Review ล่าสุด

+ Reply to Thread
Results 1 to 5 of 5

Thread: รบกวนสอบถามเกี่ยวกับ Yashica Mat124G หน่อยครับ

Thanks
    2

Default รบกวนสอบถามเกี่ยวกับ Yashica Mat124G หน่อยครับ

คือตอนนี้อาบังชาวปากีสถาน แกส่ง Yachica Mat 124G มาให้ผมแล้วครับ เท่าที่ลองๆดู ชัตเตอร์ลั่นทุกค่า แต่วัดแสงเนี่ย ตอนแรกก็เห็นมันขยับนะครับ อาบังบอกว่าฉานเปลี่ยนแบตให้ใหม่เลยนะนายจ๋า แต่ผมว่าเหมือนแบทมันหมดรึเปล่า เข็มมันไปนอนนิ่งที่ซ้ายสุดตลอดเลย

คือตอนนี้อยากลองครับ ใช้ E-1 วัดแสงแทนก็ได้ กล้อง TLR รุ่นนี้มันระบบวัดแสงแบบไหนครับ หนักกลางรึเปล่าครับ

แล้ว ปัญหาหลักของผมคือ ที่เพชรบูรณ์ มันไม่มีฟิล์ม 120 ขายเลย ไม่ทราบว่าน้าที่เล่นกันซื้อแถวไหนเหรอครับ แล้วมันตกม้วนเท่าไรครับ ผมอยากลองเอาลองดูสักม้วนว่าแสงมันรั่วหรือเปล่า แต่บังบอกว่าไม่รั่ว ไม่รู้จริงไหม

ทีนี้ผมไม่เคยเล่นฟิล์มมาก่อน อ่านคู่มือแล้วงงนิดหน่อย นะครับ คือ

1.เรื่องการขึ้นฟิล์ม กับชัตเตอร์ ผมเข้าใจตามในรูปที่ 2 นะครับ

1. ดึงก้านขั้นฟิล์มออกมา มันจะเฉียงๆราว 2 นาฬิกา
    2. หมุนก้านขึ้นฟิล์ม จากตำแหน่ง 2 นาฬิกา ไปที่ 9 นาฬิกา เพื่อเลื่อนฟิล์ม
    3. หมุนกลับจาก 9 นาฬิกา ไป 2 นาฬิกา เพื่อขึ้นชัตเตอร์

ไม่ทราบว่าเข้าใจถูกหรือไม่ครับ แล้วที่ถูกคือยังไงครับ

2. ผมเพิ่งมาสังเกตุ ในรูปนี้กล้องผมไม่มี take up spoon ใช่ไหมครับ ตามรูปที่ 3 ดังนั้นมันจะขึ้นฟิล์มไม่ได้ ใช่ไหมครับ ไม่ทราบว่า take up spoon มันมีขายในไทยไหมครับ แล้วราคาประมาณเท่าไรครับ

3. ค่าล้างบวกสแกนฟิล์ม 120 ตกม้วนละเท่าไรครับ
    Attached Images Attached Images    
    เกิดเป็นมนุษย์ สิ้นสุดแค่ตาย เอาอะไรมากมาย ในความอนัตตา

Thanks
    59

Quote Originally Posted by sayanjo65 View Post
    คือตอนนี้อาบังชาวปากีสถาน แกส่ง Yachica Mat 124G มาให้ผมแล้วครับ เท่าที่ลองๆดู ชัตเตอร์ลั่นทุกค่า แต่วัดแสงเนี่ย ตอนแรกก็เห็นมันขยับนะครับ อาบังบอกว่าฉานเปลี่ยนแบตให้ใหม่เลยนะนายจ๋า แต่ผมว่าเหมือนแบทมันหมดรึเปล่า เข็มมันไปนอนนิ่งที่ซ้ายสุดตลอดเลย

คือตอนนี้อยากลองครับ ใช้ E-1 วัดแสงแทนก็ได้ กล้อง TLR รุ่นนี้มันระบบวัดแสงแบบไหนครับ หนักกลางรึเปล่าครับ

แล้ว ปัญหาหลักของผมคือ ที่เพชรบูรณ์ มันไม่มีฟิล์ม 120 ขายเลย ไม่ทราบว่าน้าที่เล่นกันซื้อแถวไหนเหรอครับ แล้วมันตกม้วนเท่าไรครับ ผมอยากลองเอาลองดูสักม้วนว่าแสงมันรั่วหรือเปล่า แต่บังบอกว่าไม่รั่ว ไม่รู้จริงไหม

ทีนี้ผมไม่เคยเล่นฟิล์มมาก่อน อ่านคู่มือแล้วงงนิดหน่อย นะครับ คือ

1.เรื่องการขึ้นฟิล์ม กับชัตเตอร์ ผมเข้าใจตามในรูปที่ 2 นะครับ

1. ดึงก้านขั้นฟิล์มออกมา มันจะเฉียงๆราว 2 นาฬิกา
    2. หมุนก้านขึ้นฟิล์ม จากตำแหน่ง 2 นาฬิกา ไปที่ 9 นาฬิกา เพื่อเลื่อนฟิล์ม
    3. หมุนกลับจาก 9 นาฬิกา ไป 2 นาฬิกา เพื่อขึ้นชัตเตอร์

ไม่ทราบว่าเข้าใจถูกหรือไม่ครับ แล้วที่ถูกคือยังไงครับ

2. ผมเพิ่งมาสังเกตุ ในรูปนี้กล้องผมไม่มี take up spoon ใช่ไหมครับ ตามรูปที่ 3 ดังนั้นมันจะขึ้นฟิล์มไม่ได้ ใช่ไหมครับ ไม่ทราบว่า take up spoon มันมีขายในไทยไหมครับ แล้วราคาประมาณเท่าไรครับ

3. ค่าล้างบวกสแกนฟิล์ม 120 ตกม้วนละเท่าไรครับ
    ผมใช้ รุ่น 635 อยู่ แนะนำได้บ้างนิดหน่อย
    ข้อ 1 ผมเคยจับ Rolleiflex ครั้งหนึ่งน่าจะเหมือนกัน ลองถามคนใช้ Rolleiflex ก็ได้ครับ
    ข้อ 2 Take up spoon ก็คือ กลักฟิล์ม 120 นั้นเอง ของซื้อตามร้านที่ล้างฟิล์ม 120 ก็ได้ครับ
    ข้อ 3 ถ้าล้างฟิล์มสี ก็ประมาณ 30 บาท แสกนน่าจะประมาณ 40 ต่อม้วน(ราคาอ้างอิงจากร้านหน้าเซ็นทรัลลาดพร้าว) ฟิล์มขาวดำประมาณ 80

ส่วนราคาฟิล์มสี อยู่ประมาณ 120 ฟิล์มslide 200 กว่า ฟิล์มขาวดำก็ของ Lucky ก็ได้ครับ ถูกดีประมาณ 60 (แถวหน้าเซ็นทรัลมีแยะมากครับ) ถ้าไม่สะดวก ลองหาในเวบLomo ดูครับ บอกพิกัดไม่ได้ผิดกฎ

฿฿ ถ่ายภาพฟิล์มสนุกมากครับขอบอก
    bluesbert.multiply.com

ร้านเหล้า เมาๆ ดื๊ดๆ
    Thanks
    43

แขกปากีเจ้าเดียวกับผมแน่เลย
    ชอบเอากล้องมีตำหนิมาขาย แล้วบอกข้อมูลไม่ครบ ตรงที่มีปัญหาไม่บอก ซื้อมาลองแล้วถึงรู้

ลองเช็คเลนส์ View ดูด้วยนะครับ ว่า Focus Infinity ได้หรือเปล่า ของผมได้มาต้องแกะหนังตั้งใหม่กันเลยทีเดียว

MAT-124G นี่ ต้องเปิดช่อง Viewfinder ก่อนนะครับ วัดแสงจึงจะทำงาน ถ้าเปิดแล้ว เข็มยังไม่กระดิก สงสัยแบตหมดครับ รุ่นนี้ถ้าไม่ได้ใช้นานๆ ต้องถอดแบตออก เพราะมันเสพไฟตลอดเวลาครับ แบตมันหายากอยู่ ผมเห็นที่ siamtlr มีขาย ลองเอาชื่อไปค้นใน google ดูนะครับ ^_^

ดูว่าแสงรั่วมั้ย ให้ดูที่ฟองน้ำที่กรุตามขอบฝาปิดด้านหลังอะครับ ว่ามันยุ่ยหมดแล้วยัง มันจะเป็นขุยร่วงลงมาเห็นๆ เลยครับ แต่รุ่นนี้จากที่เคยมีมา 2-3 ตัว มันไม่ค่อยมีปัญหาแสงรั่วครับ ไม่เหมือนพวกโลโม่ TLR ครับ

ฟิล์มนี่ ถ้าในกทม. หาไม่ยากครับ ตามที่คุณ Bluesbert บอกเลยครับ
    ว่าแต่ว่า ที่เพชรบูรณ์จะหาที่ล้างยากตามไปด้วยหรือเปล่าครับ

ขาวดำ Lucky ม้วนไม่ถึงร้อยครับ Neg ก็มี Kodak, Fuji ม้วนร้อยเศษ สไลด์ก็มีครับ Take-up spool นี่ ร้านในกทม. เค้าติดป้ายขายอันละ 5 บาท

เอางี้ครับ PM ที่อยู่ให้ผมครับ เดี๋ยวส่งขาวดำ Lucky ไปให้ พร้อม Take-up Spool ครับ จะได้มีไว้ติดกล้อง ให้ฟรีๆ ครับ ดีใจมีคนกลับมาเล่นฟิล์มเพิ่มขึ้น

เรื่องขึ้นฟิล์ม เข้าใจถูกแล้วครับ มันจะหมุนก้านมาจนตึงพอดี คือ 1 ภาพ แล้วหมุนย้อนกลับไปจนสุด ก็ขึ้น Shutter ครับ

เวลาใส่ฟิล์ม มันจะใส่ได้ 2 แบบ คือ 120 กับ 220 ถ้า 120 ก็ใส่แล้วหมุนจนลูกศรที่กระดาษห่อฟิล์มชี้ตรงกับลูกศรเขียวในกล้อง แล้วค่อยปิดฝา แล้วหมุนต่อครับ มันจะสุดพอดีเมื่อถึงรอบของมันครับ

เรื่องล้าง/สแกน 120 นี่ ผมล้างที่สยามดิจิตอล ตก 130 บาท/ม้วนครับ (ถ้าจำไม่ผิด) ล้าง 30 สแกน 100 นึง สำหรับ 120 นะครับ
    หลังๆ ไม่ค่อยได้ส่ง LAB ขาวดำจะล้างเอง สแกนด้วย Canonet 8800 ครับ

4. The Following User Says Thank You to tumxl2 For This Useful Post:

จอมมารพุงโต (14th September 2010)

bangbon district
    Thanks
    1,729

take up spool ลองดูแกนพลาสติกอันล่างดูครับ บางทีอาจจะอยู่ที่แกนล่าง

ฟิลม์ 120 พอใช้หมดแล้ว จะทิ้งแกนไว้ที่ด้านล่างครับ

ร้านเหล้า เมาๆ ดื๊ดๆ
    Thanks
    43

เอาข้อมูลเพิ่มเติมมาให้ครับ
    เห็นว่า Lens view ต้องตั้งใหม่เหมือนกัน

อันนี้เป็น Repair Manual ที่ผมใช้ครับ

Yashica MAT 124 G Manual Repair

อันนี้เป็นตัวที่ผมเคยเขียนลง blog ไว้ครับ เผื่อมีประโยชน์

Yashica Mat 124G

วิธีรื้อเพื่อแก้ไข Lens View ก็ไม่ยากนะครับ

อุปกรณ์ที่ต้องใช้
    • ไขควงเล็กๆ ทั้ง 4 แฉก และแบน
    • Cutter
    • กาวยาง
    • ตลับเมตร

วิธีทำ

• ถลกหนังหน้า
    อย่ารุนแรงนะครับ ค่อยๆ เอาไขควงแบน หรือคัตเตอร์งัดขึ้น แซะเบาๆ ไปเรื่อยๆ อย่าใจร้อนครับ กาวมันเก่าแล้ว แกะไม่ยากครับ แต่ถ้าใจร้อน หนังจะขาดเอา
    ถลกจากด้านบนลงมานะครับ

• ขันน็อตถอดเพลทด้านหน้าออกครับ จะมองเห็นเลนส์ทั้งสองตัว

• เลนส์วิว ใช้มือหมุนๆ เอาได้เลยครับ หมุนเข้าหมุนออกก็ได้
    ให้คุณใช้ของสักชิ้น วางในระยะ ไล่ไปตั้งแต่ใกล้สุดของเลนส์ วัดด้วยตลับเมตร แล้วไล่ไปตามตัวเลขที่มีในแหวนด้านข้างเลยครับ
    เราเล็งจากเลนส์วิว แล้วค่อยๆ หมุนให้ชัด ไล่เช็คทุกระยะครับ

• เสร็จแล้ว ประกอบกลับได้เลยครับ

อันนี้แถม ^^

Attached Images Attached Images  

7. The Following 2 Users Say Thank You to tumxl2 For This Useful Post:

mrYong (5th November 2012), โร้ดรันเนอร์ (16th September 2010)

+ Reply to Thread