PDA

View Full Version : อยากรู้จัก ช่วง wide มือหมุน

@GlaZier@
21st June 2008, 22:29
สวัสดีค่ะ

เพิ่งซื้อกล้อง 450D + คิท มา ยังไม่มีอะไรมากกว่านี้ (ตังค์หมดแล้วค่ะ) แต่ชอบถ่ายวิวมาก - มากที่สุด เลยคิดอยากได้ช่วง wide มาลอง แต่เลนส์ของ EF-S หรือ อื่นๆ ก็เป็นหมื่นเลยค่ะ

เข้าไปดูในบอร์ดที่เค้าประกาศขายกล้องและอุปกรณ์ ไปเจอกระทู้ที่เค้าเอามือหมุนมาขายน่ะค่ะ ราคา 1000-3000 บาท เลยคิดว่าจะเอามาลองค่ะ แต่ไม่ว่าอันไหนใช้กับกล้อง 450D ได้บ้าง

http://www.thaidphoto.com/forums/showthread.php?t=91925

อยากขอความรู้ค่ะ
1.เราจะรู้ได้อย่างไรว่าเลนส์ตัวไหนใช้กับเราได้ค่ะ

2.เคยได้ยินเรื่องอุปกรณ์แปลงเมาท์ (จำไม่ได้ว่าเรียกกันว่าอะไร) ที่เอาเลนส์ค่ายอื่นมาใช้กับแคนนอนได้
- ราคาประมาณเท่าไร (เผื่อจะซื้อมาลองใช้ เวลายืมเลนส์มาค่ะเพราะคนรูจักเค้าเป็นนิคอน สมัยกล้องฟิล์มเลยค่ะ พอถามเกี่ยวกับกล้องรุ่นหลังๆเค้าไม่รู้แล้วค่ะ)

3.แปลงเมาท์แล้วจะมีปัญหาจุกจิกเวลาใช้งานไหมคะ

ปล.จะลองช่วง wide ค่ะ คงยังไม่ลองซูมเพราะมือไม่นิ่งพอถ้าไม่มี is :redface:
ปล.2 ช่วง wide มือหมุนก็ยังไม่รู้ว่าจะหมุนได้ตรงขนาดไหนคงต้องหัดอีกนานค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ

จอมมารพุงโต
21st June 2008, 22:34
1.เราจะรู้ได้อย่างไรว่าเลนส์ตัวไหนใช้กับเราได้ค่ะ

ดูที่เมาท์เลนส์ที่ผู้ขายเอามาขายครับ ส่วนใหญ่ที่อแดปเตอร์มีขายอยู่ก็น่าจะเป็นเมาท์เลนส์ยี่ห้อดัง ๆ

nikon => canon
m42 => canon
contax => canon

2.เคยได้ยินเรื่องอุปกรณ์แปลงเมาท์ (จำไม่ได้ว่าเรียกกันว่าอะไร) ที่เอาเลนส์ค่ายอื่นมาใช้กับแคนนอนได้
- ราคาประมาณเท่าไร (เผื่อจะซื้อมาลองใช้ เวลายืมเลนส์มาค่ะเพราะคนรูจักเค้าเป็นนิคอน สมัยกล้องฟิล์มเลยค่ะ พอถามเกี่ยวกับกล้องรุ่นหลังๆเค้าไม่รู้แล้วค่ะ)

ราคาประมาณ 1-2000 บาท สำหรับอแดปเตอร์แบบธรรมดา และแพงกว่าสำหรับอแดปเตอร์อย่างดีครับ

3.แปลงเมาท์แล้วจะมีปัญหาจุกจิกเวลาใช้งานไหมคะ

วัดแสงแบบแมนนวลอย่างเดียว วัดแสงแบบ stop down คือหรี่รูรับแสงจึงจะวัดแสงได้ ในช่องมองจะมืดลง

ต้องเพ่งสายตาหาโฟกัส ซึ่งยาก และถ้าแสงน้อยคือยากมาก ๆ ต้องหาโฟกัสซิ่งสกรีนมาเปลี่ยนอีก

ถ้าอยากลองเลนส์ก็น่าจะใช้เลนส์ M42 ราคาไม่แพง ไม่น่าเกิน 3000 บาท หรือหาเลนส์ nikon ที่สามารถเอาไปใช้กับกล้องฟิลม์นิคอนหรือเลนส์​ AF nikon ก็ได้ เพราะหาง่าย และราคาไม่ตกนัก หากชอบก็หากล้อง nikon มาเล่นเป็นเพื่อน canon ก็ได้ครับ

แนะนำเท่านี้ก่อน รอคนอื่นมาเสริมครับ

หมีแพนด้า
21st June 2008, 23:40
ตามคุณจอมมารครับ แต่ผมยังไม่เห็นเลนส์ที่อยู่ในลิงค์ของ จขกท มีช่วงที่ wide กว่าเลนส์คิทเลยครับ

ในสมัยนั้นผมว่าค่อนข้างมีน้อยครับกับเลนส์หมุนมือที่ช่วงต่ำกว่า 20 mm ครับ (ยกเว้น fisheye) ส่วนใหญ่เลนส์หมุนมือที่มีขายตามตลาดมือ2 ตอนนี้จะเป็น 50-85-135-200 mm ซะมากกว่าครับ ซึ่งเหมาะเอาไป Portrait มากกว่า Landscape ครับ

MaTTieW
22nd June 2008, 00:29
ใช้คิทไปก่อนดีกว่าครับ เลนส์มือหมุนช่วง Wide จริงๆมันแพงมากเลยครับ 17mm ของ Takumar นี่เป็น fish eye ไปแล้ว

ลองเอาเลนส์คิทไปถ่ายวิวดูก่อน แล้วลองมาprocess ดีๆผมว่าก็แจ๋วแล้วล่ะครับ :thumbup:

แต่ถ้าอยากลองเล่นมือหมุนจริงๆ ผมว่าเอามาโครมือหมุนมาเล่นดีกว่า :clap:

@GlaZier@
22nd June 2008, 10:38

ดูที่เมาท์เลนส์ที่ผู้ขายเอามาขายครับ ส่วนใหญ่ที่อแดปเตอร์มีขายอยู่ก็น่าจะเป็นเมาท์เลนส์ยี่ห้อดัง ๆ

nikon => canon
m42 => canon
contax => canon

ราคาประมาณ 1-2000 บาท สำหรับอแดปเตอร์แบบธรรมดา และแพงกว่าสำหรับอแดปเตอร์อย่างดีครับ

วัดแสงแบบแมนนวลอย่างเดียว วัดแสงแบบ stop down คือหรี่รูรับแสงจึงจะวัดแสงได้ ในช่องมองจะมืดลง

ต้องเพ่งสายตาหาโฟกัส ซึ่งยาก และถ้าแสงน้อยคือยากมาก ๆ ต้องหาโฟกัสซิ่งสกรีนมาเปลี่ยนอีก

ถ้าอยากลองเลนส์ก็น่าจะใช้เลนส์ M42 ราคาไม่แพง ไม่น่าเกิน 3000 บาท หรือหาเลนส์ nikon ที่สามารถเอาไปใช้กับกล้องฟิลม์นิคอนหรือเลนส์​ AF nikon ก็ได้ เพราะหาง่าย และราคาไม่ตกนัก หากชอบก็หากล้อง nikon มาเล่นเป็นเพื่อน canon ก็ได้ครับ

แนะนำเท่านี้ก่อน รอคนอื่นมาเสริมครับ

ขอบคุณค่ะเข้าใจขึ้นมาบ้างแล้ว

แต่ตรงนี้อ่านแล้วไม่เข้าใจ ฟังดูท่าทางจะยากไม่น้อย คงจะหาโอกาสยืมมาลองซํกครั้ง (คงไม่ซื้อมาลองแล้วค่ะ) และคงใช้คิทไปก่อนแบบคุณ MaTTieW บอก

ตอบคุณ หมีแพนด้า : กลับไปดูในลิงค์อีกทีมันไม่มี wide จริงๆด้วยค่ะ ตอนอ่านเจอมัวแต่ งง กับชื่อที่ไม่รู้จัก

ขอบคุณทุกท่านที่มาตอบให้ค่ะ

Zuan
29th July 2012, 22:20
ผมซื้อเลนส์มาเยอะเลยอ่ะ สุดท้ายมาลงที่คิท.... เพราะ เบา ซูมได้ มี IS หามุมมองดีๆ ผมว่า เลนส์อะไรก็ สวยได้คับ

Zuan
29th July 2012, 22:24
เลนส์ มือหมุน เมื่อก่อนใช้กับกล้องฟิล์ม 35 มม.. โดยทั่วไป เต็มที่ก็ 24 อ่ะคับ ( มินอลต้า รอคคอ 1.8 ก็ ปาเข้าไป ร่วมหมื่นแล้วครับ) ถ้าเอามาใช้กับ 450D ก็กลายเป็น ช่วง ใกล้ๆนอมอลแล้วอ่า.. ถ่ายคิทไปก่อน มีโอกาสค่อยหามาเสริมดีกว่าจร้าาา