PDA

View Full Version : วิธีพันผ้า SheMagh

capture
22nd April 2008, 03:16
เห็นมีคนอยากเป็นพวกอาหรับ
เลยเอาวิธีพันพ้าแบบนี้มาฝาก

capture
22nd April 2008, 03:18
และนี่อีกวิธี

นาย ยาว
22nd April 2008, 10:00
ขอบคุณครับพี่หม่อง :thumbup: เดี๋ยวหาผ้าก่อน......

เจง
22nd April 2008, 10:59
ใครช่วยลงวิธี "แก้ผ้า" ต่อด้วยเลยนะครับ อิอิ

RUTch
22nd April 2008, 11:04
ใครช่วยลงวิธี "แก้ผ้า" ต่อด้วยเลยนะครับ อิอิ

แก้ผ้าเองยังทำไม่เป็น มิน่า ถึงไม่มีลูกมีเมีย เสียที :Smiles2:

Ake-mini
22nd April 2008, 14:03
แก้ผ้าเองยังทำไม่เป็น มิน่า ถึงไม่มีลูกมีเมีย เสียที :Smiles2:

ง่ะ นาน ๆ โผล่มาห้องนี้ซะที หนีไปอยู่หาดใหญ่ แล้ว โดนเหน็บซะ...มา ๆ ๆ รีบมีด่วน:P

Electron
22nd April 2008, 14:34
Keffiyeh ตามภาษาอาหรับ หรือ ผ้าชีมัค (shmagh, shemagh หรือ yashmag) ที่เราเรียกกันนั้น
สำหรับผืนทะเลทรายอันกว้างใหญ่ แสงแดดร้อนและฝุ่นทราย ขณะย่ำเท้าเหยียบย่าง ไม่มีอะไรที่จะช่วยปกป้องสิ่งเหล่านี้ให้กับชนท้องที่ได้ดีเท่ากับผ้าคลุมแบบนี้

ชาวอาหรับจะใช้ผ้าชีมัคนี้คลุมใบหน้าป้องกันฝุ่นทรายและเปลวแดด ซึ่งใช้กันมาอย่างยาวนานกว่าพันปี
จากภาพข่าวทางCNNภาพยนตร์หรือสารคดีเราจะพบเห็นผ้าชีมัคนี้ถูกสวมใส่ บ้างโพกหัวบ้างพันคอ
เช่นอดีตผู้นำปาเรสไสตน์ อย่าง ยัดเซอร์ อาราฟัด ก็ใช้โพกหัวจนเป็นภาพที่คุ้นชินสำหรับชาวมุสลิมจนเป็นเอกลักษ์

ประโยชของผ้าชีมัคคล้ายๆกับผ้าขาวม้าบ้านเรา หากแต่ความหนานุ่มของเนื้อผ้าดูจะมากกว่า จากการใช้ในชีวิตประจำวันในการแต่งกายของชาวมุสลิมชาว บ้างก็ใช้ในชุดปฎิบัติการของหน่วยรบที่ทำงานในทะเลทราย ตั้งแต่อัฟกันนิสถาน ปากีสถาน อีรัก ฯลฯ จนหลายคนมักมองผ้าชีมัคเหมือนเป็นสัญลักษ์ของผู้ก่อการร้าย

โดยสีของผ้าชีมัคนั้นมีหลายหลาย และเป็นที่นิยมแตกต่างกันไปในแต่ละพื้นที่ เช่น
สีขาวล้วนจะเป็นที่นิยมในแถบ คูเวต และ บาห์เรน สีขาว-ดำ จะนิยมในแถบลิแวนต์
หรือสีแดง-ขาว ที่แทบจะเป็นสีประจำผ้าชีมัคของชาว จอร์แดน

จริงๆแล้วผ้าชีมัคเริ่มเป็นที่นิยมในลักษณะแฟชั่น มาตั้งแต่ปี 1970 แล้ว ที่ประเทศอิสราเอล
จนเริ่มเข้ามาสู่ประเทศสหรัฐราวๆปี 1980 แต่ยังไม่บูมถึงขีดสุด

แต่หลังจากทหารสหรัฐและอีกหลายชาติต้องเข้าไปปฎิบัติภารกิจในเขตทะเลทรายเป็นจำนวนมาก
รวมถึงภาพที่ปรากฎในภาพยนตร์ระดับฮอลลีวู๊ดหลายๆเรื่องทำให้ภาพของทหารพันผ้าชีมัคเริ่มเป็นที่คุ้นตา กับสาธารณะชนมากขึ้น

ประกอบกับ เมื่อกระแสแฟชั่นแนว Military เริ่มฮิต ผ้าชีมัคจึงเริ่มเข้าสู่วงการแฟชั่นสำหรับหนุ่มสาวไปด้วยโดยปริยาย ตั้งแต่ Milan, UK, Hollywood จนถึง ญี่ปุ่นศูนย์กลางแฟชั่นแห่งเอเซีย

สำหรับเมืองไทยความฮิตในการใช้ผ้าชีมัคก็ยังมีในกลุ่มคนที่เล่นBB GUN และเริ่มเป็นกระแสแฟชั่นไปยังกลุ่มคนทั่วไปที่เริ่มมองหาจับจองมาประดับคอ จนเป็นที่รู้จักและได้เห็นกลุ่มคนใช้ผ้าแบบนี้กันมากขึ้น

บทความและภาพโดย : http://www.thaiairsoftgun.com/board/index.php?action=dlattach;attach=21551;type=avatar JENOCiDE / SHEMAGH Mania

uthan.tt
22nd April 2008, 14:35
พันผ้าแบบนี้ต้องควง AK47 ลงสนาม ถึงจะเท่ห์ครับ...

Electron
22nd April 2008, 14:42
เพิ่มรูป

NiKong
22nd April 2008, 23:06
เอ้า ของผมสีเดียวกับพี่เบ๊คเลย ฮาๆๆ

อยากซื้อสีขาว แต่ผมเล่นมืดๆ มีหวังหัวปลิว

Ake-mini
23rd April 2008, 10:21
เอ่อ แบบว่า ยังไม่เคยเล่นอ่ะครับพี่น้อง เอาผ้าอื่นพันแทนไปก่อนได้ป่าวครับ...

uthan.tt
23rd April 2008, 16:16
เอ่อ แบบว่า ยังไม่เคยเล่นอ่ะครับพี่น้อง เอาผ้าอื่นพันแทนไปก่อนได้ป่าวครับ...
ผ้าขาวม้าน่าจะแทนได้นะครับ อนุรักษ์ไทยไปในตัว ไม่แน่อาจจะติดเทรนด์ไปทั่วโลกเหมือนเค้าก็ได้ครับ หรือว่าถ้าพันยังไม่เป็นหาแบบนี้มาใส่ก็ได้นะครับ(แฟชั่นเค้าเยอะครับ...อิๆๆ):crazy::crazy::crazy: