Review ล่าสุด

+ Reply to Thread
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 15 of 25

Thread: ผมคิดไปเองหรือปล่าวครับกับ EF10-22

Thanks
    2

Smile ผมคิดไปเองหรือปล่าวครับกับ EF10-22

เพิ่งได้ EF10-22 จากร้าน FT (FF) มาเมื่อวานซืน 8/7/49 เมื่อวานนี้ผมก้องลองถ่ายดูนะครับ ผมรู้สึกว่า สีสรร ของเลนส์ตัวนี้สู้ เลนส์ L ไม่ได้เลย (ในสภาพแสงขมุกขมัวของสภาพอากาศช่วงนี้นะครับ) พี่ๆ ทั้งหลายพอจะมีวิธี รีด ประสิทธิภาพของเลนส์ตัวนี้บ้างไหมครับ อยากให้สีมันหวานใสมากกว่านี้นะครับ พยายามลองปรับ parameter ของ 30D ดูแล้ว มันก้อออกมาแปลกๆ รู้สึกไม่แจ่ม หรือว่าต้องให้ไปพึ่ง Photoshop อย่างเดียวเลยครับ

ผมว่า ก่อนที่ผมจะซื้อ เลนส์ตัวนี้ ผมก้อหาข้อมูลมาดีแล้วนะ เห็นก่อนหน้านี้เถียงกันเยอะเลยนะว่า EF-S 17-85 is กับ EF 17-40 L ตัวไหนดีกว่า ถึงแม้ว่า 10-22 กับ 17-85 จะเป็นคนละตัวกัน แต่ผมว่า สีสรร คุณภาพ ของเกรดเดียวกัน คงไม่หนีกันไกลหรอกนะครับ ซ้ำ บางรายยังบอกอีกว่า คุณภาพน้องๆ L เลยละ เค้าเอาอะไรมาวัดกันเหรอครับ เฮ้อ...รู้สึกผิดหวังเล็กๆ ครับ

ซื้อมาแล้วก้อคงต้องหาวิธี หารูปแบบ หาสภาพแสง ที่จะใช้มันให้ได้ประสิทธิภาพสูงสุด เอาเองแล้วละครับ

ตอนนี้ผมใช้ 30D + 17-40 4.0L + 24-70 2.8L + 70-200L 2.8L + ตัวข้างบนน้องใหม่สุด

ริมคลองบางขุนเทียน
    Thanks
    66

สีมันไ่่ม่สดเท่าที่ควรครับ ต้องเร่งสีกับcontrast นิดนึง และเลนส์ตัวนี้ไม่ควรใช้รูรับแสงแคบกว่า7.1นะครับ ยิ่งแคบยิ่งSoftเลย
    อิอิ เยี่ยมบ้านผมได้ที่ https://www.facebook.com/mrlekbb งับ

Thanks
    165

สู้ไม่ได้จริงๆครับ(เห็นชัดๆในที่แสงไม่ดี)
    f5.6 น่าจะดีที่สุดของเลนส์รุ่นนี้นะครับ
    แต่ที่แสงดีๆ รับรองครับตัวนี้ถ่ายสนุกมาก

Thanks
    1

ผมก็ใช้คับ ในสภาพแสงที่ดี เลนส์ตัวนี้ใช้ได้เลย แต่ในสภาพแสงที่ขุ่นมัว ก็คงได้แบบนั้นแหล่ะคับ และอีกอย่าง จะหาเลนส์กว้าง 10 mm x 1.6 ของ Canon มันไม่มีแล้วด้วย จะเล่นเลนส์อิสระก็หลายคน comment ว่า 10-22 ดีกว่าคับ

Thanks
    2

รับทราบครับ ขอขอบคุณทุกท่านที่เข้ามายืนยันสายตาของผมครับ

Somewhere in time
    Thanks
    414

10-22 เป็นเลนส์ที่คุณภาพจัดว่าดีที่สุดแล้วครับเมื่อเทียบกับเลนส์อิสระที่มีความกว้างระดับเดียวกัน เพราะเลนส์ตัวนี้หาflareแทบจะไม่พบเลย ย้อนแสงจังๆก็ยังสวย distortionต่ำจนถึงต่ำมาก

มีข้อด้อยอยู่ที่สีไม่สด (ก็ไม่ใช่Lหนะ ) ความคมชัดไม่จัดนัก ช่องรับแสงที่คมสุดคือ f/5.0ครับ
    ก่อนจะซื้ออะไรก็ตาม ต้องคิดหาประโยชน์ของมันให้ได้อย่างน้อย 3 ข้อก่อน

7. The Following 5 Users Say Thank You to หนก บางหลวง For This Useful Post:

domy (13th June 2011), himesama (31st May 2011), ups (31st May 2011), ท้าวบุนทัน (31st May 2011), น้ำค้าง (31st May 2011)

Unregistered Guest

Vignetteที่รูกว้างสุดซูมกว้างสุดมันเยอะมากครับ ไม่ได้มืดแค่ขอบ มันมืดทั่วๆภาพเลย ภาพมันเลยดูมืดๆไม่ใส ลองใช้เอฟ 8-11 สวยเลยครับ ไม่ก็ลองปรับ+EVน่าช่วยได้ครับ

Somewhere in time
    Thanks
    414

Quote Originally Posted by Unregistered
    Vignetteที่รูกว้างสุดซูมกว้างสุดมันเยอะมากครับ ไม่ได้มืดแค่ขอบ มันมืดทั่วๆภาพเลย ภาพมันเลยดูมืดๆไม่ใส ลองใช้เอฟ 8-11 สวยเลยครับ ไม่ก็ลองปรับ+EVน่าช่วยได้ครับ
    แต่ตอนผมใช้ไม่ยักจะโหดขนาดนั้นนะครับ 5555
    อ้อ ผมเปิดแค่ f/5 ตลอด แต่ใส่filterแค่ชั้นเดียว แล้วfilterผมก็ขอบไม่หนาหนะครับ อย่างพวก Canon protect อาการขอบมืดจะมีให้เห็นชัดก้อต่อเมื่อใส่ C-PL ซ้อนเข้าไปอีก แต่หากถอดfilterเดิมออกก่อน แล้วใส่C-PL (ขอบบาง)เข้าไป อาการมุมมืดนี่ก็น้อยมากเช่นกันครับ โดยรวมแล้วถือว่าไม่ซีเรียส เมื่อเทียบกับความกว้างมหาศาลระดับนี้ และdistortionที่ต่ำจนไปถ่ายงานinteriorได้ด้วย ผมว่าผ่านนะครับ
    ก่อนจะซื้ออะไรก็ตาม ต้องคิดหาประโยชน์ของมันให้ได้อย่างน้อย 3 ข้อก่อน

Unregistered Guest

Quote Originally Posted by หนก บางหลวง
    แต่ตอนผมใช้ไม่ยักจะโหดขนาดนั้นนะครับ 5555
    อ้อ ผมเปิดแค่ f/5 ตลอด แต่ใส่filterแค่ชั้นเดียว แล้วfilterผมก็ขอบไม่หนาหนะครับ อย่างพวก Canon protect อาการขอบมืดจะมีให้เห็นชัดก้อต่อเมื่อใส่ C-PL ซ้อนเข้าไปอีก แต่หากถอดfilterเดิมออกก่อน แล้วใส่C-PL (ขอบบาง)เข้าไป อาการมุมมืดนี่ก็น้อยมากเช่นกันครับ โดยรวมแล้วถือว่าไม่ซีเรียส เมื่อเทียบกับความกว้างมหาศาลระดับนี้ และdistortionที่ต่ำจนไปถ่ายงานinteriorได้ด้วย ผมว่าผ่านนะครับ
    อาจจะเป็นไปได้ว่าเลนส์ของผมอันนั้นอาจจะมีปัญหา ในที่สุดเลยขายไป เพราะตอนนั้นเทียบกับ 16-35 2.8ที่มีโดยใช้บอดี้เดียวกันแล้วมันต่างกันไปหน่อย(สำหรับผมนะครับ) ถึงมันจะกว้างกว่าก็ตามแต่ตอนนั้นผมว่ามันเยอะไปหน่อย ถ้าเรื่องอื่นๆเยี่ยมเลย

ตอนหลังได้มาอ่านจากหลายๆที่เช่น
    http://photozone.de/8Reviews/lenses/...3545/index.htm
    เลยอ๋อว่ามันเป็นไปได้
    The EF-S 10-22mm is a native APS-C lens with a reduced image circle so it is not surprising that vignetting is a more pronounced than with full frame lenses. Wide-open vignetting is at about 1.2EV throughout the range but at f/5.6 the problem is already reduced to very acceptable levels.

ฺPrakhanong, Bangkok
    Thanks
    1,993

Canon ภาพตัวอย่างจาก 10-22 ใน S30 ต่ำพอดู

กระทู้นี้ แม้นานแล้ว แต่อยากจะอัปรูปให้ดูครับว่า S30 F5 ISO400 ก็ยังชัดได้นะครับ ไม่ใช่โฟกัสยาก เห็นบางท่านบอกอย่างนั้น (แรกก่อนที่จะซื้อ ผมก็ชั่งใจอยู่) จึงเอารูปมาให้พิจารณาครับ เผื่อเป็นประโยชน์สำหรับคงที่ยังครางแครงใจว่าคมไม่คม

ผมปรับ Picture style เป็น 5-1-1-0 ครับ เพื่อแร่ง contrast ให้จัดไว้ก่อน และก่อนโพสต์ผมปรับ USM ไปอีกนิด เพื่อให้สีดูเสมือนภาพต้นฉบับ

รูปล่างนี้ crop มาลองดูว่า ชัดพอใช้งานไหม นี่ถ้า ISO ต่ำกว่านี้คงชัดกว่านี้เยอะ

ขณะถ่าย ไม่ได้พิถีพิถันมาก ยกกล้อง กดเล็งโฟกัส .....นับ หนึ่ง-สอง-สาม แช๊ะ
    Last edited by Ekkasit88; 31st May 2011 at 00:31.
    แวะทักทายผมได้ที่ Thaimultiply.com ครับ
    http://ekkasit.thaimultiply.com
    http://www.viva9studio.com

Thanks
    1,993

อีกสักรูปครับ ที่ S30 F3.5 ISO200

ภาพล่าง ครอปขยายเฉพาะจุดดูอีกนิด

คิดว่า การใช้งานจริง คงไม่ขยายไปกว่านี้ครับ หากจะต้องการเฉพาะจุดกันจริง ๆ การถ่ายจริง ผมก็คงจะเดินใกล้ไปกว่านี้
    แต่กรณีนี้ อยากจะขยายความสงสัยเรื่องการโฟกัสและการให้ภาพของ10-22 ว่า คมไม่คมอย่างไร

สรุปคือ คมครับ แต่หากอยากให้คม สีตัดกว่านี้ ก็ลองปรับ Picture Style ดูนะครับ

สำหรับความโค้ง รูปนี้ผมดึงมาที่ 10 มม. ก็โออยู่นะครับ ควาฒโค้งของขอบภาพ ไม่หลอกเท่าไหร่
    Last edited by Ekkasit88; 31st May 2011 at 00:51.
    แวะทักทายผมได้ที่ Thaimultiply.com ครับ
    http://ekkasit.thaimultiply.com

Thanks
    1,993

อีกสักรูป สำหรับ 10-22
    ภาพนี้ S30 F5.6 ISO400 ย่อภาพแล้วทำ USM นิดนึง

Thanks
    381

Default ครับผม

ลองใช้พิคเจอร์สไตล์ช่วยดูครับผม อยากได้เลนส์ตัวนี้มากๆ ชอบๆ ผมถ่ายraws จนชิน เลยไม่ค่อยกังวลเท่าไรนัก
    ภาพนี้มีชื่อว่า...........บอกทำไมมันก็อยู่ในภาพนั่นไง
    โฟกัสที่เธอ ปล่อยเบลอที่คนอื่น
    อุปกรณ์สร้างความบันเทิง
    อีอ๊อด ห้าดีรุ่นที่สอง
    อีเอฟ ยี่สิบสี่มิลลิเมตรซูมได้ถึงเจ็ดสิบมิลลิเมตร รูรับแสงที่สองจุดแปด
    อีเอฟ หนึ่งร้อยสามสิบห้ามิลลิเมตร รูรับแสงที่สอง
    ตัวกำเนิดแสง ห้าแปดศูนย์รุ่นพิเศษสอง
    ตัวกำเนิดแสง ย่างหนูห้าหกศูนย์
    ทำสื่อสารสัญญาณแฟลชแบบไร้สาย โฟติก โอดิน
    ​http://www.flickr.com/photos/paradoxdax/

Thanks
    385

จำได้ว่าคุณ Ekkasit68 เคยใช้ wide เป็นตัว Tokina 11-16 นิครับ มาเห็นภาพนี้แสดงว่าเปลี่ยนไปใช้ของค่ายแล้ว...ภาพสวยคมมากครับ แอบถามนิดครับว่าทำไมถึงเปลี่ยนครับ
    People always take advantage from your kindness.

Thanks
    35

ตอนนี้ผมใช้ 30D + 17-40 4.0L + 24-70 2.8L + 70-200L 2.8L + ตัวข้างบนน้องใหม่สุด

-----------------------------------------------------------

ผมว่า ไม่น่าจัดมาเลย 10-22 น่าจะอัพกล้อง เป็น 5D mk2 จบเลยมีแอลครบช่วงแล้ว ... 17-40 ก็มีแล้วด้วย และคุณชินกับสีของแอลแล้วล่ะ

17. The Following 3 Users Say Thank You to ShutterLeX For This Useful Post:

notjustnut (31st May 2011), PHOTOMINE_CM (31st May 2011), taksim (25th June 2011)

+ Reply to Thread
Page 1 of 2 12 LastLast

Tags for this Thread

Bookmarks