PDA

View Full Version : Cleaning CCD

นาย Nik
30th August 2004, 16:15
หลังจากที่ผมได้ทดสอบน้ำยามาหลายตัว ตามคำบอกของผู้ที่เคยทำการ Cleaning CCD มาทั้งหลาย ตั้งแต่ ใช้แอลกอฮอ 100%, ใช้น้ำยาล้างเลนส์ Kodak, น้ำยาล้างเลนส์ Cokin, รวมถึงเป่า CCD เฉยๆ ได้ผลดังนี้

1. การเป่า CCD เฉยๆ โดยไม่ใช้น้ำยาอะไรเลย จะให้ผลดังนี้ หากฝุ่นที่ติดอยู่บนหน้า CCD มีขนาดเล็ก และ CCD มีความมัน หรือมีไฟฟ้าสถิตย์ (ไม่ว่าจะใช้ระบบ Cleaning CCD หรือไม่ก็ตาม) ฝุ่นจะเป่าไม่ออก เนื่องจากหน้า CCD มีความมันจากอากาศ หรือ มีไฟฟ้าสถิตย์

2. การใช้น้ำยาล้างเลนส์ จะทำได้โดยการยกกระจกเพื่อทำความสะอาด (ใช้ระบบ Cleaning CCD ที่มากับกล้อง หากเป็น D1... D100 จะต้องใช้ Adaptor) น้ำยาล้่างเลนส์ จะมีส่วนประกอบของน้ำบางส่วน ทำให้อาจจะทิ้งคราบ หรือ ไม่สามารถล้างความมันบนหน้า CCD ได้หมด อีกทั้งไม่สามารถที่จะขจัด ไฟฟ้าสถิตย์ จากหน้า CCD ออกเช่นกัน ทำให้ยังคงมีฝุ่น หรือซ้ำร้ายก็จะมีเศษของละอองกระดาษที่เข้าไปทำความสะอาดตกลงไปเพิ่มเติมด้วย

สิ่งที่ผมได้ลองดูแล้ว หลังจากได้อ่าน Web เรื่องของการ Cleaning CCD มาก็คือน้ำยา ECLIPSE ซึ่ง Fuji เป็นผู้แนะนำให้ใช้ Cleaning CCD ของกล้อง S1 Pro และ S2 Pro ทั้ง 2 ตัว

ผมจึงได้ทำการฝากซื้อน้ำยามาจากต่างประเทศ ซึ่งต้องขอขอบคุณน้องเอก (Pekkle) ซึ่งอุตสาห์หอบหิ้วน้ำยามาให้ผมจำนวน 3 ขวด สิ่งที่ได้จากนำ้ยานี้ก็คือ

1. ความมันบนหน้าอ CCD หายไป
2. ไฟฟ้าสถิตย์ลดลง หรือแทบจะเรียกว่าไม่มีก็ได้

ผมใช้น้ำยา ECLIPSE ล้าง CCD 3 ครั้ง โดยครั้งแรกยังมีเศษฝุ่นเหลือเล็กน้อย ครั้งที่ 2 ยังคงเหลืออยู่ 2-3 ม็ดตามมุมที่ผมปาดน้ำยาไม่ถึง ครั้งที่ 3 ผมลองปาดเฉพาะมุมที่ยังคงมีฝุ่นอยู่ และใช้ลูกยางเป่าซ้ำ

ผลหรือครับ F Stop 22 ยังไม่เห็นฝุ่นเลย หน้าตาน้ำยาเป็นอย่างนี้ครับ

RUTch
30th August 2004, 16:38
...ผมจึงได้ทำการฝากซื้อน้ำยามาจากต่างประเทศ ซึ่งต้องขอขอบคุณน้องเอก (Pekkle) ซึ่งอุตสาห์หอบหิ้วน้ำยามาให้ผมจำนวน 3 ขวด ...

อ้าวมาแล้วหรือ เงียบเชียบเชียว ... :kiss: :blink:

นาย Nik
30th August 2004, 16:46
น้องเอก กลับไปแล้วครับ เครื่องออกเมื่อวานนี้ครับ (29/08/04)

Plub
30th August 2004, 17:38
เอ้า...เพิ่งมาบอกไม่งั้นจะขอฝากซื้อบ้าง...ตอนนี้กล้องไม่อยากรู้จัก F11ขึ้นไปแล้วล่ะครับ อิอิ

meng
30th August 2004, 21:30
ไว้ต้องหามาใช้บ้างแล้ว

fOrtune
30th August 2004, 23:41
เอามาผสมน้ำแบ่งๆ กัน :D

นาย Nik
31st August 2004, 08:49
พึ่งจะทดสอบเสร็จครับ ไม่กล้าให้คนอื่นทดสอบ กลัวว่าจะทำความเสียหายให้ CCD เลยทดสอบด้วยตัวเอง ไว้ฝากเพื่อนายที่อยู่ USA ใส่กล่องส่งมาให้ดีกว่าครับ

Koko_kent
3rd September 2004, 21:40
D100 ถ้าเปิดหน้ากล้องสัก30 sec (เหมือนถ่ายดาว) แล้วเป่า ล้าง เช็ด ccd ได้ไหมครับ โดยไม่ต้องใช้ adaptor จะมีอันตรายใดๆไหมครับ

RUTch
4th September 2004, 09:46
D100 ถ้าเปิดหน้ากล้องสัก30 sec (เหมือนถ่ายดาว) แล้วเป่า ล้าง เช็ด ccd ได้ไหมครับ โดยไม่ต้องใช้ adaptor จะมีอันตรายใดๆไหมครับ
คือ CCD มันยังทำงานอยู่ครับ เอาไปเป่าในที่มืดๆหน่อยผมว่าจะดีกว่าครับ

D1
4th September 2004, 15:02
D100 ถ้าเปิดหน้ากล้องสัก30 sec (เหมือนถ่ายดาว) แล้วเป่า ล้าง เช็ด ccd ได้ไหมครับ โดยไม่ต้องใช้ adaptor จะมีอันตรายใดๆไหมครับไม่ควรทำบ่อยครับ เพราะ Sensor จะทำงานหนัก เนื่องจากในช่วงที่เราใช้ shutter B เปิดหน้ากล้องไว้ Sensor จะทำงานตลอดเวลาและจะร้อนขึ้นเรื่อยๆ ครับ :)

cat-cat
20th September 2004, 08:30
ในไทยมีขายหรือเปล่าครับ และที่ไหนมีขายราคาเท่าไหร่ครับอยากได้เหมือนกัน เพราว่า CCD ของผมฝุ่นเข้าไปสองจุดเลยอยากจะทำความสะอาดครับ เอายี้ห้อไร่ก็ได้ครับ

RUTch
20th September 2004, 09:32
ในไทยมีขายหรือเปล่าครับ และที่ไหนมีขายราคาเท่าไหร่ครับอยากได้เหมือนกัน เพราว่า CCD ของผมฝุ่นเข้าไปสองจุดเลยอยากจะทำความสะอาดครับ เอายี้ห้อไร่ก็ได้ครับ

ลองอ่าน กระทู้นี้ (http://www.thaidphoto.com/forums/showthread.php?t=671&highlight=Sensor%2A) ครับ