PDA

View Full Version : D70 Verical Grip - D.I.Y.

นายไข่เจียว
16th June 2004, 23:55
:D
ใครที่มีเพื่อน พี่ น้อง หรืออ คนรู้จักที่เป็นนักต่อโมเดล(เอาแบบมือฉมังหน่อยนะ มือสมัครเล่น งานอาจจะไม่เนี้ยบ) กับความอยากรู้ทางอิเล็คทรอนิคส์นิดๆหน่อยๆ ในการต่อสายไฟสำหรับ Grip
อาจจะลอง ไหว้วานให้ทำ Verical Grip D70 ให้ได้มาไว้เชยชมได้ ;)
ผลงานนี้มาจาก เกาหลี ไม่เกาเหลา เลย
ลองดูเองละกัน :drool: :drool: :D
ซู๊ดดดยอดดดดดดดดด (Y)
ใส่แบต ได้สองก้อน
ผมคิดว่าตัว Grip ปุ่ม Shutter release คงไม่ได้ใช้งานจริงๆ
เพราะ D70 ไม่มีส่วนที่จะรับสัญญาณจาก Grip ไว้
คงใช้เป็นตัวใส่ แบต กับเพิ่มเนื้อที่จับให้เหมาะมือ
และที่สำคัญ กินไม่ได้ แต่ เท่ห์ :D

นายไข่เจียว
16th June 2004, 23:57
ชิ้นงานสำเร็จแล้ว มาดูว่าใช้งานได้ไหม

ไปชมกันเลยครับ :D

นายไข่เจียว
17th June 2004, 00:03
คิดว่าคนที่ทำน่าจะโมดิฟายด์มาจาก grip ตัวอื่น เพราะดูแล้มีปุ่ม SHutter release กับที่Dial wheel ด้วยย ซึ่งมีไว้ก็ใช้อะไรไม่ได้ :knock: :knock: :p

มีแถมอีก Eye Piece พี่แกก็ทำเอง :D

RUTch
17th June 2004, 00:08
มันจะเป็น Verical Grip ได้ไงอะคุณ ไข่เจียว มันไม่มีการต่อ Switch Shutter อะ มันก็เป็น Grip เหมือน F80 อะดิ้ ... วันก่อนยังนั่งเล็งๆ Grip ของ F80 ว่าน่าเอามา Mod ได้อยู่เลย แต่ลองวัดๆแล้วมันเล็กกว่า D100 ไม่รู้มันจะพอดีกับ F70 หรือเปล่า

นายไข่เจียว
17th June 2004, 00:10
มันจะเป็น Verical Grip ได้ไงอะคุณ ไข่เจียว มันไม่มีการต่อ Switch Shutter อะ มันก็เป็น Grip เหมือน F80 อะดิ้ ... วันก่อนยังนั่งเล็งๆ Grip ของ F80 ว่าน่าเอามา Mod ได้อยู่เลย แต่ลองวัดๆแล้วมันเล็กกว่า D100 ไม่รู้มันจะพอดีกับ F70 หรือเปล่า

:D งั้นขอเรียกว่าเป็น Battery Grip ก็แล้วกันครับ :D เรียก
Vertical Grip มันคุ้นกว่า แต่ไม่ตรงตามคุณสมบัติการใช้งาน :p

ผมว่าถ้านิคอนอยากหาเงิน
โดยไม่ต้องออก Body ใหม่นะ ตอนนี้แค่ ออก Battery grip ของ D70 มาก็เหลือๆ แล้ว ขี้คร้านจะส่งของไม่ทัน :p

ต้นทุนมันจะแค่ไหนกันเชียว
ยิ่งทำปริมาณมากๆ ยิ่งถูก แถมทำในไทยอีก แค่พลาสติกชินเดียวไม่ต้องมีกลไกอะไรเลย แค่เป็น รังถ่าน ขายได้ 6-7 พันแล้ว :o

นิคอน กลัว D2H ขายไม่ออก หาก ปล่อย Battery Grip ของD70 ออกมาแต่แรก ฮ่าๆ รอให้ D2H คุ้มทุนก่อน
(ไม่นับ CCD กับ 40 Shot ของD2H, หน้าตาสองตัวนี้มันจะ คือๆ กันเลยหละ
ต่างกัน แค่น้ำหนักกับความหนา นิดหน่อย :p )

RUTch
17th June 2004, 00:15
vbvb แต่ Eye Piece นี่น่าสนนะ แต่ผมว่ามันเป็นรูปแบบของ 10D หนอนนะ ของ นิกรต้องแป้นกลมๆ

Electron
17th June 2004, 00:46
:D
ใครที่มีเพื่อน พี่ น้อง หรืออ คนรู้จักที่เป็นนักต่อโมเดล(เอาแบบมือฉมังหน่อยนะ มือสมัครเล่น งานอาจจะไม่เนี้ยบ) กับความอยากรู้ทางอิเล็คทรอนิคส์นิดๆหน่อยๆ ในการต่อสายไฟสำหรับ Grip
อาจจะลอง ไหว้วานให้ทำ Verical Grip D70 ให้ได้มาไว้เชยชมได้ ;)

ถ้ากล้าให้ผมรื้อน้อง D70 ผมก็ต่อให้ได้นะคุณไข่เจียว ;)

pat2545
17th June 2004, 00:52
D70 ไม่มีสายต่อ shutter ด้วยนิครับ
ไม่งั้นเอาสายต่อแทนก็ใช้เป็น Vertical Grip ได้เลย
เอหรือใครจะโมเอา Remote Infared มาต่อแทน

นายไข่เจียว
17th June 2004, 00:53
ถ้ากล้าให้ผมรื้อน้อง D70 ผมก็ต่อให้ได้นะคุณไข่เจียว ;)

:p ขอบคุณคร้าบบ ผมขอรอความหวังลมๆ แล้งๆ จาก Nikon ต่อสักนิด

แหม กะจะรื้อ D70 สุดที่รัก กันเลยหรอครับ :D
แค่เอา เวอร์เนียร์ๆ ทาบๆวัดขนาด ก็พอแล้ว :p

nikmania
17th June 2004, 01:07
เฮ้อ ทำไมมันเหมือนลูกเมียน้อยอย่างนี้นะ ดีไม่เต็มร้อยเนี่ย

Mr.TAXI
17th June 2004, 04:34
ผมมีกิ๊บ (มุขเดิมครับ ฮิฮิ)

Delpi
17th June 2004, 16:26
แล้วถ้าโม ให้กด shutter ที่กริป แล้วไปเข้าทางรีโมทล่ะครับ ( มั่วๆนะครับ ไม่มีความรู้เรื่องอิเลคนะ) แบบที่คุณpat2545บอก
คล้ายๆ ML 3 ของ d100

Unregistered
20th June 2004, 14:29
:p ขอบคุณคร้าบบ ผมขอรอความหวังลมๆ แล้งๆ จาก Nikon ต่อสักนิด

แหม กะจะรื้อ D70 สุดที่รัก กันเลยหรอครับ :D
แค่เอา เวอร์เนียร์ๆ ทาบๆวัดขนาด ก็พอแล้ว :p

กะลังทำอยู่ ใช้ไฟเบอร์กลาสมาหลอม ลักษณะคล้ายD2Hแต่ย่อๆลง
ส่วนจะรื้อ ดี70 นั้นเพื่อหาสายไฟต่อชัตเตอร์ในแนวตั้งครับทำเฉพาะ
ของคัวเองเพราะมา ดี70 กะเค้าด้วย

ตุ้ม Hobby Model

เอคอม
20th June 2004, 15:53
วัสดุที่เขาใช้ทำคืออะไรครับ? หาซื้อได้ที่ไหนเอ่ย
อยากจะเอามาทำงานอย่างอื่นบ้างครับ ไม่เกี่ยวกับ Grip :)