PDA

View Full Version : กิจกรรมสมาคมถ่ายภาพ - ทริปสัญจร เขาใหญ่ ๓-๔ กค.นี้

D1
4th June 2004, 18:09
สมาคมถ่ายภาพแห่งประเทศไทย ในพระบรมราชูปถัมภ์ ฝ่ายดิจิทัล
ขอเชิญชวน สมาชิก และผู้สนใจทุกท่าน ร่วมถ่ายภาพนอกสถานที่

กิจกรรมสัญจร เขาใหญ่ 3-4 กค. 47
ใครไปได้บ้าง
ทุกท่านที่มีใจรักการถ่ายภาพ ทั้งสมาชิกและบุคคลทั่วไป มือใหม่มือเก่า โดยขอให้มีสุขภาพที่ดี
อุปกรณ์ที่ควรนำไป
กล้องชนิดใดก็ได้ ขาตั้งกล้องพร้อมสายสะพาย (ถ้าไม่มีก็ไม่เป็นไร)
รองเท้าที่ใส่สบาย ไฟฉาย ขวดน้ำดื่มประจำตัว อุปกรณ์จำเป็นอื่นๆ
ยา/สเปรย์ กันยุง เสื้อกันหนาว เสื้อกันฝน ยาประจำตัว หมวก ถุงกันทาก(ถ้ามี และประสงค์จะเดินป่า))
รับจำกัด 40 ที่
ค่าใช้จ่าย ในการร่วมกิจกรรม
สมาชิก 800 บาท , บุคคลทั่วไป 950 บาท
ราคานี้รวมค่าเดินทางด้วยรถปรับอากาศ ค่าที่พักรวม แยกชายหญิง เป็นสัดส่วน ค่าประกันภัยอุบัติเหตุ ในช่วงเวลาดังกล่าว แต่ไม่รวมค่าอาหารที่จะออกกันเอง และค่าใช้จ่ายส่วนตัวอื่นๆ
ลักษณะของกิจกรรม มีบรรยาย กิจกรรมกลุ่มอื่นๆ มีการแบ่งกลุ่มถ่ายภาพ ต่างๆ และมีกลุ่มสำหรับมือใหม่ มีคณะทำงานดูแลอย่างใกล้ชิด และมีการนำภาพที่ได้มาดูและวิจารณ์

กำหนดการ
วันเสาร์ที่ 3 กค.2547
รถจอดที่สถานีรถไฟฟ้าหมอชิตฝั่งสวนจตุจักร
07:00 ออกเดินทาง แจกเอกสารบนรถ
08:00 รับประทานอาหารเช้าบนรถ (เป็นแซนด์วิช )
บนรถจะเตรียมจัด แบ่งเป็น สี่กลุ่ม กลุ่มละประมาณ 10 คน เพื่อจัด วิทยากร และคณะทำงานของ ฝ่ายดิจิทัล ฯประจำกลุ่ม ๆ ละ 3 คน คอยดูแล ช่วยเหลือ แนะนำ
โดยจะมีกลุ่มสำหรับมือใหม่ด้วย
09:00 ถึงน้ำตกเหวนรก แวะถ่ายภาพมาโคร และภาพนกทั่วๆไป (ถ้ามี)
12:00 รับประทานอาหารกลางวัน ตามอัธยาศัย (จ่ายกันเอง ที่ร้านค้า)
13:00 เข้าที่พักเก็บกระเป๋า เป็นที่พักรวม มีแยกชายหญิง มีเครื่องนอนพร้อมหมอน ผ้าห่ม
14:00 ไปหอดูสัตว์หนองผักชี
มาโครพวกแมลง ทิวทัศน์ทั่วไป
(อาจมี ถ่ายพอตเทรต นางแบบในทุ่งหญ้า )
17:00 เย็นเข้าที่พัก พักเหนื่อย
18:00 ถ่ายภาพพระอาทิตย์ตกดินที่บึงน้ำมอสิงโต
19:00 รับประทานอาหารเย็นตามอัธยาศัย
20:00 บรรยายการถ่ายภาพนกโดย คุณ สาวน้อยร้อยชั่ง
บรรยายชีวิตป่า โดยเจ้าหน้าที่ป่าไม้รับเชิญ
21:30 หลับฝันถึงพระอาทิตย์ทอแสงยามเช้า
(ใครไม่ง่วง อาจสนใจร่วมดูดาว ถ้าท้องฟ้าเปิด)

ต้อนรับเช้าวันอาทิตย์ที่ 4 กค.
05:45 ถ่ายภาพทิวทัศน์พระอาทิตย์ขึ้น
07:30 รับประทานอาหารเช้า ตามอัธยาศัย
08:30 แบ่ง กลุ่มเดินเทรลถ่ายภาพ น้ำตกผากล้วยไม้
และ น้ำตกเหวสุวัติ
( หรือมีทีมใดใจถึงก็เดินฝ่าดงเสือเข้าหน่วยคลองอีเฒ่าเลย )
10:00 สลับกลุ่มน้ำตกผากล้วยไม้ และ น้ำตกเหวสุวัติ
หมายเหตุ ถ้ามีบางคนไม่อยากเดินป่า จะจัดกิจกรรมรองรับ ในระหว่างรอคอย
12:00 รับประทานอาหารกลางวัน ตามอัธยาศัย
13:30 เก็บของขึ้นรถ
14:00 แวะถ่ายภาพอีกครั้ง
15:30 ลงจากเขาใหญ่
18:00 ถึงกรุงเทพโดยสวัสดิภาพ

หมายเหตุ กำหนดการอาจเปลี่ยนแปลงได้ และกิจกรรม จะมีหลากรูปแบบ เพื่อความเหมาะสม

คำเตือน เพื่อความปลอดภัยของแต่ละท่าน ห้ามออกเดินป่าคนเดียว ในกลุ่มห้ามแยกไปไหน โดยไม่บอกคณะทำงานผู้ควบคุมดูแล การปฏิบัติตัวเมื่ออยู่ในป่าขอให้เชื่อฟังคณะทำงานอย่างเคร่งครัด
การแต่งกาย ต้องรัดกุมเหมาะสมแก่การเดินป่า อากาศอาจเย็นในช่วงกลางคืน กรุณาเตรียมเสื้อกันหนาว และช่วงนี้อาจมีฝนตกได้ กรุณาเตรียมเสื้อกันฝน และพร้อมอุปกรณ์กันชื้นแก่กล้อง
ของที่นำติดตัว ขอให้ ใช้กระเป๋าที่เหมาะสม ควรเป็นชนิดเป้สะพายหลัง รวมถึง มีที่ใส่ขวดน้ำเพื่อดื่มระหว่างทาง และ คำนึงถึงน้ำหนักในการแบก อย่านำกล้องไปหลายตัวมากนัก เอาไปเท่าที่จำเป็น
ห้ามเล่นน้ำตกในทุกกรณี
กรณี ทาก หากไม่สะดวกในการใช้ถุงกันทาก ทางวิทยากร ก็จะมีข้อแนะนำต่างหาก
ผู้ที่มีโรคประจำตัว ให้แจ้ง แพทย์ ของคณะทำงานทราบ เพื่อจะให้การดูแลเป็นพิเศษ

รับจำกัด 40 ที่ เท่านั้น
ต้องสมัครและโอนเงิน ก่อน พร้อมชื่อสกุลจริง เพราะ ทางสมาคมฯ จะทำประกันอุบัติเหตุ ในระหว่างเดินทางและช่วงทำกิจกรรม

ค่าใช้จ่าย ในการร่วมกิจกรรม สมาชิก 800 บาท , บุคคลทั่วไป 950 บาท
ราคานี้รวมค่าเดินทาง ค่าที่พักรวม แยกชายหญิง เป็นสัดส่วน ค่าประกันภัยอุบัติเหตุ ในช่วงเวลาดังกล่าว แต่ไม่รวมค่าอาหารที่จะออกกันเอง และค่าใช้จ่ายส่วนตัวอื่นๆ

สอบถามรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่
คุณ อนันทิยา อินทรรัตน์ แผนกธุรการและกิจกรรมสัมพันธ์
โทรศัพท์ 02-704-8698 , 02-376-1140

ขั้นตอนการสมัครเข้าร่วมกิจกรรม
1. ชำระค่ากิจกรรมโดยการนำเงินฝากเข้าบัญชีเงินฝาก
ธนาคารไทยพาณิชย์ จำกัด (มหาชน)
ในนามของ "สมาคมถ่ายภาพแห่งประเทศไทย
ในพระบรมราชูปถัมภ์"
สาขาหัวหมาก เลขที่บัญชี ๐๔๔-๒-๗๒๐๑๕-๑

[ สมาชิก 800 บาท , บุคคลทั่วไป 950 บาท ไม่รวมค่าอาหาร ]

ไม่รับสมัครในวันงานเด็ดขาด เพราะต้องส่งชื่อนามสกุล ในการทำประกันภัยก่อนล่วงหน้า

2. ส่งโทรสารสำเนาใบโอนเงิน และชื่อ-นามสกุล
พร้อมเบอร์โทรศัพท์ ไปที่ คุณ อนันทิยา อินทรรัตน์
แผนกธุรการและกิจกรรมสัมพันธ์
โทรสาร 02-376-1025
หรือส่งสำเนาไปทางไปรษณีย์ก็ได้ อย่าส่งใบจริงเผื่อไม่ถึงมือจะได้มีหลักฐาน
3. ตรวจสอบรายชื่อผู้สมัครแล้วได้ที่เวปไซด์ของสมาคมถ่ายภาพแห่งประเทศไทย ในพระบรมราชูปถัมภ์ http://www.rpst.or.th หน้ากระดานสนทนา

หลวงลายไทย
8th June 2004, 16:17
ผมไปไม่ได้ครับ เสียดายจริงๆ :cry: :cry: :cry:
ภาพแนวนี้แหละที่ผมอยากหัดมากที่สุด ถึงผมจะมีโอกาสได้ไปมาหลายสถานที่ บางแห่งไปยากลำบากมากจนไม่แน่ว่าตนเองจะมีกำลังไปได้อีกหรือไม่ แต่กลับไม่เคยนำภาพที่ถูกใจกลับมาได้เลยสักครั้ง วันที่ 3-4 ก.ค. ผมไป Train พายเรือ Kayak หลักสูตร Whitewater Kayak ครับ งานนี้เลยอดครับ :(

คุณ D1 และเพื่อนสมาชิกมีใครไปงานนี้บ้างครับ รบกวนนำความรู้มา Update กันบ้างนะครับ

โลมาน้อย
16th June 2004, 09:49
น่าสนใจมากเลย ... ไม่ทราบมีสมาชิก thaid ท่านใด ไปหรือเปล่าค่ะ :)

RUTch
16th June 2004, 10:16
...วันที่ 3-4 ก.ค. ผมไป Train พายเรือ Kayak หลักสูตร Whitewater Kayak ครับ งานนี้เลยอดครับ :(

คุณ D1 และเพื่อนสมาชิกมีใครไปงานนี้บ้างครับ รบกวนนำความรู้มา Update กันบ้างนะครับ

อิจฉา ... :drool: :cry:

พุทธา
16th June 2004, 11:26
งานนี้อด... :(

หลวงลายไทย
16th June 2004, 12:24
อิจฉา ... :drool: :cry:
คุณ Rutch ครับ ผมว่าจะเอารูป(ที่เสียๆ) ที่ผมไปทริปล่าสุดมาให้ดู อันที่ผมเคย Post ถามเรื่องการถ่ายภาพในถ้ำแล้วผมถ่ายมาเสียเกือบหมดนะครับ แต่เพื่อนผมยังไม่ส่ง CD มาให้เลยครับ กำลังตามอยู่ครับ เอารูปจากกล้องผมไปดูก่อน 1 รูปนะครับ เป็นภาพเพื่อนผมกำลัง โรยตัวในถ้ำครับ ส่วนรูปตัวเอง อยู่ในกล้องเพื่อนครับ ตามมาได้เมื่อไหร่ จะรีบ Post ให้ชมกันครับเพราะผมเองมีเรื่องที่ต้องขอคำแนะนำเยอะมากเลยครับ

RUTch
16th June 2004, 14:00
:o :) :drool: (Y) :kiss: :bunny: :banana: :cry: