PDA

View Full Version : แจ้งข่าวตารางงาน ICT 2004 ครับ

D1
3rd August 2004, 01:47
ตามที่ได้แจ้งไปแล้วก่อนหน้านี้ว่าเว็บไทยดีโฟโต้ของเราเป็น 1 ใน 40 เว็บคุณภาพที่ได้รับเชิญให้ร่วมออกแสดงในงาน ICT Expo 2004

ทั้งนี้เมื่อตกลงจะไปร่วมในงานแล้ว ก็ต้องมีการเตรียมกิจกรรมกันพอสมควร ไปๆ มาๆ ยุ่งกว่าที่คิดเอาไว้เยอะๆ เลยครับ โชคดีที่ได้ความช่วยเหลือจากท่าน Super Modulator กะเพื่อนสมาชิก ไม่งั้นทำคนเดียวคงไม่เสร็จแน่ๆ

เรื่องแรกก่อนเลยครับ เรื่องกิจกรรมบนเวที ซึ่งทาง ThaiDphoto.com จะมีกิจกรรมบนเวทีอยู่สองรอบในงาน คือ วันที่ 5 กับวันที่ 6 สิงหาคม ตอน 17:00-17:45 เป็นกิจกรรมถ่ายน้อง pretty โดยใช้ไฟสตูฯ และฉากครับ งานนี้ได้รับการเอื้อเฟื้ออุปกรณ์ไฟสตูฯ อย่างเต็มที่ ได้ไฟสตูฯ 1000 วัตต์พร้อม softbox แบบ 8 เหลี่ยม เส้นผ้าศูนย์กลาง 170 เซ็นต์ (สูงพอๆ กะความสูงคนไทยเลยอ่ะ) และไฟสตูฯ ที่เป็นวงเสริมจะเป็น 600 วัตต์ พร้อม softbox แบบ 4 เหลี่ยม ขนาด 80x120 cm พร้อมด้วยระบบสั่งงานด้วยสัญญาณวิทยุ ทั้งนี้ต้องขอขอบคุณร้าน PhotoGuru และไฟสตูฯ Diamon สำหรับอุปกรณ์ไฟสตูฯ

แน่นอนครับ งานนี้นอกจากอุปกรณ์และน้อง pretty (ดูภาพน้องๆ เค้าได้ที่ข้อความถัดไปครับ ;)) ยังได้คุณ Coolpix579 มาเป็น stylish ช่วยกำกับท่าโพสต์น้องๆ อีกด้วย อย่างไรไม่อยากให้พลาดกันครับ

แต่เดี๋ยวก่อน.. ถ้ากิจกรรมเพียงสองวันยังไม่จุใจ เรายังร่วมมือกับ prettygang.com มีพื้นที่พิเศษเพื่อถ่ายภาพน้อง pretty โดยเฉพาะ โดยจะจัดถ่ายภาพทุกวัน ตั้งแต่วันแรก ไปจนถึงวันสุดท้ายเลยครับ โดยสองวันแรก คือวันที่ 4-5 ส.ค. จะมีสองรอบคือ 15:00 และ 17:00 ส่วนวันที่เหลือจะมีวันละ 3 รอบคือ 11:00, 15:00 และ 17:00 ครับ อุปกรณ์ชุดเดียวกัน จะต่างกันก็ตรงไม่มี stylish ครับ

เนื่องจากอาจจะมีร่วมถ่ายภาพกันหลายคน ดังนั้นโดยทั่วไปจะใช้ไฟนำของไฟสตูฯ เป็นไฟหลัก แต่เพื่อนสมาชิกท่านใดสนใจถ่ายภาพโดยใช้ไฟแฟลชของไฟสตูฯ อย่างไรเดินไปคุยเรื่องค่าที่ต้องปรับหน้ากล้อง และตัวอุปกรณ์ที่จะส่งสัญญาณวิทยุสั่งให้ไฟสตูฯ ยิงแฟลชได้ที่บูตของเราเลยครับ (อันนี้รู้กันเฉพาะในเว็บนะ :D)

นอกจากนี้ที่บูตของเว็บเรา จะมีเพื่อนสมาชิกและ Super Modulator ผลัดเปลี่ยนช่วยกันไปยืนต้อนรับเพื่อนๆ ที่จะแวะไปเยี่ยมเยียนกันทุกวัน โดยมีรายละเอียดดังนี้ครับ

วันพุธที่ 4 มี คุณมาย กับ คุณ takecontrol
วันพฤหัสที่ 5 มี คุณ Rutch และอาจจะมี Frank602z ไปช่วย
วันศุกร์ที่ 6 มี คุณ DFoto ก ะคุณมนุษย์ไฟฟ้า
วันเสาร์ที่ 7 มี คุณ Jojo กับ ผบทบ และอีกหลายเพื่อนสมาชิกที่จะไปช่วยแจม
วันอาทิตย์ที่ 8 ช่วงเช้า 10-14น. มีคุณ Plub ช่วงบ่ายสองถึงทุ่มมีคุณ Mr. Smile

ส่วนตัวผมเองคงพยายามจะไปทุกวันอยู่แล้วครับ ถ้าไม่ติดธุระอะไรด่วนจริงๆ เพราะอาทิตย์ที่ผ่านมาทิ้งงานมาเตรียมงาน ICT อยู่หลายวัน ไม่รู้จะโดนลูกค้าโทรฯ จิกๆๆ วันไหน :D

D1
3rd August 2004, 01:58
โทษทีครับ ที่พิมพ์ให้อ่านกันซะยาว.. แต่ยังครับ ยังไม่หมด ในคอมพิวเตอร์ที่ตั้งโชว์อยู่ในงานจะติดตั้งโปรแกรมที่ใช้ทำการ Post Process ภาพ (ปรับสีสันของภาพที่ถ่ายมาแล้ว) เอาไว้ ถ้าเพื่อนๆ คนไหนสนใจการทำ Post Process ลองแวะเวียนเข้าไปถามเทคนิคกันได้ครับ นอกจากนี้เราได้รับการสนับสนุนหนึ่งในสุดยอดกกล้องและเลนส์ในปัจจุบัน Nikon D2H พร้อมอุปกรณ์ Wi-Fi และเลนส์ 12-24 ซึ่งเป็นเลนส์ที่คมที่สุดของ Nikon ในขณะนี้ (ให้ภาพคมกว่า AFS รุ่นใหญ่ทั้ง 3) โดยเว็บเราจะนำกล้องตัวนี้พร้อมระบบ WiFi ถ่ายภาพกิจกรรมในงาน ICT Expo 2004 ในครั้งนี้ แล้วยิงสดขึ้นเว็บ แบบเดียวกับที่ dpreview.com ทำในงาน PMA 2004 ที่ผ่านมา ทั้งนี้ต้องขอขอบคุณบริษัท นิคส์ไทยแลนด์ที่เป็นผู้สนับสนุนอุปกรณ์ทั้งชุดดังที่กล่าวมา และแน่นอนครับ เพื่อนสมาชิกสามารถสัมผัสตัวจริงกล้องชุดนี้ได้ที่บูตของเราครับ :)

D1
3rd August 2004, 02:14
โม้กันมาเยอะแล้ว มาดูรายละเอียดของน้องๆ pretty ทั้ง 8 คน ที่จะมาเป็นแบบให้ถ่ายภาพในงานนี้ดีกว่าครับ ทั้งนี้เป็นกิจกรรมร่วมกับทางเว็บ Prettygang.com (http://www.prettygang.com) ซึ่งเป็นเว็บ Modeling ครับ

น้องคนแรก

ชื่อ-นามสกุล : บุษรินทร์ อนันต์สกุลพันธ์
ชื่อเล่น : น้องโอ๋
ส่วนสูง : 165 Cm
น้ำหนัก : 42 Kg
สัดส่วน : 31-24-34
ประสบการณ์ : Pretty – DTAC ,พานาโซนิค, MC –ออเร้นจ์ , นิตยสารกอตซิปสตาร์, นางแบบ –เสื้อผ้า

น้องคนที่สอง

ชื่อ นามสกุล : พรชนก ดิสกุล
ชื่อเล่น : พลอย
ส่วนสูง : 167 cm
น้ำหนัก : 46 Kg
สัดส่วน : 31-25-35
ประสบการณ์ : Pretty – งานโมเตอร์โชว์ ปี2545 บูธกรังปรี เครื่องประดับรถยนต์ งานโมเตอร์โชว์ ปี2546, งาน SCB ของบริษัทธนาคารไทยพาณิชย, งานกาแฟเขาช่อง

น้องคนที่สาม

ชื่อ นามสกุล : มนัสนิตย์ สิริธนาโชติ
ชื่อเล่น : น้องมุก
น้ำหนัก : 48 Kg
ส่วนสูง : 167 cm
สัดส่วน : 32-25-36
ประสบการณ์ : MC -โทรศัพท์มือถือ DTAC
Pretty – รถยนต์ Toyota ,Honda

D1
3rd August 2004, 02:16
น้องคนที่ สี่

ชื่อ นามสกุล : วรกานต์ ชีวบัณฑิตย์
ชื่อเล่น : น้องฟาง
น้ำหนัก : 43 Kg
ส่วนสูง : 163 cm
สัดส่วน :
ประสบการณ์ : - Pretty Nokia, Megaman,
กาแฟเขาช่อง, MC สนามแข่ง งานมิตซู,Thailand Electronic,พิธีกรรายการ Food Good Test ช่อง TGN ดาวเทียม 12

น้องคนที่ ห้า

ชื่อ นามสกุล : จิตรดา บุญธรรมสามิสร
ชื่อเล่น : เซอร์ไพรซ์
น้ำหนัก : 44 Kg
ส่วนสูง : 165 cm
สัดส่วน : 32-24-35
ประสบการณ์ : ถ่ายมิวสิควีดีโอของ ปอ ภัคพร
ถ่ายภาพนิ่งสื่อโฆษณาโทรศัพท์ PCT
MC ของ DTEC ที่ชลบุรี
MC งานออกบูธ ของ Pretty Gang
Pretty กาแฟเขาช่อง,งาน Thailand
Electronic,ได้รับตำแหน่ง Smart
Student Miss Popular Vote จากการ ประกวด Miss U- League ปี 2004
เข้ารอบ 7 คนสุดท้าย หนุ่มสาวดัชชี่

น้องคนที่ หก

ชื่อ นามสกุล : ชุติญา ชัยพรแก้ว
ชื่อเล่น : จอย
น้ำหนัก : 47 Kg
ส่วนสูง : 170cm
สัดส่วน : 32-21-34
ประสบการณ์ : - ละครเรื่องวายร้ายไฮสคูล
- ละครเรื่องกลิ่นสีและกาวแป้ง
และเป็นแบบในการแต่งหน้า
- เชิญรางวัลงานอุตสาหกรรม
ทำเนียบรัฐบาล
- นางแบบถ่ายโฆษณาเครื่อง
ประดับ

D1
3rd August 2004, 02:17
น้องคนที่ เจ็ด

ชื่อ นามสกุล : จิตรานันท์ วรรณพินิจ
ชื่อเล่น : อ๊อฟ
น้ำหนัก : 45 Kg
ส่วนสูง : 165 cm
สัดส่วน : 33-25-35

น้องคนที่ แปด

ชื่อ นามสกุล : สุภิณญา ขำสุวรรณ
ชื่อเล่น : หนึ่ง
น้ำหนัก : 48 Kg
ส่วนสูง : 172 cm
ประสบการณ์ : ผ่านการประกวด Thai Super Model ของคม ชัด ลึก,pretty อุปกรณ์คอมพิวเตอร์,pretty Mu Online

D1
3rd August 2004, 02:50
ที่จริงว่าจะเขียนไปตั้งแต่ข้างบนแล้ว แต่กลัวว่าจะหลับกันก่อนจะอ่านจบ เลยพักเบรกดูสาวๆ ให้สบายตาก่อนค่อยอ่านที่เหลือครับ

จะแจ้งว่านอกจากกิจกรรมที่ได้แจ้งไปแล้ว เว็บมาสเตอร์ของเว็บเพื่อการถ่ายภาพทั้งสามเว็บ คือเว็บเรา, 2how.com และ taklong.com ได้ร่วมกันจัดเสวนาเกี่ยวกับกล้องดิจิตอลอีกด้วย โดยมีกำหนดการอยู่ที่เวลา 11:00-11:45 ของวันศุกร์ที่ 6 สิงหาคม ซึ่งมีหัวข้อที่จะคุยกันดังนี้ครับ

เทคนิคการเลือกซื้อกล้อง และถ่ายภาพอย่างไรให้สวย
กล้องดี กับ ฝีมือเยี่ยม สิ่งไหนทำให้รูปออกมาสวยมากกว่ากัน
คุณสมบัติของกล้องที่ดี ต้องมีอะไรบ้าง, กล้องราคาถูก สามารถมีคุณภาพดีได้หรือไม่
ข้อแตกต่างระหว่างการเสนอเนื้อหาเรื่องกล้องบนเว็บไซต์กับสื่ออื่น ๆ คืออะไร (เช่นหนังสือหรือรายการโทรทัศน์)
หลักการถ่ายภาพ ที่ทุกคนควรรู้เมื่อต้องจับกล้อง
คำแนะนำเกี่ยวกับเทคนิค และโปรแกรมดีๆ สารพัด สำหรับการจัดการกับภาพถ่าย

เจอกันในงาน ICT นะครับ :silly:

ปล.. วิธีการเดินทางดูได้จาก ที่นี่ (http://www.reedtradex.co.th/bangkokictexpo/travel_info.htm) ครับ

D1
4th August 2004, 03:31
วันนี้เพิ่งได้ตารางงานล่าสุดที่ยืนยันเป็นตัวสุดท้ายกลับมา ดูตอนแรกงงๆ อยู่เหมือนกันครับว่าเป็นงานถ่ายภาพ หรืองาน ICT เพราะมีเรื่องให้ถ่ายภาพได้ทั้งวัน มีกิจกรรมไฟสตูฯ ทั้งของ ThaiDphoto.com และมีถ่ายภาพ Sexiest shooting จาก FHM รวมถึงมีเดินแฟชั่นจาก Prettygang.com ด้วยครับ คนมีกล้องอยากลองฝีมือ หยิบกล้องเดินเข้างานได้เลยครับ

เริ่มจากตารางงานถ่ายภาพของ ThaiDphoto.com กันก่อนครับ กิจกรรมหลักๆ ก็ยังเป็นสองวัน คือวันที่ 5-6 สิงหาคม เวลา 17:00 ครับ ที่จะมีการถ่าย Pretty พร้อมมีคุณ Coolpix579 มาช่วยเป็น Stylelist ให้

นอกจากนั้นในแต่ละวันตั้งแต่วันแรก จนไปถึงวันสุดท้ายก็จะมีการจัดถ่ายน้อง Pretty จาก Prettygang.com ด้วยไฟสตูฯ เป็นระยะตลอดวัน รอบละ 1 ชม. ครับ เริ่มจาก

วันที่ 4 - มีสองรอบ 14:30 และ 16:30
วันที่ 5 - มีสามรอบ คือ 12:30, 14:30 และ 17:00
วันที่ 6 - มีสามรอบ 11:00, 14:30 และ 17:00
วันที่ 7 - มีสามรอบ 11:00, 13:00 และ 17:45
วันที่ 8 - มีสามรอบ 11:00, 13:15 และ 15:30

อย่าเพิ่งหยุดหายใจครับ เพราะไหนๆ จะสะพายกล้องมางานทั้งที ถ่ายแค่นี้เดี๋ยวจะไม่คุ้มค่าเดินทาง ในช่วงที่นอกเหนือไปจากกิจกรรมถ่ายภาพของ ThaiDphoto.com ที่เขียนมาแล้ว บนเวทีส่วนของ Digital Zone ก็ยังมีการถ่ายภาพแนว Sexy จาก FHM (อาจจะไปเจอผมป้วนเปี้ยนอยู่แถวนั้นด้วย :D) ตามตารางเวลาดังต่อไปนี้ครับ (รอบละ 30 นาที)

วันที่ 4 - มีสองรอบ 11:30 และ 14:30
วันที่ 5 - มีสองรอบ 13:30 และ 17:30
วันที่ 6 - มีสองรอบ 11:30 และ 16:00
วันที่ 7 - มีสองรอบ 14:30 และ 17:30
วันที่ 8 - มีสองรอบ 11:30 และ 16:00

ยังไม่หมดครับ (เชื่อหรือยังครับ ที่ผมบอกว่า ผมเองดูตารางแล้วยังงงๆ อยู่เลยว่าเป็นงานถ่ายแฟชั่นหรืองาน ICT กันแน่ :D)

ทาง Prettygang.com จัดน้องๆ Pretty ขึ้นมาเดินแฟชั่นบนเวที โดยมีกำหนดการวันละรอบ คือ

วันที่ 4 - 13:00
วันที่ 5 - 11:30
วันที่ 6 - 13:00
วันที่ 7 - 16:00
วันที่ 8 - 17:30

D1
4th August 2004, 03:45
ซึ่งก็ต้องขอขอบคุณ คุณ Rutch, คุณมาย คุณโมโม่ และทีมงานจาก Photo Guru ที่ไปช่วยกันเตรียมงานและประสานงานอันวุ่นวาย(มาก)

ภาพแรกเป็นภาพที่กำลังช่วยกันเซ็ตฉากในการถ่ายภาพครับ ส่วนภาพที่สองเป็นภาพที่กำลังเตรียมไฟสตูฯ ซึ่งตัวเด่นก็คงไม่พ้น Softbox แปดเหลี่ยม (เวลาถ่ายออกมาแล้วเงาในตาจะสะท้อนออกมาเป็นวงกลมสวย) ขนาดเส้นผ่าศูนย์กลาง 170cm ใหญ่ขนาดไหนลองเทียบกับขนาดของคนที่อยู่ในภาพดูละกันครับ ถ่ายออกมารับรองแสงนิ่มครบทั้งตัว

ที่สำคัญงานนี้ทีมงาน Thaidphoto.com ตัดสินใจทิ้งโลเคชั่นบูตเดิมที่เป็นโลเคชั่นมาดีมากๆ มาเป็นบูตที่อยู่ด้านใน ติดกับตัวสตูฯ เลย เพื่อจะได้มีโอกาสใช้ไฟสตูฯ ตอนไหนก็ได้ งานนี้ใครอยากลองถ่ายภาพด้วยไฟสตูฯ เดินมาที่บูตไทยดีฯ ได้เลย มีไฟ มีฉากพร้อม พานางแบบส่วนตัว (หรือจะไปดึง Pretty จากบูตอื่นก็ไม่ว่ากัน) มาถ่ายเล่นนอกเวลากิจกรรมได้ทั้งวันเลยครับ :D

M105
4th August 2004, 04:40
โอว์.... ยาวเหยียด...ดดดดดดดดดดดด ตาแฉะ ตาเยิ้ม... หรือ ตากุ้งยิง กันแน่ๆ วันงานอ่ะ... เอิ๊ก... มองผ่านเลนส์ เลยล่ะ...

ว่าแต่ว่า ป๋าแท็กซี่ จะไปไม๊เนี่ย.... เดี๋ยวผมจะได้ยึดกล้อง ตระเวณมันรอบงานอีกด้วย...

เอิ๊ก...กกกกกกกกกกกกกกกก

นาย Nik
4th August 2004, 07:43
ไปด้วยแน่นอนครับ

พุทธา
4th August 2004, 11:00
อูยยยย...น่าสนใจมากๆ กิจกรรมเพียบ

RUTch
4th August 2004, 13:14
อย่าเอา เลนส์ยาวไปนะครับ ให้ใช้ Normal Zoom เพราะที่แคบ

Jim TOC
4th August 2004, 13:25
Wow!
This is going to be a big event for us.
K. D1 and K. Jojo krab, I will be there on 7th August with my family and a friend....:-P
See you!
Anything for me to help, please do not hesitate to inform me.

JOJO
4th August 2004, 15:27
Wow!
This is going to be a big event for us.
K. D1 and K. Jojo krab, I will be there on 7th August with my family and a friend....:-P
See you!
Anything for me to help, please do not hesitate to inform me.
แล้วเจอกันครับ...... :D :D :D

dj.Takkie
5th August 2004, 12:49
พี่ๆค๊าบบบ... อยากไปด้วยอ่ะคับ อาจจะไปเจอพี่ๆ ไม่วันที่ 7 ก้ วันที่ 8 นะคับ อยากเจอตัวจริงของพี่ๆ มานานแร๊ะ อิอิ...

หวังว่าคงได้พบกันนะคับ....

Jim TOC
5th August 2004, 13:21
พี่ๆค๊าบบบ... อยากไปด้วยอ่ะคับ อาจจะไปเจอพี่ๆ ไม่วันที่ 7 ก้ วันที่ 8 นะคับ อยากเจอตัวจริงของพี่ๆ มานานแร๊ะ อิอิ...

หวังว่าคงได้พบกันนะคับ....

Looking forward to meet with all on that day too. And I assure you that you will not regret meeting these people. So far, all the members that I have met in real are so nice and gentle.
Summary short short.....everyone is nice here.
And I always wanting to meet them (Y) again and again.