Review ล่าสุด

Conversation Between NA-photos and inspire01

7 Visitor Messages

1. ผมสั่งมาละครับถ้าได้เดียวเอารูปมาลงให้พี่เคนแนะนำครับ
    ปล อยากได้ 4-5 stop เหมือนกันครับแต่ เดียวไว้ก่อนดีกว่าครับไม่งั้นกินมาม่าทั้งเดือนแน่เลยครับ ToT
  2. ยังไงได้มาเอามาให้ชมบ้างนะครับ จริงๆถ้าให้แนะนำมี 16x (4 stop) อีกสักตัวก็ดีครับ
    ใช้ช่วงเช้า-เย็น (ในเวลาที่ไม่ต้องการ speed นานมาก) เพราะอาจจะมีบางสิ่งที่เคลื่อนไหวอยู่
    เช่นเรือในน้ำ หรือพวกต้นไม้ที่โดนลม ใบจะไม่พริ้วจนเป็นลายดูไม่สมจริงน่ะครับ
    จะมีก็ได้หรือไม่มีก็ได้ ใช้ถูกๆพวก hoya pro1 ก็พอเพราะไม่กี่ stop ไม่ค่อยเพี้ยนครับ
    หรือว่าจะดัน iso เอาก็ได้ แต่ยังไงลองเอา nd400 มาลองใช้ดูก่อนครับ
    แนะนำให้ใช้งานง่ายๆ ตอนถ่ายเปิด Liveview เอาเลยตั้งให้เป็น Exposure Simulation จะได้มองภาพได้ง่ายๆ

และที่แนะนำเวลาถ่าย land แล้วขึ้นขาตั้งกล้องเมื่อไร่ให้เปิด LV เพราะเราจะเช็คจุดชัดได้เต็มๆโดยการซูมเข้าไปครับ
    และทีสำคัญเวลาเปิด LV มันคือการยกกระจกไปแล้วด้วยในตัว ได้ความคมชัดเพิ่มขึ้นครับ
    เคยมีคนว่าผมว่าเปิด LV ทำไมใช้กล้องใหญ่ๆต้องใช้ตาส่องสิจะได้ดูโปร แต่ช่างมันเหอะตราบใดที่ภาพออกมาดีไม่ว่าวิธีอะไรก็ทำเหอะครับ
  3. 5555 ลองดูครับ บางทีอาจจะติดใจไปเลยก็ได้นะ
    เอาภาพจากไฟล์เดิมๆ สีเดิมๆ jpg เดิมๆ picture style:standard มาให้ดูครับ

ภาพแรก ND ล้วนๆ

ภาพนี้ ND+GND SE0.9

ที่ผมใช้เป็น Kenko Professional ND400 หน้าตาประมาณนี้ครับ
    สำหรับผมว่าใช้ดีมากๆ color cast น้อยมาก contrast ตกนิดนึง แต่ process ต่อได้เยอะเลย
  4. พี่เคนภาพสวยมากครับสรุป big stopper รอคิวยาวเลยครับผมเลย สั่ง ND-400X มาใช้ก่อนอะครับพี่
  5. ผมอยู่ที่นี่ก็สบายดีครับพี่แต่ไม่ค่อยมีเวลาออกไปไหนเลยครับ พอดี ทั้งปรับตัวและงานที่มากอะครับ ถ้ามีเดียวเอามาฝากเรื่อยๆ ครับ
    พี่ไป ขอให้เจอฟ้าสวยๆ นะครับ รอชมผลงานพี่ครับ
    ปล พี่หาโอกาสมาถ่ายรูปสิครับ เผื่อจะมีโอกาส ตามไปถ่ายด้วยครับ
  6. สวัสดีครับ สบายดีครับ เพิ่งกลับมาจากสังขละเอง เดี๋ยวเสาร์นี้ไปพัทยาถ่ายสปาให้พี่แป๊ะน่ะครับ
    เดือนหน้าน่าจะลงไปเกาะไหง ที่ตรังน่ะครับ ไม่รู้จะได้เจอฟ้าใสๆเหมือนคนอื่นเค้าบ้างหรือเปล่า
    แม้กระทั่งปีนี้ก็ยังไม่ได้เจอเลย

แล้วไปอยู่ USA สบายดีมั๊ยครับ เก็บรูปสวยๆมาฝากเยอะๆนะครับ จะคอยรับชม
    อยากมีโอกาสไปถ่ายรูปบ้าง แต่ชีิวิตส่วนใหญ่ได้แต่ถ่ายแค่ในประเทศไทยเอง 5555
  7. สวัสดีครับพี่เป็นไงบ้างครับพี่ มีแพลนไปเที่ยวไหนต่อไหมอะครับ
Showing Visitor Messages 1 to 7 of 7