PDA

View Full Version : Lonely Night ภาคพิเศษนอกกรุง : ปึกเตียน@Night

etaBO
16th August 2004, 22:54
ไม่ได้มาโพสต์รูปที่นี่ซะนาน ไม่ได้หายไปไหนครับ ยังวนๆ มาดูผลงานเพื่อนๆ และพี่ๆ น้องๆ อยู่บ่อยๆ แต่ติดที่ว่าส่วนมากจะเปิดที่ทำงานครับ แล้วที่ลำบากก็คือที่ทำงานผมเป็นเครื่อง Macintosh ครับ อ่านภาษาไทยใน thaidphoto ไม่ได้ แล้วก็พิมพ์ไม่ได้ด้วย เลยไม่ได้พิมพ์อะไรไว้เลย

มาคราวนี้เลยเอาภาพ Lonely Night มาฝากเหมือนเดิมครับ แต่เป็นภาคพิเศษนอกกรุงครับ เป็นผลพวงมาจากการไปเที่ยวทะเลเมื่อวันที่ 6-8 สิงหาที่ผ่านมา

เริ่มจากช่วงบ่ายๆ วันเสาร์ที่ 7 มีฝนตกลงมา กว่าจะหยุดตกก็เย็นย่ำ

etaBO
16th August 2004, 22:56
พอฝนหยุดตกก็เห็นนายแบบกลางทะเล ...

etaBO
16th August 2004, 22:58
ฝนหาย เมฆก็หาย แดดรำไรก่อนลับขอบฟ้าก็มาเยือน ...

etaBO
16th August 2004, 22:59
เรือเก่าเกยตื้น ... ใต้แสงสุดท้ายของวัน

etaBO
16th August 2004, 23:01
ต้นไม้ใบหญาหลังฝนดูชุ่มฉ่ำ บวกกับสภาพแสงยามใกล้ค่ำ ... เลยออกมาอย่างที่เห็น ...

etaBO
16th August 2004, 23:03
ผมพักอยู่ที่นี่ตลอด 2 คืนที่อยู่ริมทะเล ...

etaBO
16th August 2004, 23:04
ร้านอาหาร ที่พักท้อง ...

etaBO
16th August 2004, 23:05
อีกมุม ...

etaBO
16th August 2004, 23:06
เริ่มจะค่ำลงทุกทีๆ แล้ว

etaBO
16th August 2004, 23:08
ไฟรายทางก็เริ่มสว่างไสว ...

etaBO
16th August 2004, 23:09
มืดแล้วสิ ...

nikmania
16th August 2004, 23:10
มาอีกแล้ว ชอบๆ ถ่ายด้วย ixus อีกป่าวครับ คุณเป็นแรงบันดาลให้ผม เอาเจ้าตัวเล็กของแฟนมาใช้นะเนี่ย

etaBO
16th August 2004, 23:11
ไฟรายทางพร้อมใจกันส่องแสงแทนแสงจากตะวันที่ตกดินไปแล้ว

etaBO
16th August 2004, 23:18
มาอีกแล้ว ชอบๆ ถ่ายด้วย ixus อีกป่าวครับ คุณเป็นแรงบันดาลให้ผม เอาเจ้าตัวเล็กของแฟนมาใช้นะเนี่ย
อ่า ขนาดนั้นเลยเหรอครับเนี่ย คุณ nikmania แต่ยังก็ขอบคุณมากนะครับ ... เข้าใจถูกต้องแล้วครับ ixus i เหมือนเดิมครับ เป็นกล้องที่ถ่าย landscape ได้ดีนะ กินแสงเก่ง วันก่อนผมไปถ่ายราชดำเนิน เปิดชัตเตอร์ 1 วินาที โอเว่อร์ไปเลย อิอิ

มาต่อรูปต่อไปนะครับ ...

ไฟแต่ละดวงตั้งอยู่ห่างกัน มันจะเหงาบ้างมั้ยนะที่จะต้องส่องแสว่างเพียงลำพังทุกคืน .. ทุกคืน ... ทุกคืน ...

etaBO
16th August 2004, 23:21
ผมว่ามันคงเหงาเหมือนกันเนอะ ...

etaBO
16th August 2004, 23:24
ดวงไฟในกระบอก ...

etaBO
16th August 2004, 23:25
... บนเส้นคดเคี้ยวกลับกลอก หลอกให้ตายใจ แล้วสุดท้าย ก็ทิ้งไปให้หงอยเหงา ... มาถึงทุกวันนี้ ...

etaBO
16th August 2004, 23:28
ไฟระโยงระยางจากด้านบน ... ดังหยาดฝนแห่งน้ำใจที่ผมคอยรอ ...

etaBO
16th August 2004, 23:29
ผมก็เหมือนไหใบนี้ ... แห้งผาก รอเพียงน้ำใจนั้น ...

etaBO
16th August 2004, 23:31
ขอเพียงใครคนนั้นจะมานั่งเคียงข้าง บนเก้าอี้ตัวเดียวกันไปทั้งคืน ... แต่การณ์กับตรงข้าม เก้าอี้นั้นจึงว่างเปล่า ... ร้างไร้ ...

etaBO
16th August 2004, 23:33
มีเพียง "เงา" ที่เคียงข้าง ...

etaBO
16th August 2004, 23:34
ผมนั่งอยู่จนเช้า ... แสงอาทิตย์แรกแย้มเริ่มสัมผัสผืนหล้า ...

etaBO
16th August 2004, 23:38
อีกนานมั้ยนะ กว่าผมจะได้เห็นดวงตะวัน ... ในใจของผมเอง ...

etaBO
16th August 2004, 23:42
ขอจบ Lonely Night ภาคพิเศษนอกกรุง : ปึกเตียน@Night ไว้ตรงนี้

ขอบคุณที่แวะเข้ามาชม

Canon IXUS i เจ้าตัวเล็กของผมเหมือนเดิม แต่คราวนี้ ตั้งแต่ข้อความที่ 9 เป็นต้นมา ใช้ขากล้องทุกภาพครับ (ได้ใช้ขากล้องกะเค้าซะที ไปถ่ายกลางคืนทีไรไม่เคยใช้ขากล้องเลย)

ติชมตามสะดวกครับผม ... ขอบคุณคุณ nikmania ด้วยนะครับ ถ้าไม่บอกก็ไม่รู้เลยครับว่าผมทำอะไรให้คุณได้มากขนาดนั้น

:D

kaitom
16th August 2004, 23:46
คุณ etabo ใช้ mac ถ้ามีปัญหาเรื่อง font เนื่องจาก IE แล้ว ลองใช้ netscape v.7 ดูนะครับ เพราะว่าตอนแรกผมเองก็มีปัญหาเหมือนกัน กลับมาใช้ NC แล้วไม่มีปัญหาเลยครับ เหมาะกับ System 9 มาก ส่วน system X คงไม่มีปัญหาเรื่องภาษาไทยในการอ่าน net

Kenny P
16th August 2004, 23:58
รูปสวยมากเลยครับ ชอบคำบรรยายประกอบภาพด้วยครับ เขียนได้เข้ากับบรรยากาศของภาพมากเลยครับ :-)

Latitude
17th August 2004, 09:33
สวยคับ บรรยากาศอบอุ่นจริง

EOS man
17th August 2004, 11:49
รีสอร์ท ชื่ออะไรอ่ะครับ น่าไปจัง.. ค่าห้องคืนละเท่าไหร่ครับ :cool: :cool:

JOJO
17th August 2004, 12:23
สถานที่สวย โคมไฟก็สวย...
ดูแล้วอยากลุกจากคอม ลางานไปเที่ยวจังครับ...
ชอบภาพท้องฟ้า ...สีสวยดีครับ..
ท่าทางยังเหงาอยู่ ... แล้วคราวนี่ไปเที่ยวกับใครละเนี่ย คุณโบ... :D :D :D

ZeaBiscuit
17th August 2004, 15:18
รูปสวยมากเลยครับ :D

กระบี่อยู่ที่ใจจริงๆ (Y)

frank602z
17th August 2004, 17:05
คุณ etabo ใช้ mac ถ้ามีปัญหาเรื่อง font เนื่องจาก IE แล้ว ลองใช้ netscape v.7 ดูนะครับ เพราะว่าตอนแรกผมเองก็มีปัญหาเหมือนกัน กลับมาใช้ NC แล้วไม่มีปัญหาเลยครับ เหมาะกับ System 9 มาก ส่วน system X คงไม่มีปัญหาเรื่องภาษาไทยในการอ่าน net
ผมใช้ SAFARI ไม่มีปัญหากับภาษาไทย เร็วด้วย

etaBO
18th August 2004, 21:56
มาตอบคำถาม ไปที่นี่มาครับ ส่วนราคาค่าที่พักนี่ผมไม่รู้ครับ เพราะน้องเค้าจัดแล้วผมไปร่วมแจมเท่านั้นเอง

etaBO
18th August 2004, 21:58
ไปกับเพื่อนและน้องๆ กลุ่มนี้ ...

แต่คุณ JOJO ครับ ที่มันเหงาเนี่ย เพราะยังหาคนไปด้วยแบบเคียงข้างไม่ได้นี่สิ แถมตอนกลางคืน คนอื่นๆ ถ้าไม่หลับก็นั่งก่งก๊งเมาแอ๋ครับ ... ผมไม่กินเหล้าอยู่แล้ว เลยเตร่ๆ เดินถ่ายรูปไปเรื่อย

etaBO
18th August 2004, 22:05
และสำหรับเพื่อนๆ ที่เข้ามาชมและทักทาย ขอบคุณมากครับ ทั้งเรื่องภาพและคำแนะนำเรื่อง browser

แถมภาพกลางวันๆ ซักภาพ จะได้ไม่เหงาจนเกินไปนะคร้าบบบบ ...

หลวงลายไทย
20th August 2004, 09:50
และสำหรับเพื่อนๆ ที่เข้ามาชมและทักทาย ขอบคุณมากครับ ทั้งเรื่องภาพและคำแนะนำเรื่อง browser

แถมภาพกลางวันๆ ซักภาพ จะได้ไม่เหงาจนเกินไปนะคร้าบบบบ ...

นอกจากกลุ่มคุณ etaBO แล้วมีกลุ่มอื่นไปเที่ยวอีกหรือเปล่าครับ ดูจากรูปแล้วมันเหงาๆเปล่าเปลี่ยวดีจัง แต่ผมชอบนะครับ ถ้าคนน้อยๆแบบนี้จะได้ไปบ้างครับ อยากหาทะเลเงียบๆ ใกล้ๆกรุงเทพเหมือนกัน ที่ปึกเตียนนี่ ไม่ได้แวะหลายปีแล้วครับ เมื่อก่อนมีกำนันท่านหนึ่ง ดูแลอยู่ เวลาจะไปค้างจะเช่าบ้านหลังเล็กๆค้างคืนกัน เห็นภาพรีสอร์ท แล้วอยากไปพักบ้างครับ ดูเงียบๆดี

momo
20th August 2004, 20:50
ชอบภาพนายแบบกลางทะเลมากค่ะ ไม่ค่อยได้เห็นรุ้งกินน้ำ ใน กทม. เลย
ส่วนภาพ เรือเก่าเกยตื้น มันมืดไปนิดรึเปล่าคะ เกือบไม่เห็นเรือแน่ะ
อาจเป็นเพราะโมโม่ชอบภาพที่ Contrast จัดๆ ก็ได้ค่ะ

ยังไงก็ พาเที่ยวอีกนะคะ
...จากใจคนไปไหนไม่ได้ (ต้องเฝ้าหมา ฮือ..ฮือ..)

JOJO
20th August 2004, 22:39
ชอบภาพนายแบบกลางทะเลมากค่ะ ไม่ค่อยได้เห็นรุ้งกินน้ำ ใน กทม. เลย

ผมอะ ขับรถติดๆ ในเมือง ฝนตก เจอประจำเลย .. บางวันสวยมาก.. แต่ไม่ได้เอากล้องไป เสียใจมากเลยครับ...
อันนี้ วันนั้นรถติดอยู่แถวออฟฟิส... กระโดดไปคว้ากล้องหลังรถ...แล้วรีบมาถ่าย ลอดช่องตึกไว้...ได้ :D :D :D

etaBO
21st August 2004, 00:35
นอกจากกลุ่มคุณ etaBO แล้วมีกลุ่มอื่นไปเที่ยวอีกหรือเปล่าครับ ดูจากรูปแล้วมันเหงาๆเปล่าเปลี่ยวดีจัง แต่ผมชอบนะครับ ถ้าคนน้อยๆแบบนี้จะได้ไปบ้างครับ อยากหาทะเลเงียบๆ ใกล้ๆกรุงเทพเหมือนกัน ที่ปึกเตียนนี่ ไม่ได้แวะหลายปีแล้วครับ เมื่อก่อนมีกำนันท่านหนึ่ง ดูแลอยู่ เวลาจะไปค้างจะเช่าบ้านหลังเล็กๆค้างคืนกัน เห็นภาพรีสอร์ท แล้วอยากไปพักบ้างครับ ดูเงียบๆดี
กลุ่มอื่นๆ เหรอครับ ก็มีบ้าง คงเพราะไม่ใช่ฤดูเที่ยวด้วยล่ะครับ หน้าฝนนี่นา ที่ไปคราวนั้นก็มีฝนตกตอนบ่ายๆ วันเสาร์ คนก็เริ่มทยอยมากันวันเสาร์ครับ พักค้างคืนนึงกลับวันอาทิตย์ แต่ไม่มากครับ มีลงสระกันเป็นพักๆ ส่วนมากจะเป็นเด็กๆ ที่ลงครับ นอกนั้นมาเที่ยวตามประสา

ผมจะได้ค่าโฆษณามั้ยเนี่ย ... อิอิ

คุณ JOJO ครับ รุ้งสวยดีครับ สวยกว่าที่ผมเก็บมาไว้ด้วยเจ้าตัวเล็กเยอะเลย ...

คุณ Momo (ทำไมชื่อที่มีสระโอ 2 ตัวมีเยอะจังนะ) นายแบบกลางทะเลที่เห็น ผมถ่ายไม่หมดครับ จริงๆ มันโค้งครอบท้องฟ้าไว้เลย แต่ถ่ายมาได้แค่ครึ่งเดียว เลนส์ไม่กว้างพอ ... อ้ะ