PDA

View Full Version : น้าๆครับมีที่ไหนขายปืนอัดลมที่ไม่ใช่BBมั่ง

iamfat
26th October 2008, 12:20
คือว่ามีคนฝากถามครับ บ้านเขามีบริเวณพอสมควร เคยยิงปืนอัดลมเป็นลูกเบอร์อยู่ แต่ปืนพัง อยากได้มาเล่นอีก ที่คลองถมผมยังไม่ได้ไปถาม เคยเดินดูอย่างเดียวก็ไม่เห็น น้าๆท่านไหนพอทราบแหล่งช่วยชี้เป้าหน่อยนะครับ ปืนจำพวกง้างอัดลมหรือปั้มหลายทีหน่อยใส่ลูกเบอร์1-2ก็ได้ แรงพอควร(เรื่องของเรื่องดูให้เขาแล้วเราอยากได้เองด้วย)
ดูแล้วคล้ายจะเป็นของเถื่อนผิดกฎหมาย ถ้ามันเข้าข่ายก็รบกวนลบกระทู้เลยนะครับ เดี๋ยวจะไม่มีที่คุยกัน

เกิบขาด
26th October 2008, 14:05
เคยเห็นอยู่คลองถมเหมือนกันครับ แต่สะพานเหล็กไม่แน่ใจว่าจะมีรึเปล่านะครับ ต้องลองไปดู เพราะผมไม่ได้ไปแถวนั้นนานแล้ว

RUTch
26th October 2008, 17:24
วังบูรพาครับ

graffittiben
26th October 2008, 18:24
ฺฺพวกร้านขาย BB กัน ก็มี อัดลม นะครับไม่ลองหาดูแต่จะเป็นตระกูล ไรเฟิล
ชัก ยิง ชักยิง

ashitasung
26th October 2008, 19:50
คลองถมที่ซีคอนก็มีครับ

หนก บางหลวง
26th October 2008, 21:55
ปืนอัดลมที่คุณจขกท.พูดถึงนั้น เข้าข่าย"อาวุธปืน"ตามพรบ.อาวุธปืนครับ
ฉะนั้น ต้องมีใบอนุญาตซื้อ (ป3) แล้วไปซื้อที่วังบูรพา ซึ่งเป็นแหล่งขายอาวุธปืน แล้วทำเรื่องเพื่อขอใบอนุญาตครอบครอง ( ป4 )

ถ้าคลองถมมีขาย กรุณาบอกด้วยครับ จะพาจนท.ไปจับ เอาเงินรางวัลนำจับ 555 ปืนเถื่อนเชียวนะครับ ติดคุกหัวโตเชียวนะ

Electron
26th October 2008, 23:39
ปืนอัดลมที่คุณจขกท.พูดถึงนั้น เข้าข่าย"อาวุธปืน"ตามพรบ.อาวุธปืนครับ
ฉะนั้น ต้องมีใบอนุญาตซื้อ (ป3) แล้วไปซื้อที่วังบูรพา ซึ่งเป็นแหล่งขายอาวุธปืน แล้วทำเรื่องเพื่อขอใบอนุญาตครอบครอง ( ป4 )

ถ้าคลองถมมีขาย กรุณาบอกด้วยครับ จะพาจนท.ไปจับ เอาเงินรางวัลนำจับ 555 ปืนเถื่อนเชียวนะครับ ติดคุกหัวโตเชียวนะ
BB Gun ถ้า จนท.ตรวจพบ ก็ไม่รอด ใช่ป่าวครับพี่หมอ อิอิ

หนก บางหลวง
27th October 2008, 07:57
BB gun มันเป็นของสีเทาครับต้น แล้วแต่มุมมอง แต่โดยแง่กม.แล้ว มันไม่ใช่อาวุธปืน เพราะกองพิสูจน์หลักฐานเคยสรุปไว้แล้วว่ามันไม่สามารถทำอันตรายถึงแก่ชีวิต จึงไม่เป็นอาวุธปืน

แต่เป็นสิ่งเทียมอาวุธปืน

หากแต่นำมาเป็นเครื่องมือประกอบการก่ออาชญากรรม ทำให้คนเข้าใจผิดว่าเป็นอาวุธปืน ก็มีโทษเทียบเท่ากับการใช้อาวุธก่ออาชญากรรม

zara
27th October 2008, 11:46
http://www.gun.in.th/board/index.php?topic=8312.msg0#new

AU.KU.
20th November 2008, 13:06
คือว่ามีคนฝากถามครับ บ้านเขามีบริเวณพอสมควร เคยยิงปืนอัดลมเป็นลูกเบอร์อยู่ แต่ปืนพัง อยากได้มาเล่นอีก ที่คลองถมผมยังไม่ได้ไปถาม เคยเดินดูอย่างเดียวก็ไม่เห็น น้าๆท่านไหนพอทราบแหล่งช่วยชี้เป้าหน่อยนะครับ ปืนจำพวกง้างอัดลมหรือปั้มหลายทีหน่อยใส่ลูกเบอร์1-2ก็ได้ แรงพอควร(เรื่องของเรื่องดูให้เขาแล้วเราอยากได้เองด้วย)
ดูแล้วคล้ายจะเป็นของเถื่อนผิดกฎหมาย ถ้ามันเข้าข่ายก็รบกวนลบกระทู้เลยนะครับ เดี๋ยวจะไม่มีที่คุยกัน

ปืนพังประมาณไหน หักลำกล้องเพื่อง้างสปริงไม่ได้ ง้างได้ยิงไม่ได้ ลำกล้องหัก ลำกล้องคด ... :P

ลองรื้อ ๆ ดู เสียลำดับแรก ๆ คือ เชีย์/สลักที่ขัดกันมันสึก ตะไบหรือกรึงใหม่ก็ใช้ได้ ... อื่น ๆ ต้องขอดูรุ่น ลองถ่ายภาพมาดู หรือท่องเวปอาจพบเห็นวิธีแก้ไข