PDA

View Full Version : รบกวนสอบถามมือปืนอาชีพหน่อยครับ

uthan.tt
10th April 2008, 14:14
1.อยากสอบถามว่าบรรดาปืนอัดลมทั้งหลายแหล่ยี่ห้อไหนทนที่สุดครับ(พอดีมองๆปืนยาวไว้ซักกระบอก ) แต่พอหาข้อมูลแล้วมันเยอะมากๆ ทั้งรุ่น ทั้งยี่ห้อ แต่อยากได้แบบทนๆ ก็เลยต้องถามมือโปรทั้งหลาย ชัวร์ที่สุด
2.ยี่ห้อ CLASSIC ARMY มีใครเคยใช้บ้างครับ คุณภาพเป็นอย่างไรบ้าง เพราะเห็นเซอร์วิสค่อนข้างดี
3.ถ้าท่านๆทั้งหลายแนะนำ ควรเป็นของยี่ห้อไหนดีครับ เชียงใหม่หาดูได้ที่ไหนครับ รบกวนด้วยครับ

Electron
10th April 2008, 16:23
มือสมัครเล่นขอตอบ

เท่าที่ผมดูๆมา และแบบที่เห็นๆได้ทั่วไป

ตอนนี้ ปืน BB แบ่งออกเป็น หลายเกรด

1. ญี่ปุ่น จำพวกญี่ห้อ Marui อันนี้ วัสดุ คุณภาพเกรดสูง ชิ้นส่วนดี มีมาตรฐาน
แต่ยิงยิงไม่แรงนัก อยู่ในระดับกลางๆ ไม่เกินมาตรฐานของญี่ปุ่น คือ 1 จูล
สนามเมืองไทย ยิงกันที่ 400 fps.(บางสนามสูงกว่า) ก็เอามาโมดิฟายกันได้
บอดี้ปืน จะเป็นพลาสติกล้วนๆ เพราะเรื่องกฏหมายของบ้านเค้า
ราคาสูงที่สุดแล้วล่ะ(เทียบจากปืนสแตนดาร์ด)

2. สายเลือกฮ่องกง อย่าง Classic Army เพิ่งทำตลาดในเมืองไทยเป็นเรื่องเป็นราว
มีบริการหลังการขาย มีตัวแทนจำหน่ายชัดเจน มีประกัน(ห้ามแต่งปืน)ถึง 2 ปี
คุณภาพ ไม่ได้ด้อยไปกว่าญี่ปุ่น เอาแบบชนิดที่ว่า แกะกล่อง ลงสนามได้เลย
ราคา เรื่มตั้งแต่ประมาณครึ่งหมื่น จนถึงหลายหมื่น

3. สายเลือดอื่น เช่น ใต้หวัน หรือ อเมริกา เช่นยี่ห้อ KSC,WA,KJ Works
ส่วนมากเป็นจำพวกปืนสั้นสวย แรงมาตั้งแต่ในโรงงาน
นิยมเป็นบางรุ่น เพราะบางทีหายาก ต้องสั่งพิเศษ
คุณภาพเยี่ยม สวย งานดี เล่นยาวๆไม่มีปัญหา ไม่ต้องโมดิฟายมาก

4. สายเลือดจีน เกรดสูง เช่น JG (JingGong) อันนี้เป็นที่นิยม
เพราะราคาถูก คุณภาพพอใช้ แรงเกิน 400 fps. มาเกือบทุกกระบอก
หาซื้อได้ง่าย มีขายอยู่ทั่วเมือง

5. สายเลือดจีน เกรดทั่วๆไป อันนี้ ราคาถูกมาก 1-2 พัน ก็ซื้อได้ แต่ขอบอกว่า "ไม่ได้เรื่อง" เล่นไม่กี่รอบก็พัง อะไหล่ หาไม่ค่อยได้ ใช้ของยี่ห้ออื่นๆมาแปลง ก็ไม่ค่อยได้ เน้นเล่นขำๆ

6. ปืนแต่งเอง หรือที่เรียกว่า Custom อันนี้ หยิบ จับอะไรได้ ก็เอามาประกอบกันเป็นปืน
มีงบเท่าไหร่ ก็ใส่เท่านั้น หลายๆกระบอก ประกอบแล้ว เกินแสน มีให้เห็นอยู๋บ่อยๆตามเว็บปืน BB :crazy:

สรุป เลือกเล่นได้ทุกแบบที่ชอบ ตามงบประมาณเลยครับ
ถ้าจะเล่นนานๆ ก็ต้องมีการบำรุงรักษา เหมือนรถ เหมือนกล้อง เหมือนของเล่นทั่วๆไป

อะไหล่ หาไม่ยาก มีร้าน และพ่อค้าอิสระมากมายให้เลือกครับ
เยอะแบบเซเว่นอีเลฟเว่นเลย :thumbup:

หากมีการโมดิฟาย ยิ่งต้องดูแลเป็นพิเศษ ทะนุถนอมกันมากพอสมควร

ปล.ไม่ฟันธงครับ เป็นเพียงประสบการณ์ส่วนตัว ที่เจอมาครับ

Electron
10th April 2008, 16:25
เชียงใหม่ มีร้าน มีพ่อค้าที่ดังๆเยอะเลยครับ

แถมมีสนาม และเพื่อนๆเล่นกันเยอะ

ลองดูจากเว็บ Bkkairsoft.com หรือ Thaiairsoftgun.com ครับ

NiKong
10th April 2008, 16:27
เอายาวๆ เจ๋งๆ ต้องปืน custom
โดยเฉพาะของ systema อ่ะครับ ผมอยากได้ หุหุ

Electron
10th April 2008, 16:33
แถมเรื่องการโมดิฟายปืนอีกเรื่องครับ

แบ่งได้ 2-3 แบบ

1.โมดิฟายเรื่องความเร็วของลูกกระสุน กระสุนวิ่งเร็วขึ้น (เร็วมาก ลงสนามไม่ได้)

2.โมดิฟายเรื่องสมรรถนะ ความเสถียร เช่น ยิงรัวได้มากขึ้น ยิงแม่นขึ้น แต่ความแรงไม่เกินที่สนามกำหนด

3.โมดิฟายเรื่องความสวยงาม อันนี้ แปลตรงตัวครับ รักชอบแบบไหน ก็จัดการเลย

ฝากไว้ว่า การโมดิฟาย หรือ เล่น ให้ต่างไปจากที่ผู้ผลิตกำหนด
ย่อมทำให้ปืน BB มีอายุการใช้งานสั้นลงครับ ต้องพิจารณา ดูแล และศึกษาให้เยอะๆ แล้วมันจะอยู่กับเรานานๆ

ขอให้ได้ปืนที่ถูกใจครับ :gun:

Electron
10th April 2008, 16:34
เอายาวๆ เจ๋งๆ ต้องปืน custom
โดยเฉพาะของ systema อ่ะครับ ผมอยากได้ หุหุ
ผมก็อยากได้ครับ

แต่กระบอกนี้ ต้องขายที่มาซื้อล่ะ :Smiles2:

uthan.tt
11th April 2008, 13:05
อู้วส์....ได้ความรู้เพิ่มอีกเพียบเพียงกระทู้เดียว ขอบคุณมากเลยครับ เปิดหูเปิดตาได้อีกเยอะเลย เป็นแนวทางในการเลือกมากเลยครับ

X_men
11th April 2008, 18:43
ขอช่วยตอบครับ เล่นมาไม่นาน

ถ้าแต่งปืนทนปืนไม่แรงนะครับ ถ้าเอาแรงปืนไม่ทนครับ

ต้องดูก่อนครับว่านิสัยการยิงเป็นแบบไหน
- ถ้าชอบยิงลากยาว บู้ล้างผลาญ ยังไงก็พังเร็วครับ ไปแน่ๆ ลูกสูบ,เฟือง
- ยิงเป็นชุดหรือ Semi อันนี้ถนอมปืนที่สุด

และที่สำคัญ คิดไว้เสมอครับว่า ปืนBB ไม่ใช่ ปืนจริง จะใช้ปืนแทนไม้เท้าหรือยันพื้น อิอิ หัดกลางแน่ครับ

ถ้าClassic Army เดิมๆ
- ภายนอกเป็นเหล็กมาให้อยู่แล้วครับ ยกเว้นตัวราคาถูกBody เป็นพลาสติก
- ภายในเกียร์บ็อค7MM หนามาแล้ว ทนแน่นอน เฟืองทนทาน ลูกสูบก็ถือว่าใช้ได้
- กลุ่มกระสุนดี ความเร็วอยู่ที่ 350 F/S

ถ้าประสิทธิภาพ(กลุ่มกระสุน,การเก็บลมรั่ว,แต่งความเร็วขึ้นง่าย)ยกให้มารูอิครับ
แต่พวกเฟือง,เกียร์บ็อคไม่แข็งแรงเท่า Classic Army

เล่นปืนทนดีกว่าปืนแรง ครับ สงสารคนโดนยิง

NiKong
12th April 2008, 04:53
ถ้าเล่นกลางคืนบ่อยๆ แนะนำให้ติดเลเซอร์เขียวแรงๆครับ สำหรับสายบู๊
ผมติดไว้ยิงซอมบี้โดยเฉพาะ พวกเหนียวๆจะกลัวเพราะโดนยิงแล้วมีแสงจ่ออยู่เต็มๆ
ก็ได้ผลใช้ได้เลยกับเหล่าซอมบี้ที่ทับช้าง

ทำปืนแรง 390 เล่นได้ทุกสนามพอดีๆ แต่ผมไม่เน้นสปีดนะครับ เน้นให้โดนพอแระ (แต่ส่วนมากจะโดนซะเองมากกว่า ฮี่ๆๆ)

มนุษย์ไฟฟ้า
12th April 2008, 13:40
ถ้าเล่นกลางคืนบ่อยๆ แนะนำให้ติดเลเซอร์เขียวแรงๆครับ สำหรับสายบู๊
ผมติดไว้ยิงซอมบี้โดยเฉพาะ พวกเหนียวๆจะกลัวเพราะโดนยิงแล้วมีแสงจ่ออยู่เต็มๆ
ก็ได้ผลใช้ได้เลยกับเหล่าซอมบี้ที่ทับช้าง

ทำปืนแรง 390 เล่นได้ทุกสนามพอดีๆ แต่ผมไม่เน้นสปีดนะครับ เน้นให้โดนพอแระ (แต่ส่วนมากจะโดนซะเองมากกว่า ฮี่ๆๆ)

เรื่องเลเซอร์คงต้องระวังเรื่องสายตานิดนึงนะครับ โดยเฉพาะเลเซอร์เขียวจะทำอันตรายกับตาของผู้ถูกชี้เป้ามากกว่าเลเซอร์แดงมากเลย

NiKong
12th April 2008, 15:57
เรื่องเลเซอร์คงต้องระวังเรื่องสายตานิดนึงนะครับ โดยเฉพาะเลเซอร์เขียวจะทำอันตรายกับตาของผู้ถูกชี้เป้ามากกว่าเลเซอร์แดงมากเลย

ขอบคุณครับพี่ แต่แสงมันก็แรงจริงๆ ต้องพยายามชี้ไปตามลำตัวให้มากขึ้นแล้วครับ

Elvis`
27th April 2008, 03:45
1.อยากสอบถามว่าบรรดาปืนอัดลมทั้งหลายแหล่ยี่ห้อไหนทนที่สุดครับ(พอดีมองๆปืนยาวไว้ซักกระบอก ) แต่พอหาข้อมูลแล้วมันเยอะมากๆ ทั้งรุ่น ทั้งยี่ห้อ แต่อยากได้แบบทนๆ ก็เลยต้องถามมือโปรทั้งหลาย ชัวร์ที่สุด
2.ยี่ห้อ CLASSIC ARMY มีใครเคยใช้บ้างครับ คุณภาพเป็นอย่างไรบ้าง เพราะเห็นเซอร์วิสค่อนข้างดี
3.ถ้าท่านๆทั้งหลายแนะนำ ควรเป็นของยี่ห้อไหนดีครับ เชียงใหม่หาดูได้ที่ไหนครับ รบกวนด้วยครับ

ไม่มืออาชีพแต่ขอตอบหน่อยนะครับ :Smiles2::dry:
1. ถ้าจะนับเอาความน่าเชื่อถือเรื่องความทนทาน ระบบการทำงาน ก็ SYSTEMA PTW (MAX) (Japan) 4หมื่น +- ถ้าใครซื้อมาเล่นจนพังคามือ ผมขอให้พิจารณาตัวเองละครับ...อิอิ แต่ผมคิดว่าพะยี่ห้อนี้ผลิตมาสำหรับคนที่ีเงินทองไม่มีทางออก หรือ ชอบBB แบบเข้ากระแสเลือดจริงๆ เพราะราคาแพงมากๆ แต่สำหรับผม ปืนของญี่ปุ่น,ฮ่องกง และใต้หวัน ก็มีคุณภาพและความทนทานค่อนข้างสูงเหมือนกัน ถ้าเราเล่นแบบระมัดระวัง
ส่วนปืนจีน แม้คุณภาพและความสวยงามจะไม่ได้มากเท่าตัวเลือกด้านบนแต่ก็มองข้ามไม่ได้ เพราะราคาไม่สูง คุณภาพก็ไม้ได้ขี้เหร่ถึงขนาดเล่นครั้งเดียวพังคามือ(ต้องเล่นแบบเข้าใจอุปกรณ์นะครับ) ไม่จุกจิก เล่นไม่ต้องทะนุถนอมมาก ของแต่งไม่แพง ฯลฯ

2.คุณภาพดี เซอร์วิสดี (มีตัวแทนจำหน่ายอย่างเป็นทางการในไทย) แต่(อันนี้ผมฟังเค้าเล่ามาอีกนะครับ) อะไหล่บางชิ้นต้องใช้ของ CA เท่านั้น เอายี่ห้ออื่นใส่ไม่ได้ ถ้าจะเอายี่ห้ออื่นใส่ต้องเปลี่ยนยกเซ็ต (อันนี้ผมสันนิษฐานเอาเองว่าเป็นเกียรบ็อก มิน่าล่ะ ถึงมีประกันแบบห้ามแต่งภายใน หรือเปลี่ยนอุปกรณ์:blink::blink::blink:)

3.อยู่เชียงใหม่เหรอคับ พอมาถึงข้อนี้ผมตัดสินใจเลือกให้เลย เล่นปืนจีนเลยครับ เพราะเชียงใหม่เป็นเมืองหน้าด่านของปืนจีนและอุปกรณ์แต่งที่มาจากจีนเลยครับผม แต่ถ้าต้องการปืนญี่ปุ่น ฮ่องกง หรือใต้หวัน แนะนำให้หาตามเว็บในบ้านเราที่เกี่ยวกับ บีบี แล้วจะเจอร้านขายปืนบีบีที่เชียงใหม่ ผมรู้สึกว่าจะมีเยอะเหมือนกันนะครับ อ้อ ตามสนามใหญ่ๆที่เชียงใหม่ก็น่าจะมีให้เลือกซื้อนะครับ(อันนี้สันนิษฐานตามเคย)

สุดท้ายนี้ขอให้คุณ uthan.tt ได้ปืนที่ดี ปืนที่ชอบ และขอให้มันอยู่กับคุณไปนานๆนะคร๊าบ

uthan.tt
28th April 2008, 16:29
ขอบคุณ คุณ Elvis`มากครับ พอดีก็ดูๆมาเริ่มจะตกลงใจตรง CLASSIC ARMY SPORTLINE SERIES ราคาตัวนี้ค่อนข้างไม่แพงเหมือนตัวก่อนๆ อีกอย่างปืนจีน วันก่อนผมซื้อมากระบอกหนึ่งเป็นเฟืองพลาสติก เกือบๆสองพัน ตอนแรกกะเอามาเล่นๆ ยิงป๊อกแป๊กอะไรประมาณนี้ ปรากฏว่าใช้ไม่ถึงสองวัน เฟืองเจ๊งซะแล้วอ่ะครับ เสียดายตังจัง ถึงแม้จะไม่มากแต่สรุปแล้วเล่นวันละพัน!!! ก็เลยมองๆ CLASSIC ARMY ดีกว่า เห็นตามเว็ปต่างๆเค้าว่าเก็บรายละเอียดดีเหมือนกัน พอๆกับ ของญี่ปุ่นเลยครับ อีกอย่างผมก็กะจะใช้เดิมๆของเค้าแหละครับไม่อยากแต่ง(ก็กฏสนามเค้าห้ามเกิน 400 ถ้าแกะกล่องเล่นเลยก็โอเคแล้ว ไม่ผิดกฏด้วย) ก็เลยรบกวนถามอีกหน่อยครับ ว่ามีใครเคยใช้ รุ่น SPORTLINE SERIES บ้าง คุณภาพใ่ช้ได้หรือเปล่าครับ แล้วรุ่นนี้บอดีเป็นโลหะหรือเปล่าครับ รบกวนด้วยครับ