Review ล่าสุด

+ Reply to Thread
Results 1 to 7 of 7

Thread: การถ่ายงานแต่งงาน ถ้าเราใช้แฟลช 2 ตัวจะได้ภาพดีกว่าไหมครับ

Thanks
    36

Canon การถ่ายงานแต่งงาน ถ้าเราใช้แฟลช 2 ตัวจะได้ภาพดีกว่าไหมครับ

มีรุ่นน้องจะแต่งงานในเดือนหน้าครับ
    มีพรรคพวกให้ยืมแฟลช 580EXII มาสองตัว
    อยากทราบว่าเราจะประยุกต์ใช้สร้างสรรค์ภาพในงานแต่งงาน
    ได้บ้างไหมครับ
    หรือว่าใช้เสียบบนกล้องแค่ตัวเดียวตามปกติจะดีกว่า
    รบกวนถามท่านๆแนะนำไอเดียการใช้งานทีครับ
    ขอบคุณครับ

Thanks
    0

Quote Originally Posted by neo classic View Post
    มีรุ่นน้องจะแต่งงานในเดือนหน้าครับ
    มีพรรคพวกให้ยืมแฟลช 580EXII มาสองตัว
    อยากทราบว่าเราจะประยุกต์ใช้สร้างสรรค์ภาพในงานแต่งงาน
    ได้บ้างไหมครับ
    หรือว่าใช้เสียบบนกล้องแค่ตัวเดียวตามปกติจะดีกว่า
    รบกวนถามท่านๆแนะนำไอเดียการใช้งานทีครับ
    ขอบคุณครับ
    ผมไม่เคยใช้นะครับ ปกติใช้ 1 ตัวติดกล้อง
    หรือ ไฟร่มไปเลย
    ถ้า 2 ตัวแล้วแฟลชอยู่ตัวแหน่งเดียวกัน หรือเบาซ์จากจุดเดียวกัน น่าจะมีผลไม่มากต่อซัปเจค แต่ถ้าอยู่ห่างกัน (คือมีคนช่วยถือไปอีกข้าง)
    น่าจะเปิดเงาด้านหลัง หรือส่วนมือดในมุมอื่นที่ต้องการได้
    แต่ผมรู้สึกว่าน่าจะยุงยากช่วงแรกๆหน่อย ถ้าซ้อมมือจนคล่องน่าจะได้การถ่ายที่แปลกขึ้นมา
    ลองฝึกก่อนถ่ายเยอะๆครับ ถ้าอยากลอง
    แต่ตอนถ่ายจริงเตรียมถ่านสำรองเยอะๆนะคับผม

3. The Following User Says Thank You to SomthaiD For This Useful Post:

neo classic (18th February 2009)

รางรถไฟเก่า ตัด กาญจนภิเษก
    Thanks
    59

control ยากเพราะ คุณต้องรักษาระยะห่างของ แฟลชตัวที่ 2 กับวัตถุหรือคนที่จะถ่าย
    ให้ค่าแสง เท่ากับที่แฟลชบนกล้องคุณ ขณะที่มันทำงานใน Mode ETTL
    ( มีการเปลี่ยนแปลงความเข้มแสงตลอดตาม ค่ารู F )
    ซึ่งจะทำให้เกิดปัญหาคืออาจเกิดแสงหลักเพราะ ความเข้มแสงแฟลช 2 ตัวไม่เท่ากัน

แต่ถ้าทำได้ก็น่าลองครับ

ถ้าในกรณีจะสร้าง Rim light ก็น่าทำได้ง่ายครับ
    ทุกครั้งที่ได้ออกทริปไปถ่ายรูป

...........รสชาติของความสุข..........มันอยู่ในภาพถ่ายเสมอ

5. The Following User Says Thank You to KIT 17 For This Useful Post:

neo classic (18th February 2009)

Thanks
    150

ใช้ไฟวิดิโอที่เป็นแบบพกพามีแบตในตัว แล้วหาผู้ช่วย น่าจะเป็นทางออกที่ง่าย และสร้างสรรค์ภาพที่เน้นเรื่องทิศทางแสงได้ง่ายที่สุดครับ

แฟลชตัวเดียวเพื่อเปิดรายละเอียดน่าจะเหมาะสมครับ ถ้าใช้แฟลชสองตัว ต้องหาผู้ช่วยที่เก่งจริงๆ เผลอๆ ต้องมองแสงออกและเก่งกว่าช่างภาพอีกครับผมว่า ...

ตัวผมเองใช้ ไฟวิดิโอ(ไฟต่อเนื่อง) ในเกือบทุกงานเลยครับ ถือ ตามบ่าวสาว ยิงซ้าย ยิงขวา เอาเงา ย้อนแสง ริมไลท์ ได้หมดครับ

7. The Following 3 Users Say Thank You to GrooveRaiders For This Useful Post:

DOFJerk (18th February 2009), neo classic (18th February 2009), spin 9 (17th February 2009)

Thanks
    36

ขอบคุณทุกท่านมากๆครับ ที่มาช่วยแนะนำกันครับ

ผมคิดว่าอยากจะลองใช้โดย เอาขาตั้งกล้องเสียบแฟลชตัวที่สอง ยิงแสงช่วยให้เก็บฉากพวกซุ้มดอกไม้ด้านหลัง ที่คู่บ่าวสาวยืนตรงบริเวณจุดถ่ายรูปหน้าทางเข้างานน่ะครับ เข้าใจเองว่าแสงเยอะน่าจะช่วยทำให้เก็บรายละเอียดในภาพได้มากขึ้น

แต่ตอนนี้ยังนึกไม่ออกเลยครับ ว่าจะเอาขาตั้งที่เสียบแฟลชตัวที่สองไว้ วางไว้บริเวณจุดไหนดี
    จะให้ยิงเบาซ์เพดานขึ้นช่วยเพิ่มแสง หรือจะยิงจรงๆส่องไปที่ซุ้มดอกไม้ด้านหลัง คิดแล้วอยากลองดูครับ ไม่รู้จะได้เรื่องไหม

นี่เลยกะว่าจะไปลองซ้อมก่อนเวลาพิธีครับผม
    เกือบลืมเรื่องเตรียมแบตไปสำรอง
    ขอบคุณอีกครั้งครับผม

Thanks
    150

ตอนนี้เริ่มสับสน เพราะเห็นตอนแรก จขกท. พูดว่า ในงาน ที่ผมตอบไป ผมตอบในส่วนของในตัวงาน ที่บ่าวสาว เข้าไปข้างในห้องจัดเลี้ยงแล้ว

แต่หากเป็น ซุ้มดอกไม้ ซุ้มถ่ายภาพ backdrop หน้างานนั้น ผมมองว่า ใช้แฟลชอาจะไม่เพียงพอครับ อาจจะอยู่ในระดับแค่ว่า พอได้ เพราะแฟลชติดกล้องนั้น อาจแรงไม่พอ ถึงใช้สองตัว เปิดเป็น slave ไว้ ก็ยังต้องลุ้นเอาว่า

- สัญญาณ IR จะวิ่งผ่านจากตำแหน่งที่เรายืน ไปยังแฟลชที่้เป็น slave ได้มั้ย เพราะสถานที่ตรงนั้น อาจจะสว่างมากด้วย ไฟวิดิโอของช่างวิืดิโอ หรือ ไฟสปอตไลท์ของโรงแรม สัญญาณ IR ทำงานได้ไม่เต็มที่
    - ต้องพะวงกับ คนเดินผ่านไปมา บังสัญญาณ IR ด้วย
    - หากต้องใช้แฟลชเป็นแสงหลักในการถ่าย ผมว่า แฟลชอาจจะแรงไม่พอ ที่เราจะเปิด F แคบหน่อย เพื่อให้ทุกคนชัด
    - แต่หากใช้แฟลชเป็นแสงรอง ก็อาจมีปัญหากับค่าแสงที่เปลี่ยนไปเรื่อย ไฟของช่างวิดิโอปิดไป มีคนยืนบังสปอตไลท์ ซึ่งภาพแต่ละภาพจะมีค่าแสงไม่เท่ากัน ตอนปรับไฟล์ก็เหนื่อยอีกครับ .... รวมถึง พอค่าแสงเปลี่ยน ปัจจัยต่างๆเปลี่ยน WB อาจวุ่นอีกนะครับ
    - ใช้แฟลชสองตัว โดยมีตัวนึงที่หัวกล้อง ตัวนึงวางไว้ที่ขาัตั้งแบบที่ จขกท. เสนอ ก็อาจเกิดปัญหา ตัวแบบไ้ด้รับไฟไม่เท่ากัน ซ้ายสว่าง ขวามืด

ถ้าเป็นผม

- ถ้าเกิด ต้องใช้แฟลชหัวกล้องจริงๆ ก็จะ เบ๊าซ์ทั้งคู่เลยครับ แต่ใช้ AV เก็บแอมเบียนท์ไลท์ไปด้วย

แต่ทางที่ดีที่สุดครับ เช่าไฟสตูครับ ตัดปัญหาได้ทุกข้อที่กล่าวไป

แสงเท่ากันทุกภาพ แก้สีรัน Batch ได้สบาย ไม่ต้องห่วงถ่านหมด ชาร์จไฟช้า WB เพี้ยน รวมถึงภาพที่ได้ใสชัดเจน ทุกคนได้รับแสงเท่ากัน ( ไฟสองหัว ยิงสะท้อนเพดาน)

โชคดีนะครับ

10. The Following 3 Users Say Thank You to GrooveRaiders For This Useful Post:

Kitp (18th February 2009), kk45 (18th February 2009), neo classic (18th February 2009)

Thanks
    36

ขอบคุณคุณ GrooveRaiders ครับ
    ที่ช่วยชี้แจงให้อย่างละเอียดเลยครับ

ตัวผมไม่ได้รับเป็นช่างภาพหลักในงานน่ะครับ ฝีมือยังอ่อนครับ ^^
    เรื่องไฟสตู ผมยังไปไม่ถึงครับผม แต่เริ่มๆอยากรู้อยากเห็นขึ้นหลังจากที่อ่านข้อความที่ท่านโพสคับ

พอดีเจ้าบ่าวเป็นรุ่นน้องที่ทำงาน สนิทกันครับ ไหนๆต้องไปช่วยงานแต่หัววันอยู่แล้ว เลยตั้งใจว่าจะนำอุปกรณ์ไปถ่ายด้วยน่ะครับ
    ความคิดอยากลองโน่นลองนี่จึงเกิดขึ้นครับผม
    คงได้ลองไม่มากล่ะครับ ขาตั้งคงต้องหลบๆ เพราะต้องระวังไม่ให้เกะกะช่างภาพตัวจริงในงานครับ
    งานนี้แต่งที่ สโมสรทหารเรือแถวๆถ.พรานนกครับ ไฟในสถานที่เป็นอย่างไร ยังไม่ทราบเหมือนกันครับ ยังไม่เคยไปเลยครับ - -"

+ Reply to Thread

Tags for this Thread

Bookmarks