สงสัยว่า เวลาไปซื้อกล้องกัน เพื่อนๆมีวิธีเช็ค front/back ยังไงครับ คือจะซื้อกล้องใหม่ แต่เลนส์ที่เอาไปผมก็ไม่รู้ว่ามัน F/B หรือเปล่า เลยอยากถามพี่ๆเพื่อนว่าใช้มารตฐานไหนในการตรวจสอบกันครับ ผมเข้าใจว่าอย่างนี้

กล้อง F/B + เลนส์ปกติ = F/B
กล้อง ปกติ + เลนส์ F/B = F/B
กล้อง F/B + เลนส์ F/B = ปกติ
กล้องปกติ + เลนส์ปกติ = ปกติ

ผมเข้าใจอย่างนี้ถูกมั้ยครับ เพราะถ้าถูกแล้วเราไม่รู้แน่นอนสักตัวหนึ่ง เราก็จะไม่รู้ว่าปัญหาคืออะไร หรือว่าจริงๆเราวัดอย่างนี้ไม่ได้ครับ แค่ใส่กันแล้วใช้ได้ก็พอแล้วหรือเปล่า ขออภัยสำหรับคำถามงงๆนะครับ