Review ล่าสุด

+ Reply to Thread
Results 1 to 8 of 8

Thread: ขอถามผู้รู้ PS หน่อยครับ

Thanks
    517

Default ขอถามผู้รู้ PS หน่อยครับ

คือผมมีคำถามที่ต้องการความช่วยเหลือครับ
    คือผมจะพิมพ์ตัวหนังสือ เป็นวงกลม
    เช่นตัวหนังสือที่อยู่ขอบๆแผ่น CD นะครับ
    คือไอ้ที่วนจากซ้ายมาขวาตามแนวขอบของ
    วงกลมนะมันได้ แต่ทีนี้ส่วนโค้งด้านล่างที่ตรงข้ามกัน
    ผมอยากจะให้มันวนจากซ้ายมาขวาทำไงครับ( คือให้อ่านจากซ้ายมาขวานะครับ )
    และทำไงถึงจะพิมพ์ด้านในของเส้นวงกลมได้ครับ

ไม่รู้งงกะคำถามไหมครับ

ขอบคุณครับ
    Last edited by hot; 2nd July 2008 at 16:26.

Thanks
    28

ใช้ออปชั่น create warped text บนเมนูบาร์ตอนเราเรียกใช้ text function น่ะครับ มันจะมีให้เลือกวิธีดัดตัวอักษรครับ

ปล. กระทู้นี้โพสต์ถามไม่ต้องหมวดนะครับ น่าจะโดน admin โยนไปอยู่ในหมวด dark room ครับ

Thanks
    17

Photoshop ดัดตัวหนังได้ครับ ตามที่คุณ niwatori บอกนั่นแหละ แต่มันทำได้ไม่ดีนักถ้าตัวหนังสือยาวๆ

ถ้าจะเอาสวยๆ ต้องทำใน Illustrator ครับ จะพิมพ์ให้อยู่ในวงกลม หรือนอกวงกลมก็ทำได้ จะเลื่อนหมุนไปเริ่มต้นที่ตรงไหนของวงกลมก็สะดวก ซึ่งใน Photoshop ทำได้ยากกว่ากันเยอะ แถมยังเจอตัวหนังสือยืดผิดสัดส่วนอีก
    ผมไม่ใช่ Pro คร๊าบ เป็นแค่เป็ด บินได้ ว่ายน้ำได้ แต่ไม่เก่งซักอย่าง
    แวะทักทายผมได้ที่ www.facebook.com/thanin.wongasa

Thanks
    517

ขอขอบคุณท่านทั้งสองครับ
    แต่ทำไม Illustrator CS ของผมมันพิมพ์ไทย
    ตามเส้นโค้งไม่ได้ครับ
    แต่แนวตรงปกติครับ พอพิมพ์ตามแนวโค้งมันจะเป็นสีดำดวงใหญ่นะครับ

Thanks
    563

รูปบนใช้คำสั่ง warped text จะได้ฟอนต์ที่อาจจะบูดเบี้ยว หรือวงกลมอาจเพี้่ยน

อีกอันที่แนะนำคือการพิมพ์บน path
    เริ่มจากสร้างวงกลม path (กด shift ไว้ด้วยเพื่อให้กลมดิ๊ก..อันนี้คงพื้นฐานนะครับ น่าจะรู้กันทุกท่าน)

เลือกคำสั่งพิมพ์ได้เลย
    พิมพ์ไปตามปกติ บน path
    จากนั้นใช้เครื่องมือ move (V) เลือก path
    แล้วสั่งตามภาพเลยครับ

ปรับแต่งได้ วงเล็กใหญ่ หมุนกี่องศา
    สร้างหลายๆ วงก็ได้
    Attached Images Attached Images  

6. The Following 2 Users Say Thank You to CANOMAN For This Useful Post:

DOFJerk (2nd July 2008), kaitom (4th July 2008)

Thanks
    517

จากนั้นใช้เครื่องมือ move (V) เลือก path

ขอถามหน่อยครับ คำว่าคำสั่ง move (V) นี่กดอะไรครับ
    ไม่เคยใช้จริง งง ครับ ผมมันอ่อนหัดครับ

ขอบคุณครับ

Thanks
    136

Quote Originally Posted by hot View Post
    คือผมมีคำถามที่ต้องการความช่วยเหลือครับ
    คือผมจะพิมพ์ตัวหนังสือ เป็นวงกลม
    เช่นตัวหนังสือที่อยู่ขอบๆแผ่น CD นะครับ
    คือไอ้ที่วนจากซ้ายมาขวาตามแนวขอบของ
    วงกลมนะมันได้ แต่ทีนี้ส่วนโค้งด้านล่างที่ตรงข้ามกัน
    ผมอยากจะให้มันวนจากซ้ายมาขวาทำไงครับ( คือให้อ่านจากซ้ายมาขวานะครับ )
    และทำไงถึงจะพิมพ์ด้านในของเส้นวงกลมได้ครับ

ไม่รู้งงกะคำถามไหมครับ

ขอบคุณครับ
    ลองดูตามกระทุ้นี้นะครับ น่าจะช่วยได้
    http://www.thaidphoto.com/forums/showthread.php?t=89136

http://conanjung.multiply.com

Thanks
    563

เอาใหม่ครับ รวบรัดไปหน่อย

สร้างวงกลมด้วย path อย่าลืมเลือกตามรูปนะครับ

เลือกเครื่องมือพิมพ์ พิมพ์ไปเลยครับ บนวงกลม

จริงๆ แล้ว path มันกำลัง active อยู่ แต่เพื่อความชัวร์แค่นั้นเอง ผมเลยให้เลือกเครื่องมือ move เพื่อมา select วงกลมให้มันถูกเลือก

ถ้ารู้สึกว่า มันไม่สมดุล อักษรมันไม่สมดุล ก็กด ctr+T (แป้นคีย์บอร์ดต้องเป็น eng) เพื่อหมุนซ้ายขวา ปรับขนาด

สั่ง path ให้กลับด้านซ้ายไปขวา

กด ctr+T แล้วหมุนให้ตัวหนังสือลงมาอยู่ข้างล่างครับ

ลองดูพาเนล path ด้านขวานะครับ (กลุ่มเดียวกับ Layer) ลองเปิดดูจะเห็นพาธวงกลม ลองคลิกดูเพื่อให้มัน Active (พอดีผมเลื่อนวงกลมพาธให้ออกจากจุดตั้งต้นไปนิดหน่อย) พาธวงกลมเรามีอันเดียวครับ ทำงานได้หลายงาน เรื่อยๆ
    เลือกคำสั่งพิมพ์ต่อเลยด้านบน

ผมเอาตัวหนังสือสองชุดมาซ้อนกัน แน่นอน อีกวงหนึ่งต้องปรับขนาด จะปรับตัวล่างหรือตัวบนก็ได้ ใช้เมาส์คลิกเลือกมาวงกลมนึง กด ctr+T เพื่อปรับขนาด (Free Transform) กรณีนี้ผมคลิกเลือกตัวบน แล้วย่อขนาดให้เล็กลง ดูอักษรตัวล่างเพื่ออ้างอิง

ได้ผลดังนี้ครับ เราสามารถสร้างงานอื่นๆ เพื่อใช้ในการพิมพ์งานลงแผ่นดีวีดีซีดีต่อไปได้ครับ

+ Reply to Thread