PDA

View Full Version : การทำเป้ายิง in door and in room ฉบับยาจก

DarkDiy
12th March 2008, 12:15
ขอแนะนำการทำเป้ายิงหน่อยครับ เมื่อกี้ลองจับปืนมายิงเล่น ไปยิงนอกบ้านก็กลัวเสียงดังรบกวนชาวบ้าน+เอาปืนไปจับไปถือกลัวชาวบ้านแตกตื่น ที่สำคัญขี้เกียววิ่งเก็บกระสุน (งบน้อยไม่อยากซื้อบ่อย) เลยเข้ามายิงในบ้านมันก็กลัวกระเด็นไปมา เลยมองหาของใกล้ เลยได้อุปกรณ์เหลือใช้มาลองทำดู ปรากฏว่าพอใจเลยครับ หลังจากยิงแล้วกระสุนไปหลุดไปไหนด้วย พอใจจนพรุนหรือเหยินแล้วก็ทิ้งไปได้เลย :thumbup:

DarkDiy
12th March 2008, 12:18
จับทุกอย่างยัดรวมกันแล้วใช้งานได้เลย :good:

Ultra-j
13th March 2008, 09:25
อย่าลืมติดเป้าด้วยนะครับ อิๆๆ:flower:

AU.KU.
13th March 2008, 13:47
ผมใช้เป็นลังขวดแก้วทั่วไป / ลังเบียร์ ด้านในใส่ผ้าเก่าๆไว้กันทะลุ ด้านหน้าติดเป็นเป้ากระดาษ กล่องพลุนเมื่อไหร่ก็เปลี่ยนเหมือนกัน แต่ถ้ากลัวยิงไม่เข้ากล่องด้านหลังกล่องขึงผ้าอีกผื่น รับรองไม่กระเด็นไปไหน แต่เห็นหลายร้านใช้ปี๋บในการทำกล่องเป้า

RUTch
12th May 2008, 10:09
วัสดุหาง่ายๆ กล่องไปรษณีย์

RUTch
12th May 2008, 10:11
ข้างในยัดด้วย พลาสติกกันกระแทกที่มักมาด้วยกันอยู่แล้ว :good:

Ake-mini
12th May 2008, 14:57
ป๋าครับ..โกรธ เคืองใครหรือเปล่าอ่ะ ..เล่นซะพรุนเชียว...

ขอบคุณครับ

Electron
12th May 2008, 15:06
ป๋าครับ..โกรธ เคืองใครหรือเปล่าอ่ะ ..เล่นซะพรุนเชียว...

ขอบคุณครับ
แกคง เก็บกด ไม่ได้ไอ้ตัวที่สั่งนะ :P

RUTch
12th May 2008, 15:28
ใบที่แปะหน้าคน พรุนกว่านี้อีก เอิ๊กๆ

Electron
13th May 2008, 23:27
แอบเห็นป๋ารุจ ตามเว็บขายของ เที่ยวไปถามหาของแต่งเค้าไว้เพียบเลย อิอิ

สงสัยเจอกันอีกที เต็มท้ายรถแน่ :P

Ake-mini
14th May 2008, 09:50
ป๋าแกจะบอก ทีพวกเอ็ง ซื้อกันโครม ๆ ไม่เห็นเรียกป๋าเลย เดี๋ยวนี้...ไว้เจอกันก่อน ป๋าจะยิงให้พรุนเลย เคือง ไปเล่นไม่เรียก ...อิอิ

ป๋าครับ มาเล่นเหอะ ผมไม่ได้เล่นยังไปเลย...(เออ..นั่นดิไปทำอะไร)

19115.19x19
12th June 2008, 11:48
เรียนให้ทราบนิดนึงครับ กระสุนปืน BB ที่ใช้แล้ว ไม่ควรนำมาใช้อีกนะครับ อาจเกิดความเสียหายกับยางฮ๊อป และลำกล้องได้ครับ

สำหรับปืนสั้น ยิงปกติก็ไม่เปลืองกระสุนอยู่แล้ว (ค่าแก๊สแพงกว่า)

ยิ่งถ้าเป็นปืนสั้นมารูอิ ยิ่งไม่สมควรนำกระสุนเก่ามาใช้ใหม่เลยครับ

1. กระสุนเมื่อเกิดการ Impact แม้จะเป็นเป้ากระดาษ แต่ก็ทำให้ศูนย์ถ่วงของลูกเสียไป ยิ่งถ้าเป็นเป้ากระดาษแข็ง จะทำให้ลูกบิดเบี้ยว ซึ่งแม้เพียงเล็กน้อยก็มีผลต่อลำกล้องและยางฮ๊อป
2. กระสุนที่ยิงไปแล้วจะมีเม็ดฝุ่นเล็กๆติดอยู่มากมาย ซึ่งทำให้ยางฮ๊อปเสียหายโดยตรง
3. กระสุนที่ยิงไปแล้วอาจมีลอยแผลเล็กๆ บนกระสุน ซึ่งมองด้วยตาเปล่าแทบไม่เห็น แต่นั่นทำให้ยางฮ๊อปเสียหายได้อย่างดี

ขอบคุณครับ

12monkeys
12th June 2008, 13:19
ลูก BB ผมหล่นพิ้นก็ไม่เก็บมาใส่ ยิงแล้วครับ ทิ้งเลย หกครึ่งถุงก็ทิ้งครึ่งถุงครับ ลูกถุงล่ะ 300-400 แลกกับลำกล้อง ยางฮอบไม่คุ้มครับ

Electron
12th June 2008, 13:33
ผมก็ยิงครั้งเดียวทิ้งครับ

แต่ที่ป๋ารุจทำเป้าอย่างนั้น เป็นนัยย์ว่า ไม่ต้องการให้ลูกกระเด็นกระดอนไปโดนข้าวของเสียหาย
หรือกระดอนมาโดนคนยิง และคนในบ้าน เป้นอันตรายน่ะครับ

NiKong
12th June 2008, 14:01
ถ้าไม่หาที่กักกระสุนมันจะกระจายเต็มบ้านเลยครับ

ล่าสุดผมใช้ปี๊ปเจาะรูเสียบเป้า แล้วด้านหลังเจาะรู้สำหรับเอาตัวเบรกกระสุนพวดไว้อยู่หลังเป้า พอยิงแล้วลูกก็จะกองรวมกันอยู่ในปี๊ปครับ แถมเจาะรูสำหรับแขวนกระป๋องได้ด้วย อิอิ

ส่วนตัวเบรกกระสุนที่ผมใช้ก็คือ ผ้าถูพื้นรีฟิลที่เป็นใยถักกลมๆริ้วๆน่ะครับ เจาะรูบนปี๊ปสองช่องขนานกันแล้วเอาผ้าถูพื้นไปเสียบ โอ้แม่เจ้า พอดีเด๊ะ ไอเดียมาจากเป้าซ้อมยิงที่เห็นร้านขายกัน 2500-3500 แล้วแต่รุ่น

หนก บางหลวง
12th June 2008, 20:39
หลังจากที่ผมสาดลูกกระสุนBBไปทั่วระเบียงหอพัก แล้วต้องมากวาดเก็บทิ้งเป็นเรื่องน่าเบื่อ

ล่าสุดผมก็เลยทำ back stop จากลังกระดาษครับ นำลังมาหันหน้าเข้าหาปืน แล้วบุก้นลังด้วยโฟม กระสุนBBจะวิ่งผ่านโฟมแล้วไปหยุดอยู่ที่หน้ากระดาษก้นลัง แรงยังไงก็ไม่ทะลุก้นกล่อง เพราะโฟมคือbrakerชั้นดีครับ พอโฟมหมดสภาพก็ถอดออกมาเปลี่ยนใหม่ได้

ปกติลูกBBยิงแล้วทิ้งอยู่แล้วครับ เพราะลูกมันจะเสียทรงทำให้เสียความแม่นยำ ปืนพังผมไม่แคร์ครับ แต่ยิงแล้วไม่แม่น กลุ่มเป็นกระด้งนี่ รับไม่ได้จริงๆ 5555