PDA

View Full Version : ช่วยเลือกกล้องให้หน่อย

Unregistered
8th August 2004, 21:33
มีงบประมาณ28000บาท จะชื้อกล้องรุ่นไหนดี
ที่ดูไว้ในใจก็มี sony717 กับ fuji s7000 แล้วก็ Fuji finepixs20pro

D1
10th August 2004, 13:08
ทำไมถึงเลือกสามรุ่นข้างบนครับ พอบอกได้ไหมครับ? :)

16th August 2004, 10:22
ผมก็อยากรู้เหมือนกันคุณ D1 เวลาที่มีคนถามว่า ระหว่าง โซนี กะ ฟูจิ เลือกอันไหนดี คุณก็จะถามทุกครั้งว่าทำไมถึงเลือก 2 อันนี้ และคุณก็แนะนำให้ไปดูของ นิคอนกับแคนนอน ทุกครั้งที่ผมอ่านเจอ มันเป็นยังไงเหรอผมอยากรู้ โซนี่กะฟูจิไม่ดีตรงไหน แล้วนิค่อนล่ะผมก็เคยเห็นเขาถ่ายกันมา ภาพที่ได้ทั้งมืดทั้ง noise ก็เยอะ ไม่เห็นจะสวยเลยบอกตรงๆ จากแคนนอนก็โอเคแต่ชอบแพงกว่าชาวบ้านเขา

RUTch
16th August 2004, 11:03
Sony ถ้าพูดกันตรงๆ ตกรุ่นเร็วมาก หมดประกันแล้ว ค่าซ่อมสูงมาก อีกทั้ง Memory นั้นใช้กับ Sony ได้เพียงอย่างเดียวเท่านั้น ครับ

ส่วน Fuji ในรุ่นเล็กๆนั้น ความบิดเบี้ยวของภาพสูงมาก ชิ้นส่วนที่เป็น พลาสติก ค่อนข้างบอบบางเช่นประตูของ หน่วยความจำและ Flash ลองถามหรือลองดูผู้ใช้หลายๆคนซิครับ ใช้ เทปปิดอยู่

และที่เราถามคำถามอย่างนี้ คือ เราไม่อยากให้เอารุ่นมาเลือก แต่เราอยากให้ ระบุการใช้งานก่อนครับ แล้วค่อยไปเลือก Hardware ที่เหมาะกับการใช้งานมากกว่าครับ

D1
16th August 2004, 16:58
ผมขออนุญาตตอบในแต่ละประเด็นดังนี้ครับ

ผมก็อยากรู้เหมือนกันคุณ D1 เวลาที่มีคนถามว่า ระหว่าง โซนี กะ ฟูจิ เลือกอันไหนดี คุณก็จะถามทุกครั้งว่าทำไมถึงเลือก 2 อันนี้ ผมไม่ได้ถามกลับไปในเฉพาะในกรณีของสองยี่ห้อดังกล่าว แต่ผมถามกลับไปในกรณีที่ถามมาในลักษณะว่า "มีงบ xxxxxx จะซื้อกล้องตัวไหนดี" หรือ "ระหว่าง xxxx กับ yyy จะซื้อตัวไหนดี" ซึ่งกล้องแต่ละตัว มีข้อดีข้อด้อย แต่ตัวผู้ถามไม่ได้บอกรายละเอียดของจุดประสงค์ที่จะนำไปใช้งานมาด้วย เลยไม่รู้จะตอบอย่างไร ครั้นจะไปถามว่าจะไปถ่ายภาพแนวไหน ผู้ใช้กล้องมือใหม่ส่วนใหญ่ก็ไม่ทราบว่าการถ่ายภาพมีกี่แนว แนวไหนบ้าง ผมจึงถามไปว่าสาเหตุที่เลือกกล้องในรุ่นที่ถามมานั้นเพราะอะไรเพื่อที่จะนำมาสังเกตุถึงการนำไปใช้งานจะได้ให้คำแนะนำได้ถูกครับ

และคุณก็แนะนำให้ไปดูของ นิคอนกับแคนนอน ทุกครั้งที่ผมอ่านเจอ มันเป็นยังไงเหรอผมอยากรู้ โซนี่กะฟูจิไม่ดีตรงไหน แล้วนิค่อนล่ะผมก็เคยเห็นเขาถ่ายกันมา ภาพที่ได้ทั้งมืดทั้ง noise ก็เยอะ ไม่เห็นจะสวยเลยบอกตรงๆ จากแคนนอนก็โอเคแต่ชอบแพงกว่าชาวบ้านเขาผมแนะนำกล้องทุกยี่ห้อแหละครับ (เพราะแนะนำยี่ห้อไหนไปก็ไม่มีค่าคอมมิชชั่นกะเค้าซักกะที ;) )

ตัว Sony เองผมก็แนะนำบ่อยๆ หากผู้ที่ถามมาต้องการซื้อกล้องที่ใช้ง่ายถ่ายสะดวก ซื้อให้ผู้หลักผู้ใหญ่เช่นคุณพ่อ คุณแม่ ที่ไม่มีความรู้เรื่องกล้อง หรือในกรณีที่มองหากล้องที่อาจจะต้องฝากให้คนอื่นถ่ายให้ - แต่ก็จะให้ข้อมูลว่าต้องพร้อมที่จะเตรียมรับกับค่าใช้จ่ายตามมาเช่นค่า battery หรือ memory stick ที่จะแพงกว่ายี่ห้ออื่น (อันนี้ไม่รวมถึงกล้อง prosumer เพราะส่วนใหญ่คนที่ซื้อกล้องระดับ prosumer อย่าง 717 หรือ 828 มักจะหาข้อมูลมาก่อนหน้าที่จะถาม และมีข้อมูลอยู่บ้างแล้วซะส่วนใหญ่)

ตัว Fuji ก็เป็นกล้องที่ถ่ายภาพออกมาแล้วสีสันสวย ผิวคนสวย สีเขียว สีแดงสดและสวย แต่ก็เรียนตามตรงว่าภาพที่ได้จากกล้องที่ใช้ "Super CCD" เมื่อดูที่ 100% เนื้อสีจะไม่เนียน เป็นกล้องที่ถ่ายแล้วไม่ต้องมาทำ post-process มาก ถ่ายแล้วสวยเลย

ตัว Canon ผมมักจะแนะนำในประเด็นของความคุ้มค่า เช่น A80 เป็นกล้องที่คุ้มมาก แต่การใช้งานจะไม่ง่ายเหมือนของ Sony แต่ถ้าใครเป็นคนชอบเผื่อ เช่นตอนนี้ถ่ายภาพไม่เป็น แต่อีกหน่อยอาจจะสนใจหัดถ่ายภาพ ในกรณีนี้ผมก็แนะนำ A80 ครับ

ตัว Nikon เองผมก็แนะนำอยู่ไม่กี่รุ่น เช่น CP4500 สำหรับคนที่นำไปถ่ายมาโคร หรือต้องการสีออกหวานๆ คล้ายสีน้ำ แต่ก็จะพูดเสมอว่ากล้องตัวนี้มีข้อด้อยที่ การทำงานค่อนข้างเชื่องช้า และโฟกัสในที่มืดไม่ค่อยดี แต่ macro สุดยอด รวมถึง cp3700 ซึ่งเป็นกล้องพกสะดวก ใช้งานง่าย (เมื่อก่อนเคยแนะนำเป็น Minolta F100 ต่อมาก็ ixus 400 แล้วปัจจุบันก็เป็น cp3700)

ตัวที่ผมไม่ค่อยแนะนำกลับเป็น Panasonic กับ Samsung แทน ตัว Panasonic นั้นคุณภาพของภาพยังตามคนอื่นอยู่ห่างพอสมควร แต่ตอนหลังเริ่มตีตื้นขึ้นมามาก ส่วน samsung นั้นผมก็ว่าเป็นกล้องที่ดียี่ห้อหนึ่ง แต่ไม่ค่อยมีคนมาถามถึงเท่าไหร่

อย่างไรก็ดี การแนะนำก็เป็นการแนะนำในมุมมองส่วนตัวของผม ซึ่งอาจจะไม่ตรงกับอีกหลายๆ ท่าน คงไม่ถึงกับว่าจะใช้คำแนะนำของผมเป็นตัวชี้ขาดได้ว่ากล้องนั้นดีหรือไม่ดี คิดซะว่าเป็นความเห็นหนึ่งจากมุมมองของผมละกันครับ :)

17th August 2004, 23:30
คือว่าผมต้องการชื้อที่ว่าเอามาเรียนรู้เกี่ยวกับการถ่ายรูปด้วย แล้วจะเอามาฝึกฝีมือด้วยเองด้วย กลัวว่าชื้อกล้องที่ลูกเล่นน้อยก็กลัวจะต้องชื้อใหม่เมื่อถ่ายเก่ง ที่ดูอยู่3รุ่นนี้ก็เพราะว่าดูลูกเล่น,ราคาแล้วก็พอจะรับได้

D1
18th August 2004, 04:22
เป็นผม ผมเลือก Fuji ครับ ส่วนจะ S7000 หรือ S20Pro คงอยู่ที่ว่าจะเอาอะไร S20Pro ใช้ Super CCD SR ให้ Dynamic Range ที่ดีกว่า แต่จำนวน Pixel น้อยกว่า ส่วน S7000 ก็จะเป็นในด้านตรงกันข้ามครับ ;)

MaNikon
18th August 2004, 13:02
A80 ครับ

RUTch
18th August 2004, 14:10
828 ดีกว่า ถ่ายง่าย Interface ง่ายๆแบบ Sony แต่ตั้ง Manual ได้ ใช้ CF ได้

23rd September 2004, 11:27
เพิ่มอีกนิด เล่น 300D ไม่ผิดหวัง

23rd September 2004, 11:28
หรือถ้าไม่ชอบ D-SLR ลองมองๆ Olympus ดูบ้าง ดีกว่าโซนี่เยอะมากๆๆๆๆ

nomhok
23rd September 2004, 21:07
มือสมัครเล่นคับ
ผมแนะนำโซนี่คับ เราใช้F707 อยู่คับ(เหมือน717 ต่างตรงปุ่มซูม) ใช้มาเกินสองปีแล้ว ยังชอบอยู่เลยคับ
ถ่ายmanaulได้ และถ่ายออโต้ได้แบบง่ายๆคับ และข้อดีของรุ่นนี้ก้อคือ คอมันหมุนได้อ่ะคับ ถ่ายง่ายมากๆๆ
มีข้อตินิดเดียว ตรงที่เวลาโฟกัสจะยิงแสงสีแดงกระจายใส่เป้าหมายน่ะคับ จะถ่ายตอนเผลอให้ภาพเป็นธรรมชาติลำบากนิดนึง(ถ่ายกลางแดงไม่ค่อยเห็นคับ)
แต่คิดว่าไม่น่าจะผิดหวัง ผมว่าเพิ่มตังอีกนิดแล้วเล่น F828 แบบที่พี่รุดแนะนำก้อน่าจะดีคับ
เพราะบอดี้สีเงินถลอกง่ายกว่าคับ

ฟูจิ เคยเอาของเพื่อนมาถ่ายคับ ก้อไม่มีข้อตินะคับ
แต่เราแนะนำโอลิมปัสมากกว่าฟูจินะคับ(รุ่นที่ไม่ต้องลากฝานะคับ) ภาพสวยดีคับ

ไม่จำเป็นต้องเชื่อที่เราแนะนำทั้งหมดนะคับ คือเราใช้หนักไปที่ตัวโซนี่น่ะคับ
ลองไปจับๆดู ถ่ายๆดู อันไหนจับถนัด อันไหนสีถูกใจก้อน่าจะตัดสินใจได้ละคับ