PDA

View Full Version : มีปัญหากับViewfinder

mai
16th November 2002, 09:38
ผมเป็นมือใหม่สำหรับกล้องแบบนี้ครับ(แต่ก่อนเป็นมือโปรกล้องปัญญาอ่อน)เพิ่งได้FinePixS2Proมาได้ไม่นานก็ใช้งานถ่ายภาพทั่วไปครับไม่มีปัญหาอะไร แต่งานประจำต้องถ่ายภาพตอนกลางคืนที่ออกจะมืดหน่อยปัญหามันอยู่ตรงที่ViewfinderInformationDisplayในViewfinderตัวอักษรมันมีแสงจ้าเกินไปซึ่งรบกวนการเล็งมากเลยมีท่านผู้ใดพอจะรู้วิธีปิดไฟนี้หรือทำให้แสงมันลดความสว่างลงบ้างไหมครับบ้างไหมครับผมอ่านในคู่มือแล้วคิดว่าเคยอ่านเจอ แต่มาพลิกอ่านอีกหลายรอบแล้วกลับไม่เจอครับสงสัยเคยอ่านเจอในหนังสือกล้องที่ไหนสักแห่งเป็นแน่

dribder
16th November 2002, 18:37
:p อืมมมมม ผมใช้เจ้าตัว S602 อยู่น่ะครับ ไม่ทราบว่าจะมีฟังก์ชันนี้เหมือนกันหรือเปล่าน่ะครับ เจ้า S602 มันจะมีปุ่ม DISP ไว้สำหรับแสดง Display บน EVF และ LCD ได้ 3 แบบน่ะครับ คือจะมีแบบที่ว่างเปล่า ไม่แสดงเลข หรือตัวอักษรอะไรเลย มีแต่ภาพที่เล็งเท่านั้น และก็ แบบมีตัวอักษร สุดท้ายก็แบบมีเส้นตัดมาให้น่ะครับ ลองๆหาดูหรือยังครับผม:D :D :D

ModX!
17th November 2002, 07:46
ผมเองก็ไม่มี S2 Proนะครับ อยากได้เหมือนกันแต่ไม่มีตังค์ แต่เท่าที่อ่านคู่มือมา (download มา) ก็ไม่เจอะเหมือนกันครับไม่แน่ใจว่าจะปรับได้หรือเปล่า

แต่ถ้าเป็น S602 อย่างที่คุณ dribder กล่าวมานั้นใช้ครับเอามันออกไปได้แต่ก็ปรับให้สว่างน้อยลงไม่ได้ครับ แล้วปุ่ม DISP ของ S2PRO ก็ไม่มีครับ

dribder
17th November 2002, 14:13
:eek: แหะแหะ มีทางสุดท้ายครับ ต้องเมลไปถามซัพพอร์ต ไม่ทราบว่าเมืองไทยมียังน่ะครับ แต่เคยติดต่อไปทางสิงคโปร์ แต่คนที่โน่นก็ยังไม่ค่อยรู้เรื่องกล้องของตัวเองเลยอ่ะครับ งงเหมือนกันนิ:mad:

mai
18th November 2002, 21:50
ขอบคุณที่ช่วยออกความเห็นครับ
ผมจะลองพยายามหาทางต่อไป มันต้องมีแน่ๆ(ผมหวังอย่างนั้น)

อยากรู้จัง
19th November 2002, 23:10
นู๋ลองปิดไฟในห้องแล้วลองถ่ายดูเมื่ออยู่ที่มืดๆ ก็ปกตินี่คะ ไม่เห็นจะ
สว่างจนรบกวนการเล็งภาพเลย นู๋ว่ากำลังดีค่ะ แต่ก็อย่างว่านะคะ
บางทีกล้องรุ่นเดียวกันก็ยังมีแตกต่างกันบ้างเล็กๆน้อยๆ ก็ธรรมดาค่ะ
หรือว่าพี่ลองแนบสายตาต่ำลงมาอีกนิดก็ได้นะคะประมาณว่าให้ข้อมูล
ในช่องมองภาพมันตกลงไปด้านล่างมากๆ แสงจะได้ไม่รบกวนสายตา
หรือเป็นเฉพาะตอนเปลี่ยนถ่านใหม่ๆ คะ แต่นู๋ใช้อแดปเตอร์ค่ะ
แล้วพี่เคยใช้ shooting software กับ Raw file EX ไหมค่ะ
ช่วยตอบด้วยนะคะอยากรู้น่ะ พอดีมีพี่ที่รู้จักอยู่คนนึงเค้าจะขายให้
แต่ไม่รู้ว่าดียังไงเลยตัดสินใจอยู่