PDA

View Full Version : อยากให้รณรงค์ ตั้งชื่อกระทู้ให้มีความหมายครับ

WCDMA
14th March 2008, 14:20
ผมว่าจุดเด่นใน ThaiD คือกระทู้ที่แน่นเต็มเปี่ยม ไปด้วยความรู้และประสบการณ์

หลังๆสมาชิกมีมากขึ้น หลากหลายขึ้น
บางคนก็ถามเรื่องเดิมๆ โดยไม่ได้ค้นหา (อันนี้น่าจับมาตีจริงๆ)
แต่ด้วยสังคมอันอบอุ่น สมาชิกช่วยตอบกัน

ที่น่าเสียดายคือ มีหลายกระทู้ที่ ตั้งชื่อไม่สื่อความหมายใดๆเลย
บางทีกระทู้เหล่านั้นมีความรู้อยู่มากมาย เสียดายที่มันจะจมหายไป
จะไปหาทีหลังก็ยาก คนที่บางทีคนก็ไม่ได้อ่านเพราะเห็นไม่น่าสนใจ
ชื่อกระทู้ไม่สื่อความหมาย ยอดนิยม แบบ ประมาณ

ช่วยด้วยครับ / แนะนำด้วย
ช่วยด้วยคะ (อันนี้จะได้รับการช่วยเหลือเป็นอย่างดี) :P

จะซื้อกล้อง / เลนส์ แนะนำด้วย

อันนี้คือชื่อหัวข้อแบบไม่ได้บอกรายละเอียดว่ากล้องรุ่นไหน เลนส์รุ่นไหน หรือมีปัญหาอะไร

จบเท่านี้แหละครับ ขอบคุณ:flower:

Yeah-Me2
14th March 2008, 14:29
เห็นด้วยครับ..เพราะบางหัวข้อไม่เจาะจงเลย...ซึ่งผมเจอบ่อย
แล้วขี้เกียจเข้าไปดู เพราะอาจจะไม่ใช่ในสิ่งที่ผมสนใจ หรือสามารถช่วยตอบได้
เสียเวลาครับ เพราะเครื่องผม/เน็ตมันอืดๆ

Electron
14th March 2008, 14:31
ขึ้นอยู่กับคนถามล่ะครับ ถ้าอยากได้คำตอบ ก็ต้องตั้งชื่อกระทู้ให้สื่อกับคำถาม

ตั้งแต่ผมเป็น Mod. ผมแก้ชื่อให้หลายกระทู้มากๆ หลายกระทู้ เจ้าของยังไม่รู้ตัวเลย อิอิ

RUTch
14th March 2008, 15:20
ครับคงต้องขอแรง User ช่วยๆกันด้วย เพราะลำพัง Staff บางทีก็จะหาว่าจู้จี้จุกจิก เพราะบางทีเปลี่ยนชื่อกระทู้ไป พี่แกหากระทู้ตัวเองไม่เจอบ้าง หรือบางทีทาง Staff ลงไปติงให้ตั้งชื่อกระทู้ให้ถูกต้องเพื่อให้ได้คำตอบ แต่ยังไม่ตอบ แต่มี User บางท่านใจดีลงไปตอบให้อีก Staff ก็กลายเป็นพวกใจดำไปเลย

เอ้
14th March 2008, 15:22
เห็นด้วยอย่างมากมาย

ยิ่งพวกถามนี่ จะถามทั้งที พิมพ์เพิ่มให้รู้ที่หัวข้อว่าเรื่องเกี่ยวกับอะไรบ้างก็ไม่ได้ ส่วนมากจะไม่ตอบ เพราะเป็นการถามที่ไม่ได้ตั้งใจจริง หรือบางอันไม่รู้อะไรขึ้นหัวข้อมาลอย ๆ ก็ไม่เปิดอ่านเลย

narate
14th March 2008, 15:59
ผมก็เห็นด้วย และเห็นหลายๆครั้ง แต่เงียบไว้ดีกว่า ส่วนนึงก็เพราะเข้าใจปัญหาของผู้ถาม รู้ถึงจิตใจผู้ถาม ขืนไปตอบทำนองติเตียนเด๋วจะหาว่าผมหางดาบอีก(แต่ฉีดยาแล้วนะ) แต่บางท่านมาเปิดให้งง แล้วก็ไป ไม่กลับมาเหลียวแลกระทู้ก็มี

เข้าใจว่าบางครั้งผู้ตั้งกระทู้อยากถาม แต่ด้วยความที่เร่งร้อน ก็เอาง่ายๆซะ เช่น
"ช่วนแนะนำหน่อย เอาแบบแรงๆเลยนะ"
"อันนั้นดีกว่าอันนี้ไหม"

ออกไปในแนวงงคำถาม ต้องเปิดเข้าไปดูว่าคืออะไรกันแน่ ซึ่งทำให้บางครั้งไม่ได้รับความสนใจจะตอบกระทู้

พูดไปสองไพเบี้ย นิ่งเสียหนักกว่าเก่าอีก

Carbon
14th March 2008, 21:02
เห็นด้วยเลยครับ

แต่ไม่กล้าเข้าไปบอก กลัวโดนด่า จะมีวิธีบอกยังไงดีครับ

NoteBakery
14th March 2008, 21:17
เห็นด้วยคับ บางทีไม่รู้เนื้อในมีเนื้อหาประมาณไหนเดาไม่ออกก็มองผ่านๆไป
ปล.รณรงค์ search ก่อนถามด้วยก็ดีนะคับ

เกิบขาด
15th March 2008, 03:38
เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ

RUTch
15th March 2008, 09:17
ผมเริ่มให้จาก ห้องวิจารณ์ภาพก่อนแล้วกัน จาก สองกระทู้นี้ ...
รวมมิตรกระทู้ : รบกวน/ช่วย วิจารณ์ ติ ฯลฯ (http://www.thaidphoto.com/forums/showthread.php?t=75767)
รวมมิตรกระทู้ : ขอคำแนะนำครับ (http://www.thaidphoto.com/forums/showthread.php?t=62117)

mik
16th March 2008, 15:26
เห็นด้วยครับ

หลังๆ ดูแล้วก็ผ่านไปครับ

RUTch
16th March 2008, 17:12
ขนาดเริ่มให้ในห้องวิจารณ์ภาพ ยังมีคนเถรตรงว่าไม่มีกฏห้ามตั้งชื่อกระทู้ แหนะ จะต้องให้เขียนกฏเต็มไปหมดเลยรึไงไม่รู้ แต่ผมทำในห้องวิจารณ์ผมถือว่าการตั้งชื่อกระทู้เป็นการวิจารณ์อยู่แล้ว ถ้าจะไม่พอใจก็ไม่ต้องเข้าห้องวิจารณ์ ก็จะได้อ่านแต่ โพส ลูบหัวลูบ... แบบ ชอบครับ สวยครับ อะไรทำนองนี้ ตามแนวไทยแท้ ไม่รับคำติรับแต่คำชม

WCDMA
17th March 2008, 09:07
บางทีผมก็ ตอบแล้วแอบบอกกลายๆไปครับ
หลายๆคนรู้สึกว่า ผมเรื่องมาก ใจดำ

จริงๆที่ขอ admin เพราะอยากให้เป็นชิ้นเป็นอันนิดนึง
อาจจะทำ banner ประจำเดือนเช่น
เดือนนี้ รณรงค์การตั้งชื่อกระทู้ให้สื่อความหมาย
คนถามได้คำตอบ คนอยากรู้ได้คำตอบ คนอยากตอบก็เข้ามาตอบ

หรือ ลองหาก่อนถาม ผมว่าลดภาระ server ได้ดีครับ

ผมว่ามีไม่น้อย ที่คนเข้ามาโพสโดยไม่อ่านกติกา
อาจจะต้องบังคับแปะไว้บนหัวห้องเลยดีไหมครับ

แล้วก็บางทีผมก็ไม่แน่ใจว่าเหมาะหรือไม่อย่างเช่น
กระทู้ถาม ยาแก้ไอ ในห้องลับ ซึ่งผมว่าน่าจะกลับกันคือมียาแก้ไอเอามาบอก
ไม่อย่างนั้นห้องลับมันจะรกๆ

หรือ บางทีกระทู้แบบใครไปมา อัพเดทราคาให้หน่อย
จริงๆผมชอบอ่านนะเพราะไม่ชอบเดินดูราคาถ้าไม่ซื้อ
แต่พอมีมากๆก็ดูรกไปนิดครับ

RUTch
17th March 2008, 10:13
บางทีผมก็ ตอบแล้วแอบบอกกลายๆไปครับ
หลายๆคนรู้สึกว่า ผมเรื่องมาก ใจดำ

จริงๆที่ขอ admin เพราะอยากให้เป็นชิ้นเป็นอันนิดนึง
อาจจะทำ banner ประจำเดือนเช่น
เดือนนี้ รณรงค์การตั้งชื่อกระทู้ให้สื่อความหมาย
คนถามได้คำตอบ คนอยากรู้ได้คำตอบ คนอยากตอบก็เข้ามาตอบ

มันเป็นอุปนิสัยคนไทยนะครับ บางเรื่องแก้ยาก ทำได้เป็นพักๆ พอรณรงค์ไปแล้วเดี๋ยวก็ทำอีก เหมือนชอบนั่งหลังห้อง และอีกหลายๆเรื่อง ช่วงไหนเยอะๆผมก็จะเอาสักที อย่างในห้อง คอมเม้นท์ตอนนี้ก็ชักเยอะอีกแล้ว หลังจากที่เคยทำไปทีก็ซาไปที ตอนนี้เลยเอาซะอีกที ก็มีคนไม่ค่อยเห็นด้วยบางคน แต่อย่างที่บอกครับ ห้องวิจารณ์นี่เล่นได้เต็มที่เพราะมันคำวิจารณ์อย่างหนึ่ง

Electron
13th June 2008, 19:50
หลังๆนี่ ชักจะเยอะขึ้น และวิบัติรุนแรงขึ้น

ผมเปลี่ยน Signature เพื่อร่วมรณรงค์แล้วล่ะครับ

ปล.ขอบคุณพี่เล็กครับ ที่เป็นแรงบันดาลใจ :bucha:

AU.KU.
16th June 2008, 09:36
น่ายกย่อย ... ในไทยดีมีการเก็บข้อมูลเก่า ๆ ไว้มากต้องช่วยกันทุกคนครับ ไม่ว่าหัวเรื่องหรือเนื้อหา ก็ควรมีคำที่ชัดเจน ผมยังเคยไปหาหัวขอเก่าๆ เมื่อหลาย ๆ ปีมาอ่านรวมถึงอีกหลายๆท่าน ... อ่านจนเพลินลืมดูว่ามันเก่ามากตอบกระทู้เพื่มเข้าไปกับมาอยู่หน้าแรกเลยแม้จะผ่านไปหลายปี ... ประเด็นคือน่าจะมีคำเตือนขึ้นมาหากต้องการแสดงความคิดเห็นในโฟสที่เก่ามาก :crazy:

RUTch
16th June 2008, 10:20
... ประเด็นคือน่าจะมีคำเตือนขึ้นมาหากต้องการแสดงความคิดเห็นในโฟสที่เก่ามาก[/B] :crazy:
โดย หลักแล้ว หากเรายังป้อนข้าวเด็ก เด็กจะกินเองไม่เป็น หากเรายังแจกเงินคนจนโดยไม่สอนวิชาชีพหรือให้เขาช่วยเหลือตัวเองเขาจะหากินเองไม่เป็น หากเราสอนเด็กมหาวิทยาลัยโดยการป้อนเด็กจะคิดไม่เป็น

Electron
16th June 2008, 10:32
โดย หลักแล้ว หากเรายังป้อนข้าวเด็ก เด็กจะกินเองไม่เป็น หากเรายังแจกเงินคนจนโดยไม่สอนวิชาชีพหรือให้เขาช่วยเหลือตัวเองเขาจะหากินเองไม่เป็น หากเราสอนเด็กมหาวิทยาลัยโดยการป้อนเด็กจะคิดไม่เป็น
หลายคนคุยกับผมว่า ทุกวันนี้ พยายามสอนเด็กให้หากินได้เอง สอนให้มีวิชาชีพ ปรากฏว่า มันไม่รับ "มันยอมอดตาย" :Smiles2: :P

จอมมารพุงโต
16th June 2008, 11:38
ผมว่าโพสที่เก่ามาก ๆ ไม่ใช่เรื่องผิดหรอกครับถ้าจะขุดขึ้นมาคุยกัน

แต่คุยกันเรื่องซ้ำ ๆ ว่าเลนส์ตัวนั้น ชนเลนส์ตัวนี้ อันไหนดีกว่า

เช่น 24-70 f/2.8L จับคู่กับ 24-105 f/4 L IS อันไหนดีกว่า

หรือ 17-55 f/2.8 IS กับ 24-70 f/2.8L

แค่เลนส์สามตัวนี้ ผมเชื่อว่าในห้องหนอนมีกระทู้ทำนองนี้ซ้ำกันกว่า 200 แน่ ๆ ครับ

ผมว่ารณรงค์ให้ "หา" ก่อน "ตั้งใหม่" ดีกว่าหลาย ๆ ด้านแน่ครับ

หาเจอแล้วขุดมาถามใหม่คงไม่ใช่เรื่องน่าเกลียดหรอกครับ

Electron
16th June 2008, 12:07
คือถ้าขุดออกมาอย่างมีสาระ ถามเพื่อต่อยอด และประเด็นต่อไปจากกระทู้เดิม คงไม่น่าเกลียด

ส่วนใหญ่ที่ขุดออกมาเ่ช่น

"ลิ๊งค์ตาย โหลดไม่ได้แล้วครับ" (กระทู้ปี 2004-2005) (บางที มีเวอร์ชั่นใหม่กว่าอยู่บรรทัดบนๆด้วยซ้ำ)

"ขอบคุณครับ" คำเดียว (กระทู้ปี 2004-2005)

"สวยครับ" หรือ ":Smiles2: " คำเดียว (กระทู้ห้องโพสต์ภาพเก่ามาก กด Thank จะดีกว่า)

ฯลฯ

ที่เหลือ Mod.แต่ละห้องทราบดี ว่าต้องลบโพสต์ และกระทู้ ซ้ำซ้อน และซ้ำซาก วันละเท่าไหร่

RUTch
16th June 2008, 14:16
คือถ้าขุดออกมาอย่างมีสาระ ถามเพื่อต่อยอด และประเด็นต่อไปจากกระทู้เดิม คงไม่น่าเกลียด

ส่วนใหญ่ที่ขุดออกมาเ่ช่น

"ลิ๊งค์ตาย โหลดไม่ได้แล้วครับ" (กระทู้ปี 2004-2005) (บางที มีเวอร์ชั่นใหม่กว่าอยู่บรรทัดบนๆด้วยซ้ำ)

"ขอบคุณครับ" คำเดียว (กระทู้ปี 2004-2005)

"สวยครับ" คำเดียว (กระทู้ห้องโพสต์ภาพเก่ามาก กด Thank จะดีกว่า)

ฯลฯ

ที่เหลือ Mod.แต่ละห้องทราบดี ว่าต้องลบโพสต์ และกระทู้ ซ้ำซ้อน และซ้ำซาก วันละเท่าไหร่พวกนี้ยังพอทน บางคนผู้ไม่แน่ใจว่าเขามีเจตนาอะไรหรือนึกสนุก ขุดเอาพวก กระทู้นัดหรือจอง Meeting หรือ ทริป ต่างๆที่ผ่านไปแล้วขึ้นมา คนที่ไม่ทันดูตาม้าตาเรือก็โพสถามตามกันเป็นแถบ บางทีให้ Rep - หรือ ใบแดงไป ยังมีการถามมาว่าทำผิดกติกาตรงไหน อืมถึงไม่เขียนไว้แต่เจตนามันส่อ เนอะ

WCDMA
22nd June 2008, 10:50
เอาใจช่วย Admin ครับ สังคมใหญ่ดูแลยาก
หลายคนหลายความคิด หลากหลายการแสดงออก

ระเบียบเข้มจัด มือใหม่คงอึดอัด
สบายๆเกินไปมือเก่าก็อาจจะจากหาย

แต่ยังไง ThaiD ยังเป็นเว็ปในใจครับ
ขอแสดงความยินดีกับปีที่ 6 ครับ เสียดายที่ไม่ได้ไปร่วมงาน

ounphoto
23rd October 2008, 01:30
นานาจิตตังครับ คนเหล่านั้นไม่มาอ่านกระทู้พวกนี้หรอกครับ

ผมเห็นมีแต่หน้าเดิมที่ตอบกัน คุยกัน เสนอแนวคิด แล้วก็บ่นๆๆ

จบ ..เหมือนเดิม