PDA

View Full Version : Photo Shop 7 เล่มไหนอ่านง่าย มีตัวอย่างเยอะๆ แนะนำด้วยครับ

Ringo E10
21st June 2004, 13:33
Photo Shop 7 เล่มไหนอ่านง่าย มีตัวอย่างเยอะๆ แนะนำด้วยครับ

การถ่ายรูป digital ตอนจบก็คงต้องใช้ ps7 ช่วยอ่ะครับ
ผมเองก็ว่าจะซื้อๆ เป็นคู่มือประจำกายของตัวเอง แต่ก็ยังไม่ได้
ซื้อซะที จึงขอรบกวนเพื่อนๆ ท่านใด ที่ได้มีหนังสือ photoshop7
แนะนำผมหน่อยซิครับ ว่าถ้าจะซื้ออ่านเอา เล่มไหนดี
แบบไหนก็ได้ครับ ขอให้มีเนื้อหาครอบคุม พอที่จะเป็น help ได้ก็ ok แล้ว

ขอบคุณครับ

RUTch
21st June 2004, 14:16
Adobe Photoshop CS Classroom in a Book for Download (http://www.thaidphoto.com/forums/showthread.php?t=5669&highlight=classroom) ถ้าจะเอาเป็นภาษาไทย มีขายตามร้านหนังสือชั้นนำทั่วไป โดย SE-ED นะถ้าจำไม่ผิด

Desire
21st June 2004, 15:03
link ผิดรึป่าวครับ รึว่าผมใช้ไม่เป็นอะครับผม....

RUTch
21st June 2004, 15:32
link ผิดรึป่าวครับ รึว่าผมใช้ไม่เป็นอะครับผม....

โทษทีครับ ลืม Copy ใหม่ แก้ให้แล้ว

Artith
22nd June 2004, 17:49
พี่รุจ ครับ
หน้าที่ Link ไปให้โหลด เอกสารมาอ่านเขาปิดแล้วหรือเปล่าครับ ?
เราเข้าไปแล้วบอกว่า ไม่พบหน้านี้

และอีกอย่างคือผมเคยไปโหลดมาแล้วตอนที่พี่เอามาแนะนำแรกๆ
มาตอนหลังเราเข้าไปอีกหลายครั้งก็ไม่ให้โหลดแล้ว

และล่าสุดเราไปเดินที่ร้านหนังสือ เราเห็นเล่มนี้แหล่ะ
เหมือนกับที่เราเคยโหลดไปอ่านเปี๊ยบเลย
เราเลยอยากรู้ว่าเหมือนกันไหม เพราะว่าชื่อปกเหมือนกันเลย
เราเลยแกะดูเลย (อย่าไปบอกร้านเขานะว่าผมแกะ)

ตอนนี้เราเลยเดาว่าเขาคงจะไปแจกให้โหลดฟรีแล้วอ่ะครับ

RUTch
22nd June 2004, 18:42
อืม เพิ่งลองใหม่ สงสัยไม่แจกแล้ว คือ เนื้อหาหนังสือเหมือนกับที่ขาย เปี๊ยบเลยละครับ ตอนนั้นที่เขาให้ Download เนี่ย เป็นแบบให้ DL Free สำหรับ Education ครับ คือ แจกเป็นวิทยาทาน สงสัยมีกำหนด เวลาการแจกนะครับ

ตรวจสอบแล้ว มีทั้งหมด 18บท 19 Files Files ละ 2 Mb กว่า เอาขึ้น Server ไม่ได้

RUTch
23rd June 2004, 16:47
ไปเช็คมาแล้วครับ ตอนนี้มันมีเงื่อนไข คือ ...
U.S. and Canadian may download Portable Document Format (PDF) files of selected Adobe Classroom in a Book lessons.* All you need to do is register as an educator, accept a licensing agreement, and then start downloading and using this valuable resource.
ลองหา Register กันดูหรือลอง หาที่อยู่ใครใน USA หรือ Canada Register ดูครับ เพราะตอนนี้ผมไม่สดวกส่ง E-mail ให้ นะครับ ไว้หา server ที่ลองรับ file ได้จะให้ Download กัน อ้อที่ http://www.adobe.com/education/curriculum/classroominabook.html ครับ

Ringo E10
23rd June 2004, 20:50
แบบนี้ ผม ก็ แห้ว เลย ซิ ครับ

Electron
24th June 2004, 13:19
คุณ Ringo E10 ยืมที่ผมก็ได้ครับ เอาไปลองอ่านดูก่อน เป็น PS7 นะครับ ยังไม่มี CS แต่สามารถเข้าใจได้ตั้งแต่เริ่มต้น จนเทคนิคต่างๆได้ดีเลย ผมก็เป็นจากเล่มนี้ล่ะครับ ยังไงติดต่อมานะครับ (เล่มขนาดพ๊อกเก็ตบุ๊ค 300 กว่าหน้า)

RUTch
5th July 2004, 18:45
เอาขึ้น Server ไทยดีให้แล้วครับ คลิ๊กที่นี่ (http://www.thaidphoto.com/download/index.php?action=downloadfile&filename=ClssroomInABook.zip&directory=Photoshop tutorial&)

Desire
6th July 2004, 10:46
ขอบคุณมากครับผม....

Ringo E10
9th July 2004, 01:02
ขนาด file 38 เมก เนตผม 56 k แล้วก็ แถวๆบ้านพี่รุจ ด้วย สาย ก็ ไม่ดี
ผมว่า ผมคงจะ load อยู่ 3 วันอ่ะครับกว่าจะเสร็จ

แต่ก็ดีกว่าไม่มีให้ศึกษา อ่ะครับ ( อังกฤษผมก็ไม่เก่งเอาซะเลย )

RUTch
9th July 2004, 01:12
พยามหน่อย ตอนผม Load D100 ของ อีตาทอม เป็นร้อยๆเมก ก็เป็นวันๆครับ อิอิ แต่ยังน้อยกว่า พวก RedHat 6...7 CD ตั้งหลายแผ่น DL กัน หืดขึ้นคอเลย

Desire
9th July 2004, 19:09
ยังสงสัยอยู่ว่า ทำไมขนาด file ของ D100 กะ D70 Guide ถึงได้ต่างกัน 2-3 เท่าหยั่งงั้นอะคับ รึว่าต้องอ่านของ D100 ประกอบไปด้วย ....

RUTch
10th July 2004, 01:26
นั่นซิ เท่าที่ผมอ่านดู ของ D70 ไม่ค่อยละเอียดเหมือนของ D100 นะครับ แต่ยังไม่ได้ตั้งหลักอ่านจริงๆจังๆซักทีช่วงนี้ไม่ค่อยว่าง