PDA

View Full Version : กริ๊ปของD100 มันใช้ไฟจนหมดก้อนที่ 1 แล้วต่อ 2 หรือว่ามันดึงไฟจากสองก้อนพร้อม ๆ กัน

เอ้
23rd June 2004, 14:50
ไม่เคยใส่สองก้อน ไม่รู้ว่าจะเป็นจบก้อนแรกแล้วไปต่อก้อนที่สองหรือเปล่า อ่านแผ่นที่มีมาในกล่องก็ไม่มี หรือผมอ่านไม่รู้เรื่องก็ไม่รู้นะ :cool:

RUTch
23rd June 2004, 15:18
เท่าที่เคยถามๆนะครับ เพราะผมไม่มีใช้ เกะกะใหญ่ จำได้ว่ามันใช้ทีละก้อนครับ ตะกี้ค้นให้เหมือนกันมันไม่มีบอกไว้

เอ้
23rd June 2004, 15:56
ผมใช้ตอนที่ถ่ายแนวตั้ง มาก ๆ นาน ๆ นะครับ ทั่วไปก็ถอดออก
คงต้องลองใส่สองก้อนแล้วให้มันหมดเลยดูบ้างแล้ว ที่สงสัยเพราะกลัวมันไม่หมดทีละก้อน แล้วพอถึงเวลาแล้วดันหมดพร้อม ๆ กันไปเลย เป็นพวกหวาดระแวงอะครับ....

Plub
24th June 2004, 15:02
เดี๋ยวจะกลับไปรื้อดูให้ครับ พี่เอ้ผู้รักเด็ก ว่ามันจะใช้พร้อมกันหรือแยกกันใช้ ผมว่ามันไม่ฉลาดหรอกมั้งที่จะเลือกใช้ทีละก้อน ถ้ามันจะป้องกันกระแสไฟก้อนใหม่ไม่ให้ไปชาร์ทที่ก้อนที่หมดแล้วก็น่าจะเป็นไปได้

ปล.อยู่กับเด็กสาวๆ ก็เงี้ย หวาดระแวงตลอดเวลา...ไม่รู้กัวไร? อิอิ

Plub
24th June 2004, 22:22
สรุปแล้วเป็นอย่างที่สันนิษฐานไว้ ก็คือมันจะป้องกันการไหลของกระแสจากแบตเตอรี่ที่มีศักยไฟฟ้าสูงกว่าไปยังแบตเตอรี่ที่มีศักยไฟฟ้าต่ำกว่า ยกตัวอย่างเช่น เมื่อเราใส่แบตเตอรี่หนึ่งก้อน แล้วใช้มันจนหมด และใส่แบตเตอรี่ก้อนใหม่เข้าไป กระแสไฟจากแบตเตอรี่ก้อนใหม่จะไหลเข้าสู่กล้อง แต่จะไม่ไหลไปสู่แบตเตอรี่ก้อนเก่าที่หมดแล้วในกรณีที่เราไม่ได้เอาแบตเตอรี่ก้อนเก่าออก ซึ่งมันจะไม่ไปรีชาร์ทแบตเตอรี่ก้อนเก่า อีกทั้งแบตเตอรี่ก้อนเก่าก็จะไม่เป็นภาระต่อแบตเตอรี่ก้อนใหม่ด้วย

จากการใช้มัลติมิเตอร์วัดวงจรการจ่ายกระแสไฟฟ้าของ MB-D100ก็ทำให้ทราบว่าในตัว MB-D100จะมี Diodeต่อ Blockอยู่ในวงจร (ตามภาพที่แสดง Circuit diagram)ดังนั้นจึงหมดความกังวลในเรื่องการดึงกระแสไฟกันเองของแบตเตอรี่ ในกรณีที่แบตเตอรี่ทั้ง2ก้อนมีความต่างศักยไม่เท่ากัน สามารถใส่ใช้งานได้พร้อมกัน แบตเตอรี่ที่มีศักยไฟฟ้าสูงกว่าจะจ่ายกระแสไฟฟ้าไปสู่กล้องก่อน จนกระทั่งเมื่อแบตเตอรี่2ก้อนมีความต่างศักยเท่ากัน ก็จะจ่ายกระแสเข้ากล้องไปพร้อมๆ กันจนหมด

ตอบข้อซักถามที่ว่า เมื่อใส่เข้าไปพร้อมกันทั้ง 2ก้อน แล้วเวลาใช้งานหมดมันจะหมดพร้อมๆ กันไหม? ก็ตอบว่าหมดพร้อมๆ กันครับ เพราะมันอยู่ในวงจรเดียวกัน และอีกอย่างหนึ่งตัวกล้องก็ไม่สามารถ Indicateได้ว่าแบตเตอรี่ตัวไหนหมด ตัวไหนไม่หมด

หากเรานำแบตเตอรี่ที่ชาร์ทเต็มทั้ง 2ก้อนใส่ใช้งานเราก็จะได้ความจุของกระแสไฟแบตเตอรี่เท่ากับ 2เท่าหรือ 2ก้อน คือ 2800mAh ดังนั้น การใช้งานต่อวันนี่ก็น่าจะเพียงพอ ยกเว้นคุณเอ้จะเปิดจอ LCDโชว์ภาพถ่ายต่อหน้าสาวๆ บ่อยครั้ง (แบบมีเลศนัยบางอย่าง :D ) ก็อาจจะไม่พอทั้งวันก็อาจเป็นได้

ปล.ขอขอบคุณคุณเอ้ไว้ด้วยสำหรับคำถามนี้ ทำให้ผมมีโอกาสได้ตรวจสอบดู ทั้งๆ ที่ตัวเองก็กังวลในเรื่องนี้ด้วยเหมือนกัน แต่ขี้เกียจหาคำตอบ :)

หนก บางหลวง
24th June 2004, 22:31
(Y) (Y) (Y)
นานๆมาที แต่มาแล้วถูกใจวัยรุ่นครับ :banana: :banana: :banana:

Unregistered
24th June 2004, 22:39
เรียนถามคุณ Plub ว่า ถ้าเป็นอย่างนั้น ถึงเราจะใช้แบตเตอร์รี่สองก้อนที่มีความจุดมิลลิแอมป์ไม่เท่ากัน (แบตของแท้ และแบตของผู้ผลิตรายอื่น) ก็สามารถใช้ร่วมกันได้ โดยไม่มีผลกระทบข้างเคียงใดๆ ถูกต้องไหมครับ?

Plub
24th June 2004, 22:47
ค่าความจุ(mAh)ไม่มีความหมายครับ สามารถใช้ต่อรวมกันได้ เพราะค่าความต่างศักยเท่ากัน(7.4 Volts) ในเรื่องค่ามิลลิแอมป์ฮาวร์ที่ต่างกันนั้น ที่จะมีผลก็คือค่าความต้านทานภายในของตัวแบตเตอรี่เอง อันไหนที่ค่าความต้านทานภายในต่ำกว่าก็จ่ายกระแสได้ดีกว่า

ในที่นี้ วงจรมันมี Diode blockอยู่แล้ว ก็ไม่ต้องกังวลว่าจะใช้ความจุที่ต่างกันหรือเท่ากัน ก็สามารถใช้งานร่วมกันได้ เพียงแต่ก้อนไหนมีค่าความต่างศักยที่สูงกว่า ความต้านทานภายในที่ต่ำกว่า กระแสไฟก็จะไหลออกจากแบตเตอรี่ตัวนั้นๆ ก่อน

DFOTO
24th June 2004, 22:56
ยอดเยี่ยมกระเทียมดองไปเลยค่ะ ป๋าพลับขา :kiss:

หนูมีคำถามจะถามป๋าเพิ่มเติมดังนี้ค่ะ

:confused: ทำไมกล้องหลายๆรุ่น ทั้งๆที่ใช้ถ่าน AA 4 ก้อนเหมือนกัน (1.2 x 4 = 4.8V) แต่ทำไมแรงดันที่ระบุไว้ที่กล้องถึงใช้แรงดันไม่เท่ากันคะป๋าขา เช่น
D100 7.4 V
300D 8.1 V
E-20 6 V
แต่หนูก็เอา Adapter 7 V ของ kodak มาใช้กับ E-20 และ 300D ก็ไม่มีปัญหาอะไรนะคะป๋าขา

แล้วยังงี้แรงดันของ Adapter ที่นำมาใช้ ควรอยู่ในช่วง กี่ Volt ถึง กี่ Volt คะ ถึงจะเอามาใช้กับกล้องได้อย่างปลอดภัย เพราะ Adapter ของแท้มันแพงเหลือเกินค่ะป๋าขา :o :p

Plub
24th June 2004, 23:15
ก็ควรใช้ให้แรงดันตรงตาม Requirementของผู้ผลิตจะดีกว่า โดยทั่วๆ ไปแล้วแรงดันที่จะยอมให้ได้ก็ + - 10% ของแรงดันปกติ ก็สามารถใช้งานได้เป็นปกติ

เอ้
25th June 2004, 00:27
ขอบคุณครับ ตอบได้แจ่มมาก ลดเรื่องหวาดระแวงไปได้เรื่องนึงแล้ว...

Pekkle
25th June 2004, 01:41
ยอดเยี่ยมครับ (Y) (Y) (Y)

RUTch
25th June 2004, 08:40
ลงทุนรื้อเลยหรือค่ะ ป๋า ขา ... ป๋ารื้อออกแล้วไม่ถ่ายรูปมาให้ดูด้วยละค่ะ ป๋า ขา อยากดู Grip เปลือย นะค่ะ ป๋าขา ...