PDA

View Full Version : ช่วยแนะนำ เครื่องพิมพ์ภาพ จากกล้องดิจิตอล หน่อยครับ

virasakc
13th May 2002, 16:18
ต้นทุนการพิมพ์ภาพ จากเครื่องพิมพ์ ถ้าซื้อเครื่องมาพิมพ์ เอง ตอนนี้ราคา ต่อรูปประมาณเท่าไหร่ครับ (4x6) แล้วเครื่องพิมพ์รุ่นไหน ที่ถือได้ว่า น่าซื้อที่สุดครับ ราคาประมาณเท่าไหร่ ขนาด A4

Wondering
13th May 2002, 16:58
ซื้อเครื่องพิมพ์มาเอง สมมุติว่า กระดาษ Photo A4
ทำ 4*6 ได้ 4 ภาพ.... ต้นทนอยู่ที่ราวๆ 29-31 บาทต่อภาพ
คำนวนจาก... ค่าเสือมเครื่อง Printer + กระดาษ + หมึก
เท่านั้น.. ผมเคยคำนวนจากเครื่อง Epson 895 นะครับ..

ฉะนั้นแล้ว ไปล้างที่ร้านถูกกว่ามาก 5-8บาท ... เสีย หรือว่า
คุณภาพไม่พอใจ ก็บอกทางร้านแก้ไขให้ได้.... ในขนาด 4*6
ไม่ต้องกลัวว่าหัวพิมพ์จะตัน หรือว่า สีหมดไปสีหนึ่ง ต้องไปซื้ออีกและ..

Jack
13th May 2002, 18:50
ผมว่าไปล้างที่ร้านน่าจะถูกกว่านะครับ เดี๋ยวนี้มี 3-5 บาทแล้วด้วยแต่จำชื่อร้านไม่ได้ง่ะ... รอพี่ D1 มาตอบละกันครับ....... ส่วนถ้าคิดว่าจะซื้อเครื่องพิมพ์เป็นผมคงไม่ซื้อครับ... เพราะเคยเจ็บใจกับหัวพิมพ์ที่ตันมาหลายทีแล้ว.... ทำใจจ่าย 4 พันบาทเปลี่ยนหัวพิมพ์ไม่ได้นะครับ...

D1
14th May 2002, 03:02
เครื่องพิมพ์อันไหนนี่คงต้องดูงบประมาณด้วยครับ แต่ถ้าพูดถึงที่จะพิมพ์รูปสวยอย่างเดียว ตอนนี้คงขับเขี่ยวอยู่ระหว่าง Epson Photo กับ Canon ครับ.. ผมเองใช้ Epson Photo 1270 อยู่ครับคุณภาพการพิมพ์ดี แต่ต้องแลกมาด้วยค่าใช้จ่าย ส่วน Canon ก็คงรุ่น S800 ครับ พิมพ์ภาพถ่ายดีมากเหมือนกัน แต่ตลับหมึกแยกทำให้ประหยัดกว่า แต่ในเมืองไทย Media ต่างๆ ของ Canon หายาก มีให้เลือกไม่มาก เพราะหากไม่ได้ Media ที่ดีแล้วจะให้เครื่องพิมพ์ทำงานที่คุณภาพอย่างที่ควรเป็น คงเป็นไปได้ยาก จะบอกว่าการซื้อเครื่องพิมพ์ Photo นี่ต้องทำใจนะครับ เพราะต้นทุนต่อแผ่นจะสูงกว่าปกติ แล้วจะพิมพ์ช้ากว่าด้วย นอกจากนั้นกระดาษหลายๆ ชนิดอย่างพวก IJ หรือแม้แต่ของแท้เองจะเอามาใช้ไม่ได้ ไม่เช่นนั้นเก็บไว้ไม่นานสีจะเพี้ยน สีภาพจะเบลอ..

แต่ตอนนี้ถ้าจะซื้อเครื่องพิมพ์ Photo อยากจะให้รอก่อนครับ เพราะรุ่นใหม่ๆ กำลังจะเข้ามา อย่าง Canon S900 หรือ Epson 950 (อย่าง Epson 950 นี่เป็นการกระโดดเลย เพราะ dpi แนวตั้งขึ้นไปเป็น 1440dpi คุณภาพสุดๆ ในราคาเท่าเครื่องพริ้นตัวเดิม)

ถ้าพูดถึงเครื่องพิมพ์ Inkjet ทั่วไป นอกจากที่พูดถึงข้างบนในตลาดก็คงเหลือสองยี่ห้อที่น่าใช้คือ Epson กับ Canon ครับ.. ดีกันไปคนละแบบ Canon ดูแลง่าย งานพิมพ์อยู่ในคุณภาพดี ส่วน Epson งานพิมพ์อยู่ในขั้นดีมาก แต่การดูแลรักษานี่ลำบากหน่อย ต้องเปิดเครื่องล้างหัวอย่างน้อยอาทิตย์ละครับ ไม่งั้นอาจหัวตันได้ ตอนซื้อ 1270 มาใหม่ๆ ผมไม่ได้ใช้ Epson 800 ตัวเก่าไป 5 เดือน หัวตันจนต้องเปลี่ยนหัวใหม่ (ซึ่งเครื่องพิมพ์หมดประกันไปแล้ว) ค่าหัวๆ เดียว (ในเครื่องมีสองตัว แต่มันตันอยู่หนึ่งหัว) ราคา 3,xxx รวมแว็ตเข้าไปก็สี่พันต้นๆ สู้ไม่ไหวครับ เลยไม่ซ่อม เอากลับมาบริจาคให้คนอื่นไปเพื่อเค้าเอาไปทำอะไรได้บ้าง

แต่ผมเห็นด้วยกับคุณ Wondering และคุณแจ็ค นะครับ ตอนนี้ค่าอัดลงมาถูกมากแล้ว (ถ้าไปถูกร้าน เพราะตอนนี้ผมยังเห็นบางร้านอัดที่ 15-12 บาทอยู่เลย) เหลือ 5 บาทเองครับ ตั้งหลายร้านหน้าเซ็นทรัลลาดพร้าว เครื่องอัดก็รุ่นใหม่ Frontier กับ Noritsu ตอนนี้ได้ข่าวมาว่ามีร้านหนึ่งชื่อไพศาล อยู่แถวหน้าเซ็นทรัลลาดพร้าวเหมือนกัน อัดแค่ 3 บาทเอง ว่ามีโอกาสจะไปลองดูซักหน่อยเหมือนกันครับ ว่าอัดออกมาเป็นอย่างไรบ้าง

ที่ยังติอยู่ก็คือบางครั้งภาพที่เราถ่ายเราต้องการเล่นระดับสี (เอาไปที่ร้านเค้าจะพยายามแก้สีให้สว่าง หรือให้ผิวคนเป็นสีขาว แบบภาพ High Key ตลอดเลย) ผมก็จะใช้เครื่องพิมพ์ที่บ้านครับ เพราะผมสามารถคุมสีให้ออกมาได้อย่างที่ต้องการมากกว่า (แต่จะทำอย่างนี้ได้ อาจจะต้องซื้อเครื่องมืออื่นๆ เช่นระบบควบคุมสี, Calibrate หน้าจอ)

คือผมพยายามอธิบายและเขียนไว้ให้ครบ ถ้าตรงไหนอ่านยาก รบกวนแจ้งกลับด้วยครับ จะพยายามขยายความในส่วนนั้นๆ ให้ชัดเจนขึ้นอีกทีครับ

อ้อ.. เรื่องต้นทุนนี่คงอยู่ที่ใช้กระดาษประเภทไหนครับ อย่างขอบ Epson นี่ตอนนี้ media ขยับราคาลงมามากเหมือนกัน อย่าง Photo Paper นี่เมื่อก่อนขาย 780 ตอนนี้เหลือ 390 แต่ตัวอื่นอย่าง Semi gloss ก็ยังแพงอยู่เหมือนเดิมก็มีครับ ต้นทุนผมคิดเองของผมคร่าวๆ นะ A6 (A4 แบ่ง เป็น 4 ส่วน จะมีขนาดเล็กกว่า 4x6 เล็กน้อย) จะอยู่ประมาณ 12 บาทครับ สำหรับ Photo Paper

Unregistered
15th September 2006, 16:10
จัมโบ้ หากสั่งเป็น 1000 แผ่น ตกแผ่นละ 1.5 บาท
พิมพ์ภาพ A4 มีค่าใช้จ่ายประมาณต่อใบคือ 2 บาท คิดหมึก cc ละ 2.5 บาท
หากติดแท้งค์ และเครื่องพิมพ์หากที่ความละเอียด 5760 dpi นะครับ ก็คุ้มแล้ว
ส่วนที่ทำให้หัวพิมพ์ตันหรือไม่ขึ้นกับคุณภาพน้ำหมึกครับ ผมใช้มากว่า 3 ลิตรแล้วทั้งสี และดำ มีทั้งแบบ all in one และ C67 ดังนั้นคิดต้นทุนเฉพาะค่าหมึกและค่ากระดาษนะครับจะได้ดังนี้
จัมโบ้ 1.5 + ค่าหมึก .5 = 2 บาท อันนี้ราคาคนทั่วไปที่ติดแท้งค์ไม่ได้ราคาร้านค้านะครับ
A4 กันน้ำ เงา 5.7 + ค่าหมึก 4 บาท = 9.7 บาท ราคานี้ก็เป็นราคาคนทั่วไปครับ

เครื่องพิมพ์ที่ใช้ epson จะมีปัญหาตรงที่ พอใช้ไปนานๆ ถาดซับหมึกเต็ม แต่แก้ได้ด้วย program ssc 4.1 ครับ ดังนั้นเปิดร้านได้สบายรับพิมพ์ภาพก็ง่าย เพราะต้นทุนถูกกว่ามากๆ ๆ ผมใช้หมึกของ lunar ไม่มีปัญหาตันนะครับ durabrite Ultra ก็เหมือนกัน สบายมาก หากสนใจสามารถไปดูรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่

www.BCRMshop.com สุรชาติ 05-8914754 นะครับ โทรมาสอบถามก็ได้
ชุดแท้งค์ที่ร้านจะเน้น epson เพระเป็นระบบหัวฉีด ไม่ใช้ระบบใช้ความร้อน จึงไม่มีปัญหาหัวไหม้ครับ แต่มีปัญหาตรงที่ไม่ค่อยได้ใช้แต่แก้ได้ แค่ล้างด้วยน้ำยาล้างหัวพิมพ์ หากสั่งจากทางร้านจะสอนทั้งหมดครับ วิธีแก้ถาดซับหมึกเต็ม วิธีล้างหัวพิมพ์ วิธีติดตั้งและแก้ปัญหาชุดแท้งค์ และโทรสอบถามแนวการทำตลาดได้ด้วยครับ

cruzercruz
16th September 2013, 13:35
ผมว่าพิมพ์ร้าน ผมมีความกลัวส่วนตัวอยู่นะ อย่างที่เราถ่ายภาพมาสวยๆเลยงี้ เอาไฟล์ไปให้ร้าน ก็กลัวเขาจะแฮ็ฟไฟล์เราไป(แม้ว่าจะเป็นการกลัวไปเองก็เถอะ) ตัวอย่างผู้ที่เคยโดนก็มีให้เห็นอยู่บ้าง พิมพ์เองก็เป็นตัวเลือกที่ปลอดภัยดีนะ แต่ก็มีความเสี่ยงอยู๋บ้างเหมือนกัน

ผมก็ไม่ได้มีคำแนะนำอะไร เสริชหาข้อมูลเกี่ยวกับเครื่องพิมพ์รูปนี่อยู่เหมือนกันแล้วมาเจอกระทู้นี้พอดี ><