photos/johnencinas/3108966527/

แต่ในภาพ แค่ 6 Million Dollar ก้ใส่ได้หมดแล้ว

http://www.pbase.com/lightrules/image/78912902
    Attached Images Attached Images  
    Last edited by Bezz; 3rd May 2009 at 10:35.

หลักสี่ แจ้งวัฒนะ
    Thanks
    1,102

น่าจะแบ่งเป็นหลายใบหน่อยนะครับ ใช้สะพายข้างน้ำหนักลงเต็มๆ คงไม่ดีกับหัวไหล่ในระยะยาวอย่างแน่นอนครับ
    Iphone photographer

Thanks
    1,193

สะพายข้าง เยอะๆแบบนี้ ระวังไหล่พังนะครับ

หลักสี่ แจ้งวัฒนะ
    Thanks
    1,102

เอ่อคุณBezzครับ... เข้าไปอ่านลิ้งค์ดีๆนะครับ เขาลงท้ายว่า just kiddingจ้า
    Iphone photographer

Thanks
    0

แนะนำ TAMRAC 5261 ครับ จุดี [IMG]file:///C:/Users/ASUS/AppData/Local/Temp/moz-screenshot.jpg[/IMG]

Thanks
    479

Quote Originally Posted by thaworn.u View Post
    แนะนำ TAMRAC 5261 ครับ จุดี [IMG]file:///C:/Users/ASUS/AppData/Local/Temp/moz-screenshot.jpg[/IMG]
    น้าครับ ช่วยมาแก้อัพรูปใหม่ด้วยนะครับ

วิธีอัพรูป ให้มองตรงไอคอนที่เป็นรูปกิ๊ปหนีบกระดาษ
    ถ้าเอาเม้ท์ไปจ่อที่ไอคอน มันจะมีอักษรขึ้นมาว่า attachments

น้าก็กดเข้าไป จะมีอีกหน้าต่างเพิ่มขึ้นมา
    ก็กดปุ่ม browse เลือกรูปจากในคอม เสร็จแล้วก็กดปุ่ม upload
    รอจนโหลดเสร็จก็ปิดหน้าต่างเล็ก

แล้วค่อยมากดปุ่ม Submit Reply อีกทีก็เรียบร้อยแล้วครับ

ถ้ายังไม่แน่ใจว่ารูปจะขึ้นไหม ก็กดปุ่ม Preview Post ที่อยู่ข้างๆก่อนก็ได้ครับ

bangbon district
    Thanks
    1,729

Quote Originally Posted by JEE View Post
    - Domke น่ะดี จุ เเละไม่เเพง

เสียอย่างเดียว...

ล็อกไม่ได้

- Pelican ก็ดี เเข็งเเรงมาก มีล้อเป็นเรื่องเป็นราว

เสียอย่างเดียว

ไปไหนมาไหนลำบาก เพราะมันใหญ่ เเละต้องลากอย่างเดียว

ปัจจุบันผมเลิกใช้ทั้ง 2 ยี่ห้อข้างต้นเเล้ว Pelican เอาไปใส่หัวไฟเเทนได้พอดี 2 หัว

เเนะนำ Tamrac ครับ รุ่นไหนก็ไหนที่ใหญ่พอ
    เพราะมันมีซิป ล็อกได้ สะพายได้ หิ้วได้ เเละไม่ยวบยาบย้วยเหมือน Domke
    เเละรูปทรงเป็นกล่องสี่เหลี่ยมจัดใส่ของง่าย ไม่เบี้ยวเข้าเอวเเบบ Lowepro
    วันนี้ลอง Tenba response แล้ว ก็พอโอเคนะครับ แต่สงสัยต้องมีปล่อยออกไปแล้วล่ะ

เรื่องกระเป๋านี่ยุ่งยากนะครับ บางทีลองในร้าน 15 นาทีตอบไม่ได้ว่าโอเคหรือเปล่า ต้องพาไปออกทริปจริง ๆ ถึงรู้ว่ามันมีอะไรที่ติดขัดบ้าง

Tamrac น่าใช้นะครับ กระเป๋าใบแรกสุดที่ยอมกัดฟันซื้อมาจากอเมริกาสมัยเรียนปี 39 ก็ tamrac ซื้อมาตั้งสี่พันกว่า (ตอนนั้นผมว่าแพงมาก ๆ แล้ว) เป็นกระเป๋าที่ดียอดเยี่ยมครับ ทุกอย่างเหมือนผลิตมาจากช่างภาพโดยแท้ แต่ที่ทำขายในไทยไม่น่าใช้เอาซะเลย บอกตรง ๆ แบบไม่หน่อมแน้มว่าเข้าขั้นแย่เลยครับ

รุ่นนี้มีร้านไหนในเมืองไทยขายบ้างครับ?

608

Last edited by จอมมารพุงโต; 3rd May 2009 at 21:00.
    กลัวเมีย

+ Reply to Thread
Page 1 of 2 12 LastLast

Tags for this Thread

Bookmarks