PDA

View Full Version : ทำไมรู้สึกthaiDเดี๋ยวนี้คุยเรื่องการถ่ายภาพน้อยลง

NoteBakery
2nd March 2008, 23:37
จากการที่ผมเข้า web ด้วยลิ้ง http://www.thaidphoto.com/forums/search.php?do=getdaily ที่สำหรับเรียงกระทู้ที่มาใหม่ ทำให้รู้สึกว่าเดี๋ยวนี้ การพูดคุย ใน thaiD จะเป็นการพูดถึงอุปกรณ์เป็นส่วนใหญ่และมากขึ้นเรื่อยๆ ไม่ว่าจะเป็นกล้อง เล็น อุกรณ์เสริม ซื้อตัวไหนดี ตัวนี้ดีกว่ารึเปล่า ตัวไหนคมกว่ากัน ราคาเท่าไหร่ รวมทั้งห้องขายก็คึกคัก เทียบกับกระทู้โพสภาพ วิจารณ์ คุยเรื่องเทคนิคการถ่าย ทำให้อย่างหลังดูน้อยลงไปมากเลยทีเดียว ซึ่งเหมือนจะผิดกับช่วงก่อนๆ ที่มีบทความดีๆ เทคนิคดีๆมากมาย ไม่รู้ว่าเพราะช่วงนี้มีอุปกรณ์ออกมาบ่อยรึว่า ความรู้ต่างๆอยู่ในหนังสือไปหมดแล้ว?
ไนม่ได้เป็การว่าผู้ที่เข้ามาถามนะคับ แค่รู้สึกแหม่งๆ ถูกผิดยังไงก็วิจารณืกันได้นะคับ ที่นี่ให้อะไรผมมากมาย ในใจลึกๆเลยอยากเห็นที่นี่เป็นสังคม แห่งการสร้างภาพ(ผลงาน)มากกว่า เลยแค่อยากออกความคิดเห็นคับ :<

NoteBakery
2nd March 2008, 23:38
ขอโทษคับ ลงผิดขอย้ายไป feed back ด้วยคับ

Electron
2nd March 2008, 23:49
ผมมองว่า ไม่ได้น้อยลงครับ

เพียงแต่ตอนนี้ สมาชิกใหม่ๆมากขึ้นเป็นทวีคูณ(ตามเทรนด์และเทคโนโลยีที่ไปเร็วมาก)
เริ่มสนใจกล้องกันมากกว่าเมื่อก่อน ก็เลยหันมาศึกษาเรื่องอุปกรณ์กันมากขึ้น
(จะด้านไหน ก็แล้วแต่ความสะดวก และความพร้อมของแต่ละคน)

ภาพถ่าย ยังคงมีมาโพสต์กัน วันๆหนึ่ง ไม่ใช่น้อยๆ
เพียงแต่สัดส่วนการเติบโตมันไม่เท่ากันเท่านั้นเองครับ

มีรูปสวยมีเยอะ แต่กระทู้มักตกหน้าเร็ว เพราะสมาชิกช่วยกันโพสต์เยอะไงครับ :Smiles2: :P

Electron
3rd March 2008, 00:07
อยากเห็นเช่นเดียวกับเจ้าของกระทู้ครับ(หรืออาจจะคล้ายๆ)

และผมก็อยู่ที่นี่มานาน จนเห็นความเคลื่อไหวในทุกรูปแบบ

เห็นพัฒนาการของใครหลายๆคน (ส่วนผมเองอาจมีพัฒนาการที่ช้าหน่อย เพราะเน้นสังสรรค์อย่างเดียว)
มีทั้งพัฒนาการที่ดี และไม่ได้ดี ...อันนี้เป็นมุมมองส่วนตัว

เห็นหลายๆคน ตั้งใจที่จะสร้างผลงาน สร้างความแปลกใหม่
แต่เมื่อได้รับคำวิจารณ์ คำแนะนำ ....กลับออกอาการ ออกอารมณ์ อยู่ไม่ได้ ระเห็ดไปที่อื่น
เร่ร่อนไปเรื่อย ซึ่งก็ไม่ใช่เรื่องแปลก มีให้เห็นกันอยู่ในทุกสังคม และก็น่าจะยังอยู่คู่กับสังคมไทยไปอีกนาน

ไม่ถูก และไม่ผิด ที่หลายๆคนจะรู้สึก และแปลกใจว่า เว็บนี้ ไม่ค่อยมีงานดีๆ
ไม่ถูก และไม่ผิด ที่หลายๆคนจะรู้สึก และแปลกใจว่า เว็บนี้ รูปสวย อยู่ได้ไม่นาน
ไม่ถูก และไม่ผิด ที่หลายๆคนจะรู้สึก และแปลกใจว่า เว็บนี้ บ้าอุปกรณ์
ไม่ถูก และไม่ผิด ที่หลายๆคนจะรู้สึก และแปลกใจว่า เว็บนี้ เรื่องวิชาการแน่นปึ๊ก
ไม่ถูก และไม่ผิด ที่หลายๆคนจะรู้สึก และแปลกใจว่า เว็บนี้ กิจกรรมน้อย แต่ทำไมยอดเข้าชมสูงมากๆ

เพราะจุดยืนของแต่ละคนไม่เหมือนกันไงครับ
ใครยืนตรงไหนได้สะดวก มั่นคงกว่า ก็เลือกยืนตรงที่เหมาะ ที่ชอบ

จุดยืนของเว็บ ที่เว็บมาสเตอร์ท่านสร้างมา ก็เพียงเพื่อ เป็นที่พักผ่อนหย่อนใจ เป็นงานอดิเรก
เป็นที่พบปะ สังสรรค์ และเปลี่ยนความรู้-ความคิด พูดคุยกันได้ทุดเรื่องราว จิปาถะ
ซึ่งหลายท่านเองก็ยังเคยเอ่ยปากด้วยความแปลกใจเลยว่า "เว็บโตเร็วมากๆ"

ขอบคุณครับ สำหรับความคิดเห็น และความเป็นห่วงครับ

มนุษย์ไฟฟ้า
3rd March 2008, 00:21
จัดการย้ายมาให้เรียบร้อยครับ

ส่วนเรื่องข้อมูล หรือความรู้เรื่องภาพ หรือแม้แต่ผลงาน จริงๆแล้วเป็นเรื่องของจังหวะครับ ในช่วงนี้กูรูของเราหลายท่านติดภาระกิจกันมากมาย แต่จริงๆแล้วพวกเราทุกคนมีส่วนร่วมในเรื่องความรู้ได้ครับ แนวคิดของไทยดีที่ทำให้เวปเติบโตมาถึงทุกวันนี้คือแนวคิดของคุณ D1 ที่ผมเองเข้าใจว่า "หลายเรื่องที่เรารู้ก็นำมาเผยแพร่ แชร์ให้คนอื่น แล้วเราก็จะได้รับ และต่อยอดความรู้ของผู้อื่นอีกมากมาย" แนวคิดนี้แหละครับคือสิ่งสำคัญที่ทำให้เวปเราเติบโต

จุดยืนของเรา เราเป็นสถานที่ที่ให้ทุกคนได้พักผ่อนเหมือนเป็นห้องนั่งเล่นอีกห้องหนึ่งในบ้าน ใครมีรูปสวยก็เอามาโชว์กัน ใครเพิ่งหัดถ่ายรูปก็มาขอความคิดเห็น เปิดเผยตัวตน นัดเจอกัน นั่งกินข้าว กินกาแฟร่วมกัน ในอดีตทีมงานทุกคนทำงานด้วยใจไม่ได้หวังผลตอบแทนอะไร ทุกคนเป็นเพื่อนกัน เราคงไม่แบ่งชั้นว่าคนโน้นสุดยอด คนนี้เก่งกว่าคนอื่น แต่เราเน้นว่าไม่ว่าใครก็เป็นเพื่อนกันได้ ผมเองอยู่ไทยดีมาแล้วก็ไม่ยอมไปไหน เพราะผมประทับใจเพื่อนผมคนนึงชื่อ Coolpix579 ที่เขาดูแลผมอย่างดีในทริปที่ผมไปกับ ThaiD ครั้งแรกที่ศุภาลัยรีสอร์ท ผมประทับใจงาน Meeting ครั้งแรกที่ร้านแถวๆเลียบทางด่วน ได้รู้จัก คุณ​D1 คุณ momo พี่ Plub พี่ RUTch คุณ​frank602 คุณมาย คุณ aareeya คุณ DFOTO และอีกหลายๆคน ไม่รู้ทำไมครับเจอหน้ากันครั้งแรกแต่ก็คุยกันสนุกจัง

นี่แหละครับเสน่ห์ของไทยดี พี่ D1 เคยเปรียบว่าถ้าเราเป็นโรงเรียนพวกเราคงเป็นโรงเรียนที่สอนตั้งแต่ อนุบาลยันมัธยม เราคงไม่กล้าเปิดมหาวิทยาลัยเพราะเราเองก็ยังมีสิ่งที่ต้องเรียนรู้อีกมากมาย แต่เมื่อเราเป็นโรงเรียนอนุบาล ใครที่ไม่เคยถ่ายรูปเลยก็จะสามารถอยู่ในบ้านเราได้อย่างมีความสุข User หลายๆท่านก็ไม่มีกล้องครับ แต่ก็เป็นคนที่เข้าไทยดีทุกวัน บางท่านไม่ได้จับกล้องมานานแต่ก็ยังคงทำงานเบื้องหลัง เข้ามาอ่านกระทู้ขำๆในไทยดีอยู่ทุกเมื่อเชื่อวัน ตัวผมเองก็ไม่ได้ถ่ายรูปสวยเลย แต่ก็ไม่ยอมไปไหน ก็ยังพยายามโพสรู้เพื่อให้เพื่อนๆช่วยติ เพื่อให้ผมพัฒนาต่อไปอีก

ผมยืนยันว่าอยากให้มีรูปสวยๆอยู่ในไทยดีครับ จุดเริ่มต้นอยู่ที่ใครล่ะ ผมก็บอกตัวเองว่าอยู่ที่ผมนี่แหละ ถ่ายเองไม่สวยก็พยายามฝึกเข้าไป คิดอย่างเดียวว่าจะทำอย่างไรให้มีคนเข้ามานั่งเล่นในบ้านให้มากขึ้นทุกวัน ความสามารถเวลาและโอกาสของแต่ละคนต่างกัน แต่ไทยดีก็เปิดกว้างสำหรับทุกคนครับ คำว่ารูปสวย คำว่าศิลปะไม่มีกฎตายตัว ผมไม่กล้าฟันธงว่ารูปของคนอื่น สวย หรือ ไม่สวย เพราะตัวผมเองก็ยังถ่ายไม่สวย ศิลปะไม่มีถูกมีผิดครับ เพียงแต่เสนอมุมมองของผมให้กับคนพร้อมที่จะฟังเท่านั้นเอง

จริงๆแล้วผมก็แค่คนขี้บ่นแหละครับ แต่รู้อย่างเดียวว่าถ้าไม่มี ไทยดี ก็จะไม่มี มนุษย์ไฟฟ้า คนนี้อย่างแน่นอน ผมรู้อย่างเดียวว่าไม่ว่าวันนี้เราจะเป็นอะไร สิ่งสำคัญที่สุดเราต้องไม่ลืมว่าเราเกิดมาจากที่ไหน อดีตเราเติบโตมาได้อย่างไร สิ่งเหล่านี้จะเตือนไม่ให้เราหลงระเริงอยู่กับปัจจุบัน หรือสิ่งที่ใครต่อใครยกย่อง อุปโลกให้เราเป็น ไทยดียืนอยู่บนแนวคิดนี้อย่างชัดเจนเพราะตั้งแต่กระทู้แรกที่มีคนตั้งขึ้นก็ยังคงอยู่ใน Database ของเวปไม่ว่ากระทู้นั้นจะเป็นกระทู้อะไร ทีมงานไม่เคยลบกระทู้ทิ้งจากระบบแม้แต่กะทู้เดียว เว้นแต่ Spam และกระทู้ที่ User เป็นคนลบเอง เพราะเราไม่อยากลืมอดีตว่าเราโตมาได้อย่างไรครับ

สรุปว่าตอบยาวไปแล้ว เพียงแค่ช่วงนี้มีเรื่องอึดอัดแล้วได้โอกาสระบายเท่านั้นเองครับ ขอบคุณคุณ NoteBakery สำหรับกระทู้นี้ด้วยครับ

NoteBakery
3rd March 2008, 00:23
เข้าใจแล้วคับ ผมลืมคิดเรื่องของจุดยืนเลย ที่ว่า web ไม่จำเป็นต้องเป็น web ในอุดมคติ แต่ละที่ต่างมีจุดยืนเป็นของตนเอง ถ้ามีที่ใดที่หนึ่งเรียกว่าดีที่สุด ก็คงไม่มีคนเข้าที่อื่น ขอบคุณคับ ผมลืมมองมุมนี้ไปเลย
และอยากบอกว่า จุดยืนที่พี่ Electron บอกประสบความสำเร็จเป็นอย่างดีจริงๆคับ ที่นี่ร่มรื่นจริงๆ ขอบคุณพี่ electron อีกครั้ง และ thaiD คับ ^^

NoteBakery
3rd March 2008, 00:29
คุณมนุษย์ไฟฟ้าตอบได้กินใจมากเลยคับ และช่วงเวลา 1 ปีที่ผมเข้า thaiD ก็รู้สึกแบบนั้นเหมือนกันครับ ที่คุยเรื่องอะไรก็ได้ เป็นที่พักผ่อนของผมทุกวัน (ทุกวันจริงๆคับ) เพียงแต่อยู่ดีๆรู้สึกแหม่งๆเลยตั้งกระทู้นี้ขึ้นมา ทั้งๆที่ผมเองเป็นคนชอบโม้เหมือนกัน ตอนเริ่มหัดถ่ายก็ถามอุปกรณ์อยู่ ลงภาพก็น้อย นานๆลงที แต่กลับมาบ่นเองซะนี่ ไม่ไหวเลยเรา

และอยากบอกว่าถ้าไม่มี thaiD ก็ไม่มีั NoteBakery คนนี้เหมือนกันคับ ^^
ที่ตั้งกระทู้มาเพื่ออยากเห็นคนแบบคุณมนุษไฟฟ้ามากขึ้นนี่แหละคับ และผมจะพยายามฝึกถ่ายให้สวยขึ้นเหมือนที่คุณมนุษย์ไฟฟ้า กำลังทำอยู่คับ

เอ้
3rd March 2008, 01:01
- เพราะตลาดทุกวันนี้ไปเร็วกว่าเดิม ราคาแกว่งมากขึ้นลงเร็ว

- การซื้อ ง่ายกว่าการลงมือสร้างผลงาน

- เรื่องความคิดดี ๆ ในการสร้างภาพมันต้องใช้สมอง แต่คุยเรื่องจะซื้อมันง่าย แค่เรื่องเงินเท่านั้น

- การสร้างงานดี ๆ มาลง ก็ต้องมีเวลา และภาพบางแนวก็ต้องมีเงินเสียเพื่อการนั้นเพิ่มไปอีกด้วย

- เอาเงินลงของไปหมด การออกรอบจึงน้อยลง เลยคุยเรื่องซื้อขายแก้เหงาไปวัน ๆ

- ไม่มั่นใจตัวเอง ของอุปกรณ์ที่คิดว่าดีที่สุดไว้ก่อน

- คุยเรื่องผลงาน จะพาแตกกันโดยใช่เหตุ เพราะต่างคนต่างมองว่าสวยคนละมุมกัน คุยไปก็เท่านั้น เพราะถ้าสรุปแล้ว อีกคนตอบว่าก็ตูชอบของตูอย่างนี้ ก็ไม่รู้จะคุยกันไปทำไป

คืนนี้พอจะนึกได้แค่นี้ ถ้านึกได้อีกแล้วจะมาต่อให้

JEE
3rd March 2008, 01:49
เห็นด้วยกับคุณเอ้ ทุกประการ มันเป็นเเบบนั้นจริงๆ

จริงๆเเล้วคนที่ถ่ายภาพสวยๆก็มีเยอะเเต่หายๆกันไปหมดเเล้ว ค่อยๆหายไปทีละคน เด็กใหม่ที่เข้ามา(ส่วนใหญ่)ก็อาจจะเพียงเเค่ ซื้อขาย อุปกรณ์ หรือเน้นคุยเรื่องอุปกรณ์ เเล้วก็คุ้ยกระทู้เก่าดูภาพสาวไปเรื่อยเปื่อย หลังๆผมก็ชักเบื่อ สักวันคงหายไปเหมือนกับอีกหลายๆท่านเหมือนกัน

ใจก็ว่าอยากจะทำโปรเจคถ่ายภาพเเบบใหม่ๆ หรือที่น่าสนใจมาเสนอๆอยู่ เเต่มันก็ใช้เวลามากมาย

NoteBakery
3rd March 2008, 02:19
พี่เอ้หาเหตุผลมาได้โดนมากอะ ตรงประเด็นดี ข้อแรกๆเป็นสิ่งที่เห็นเป็นปกติมากๆเลย แต่ผมก็ใช่ว่าจะว่าผิด อยู่ที่ความสุขแต่ละคน มีตังก็ซื้อไป แค่ขอให้ซื้อแล้วเข้าใจว่าอุปกรณ์ไม่ได้มีผลต่อภาพทั้งหมดทั้งมวลก็พอ
แต่ผมไม่อยากให้มีแบบข้อสุดท้าย เลย ถึงมันก็ห้ามไม่ได้เพราะคนสร้างผลงานมักจะไม่ชอบให้ตัวเองเสียความรู้สึกที่ในความคิดว่าผลงานตัวเองว่าดีแล้ว แต่คนอื่นก็มีแง่มุมของคนอื่นเหมือนกัน ผมคิดว่าคงต้องยอมรับฟังกันบ้าง เด๋วไม่ได้คุยกันหายไปหมด - -

NoteBakery
3rd March 2008, 02:22
เห็นด้วยกับคุณเอ้ ทุกประการ มันเป็นเเบบนั้นจริงๆ

จริงๆเเล้วคนที่ถ่ายภาพสวยๆก็มีเยอะเเต่หายๆกันไปหมดเเล้ว ค่อยๆหายไปทีละคน เด็กใหม่ที่เข้ามา(ส่วนใหญ่)ก็อาจจะเพียงเเค่ ซื้อขาย อุปกรณ์ หรือเน้นคุยเรื่องอุปกรณ์ เเล้วก็คุ้ยกระทู้เก่าดูภาพสาวไปเรื่อยเปื่อย หลังๆผมก็ชักเบื่อ สักวันคงหายไปเหมือนกับอีกหลายๆท่านเหมือนกัน

ใจก็ว่าอยากจะทำโปรเจคถ่ายภาพเเบบใหม่ๆ หรือที่น่าสนใจมาเสนอๆอยู่ เเต่มันก็ใช้เวลามากมาย
อย่าให้เป็นแบบนั้นเลยคับ ฟังแล้วรู้สึกหดหู่จัง ผมคนนึงที่จะรอชมผลงานของพี่นะคับ เอาใจช่วยคุณ JEE คับ ^^

JOJO
3rd March 2008, 08:17
ผมคิดว่า ด้วยความที่เวบนี้เหมือนห้องนั่งเล่น การคุยเรื่องอะไรที่ผ่อนคลายดูสบายๆน่าจะดีกว่า เพราะ ต่างคนต่างความคิด เวบถ่ายภาพในปัจจุบันมากมาย แต่ละคาแรกเตอร์ครับ ชอบดูรูปแบบไหน ซีเรียสขนาดไหนก็เลือกดูได้พอควร
เวบนี้เป็นเวบที่ผมอยู่ๆได้นานๆ ดูได้นานๆ โดยที่ไม่เครียดสักนิด เพราะ คุยกันแต่เรื่องรีแลกซ์สบายๆ และเป็นกลางอย่างมากมาย..ถ่ายภาพไม่ต้องสวยอะไรมากมาย ถกเถียงกันมากมายเรื่องสวยไม่สวย แต่ทุกคนมีความสุข และได้แบ่งปันข้อมูล และมิตรภาพ ซึ่งตรงนี้เป็นจุดแข็งมากๆ ที่ทำให้สังคมแห่งนี้ยังคนอยู่และโตขึ้นเรื่อยๆ
ยังจำบรรยากาศทริปครั้งแรกที่ศุภาลัยได้อย่างดี เช่นเดียวกับคุณ มนุษย์ไฟฟ้า
ยังจำเรื่องราวสมัยเดืนถ่ายรูปเล่นกับเพื่อนๆ ตอนหัดถ่ายเมื่อ 3-4ปีที่แล้วได้เสมอ บรรยากาศเหล่านี้..​มันเกิดขึ้นได้ด้วยกลุ่มคนครับ อาจแค่เพราะปัจจุบันคนในเวบมีเยอะแยะมากมาย เลยรู้สึกตรงนี้น้อยลงไปบ้าง และเมื่อชาวไทยดีรวมตัวกันเมื่อไหร่บรรยากาศดีๆเหล่านี้ก็ยังกลับมาเสมอๆครับ

RUTch
3rd March 2008, 08:36
รออีกสักแป๊บ คงมีอะไรให้สมาชิกได้แปลกใจ กันแหละครับ คอยมาติดตามกันให้ดี ไม่งั้นอาจพลาดโอกาสกันได้ เดี๋ยวจะหาว่าไม่เตือน เอิ๊กๆ

จอมมารพุงโต
3rd March 2008, 09:41
ผมว่าบางทีห้องซื้อขาย ยังโพสกันถี่กว่าห้องอื่น ๆ อีก

แต่ก็อย่างว่านะครับ เนตมันไวขึ้น คนก็มากขึ้น

ส่วนตัวก็จะพยายามช่วยตอบ ในเรื่องเลนส์ที่เคยใช้ ชอบไม่ชอบยังไง ก็จะตอบ

การถ่ายภาพ จริง ๆ ก็ไม่ได้เก่งกาจอะไร ตอบให้ได้ ก็จะตอบให้

ปัญหาคือไม่ค้นของเก่ากันแล้วล่ะ ส่วนตัวผมคิดว่าพักหลัง ๆ เริ่ม "เยอะเกิน" แล้วเหมือนกัน

กลายเป็นเวปคุยกันเรื่องกล้องและเลนส์และอุปกรณ์เสริมไปบ้างแล้ว

บางทีก็เบื่อเหมือนกันครับ

yonet
3rd March 2008, 09:53
ผมเองก็มือใหม่ขอบอกได้ว่าใหม่จริงๆ เพิ่งซื้อกล้องมาหัดถ่ายเมื่อกลางเดือนพฤศจิกายน 2550 นี่เอง และ ThaiD ได้ให้ความรู้เกี่ยวกับการถ่ายภาพผมมากพอสมควร หาอ่ายอยู่บ่อยๆ ไม่รู้ไม่เข้าใจอะไรก็มาโพสถามอีกที
ช่วงนี้ก็หาข้อมูลอุปกรณ์ 10-22 อยู่เพราะจะซื้อแต่ไม่มีความรู้ เลยจำเป็นต้องถามก่อนที่จะตัดสิ้นใจซื้อ

อย่างที่พี่เอ้พูด ถูกต้องเลยครับ ส่วนรูปผมก็โพสบ้างเล็กๆน้อย เพราะถ่ายส่วนมากไม่สวยมุมมองยังไม่ดี ต้องรอให้สวยอีกนิดแล้วจะโพสครับ เพราะผมเคยเอาให้เพื่อนๆที่หัดถ่ายด้วยกันดูเขาบอกไม่สวยน่าจะอย่างโน้นอย่างนี้ ผมเองก็คิดว่าตอนถ่ายแบบนี้มุมนี้มันน่าจะสวยนะก็เลยถ่าย เพราะมันสวยของเราคนอื่นไม่สวย ผมเลยไม่ค่อยกล้าที่จะโพสสักเท่าไร
บ้างทีเขาก็ว่าภาพไม่คมมั้ง สีไม่สดมั้ง อะไรต่อมิอะไรมั้ง (ก็ฝือมือมันได้เท่านี้ กำลังฝึกอยู่ แต่ผมก็มองว่ามันก็ ok นะ เขาก็มั่นใจว่าภาพเขาสวยกว่าผมเยอะมากๆๆๆๆๆ แต่ผมก็มองว่ามันก็ดูพอๆกัน มันก็เลยเหมือนที่พี่เอ้พูดอีกแหละ) ผมเลยต้องฝึกต่อสักพักก่อนที่จะเอามาให้คนอื่นดู เพราะแม้แต่เพื่อนที่หัดถ่ายด้วยกัน ยังดูไม่ได้เรื่องเลย แล้วพี่ๆที่โปร กันนั้นคงจะมองละเอียดกว่าอีก ดังนั้นผมจึงขอตั้งหลักสักพักก่อนที่จะโพสผลงานครับ
เพื่อไม่ให้เปลืองพื้นที่ของ ThaiD ครับ ผมจำได้ว่าผมคงจะโพสไว้สัก 2-3 รูปมั้ง ครับ เดี่ยวฝีมือพอไปวัดไปวาได้จะเอามาให้ดูและวิจารณ์บ้างครับ

RUTch
3rd March 2008, 10:45
อืม มาเพิ่มเติมว่า ถ้า ... ด้วยลิ้ง http://www.thaidphoto.com/forums/search.php?do=getdaily จริงๆแล้ว ในกระทู้เก่าๆเกี่ยวกับการถ่ายภาพ และภาพเก่าๆ มีคนเปิด และโพสอยู่พอสมควรครับ แต่เนื่องด้วยตอนนี้ Server ไทยดีกำลังอยู่ในช่วงลดน้ำหนัก ให้สามารถรองรับ ปริมาณการใช้งานที่เพิ่มขึ้นหลายเท่าตัวอยู่ ดังนั้นเมื่อกระทู้เก่าเด้งขึ้นมา ก็จะมีการตรวจสอบข้อความที่เป็นการทักทายทั่วๆไป เช่น ชอบครับ สวยครับ ขอบคุณครับ อะไรทำนองนี้ออกไป เพื่อลดภาระ Server ด้วยส่วนหนึ่งครับ

NoteBakery
4th March 2008, 11:53
รออีกสักแป๊บ คงมีอะไรให้สมาชิกได้แปลกใจ กันแหละครับ คอยมาติดตามกันให้ดี ไม่งั้นอาจพลาดโอกาสกันได้ เดี๋ยวจะหาว่าไม่เตือน เอิ๊กๆ
แย้มมาซักหน่อยสิคับพี่ RUTch อยากรู้อะ

Rush hour
4th March 2008, 12:34
ทีมงานไม่เคยลบกระทู้ทิ้งจากระบบแม้แต่กะทู้เดียว เว้นแต่ Spam และกระทู้ที่ User เป็นคนลบเอง เพราะเราไม่อยากลืมอดีตว่าเราโตมาได้อย่างไรครับ

สรุปว่าตอบยาวไปแล้ว เพียงแค่ช่วงนี้มีเรื่องอึดอัดแล้วได้โอกาสระบายเท่านั้นเองครับ ขอบคุณคุณ NoteBakery สำหรับกระทู้นี้ด้วยครับ
:thumbup::thumbup::thumbup::thumbup::thumbup:

เอ้
7th March 2008, 14:38

อย่างนั้นแหละครับ

นึกแล้วก็น่าเสียดาย โปรเจคถ่ายภาพเเบบใหม่ๆ ทำมาก็อาจจะถูกกลืนหายไปในเวลาสั้น ๆ แบบว่าเวลาคิดยังนานกว่าอีก
ความสนใจเรื่องการถ่ายภาพน้อยลงโดยรวม ต่อไปเรื่องอย่างคุณอาจต้องแอบ ๆ เพราะคนเข้ามาเพราะดูเรื่องอื่นที่ดึงคนได้ดีกว่า เรื่องเทคนิคการถ่ายภาพ อาจเหลือเพียงแค่เป็นส่วนประกอบเล็ก ๆ

mik
11th March 2008, 00:27
เข้ามาห้องนี้ครั้งแรก

กำลังจะถามแบบนี้เลยครับ

NoteBakery
11th March 2008, 01:01

นึกแล้วก็น่าเสียดาย โปรเจคถ่ายภาพเเบบใหม่ๆ ทำมาก็อาจจะถูกกลืนหายไปในเวลาสั้น ๆ แบบว่าเวลาคิดยังนานกว่าอีก
ความสนใจเรื่องการถ่ายภาพน้อยลงโดยรวม ต่อไปเรื่องอย่างคุณอาจต้องแอบ ๆ เพราะคนเข้ามาเพราะดูเรื่องอื่นที่ดึงคนได้ดีกว่า เรื่องเทคนิคการถ่ายภาพ อาจเหลือเพียงแค่เป็นส่วนประกอบเล็ก ๆ
อาจเพราะ project ถ่ายภาพที่ออกมาเป็นเรื่องที่ดูซีเรียส การถ่ายอาจจะยาก หรือไม่โดนใจคนทั่วไปก็ได้ครับ ผมเห็นเยอะกับมือใหม่หลายคนมองภาพเช่นภาพportraitที่เล่นแสงเงา มีconceptในการถ่ายที่ดีและแปลกใหม่กลับมองผ่าน แต่กับหลายๆภาพถ่ายหน้าตรงครึ่งตัวกลางสวนรถไฟหลังเบลอๆแบบน่ารักๆกลับเป็นที่สนใจของคนหมู่มากมากกว่า

NoteBakery
11th March 2008, 01:02
เข้ามาห้องนี้ครั้งแรก

กำลังจะถามแบบนี้เลยครับ
ขอรายละเอียดหน่อยได้ปะ:P

Gogg6066
11th March 2008, 04:47
อืม...อ่านมาทุกความเห็นแล้ว ดีใจ แทนสมาชิกไทยดีครับ ที่มีผู้ดูแลเวบที่มีไอเดียแบบนี้มารวมกัน

ผมเป็นคนนึง ที่เข้าเวบนี้ ต้องขออภัยนะครับ ที่บ่อยครั้งจะลากเมาส์ไม่ถึงบริเวณห้องซื้อขาย สุด ๆอยู่แค่ตรงท่องเที่ยวอะครับ...

คุณ notebakery อาจจะต้องทำใจให้สบายขึ้นนิดนึงแล้วเปิดใจกว้าง ๆว่าจริง ๆแล้วเราทำอะไรแล้วมีความสุขก็ทำอย่างนั้นไป เพราะบางครั้งที่เราสนใจสิ่งรอบข้างมากเกินไป (เน้นครับ ว่ามากเกินไป แต่ก็ไม่ใช่ไม่สนใจใครเลยนะครับ อิอิ) มักจะทำให้ตัวเราเป็นทุกข์

อย่างบางวันผมกำลังจะออกไปถ่ายรูป หรืออยู่ว่าง ๆผมก็จะเข้ามาดูภาพ ๆ ๆ ที่สวย ๆแล้วก็คิดว่า จะทำยังไงให้สวยได้แบบนี้มั่งนา.... แล้วก็ออกไป
หรือบางวัน(ส่วนน้อย) ที่ผมรู้สึกว่า เอ..อุปกรณ์ที่ผมมีอยู่ไม่พอต่อความต้องการในการถ่ายภาพของผม ผมก็จะเริ่มด้วยการคุยใน chatbox เลย (ต้องขออภัยจริง ๆ ที่ผมไม่ค่อยกดปุ่ม search) หรือถ้าเข้าช่วงดึก ๆแล้ว ก็ต้องหาในห้องซื้อขาย...

เรื่องแบบนี้มันอยู่ที่จังหวะของแต่ละคนครับ ว่า กำลังคิดจะถ่ายภาพ หรือ กำลังคิดจะซื้อของ

ไม่มีอะไรมากเกินไป น้อยเกินไป เพียงแต่มันอยู่กันคนละที่ และคนละเวลา กันเท่านั้นครับ เลยดูว่า ไม่เท่ากัน

RUTch
11th March 2008, 08:44
แย้มมาซักหน่อยสิคับพี่ RUTch อยากรู้อะ
กำลังปรับระบบ และการจัดการในหลายๆส่วนอยู่ครับ ตอนนี้จริงๆก็ค่อยๆแย้มออกมาบ้างแล้ว ส่วนใหญ่ก็พยายามที่จะอำนวยความสดวกและความต้องการของ User เป็นหลักครับ

การทำ Web คงต้องมองสองส่วนหลักๆ คือ แก่น กับ เปลือก แก่น ของไทยดี ไม่เคยเปลี่ยน นั่นคือ เป็นชุมชนของคนที่สนใจการถ่ายภาพเป็นหลัก อาจจะสนใจเรื่องอื่นๆด้วย มาคุยกัน แลกเปลี่ยนความคิดเห็น และอื้อเฟื้อกัน ไทยดีไม่เคยบอกว่า เฉพาะคนเก่งๆ ไม่เคยบอกว่ารูปไม่สวยโพสไม่ได้ ไม่เคยวัดระดับของฝีมือ :kiss: หลายๆคนเข้ามาอาศัยไทยดีทำหลายๆอย่าง ไทยดีไม่เคยว่าตราบใดที่สิ่งเหล่านั้นไม่เกินดีกรีที่จะรบกวนคนส่วนใหญ่มากเกินไปและสังคมอยู่ได้ เรายินยอมที่จะให้หลายคนได้ทำหลายๆสิ่งหลายๆอย่าง แต่การจะได้รับความนิยม หรือประสบความสำเร็จได้นั้นขึ้นอยู่กับแนวคิด การปฏิบัติ และองค์ประกอบอีกหลายๆอย่าง ซึ่งต้องเข้าใจ User ของไทยดีเองด้วย หลายๆเรื่องเป็นเรื่องของกระแส ฟูขึ้นมาแล้วก็หายไป แต่สิ่งเหล่านั้นเป็นเพียงแค่เปลือก แต่แก่นแท้ของไทยดียังคงเป็นไทยดีอยู่เหมือนเดิม นั่นคือสังคมแห่งชุมชนและการแบ่งปันในเรื่องของการถ่ายภาพโดยเราไม่เคยคิดแข่งขันว่าต้องเป็นที่หนึ่งไม่ว่าในด้านใด การเปลี่ยนแปลงของเปลือกนั้นอยู่ที่แรงขับดันของ User เอง ทาง Staff มีหน้าที่รักษาแก่น และความเรียบร้อยของสังคมนี้ไว้เท่านั้นเองครับ

NoteBakery
11th March 2008, 09:18
คุณ notebakery อาจจะต้องทำใจให้สบายขึ้นนิดนึงแล้วเปิดใจกว้าง ๆว่าจริง ๆแล้วเราทำอะไรแล้วมีความสุขก็ทำอย่างนั้นไป เพราะบางครั้งที่เราสนใจสิ่งรอบข้างมากเกินไป (เน้นครับ ว่ามากเกินไป แต่ก็ไม่ใช่ไม่สนใจใครเลยนะครับ อิอิ) มักจะทำให้ตัวเราเป็นทุกข์

เรื่องแบบนี้มันอยู่ที่จังหวะของแต่ละคนครับ ว่า กำลังคิดจะถ่ายภาพ หรือ กำลังคิดจะซื้อของ

ไม่มีอะไรมากเกินไป น้อยเกินไป เพียงแต่มันอยู่กันคนละที่ และคนละเวลา กันเท่านั้นครับ เลยดูว่า ไม่เท่ากัน
ขอบคุณคับสำหรับความเห็น แต่สิ่งที่ผมตั้งกระทู้ ไม่ใช่ว่าจะพูดถึงแต่ว่า ต้องการให้ที่นี่มามัวแต่พูดถึงการถ่ายภาพให้ซีเรียสเพียงอย่างเดียว แต่จริงๆแล้วแค่ไม่อยากให้ที่นี่พูดแต่อุปกรณ์ขายของเพียงอย่างเดียวต่างหาก งงมะ 2ประโยคนี้ต่างกันนะคับ

จังหวะของแต่ละคนผมก็เข้าใจว่าบางเวลาจะถ่ายรูป บางเวลาจะซื้ออุปกรณ์ ผมก็เข้าใจในจุดนี้และผมก็ไม่ปฎิเสธว่าเป็นคนนึงที่เวลาจะซื้ออุปกรณ์ก็มาตั้งกระทู้ถามอยู่เยอะเหมือนกัน เพียงแต่ลึกๆแล้วผมอยากให้โฟกัสไปที่การถ่ายภาพมากกว่า เพราะใครต่างก็ทราบดีว่าคนหลังกล้องมีอิทธิพลในการสร้างภาพมากกว่า เวลามีพูดถึงไทยดีว่าเข้าไปขายของ ไปดูการเทียบอุปกรณ์ ผมก็รู้สึกแปลกๆถึงแม้ผมไม่ได้มีหุ้นอยู่ในไทยดีก็เถอะ แต่ผมก็รู้สึกผูกพันกับที่นี่ ผมเริ่มต้นมาจากที่นี่

ในความรู้สึกถึงว่าแต่ก่อนเมื่อปีที่แล้วที่ผมเข้ามามีความรู้สึกถึงการแนะนำการถ่ายภาพ มีผลงานต่างๆวนเวียนเข้ามา แนะนำความรู้อยู่มาก แต่ในความรู้สึกช่วงนี้รู้สึกแต่ว่าจะมาซื้อของขายของ เลยรู้สึกแปลกๆอย่างที่บอกตอนต้นครับเลยเป็นต้นเหตุของการบอกกล่าวในครั้งนี้ เลยอยากให้ความรู้สึกแบบนี้กลับมา และสุดท้ายไม่ว่าจะเป็นการเข้าใจผิดอะไรก็ตามในความเป็นจริงกับในความคิดของผมก็คงห้ามความรู้สึกแบบนี้ไม่ได้จริงๆ ขอโทษที่ผมอาจจะซีเรียสมากเกินไปแต่ก็ไม่ได้มีเจตนาร้ายแต่อย่างใดครับ

ตั้งไข่
11th March 2008, 09:44
อาจเพราะ project ถ่ายภาพที่ออกมาเป็นเรื่องที่ดูซีเรียส การถ่ายอาจจะยาก หรือไม่โดนใจคนทั่วไปก็ได้ครับ ผมเห็นเยอะกับมือใหม่หลายคนมองภาพเช่นภาพportraitที่เล่นแสงเงา มีconceptในการถ่ายที่ดีและแปลกใหม่กลับมองผ่าน แต่กับหลายๆภาพถ่ายหน้าตรงครึ่งตัวกลางสวนรถไฟหลังเบลอๆแบบน่ารักๆกลับเป็นที่สนใจของคนหมู่มากมากกว่า

อันนี้ผมเห็นด้วยเลยครับ รู้สึกอย่างนั้นจริงๆ

ขอบคุณคับสำหรับความเห็น แต่สิ่งที่ผมตั้งกระทู้ ไม่ใช่ว่าจะพูดถึงแต่ว่า ต้องการให้ที่นี่มามัวแต่พูดถึงการถ่ายภาพให้ซีเรียสเพียงอย่างเดียว แต่จริงๆแล้วแค่ไม่อยากให้ที่นี่พูดแต่อุปกรณ์ขายของเพียงอย่างเดียวต่างหาก งงมะ 2ประโยคนี้ต่างกันนะคับ

จังหวะของแต่ละคนผมก็เข้าใจว่าบางเวลาจะถ่ายรูป บางเวลาจะซื้ออุปกรณ์ ผมก็เข้าใจในจุดนี้และผมก็ไม่ปฎิเสธว่าเป็นคนนึงที่เวลาจะซื้ออุปกรณ์ก็มาตั้งกระทู้ถามอยู่เยอะเหมือนกัน เพียงแต่ลึกๆแล้วผมอยากให้โฟกัสไปที่การถ่ายภาพมากกว่า เพราะใครต่างก็ทราบดีว่าคนหลังกล้องมีอิทธิพลในการสร้างภาพมากกว่า เวลามีพูดถึงไทยดีว่าเข้าไปขายของ ไปดูการเทียบอุปกรณ์ ผมก็รู้สึกแปลกๆถึงแม้ผมไม่ได้มีหุ้นอยู่ในไทยดีก็เถอะ แต่ผมก็รู้สึกผูกพันกับที่นี่ ผมเริ่มต้นมาจากที่นี่

ในความรู้สึกถึงว่าแต่ก่อนเมื่อปีที่แล้วที่ผมเข้ามามีความรู้สึกถึงการแนะนำการถ่ายภาพ มีผลงานต่างๆวนเวียนเข้ามา แนะนำความรู้อยู่มาก แต่ในความรู้สึกช่วงนี้รู้สึกแต่ว่าจะมาซื้อของขายของ เลยรู้สึกแปลกๆอย่างที่บอกตอนต้นครับเลยเป็นต้นเหตุของการบอกกล่าวในครั้งนี้ เลยอยากให้ความรู้สึกแบบนี้กลับมา และสุดท้ายไม่ว่าจะเป็นการเข้าใจผิดอะไรก็ตามในความเป็นจริงกับในความคิดของผมก็คงห้ามความรู้สึกแบบนี้ไม่ได้จริงๆ ขอโทษที่ผมอาจจะซีเรียสมากเกินไปแต่ก็ไม่ได้มีเจตนาร้ายแต่อย่างใดครับ

ครับผม ผมก็มีความรู้สึกอย่างนี้เช่นเีดียวกันเลยครับ :chat:

RUTch
11th March 2008, 10:43
เข้าใจความรู้สึกครับ เรื่องของกระแสบางครั้งก็พูดยาก บางทีด่าราวัยรุ่นแสดงไม่ได้เรื่องเลย แต่คนดูกลับกรีด กลบบทบาทดาราเจ้าบทบาทในเรื่องเดียวกันไปได้ บางทีร้านอาหารขายขนมแปลกใหม่รสชาติก็งั้นๆกลับได้รับความนิยมจนลืมขนมดังเดิมร้านเจ้าเก่าไป แต่ทั้งนี้อยู่ที่เราเองที่นิยมคุณภาพได้ให้กำลังใจดาราเก่าๆบ้างหรือเปล่า เราบ่นเสียดายร้านอร่อยๆที่ต้องเลิกขายไปแต่ไม่เคยไปกิน หากเราให้กำลังใจ ให้การอุดหนุนร้านเก่า ดาราเก่า ด้วยจำนวนที่มากเพียงพอช่วยกันในทุกๆคน เขาเหล่าเหล่านั้นก็ยังคงอยู่ได้ท่ามกลางกระแสซึ่งวันหนึ่งก็เลือนหายไป แต่คนเหล่านี้ร้านเหล่านี้ก็ยังคงอยู่ได้ ถ้ามีคนนิยม แต่บางครั้งการทานกระแสหรือทำอะไรที่เน้นหนักมากไปซีเรียสมากไปแทนที่คนจะเข้าหากลับถอยห่าง

ผมอยากยกตัวอย่างสักตัวอย่างหนึ่งที่ผมเคยศึกษา คุณเรวัต พุทธินันท์ เป็นตัวอย่างที่ดี ในยุคที่ยังไม่มี แกรมมี่ คุณเรวัต เคยออกเทปอยู่สองม้วน ซึ่งเลือนหายไปในตลาด แทบจะไม่มีคนรู้จัก เทปชุดนั้นเปี่ยมล้นด้วยคุณภาพฉีกตลาดอย่างสิ้นเชิง แต่ผลตอบรับกลับกลายเป็น ซีเรียส หนักไป ฟังไม่รู้เรื่อง คุณเรวัต เลยศึกษาเรื่องการตลาด แล้วค่อยๆสร้างค่อยๆทำคละเคล้าผสมผสาน จนในที่สุดก็ได้ผลงานที่มีคุณภาพและได้รับความนิยมเป็นอมตะ เช่น เจ้าสาวที่กลัวฝน ยิ่งสูงยิ่งหนาว เป็นต้น แต่เบื้องหลังความสำเร็จเหล่านี้ ล้วนแต่ได้แรงใจและการสนับสนุนจากแฟนๆกลุ่มหนึ่งเสมอมา

ส่วนเรื่องของตลาด จริงๆแล้ว ตลาดถูกสร้างขึ้นมาจากแก่นของไทยดีเอง คือ สังคมแห่งการแลกเปลี่ยนกัน แต่หลังๆก็มีผิดเพี้ยนไปบ้าง ทางทีมงานเองก็พยายามจัดระบบอยู่ เพราะคงเป็นการยากที่จะจำกัดบางสิ่งบางอย่าง ทีมงานที่ดูแลอยู่ในส่วนนี้ค่อนข้างทำงานหนัก หลายๆเรื่องที่ทำอยู่ในส่วนนี้ เช่น Sticky ถามว่าคุ้มไหม? ถ้าตอบกันจริงๆแล้ว ตอบได้เลยว่าไม่คุ้ม แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น เราคงต้องมีทางออก Sticky คือ ทางออกทางหนึ่งที่เราแก้ปัญหาออกมา และกำลังพยายามปรับเปลี่ยนมันไปให้ สมาชิกเองได้รับประโยชน์มากที่สุด เพราะก็มี User หลายๆท่านเอง ในบางโอกาสบางเวลา ก็ต้องการสินค้าเช่นกัน เทียบง่ายๆเหมือน Web เครื่องเสียง ก็มีคนมาขายเครื่องเสียง Web เกี่ยวกับรถก็มีคนมาขายอุปกรณ์รถ เป็นสิ่งที่หลีกเลี่ยงไม่ได้ แต่อยากบอกว่าทีมงานไม่ได้ให้ความสำคัญเรื่องนี้มากไปกว่าเรื่องการถ่ายภาพเลย แต่การจัดการทุกอย่างในส่วนนี้พยายามคำนึงถึงสิทธิประโยชน์ของสมาชิกเป็นหลัก

ผมดีใจที่ได้เห็นกระทู้นี้ และได้แลกเปลี่ยนความคิดเห็นกัน และจริงๆแล้วทีมงานของไทยดีเองก็พยายามคุยกันในส่วนที่มีความรับผิดชอบดูแลว่าจะปรับเปลี่ยนดูแลในส่วนไหนได้อย่างไร ใครทำตรงไหนไหวแค่ไหน มีทางออกให้คนทุกคนหรือไม่อย่างไร แต่อย่างที่บอกครับ ไทยดีประกอบด้วยสองส่วน คือ เปลือก กับ แก่น อย่างไรก็ตามทีมงานพยายามรักษาแก่นของไทยดีไว้ ไม่ให้กระแสอันเป็นเปลือกกินแก่นของไทยดีไป ขอบคุณครับ

WCDMA
17th March 2008, 15:12

รู้สึกคล้ายๆกับคุณ JEE ครับ
เมื่อก่อนผมว่าโลก Internet มันแคบกว่านี้ กลุ่มความรู้เป็น nich จริงๆ
ผมเรียกได้ว่า ถ่ายพอภาพเป็น ทำรูปพอได้ มีทุกวันนี้ได้ก็เพราะ ThaiD
ใน ThaiD พูดถึงเรื่องความรู้ เน่นเอียด ตอบกันแบบว่า เอาไปเขียนหนังสือได้
เมื่อก่อนจะโพสถามแต่ละกระทู้ จะพยายามหาแล้วหาอีกให้แน่ใจว่าไม่ซ้ำเพราะเกรงใจคนตอบ

เรื่องรูป จะสวยน้อยสวยมาก ทุกคนก็ตั้งใจก่อนที่จะมาโพส
ทำให้มีงานดีๆ มาให้ได้ศึกษา หรือได้ศึกษามุมมอง หรือชมความงามของสาวๆกัน :P

โลกเปลี่ยนไปอย่างรวดเร็ว Internet เข้าทะลุถึงทุกกลุ่ม
แต่ละกลุ่มแต่ละคนก็มีความคิดหลากหลาย หลายมุมมอง
อย่างที่ว่ามากคนก็มากความ

บางคนการโพสรูป คือการโชว์กล้องหรือเลนส์ หรือนางแบบ
บางคนอยากรู้อะไรก็เข้ามาตะโกนถาม ชื่อหัวข้อไม่สื่อความหมาย
ไม่มีคนตอบก็เข้ามาดันกระทู้ ทำนองว่าเงียบจัง ใจดำ ไม่มีใครตอบ
ทั้งๆที่สิ่งที่ถามเป็นเรื่องที่ถามกันมานาน

ผมว่าไม่ผิดไม่ถูกครับ แต่ละคนก็มุมมองไม่เหมือนกัน
ก็คงขึ้นอยู่กับ Web Master ครับว่าอยากให้เว็ปไปทางไหน
ยังไงผมก็เคารพการตัดสินใจของครับ

แต่ที่ผมเสียดายคือ ข้อมูลดีๆและการแลกเปลี่ยนความรู้ให้เว็ปนี้
แบบที่เรียกได้ว่าปั้นช่างภาพได้เลยกำลังจะจมหายไป

ขอเอาใจช่วยครับ

เอ้
17th March 2008, 15:59
บางคนอยากรู้อะไรก็เข้ามาตะโกนถาม ชื่อหัวข้อไม่สื่อความหมาย
ไม่มีคนตอบก็เข้ามาดันกระทู้ ทำนองว่าเงียบจัง ใจดำ ไม่มีใครตอบ
ทั้งๆที่สิ่งที่ถามเป็นเรื่องที่ถามกันมานาน

หลายคนอยากถามก็ถามเลย ไม่อ่านที่มีอยู่แล้ว

บางคนถามใน Shat ไม่กี่นาทีก็บ่นลงในนั้นว่าไม่เห็นมีใครตอบแล้ว คือมันคงคิดว่าจ่ายเงินจ้างคนมาทำหรือไง ถามแล้วต้องตอบทันที เกินสามนาทีมีโวย

มีช่วงนึงใน Shat คุยจะซื้อจะขายกล้องและเลนส์กันอย่างกันจะซื้อกันทั้งร้าน แต่มันก็ซา ๆ ไปแล้ว ตอนนี้เปลี่ยนเป็นเริ่มซื้อขายอย่างนี้แทน

เซ็งมาก มีอยู่สี่ห้าวันก่อน กดรวมหัวข้อล่าสุด มีกระทู้เรื่องนี้ขึ้นมาเกือบสิบหัวข้อในหน้าแรก อยากจะตั้งกระทู้ถามเหมือนกันว่า มีวิธีดูเวปนี้ให้แสดงแต่เรื่องเกี่ยวกับถ่ายภาพได้หรือไม่ เพราะผมกดรวมหัวข้อล่าสุด เพื่อดูเรื่องเกี่ยวกับหัวข้อถ่ายภาพ รูป คำถาม เกี่ยวกับถ่ายภาพ และ ของมือสองที่ลงใหม่ มีตรงใหนติ๊กให้ไม่ขึ้นเรื่องอื่นอย่างนี้หรือไม่ เหมือนอย่างในเวปบิทบางที่จะมีไว้ว่าจะให้ไม่แสดงหัวข้อใหน

RUTch
17th March 2008, 16:46
Chat ก็คือ Chat 2-3 วันก็ลบทีอยู่แล้ว ตั้งแต่เปิดมา ผมก็เห็นหัวข้อมันเปลี่ยนไปเรื่อยๆ ตามกระแส มีอยู่ยุคหนึ่ง เป็นยุค บังเอิญ หลายๆคนที่ไม่ค่อยชอบบังเอิญเจอกัน ก็บ่นว่า สำมะเลเท... กันใหญ่ ทั้งนี้ทั้งนั้น ผมมองว่าถ้ามีส่วนร่วมก็ชอบเข้ามาอ่าน ที่ไม่มีส่วนร่วมก็บอกว่าไม่ชอบไม่ดี แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นผ่านมาแล้วก็ผ่านไป มันก็เป็นแค่เปลือกอย่างที่ผมบอก แก่นแท้ยังคงความเป็นไทยดีเสมอ ผมชอบที่มีคนเคยนิยามว่าอ่านเวปไทยดีเหมือนอ่าน นิตยสารผู้ชาย จะเป็นเรื่องของ ความสนใจ สิ่งของ ที่ผู้ชายชอบจับ ชอบซื้อ ชอบทำ แต่เน้นการถ่ายภาพ ซึ่งมีบริษัทเกี่ยวกับ Internet เจ้าหนึ่งที่ทำเรื่องของ Web ก็จัดไทยดีอยู่ในกลุ่ม Web ความสนใจของผู้ชาย อันนี้เลยตอบคำถามที่ผมเคยถามตัวเองหลายๆครั้งไม่ได้ว่าทำไมเวปไทยดีถึงมีแต่ผู้ชายเป็นสมาชิกเสียส่วนใหญ่

ปล. ในส่วนของ Chat ถ้าใคร เคยเจอ จะเห็นผมลงไปทุบบ่อยๆว่า คุยกันอะไรก็คุยไปเถอะ แต่อย่าถามเรื่องกล้อง เพราะคำถามคำตอบดีๆจะละลายหายไปหมด ให้ไปถามไปตอบกันในกระทู้จะได้ให้คนอื่นได้อ่านด้วย

Electron
17th March 2008, 18:29
ผมว่า Chat กับ กระทู้ มันแยกกันได้ชัดเจนนะครับ

ดีซะอีก ที่ไม่ตั้งกระทู้ขึ้นมาคุยกันคนละเรื่อง เรื่องละวัน วันละหลายคน
เกิดคนนึง มีวันละหลายเรื่อง บอร์ดคงรกพิลึก

หนึ่งความเห็นครับ

ด้วยความเคารพ :bucha:

WCDMA
17th March 2008, 21:02
ขออภัยครับ พี่เอ้ ป๋า Rutch พี่ต้น ผมใช้คำผิดไปหน่อยครับ
คือที่บอกว่าตะโกนที่จริงผมหมายถึงตั้งกระทู้ครับ :bucha:

กระทู้แบบที่ตั้งชื่อว่า
เข้ามาดูหน่อย
ช่วยตอบหน่อย
ใครไป1000ทิบมา อัพเดทราคาหน่อย

ผมรู้สึกว่าเหมือนมาตะโกน เรียกร้องความสนใจให้เข้าไปตอบ

ส่วน chat box ผมโอเคครับ ปล่อยผ่านไปไม่คิดมาก
มีแปลกๆเยอะ เช่นถามเบอร์ร้าน เปิดปริ้นเตอร์แล้วพิมพ์ไม่ได้
ไม่มีใครตอบก็ประชดราวกับว่า ThaiD เป็น bug 1133 หรือ ศุนย์ Epson แล้วบริการไม่ดีซะงั้น

RUTch
17th March 2008, 21:15
ขออภัยครับ พี่เอ้ ป๋า Rutch พี่ต้น ผมใช้คำผิดไปหน่อยครับ
คือที่บอกว่าตะโกนที่จริงผมหมายถึงตั้งกระทู้ครับ :bucha:

กระทู้แบบที่ตั้งชื่อว่า
เข้ามาดูหน่อย
ช่วยตอบหน่อย
ใครไป1000ทิบมา อัพเดทราคาหน่อย

ผมรู้สึกว่าเหมือนมาตะโกน เรียกร้องความสนใจให้เข้าไปตอบ

ส่วน chat box ผมโอเคครับ ปล่อยผ่านไปไม่คิดมาก
มีแปลกๆเยอะ เช่นถามเบอร์ร้าน เปิดปริ้นเตอร์แล้วพิมพ์ไม่ได้
ไม่มีใครตอบก็ประชดราวกับว่า ThaiD เป็น bug 1133 หรือ ศุนย์ Epson แล้วบริการไม่ดีซะงั้น

ครับ รู้สึกเหมือนกัน เรื่อง หน่อยๆ เนี่ย แต่พูดลำบาก อินเตอร์เน็ต บ้านเราพัฒนามาแบบผิดๆเป็น โลคัลเน็ต เหมือนการศึกษาบ้านเราเปี๊ยบ คงไปวางระเบียบอะไรยากมันคงดูอึดอัดไปครับ แต่ผมคงต้องขอยกเว้นไว้เป็นบางห้องเช่นห้องวิจารณ์ ก็เริ่มทำไปบ้างแล้ว แต่ดูจะมีบางคนยังไม่เข้าใจตอบรับกลับมาไม่ค่อยดีนัก แต่ผมคงถือว่าห้องนั้นพูดอะไรตรงๆแรงๆได้ เรื่องไหนจัดการให้ได้ผมจัดการให้เสมอแหละครับ บางเรื่องบางราวมีแต่คนอยากให้เป็นอย่างนั้นอย่างนี้แต่ไม่ยอมลงไปทำหรือแตะ แต่สำหรับผมอย่างที่บอกกับทีมงานเสมอว่าผมยินดีทำหน้าที่พ่อบ้านเป็นโล่ห์ลงไปทำถึงแม้จะได้ผลลัพย์กับตัวเองไม่ดีเท่าไหร่ แต่เพื่อส่วนรวมก็ยินดีครับ

ปล.บางโพสที่หายไปไม่ได้ลบแต่เอาไปเก็บไว้ก่อน ขอคุยกับท่านเจ้าสำนักก่อนพอดีท่านเจ้าสำนักติดประชุม สงสัยสอบถามมาได้ครับ

zentinel
17th March 2008, 23:28
แหม ผมเกือบโดนไปเต็มๆเลย เพราะมีช่วงที่เล่นchat boxทุกวันและคุยมันทุกเรื่องด้วยเหตุว่าสถิตอยู่แต่ที่นี่ ผูกพันกับที่นี่ เพื่อนที่นี่น่ารักมากมาย คุยมาคุยตอบ ตอบบ้างไม่ตอบบ้างแล้วแต่โอกาสคนเฝ้าหน้าจอ(มันไม่ใช่ msn)ก็ไม่ได้คิดอะไร ถามตั้งแต่ กล้อง ราคา ยัน หาคนกินข้าว ผมว่ามันเป้นหน้าต่างที่ทำให้คนทุกคนได้คุยกัน รู้จักกันมากขึ้น แน่นอนว่าถ้ามันเป้นbug life และผมนั่งเฝ้าจออยู่และรู้คำตอบก้จะตอบ บางครั้งเข้าใจว่า เรารู้จักกันมากขึ้นประเด็นที่คุยเลยมากขึ้น เพราะความเหินห่างมันน้อยลง ผมกลับรู้สึกดีกับจุดนี้ แน่นอนว่าบางคนคงไม่พอใจ หรือไม่พอใจว่าไม่ยอมตอบ เพราะเค้าคงไม่เข้าใจหรือไม่อยากจะเข้าใจว่า(มันไม่ใช่MSN)แต่ผมว่าคนส่วนมากเข้าใจและมีความสุขกับchat boxนี้ ส่วนประเด็นเริ่มต้นของเจ้าของกระทู้ ก็เป็นตามที่มีคนตอบกันมากมายแหละคับ แต่เชื่อไหม อยู่มาก็นานแล้ว...โพสรูปไปหนเดียว....นอกนั้นคุยเรื่องอุปกรณ์...แต่ถ้าคุยหลังไมค จะคุยแต่เรื่องการจัองค์ประกอบเสียมากกว่า ด้วยความคิดว่า เรื่องพวกนี้เขียนไปสั้นๆส่วนตัวรู้สึกว่ามันไม่ทำให้คนอ่านเข้าใจหรือยอมรับ อาจจะทำให้มันกลายเป็นข้อขัดแย้งอย่างที่หลายคนกลัว จึงไม่กล้าติ ถ้าถามว่าอยจากให้ห้องอะไร คงอยากให้มีห้องชื่อว่า "ห้องด่าภาพ" จะได้ติได้(แน่นอนว่าจะต้องมีพวกเน้นติแบบไร้สาระมาปนแน่)แต่ถ้าคนที่เตรียมใจอ่านด้วยวิจราณญาณคงเห็นว่า คำติของคนในบอรดนี้มอบความก้าวหน้าอันสวยงามให้คนที่รับฟัง ดังนั้นการคุยเรื่องอุปกรณ์จึงง่ายกว่าเยอะจริงๆ
นี่คือความคิดเห็นส่วนตัวคับ รักที่นี่คับ รักห้องchatของที่นี่ด้วยคับเพราะมันมีชีวิตคับ^ ^

ปล. ถ้าchat box มีป้ายหน้าห้องว่า "ห้องนั่งเล่น" คงจะทำให้ปัญหาหมดไปไหม เพราะน้องนั่งเล่นก็เอาไว้คุยกันสนุกสนานเฮฮา ทุกเรื่องราว บางครั้งห้องก็โล่ง บางทีคนก็แวะมาจิบชากัน

NoteBakery
27th March 2008, 03:27
เซ็งมาก มีอยู่สี่ห้าวันก่อน กดรวมหัวข้อล่าสุด มีกระทู้เรื่องนี้ขึ้นมาเกือบสิบหัวข้อในหน้าแรก อยากจะตั้งกระทู้ถามเหมือนกันว่า มีวิธีดูเวปนี้ให้แสดงแต่เรื่องเกี่ยวกับถ่ายภาพได้หรือไม่ เพราะผมกดรวมหัวข้อล่าสุด เพื่อดูเรื่องเกี่ยวกับหัวข้อถ่ายภาพ รูป คำถาม เกี่ยวกับถ่ายภาพ และ ของมือสองที่ลงใหม่ มีตรงใหนติ๊กให้ไม่ขึ้นเรื่องอื่นอย่างนี้หรือไม่ เหมือนอย่างในเวปบิทบางที่จะมีไว้ว่าจะให้ไม่แสดงหัวข้อใหน
อยากให้มีเหมือนกันครับ

Electron
27th March 2008, 07:47
อยากให้มีเหมือนกันครับ
ผมว่า เว็บมาสเตอร์ได้แยก แต่ละห้อง แยกชัดเจน ทั้งชื่อ และจุดประสงค์แล้วครับ

อยากคุย อยากอ่านเรื่องอะไร ก็กดเข้าแต่ละห้องได้เลย

จะให้กด "รวมหัวข้อล่าสุด" แล้วออกมาแต่เรื่องกล้อง ก็คงไม่ต้องแยกห้องมั้งครับ :chat:

ก็เหมือนกันไปงานมอเตอร์โชว์ ก็เลือกเดินแต่บู๊ตที่สนใจ
ไม่ว่าจะสนใจในรถ หรือความน่ารักของพริตตี้

ผมไม่ค่อยจะเห็นใครที่เดินครบทุกบู๊ต ได้ทั้งงาน
ยิ่งคนที่ชื่นชอบในความน่ารักของน้องๆพริตตี้ เน้นไปเก็บภาพน่ารักๆ
ก็ไม่ค่อยจะเดินเข้าบู๊ตที่ไม่มีพริตตี้ จะเดินเข้าแต่บู๊ตใหญ่ มีพริตตี้ให้เลือกเก็บภาพหลายๆคน
บู๊ตไหน ไม่มีพริตตี้ ไม่เห็นจะเข้าไปถ่ายของ ถ่ายสินค้ากันเลย

แถมบางคน ไม่เห็นจะถ่ายรูปรถสักใบ :P

RUTch
27th March 2008, 08:54
ผมว่า เว็บมาสเตอร์ได้แยก แต่ละห้อง แยกชัดเจน ทั้งชื่อ และจุดประสงค์แล้วครับ

อยากคุย อยากอ่านเรื่องอะไร ก็กดเข้าแต่ละห้องได้เลย

จะให้กด "รวมหัวข้อล่าสุด" แล้วออกมาแต่เรื่องกล้อง ก็คงไม่ต้องแยกห้องมั้งครับ :chat:

ตามนั้นแหละครับ แต่จริงๆแล้วการไม่ให้บางห้องปรากฏ ใน รวมหัวข้อล่าสุด นั้น ทำได้...ถ้าเราเข้าใจการทำงานของ บอร์ด VB ก็สามารถทำได้ แต่มีขั้นตอนหน่อย ไม่เหมือน ติ๊กๆ เลือก DL Bit เฉพาะหนังโป๊ หรอกครับ ไว้เดี๋ยวจะบอกให้ เอิ๊กๆ

nCode
24th June 2008, 06:36
ขออนุญาตมาตอบในกระทู้นี้ครับ คิดว่าคงไม่เก่าจนเกินไป

ทำให้รู้สึกว่าเดี๋ยวนี้ การพูดคุย ใน thaiD จะเป็นการพูดถึงอุปกรณ์เป็นส่วนใหญ่และมากขึ้นเรื่อยๆ ไม่ว่าจะเป็นกล้อง เล็น อุกรณ์เสริม ซื้อตัวไหนดี ตัวนี้ดีกว่ารึเปล่า ตัวไหนคมกว่ากัน ราคาเท่าไหร่ รวมทั้งห้องขายก็คึกคัก เทียบกับกระทู้โพสภาพ วิจารณ์ คุยเรื่องเทคนิคการถ่าย ทำให้อย่างหลังดูน้อยลงไปมากเลยทีเดียว ซึ่งเหมือนจะผิดกับช่วงก่อนๆ ที่มีบทความดีๆ เทคนิคดีๆมากมาย ไม่รู้ว่าเพราะช่วงนี้มีอุปกรณ์ออกมาบ่อยรึว่า ความรู้ต่างๆอยู่ในหนังสือไปหมดแล้ว?
ในความเห็นผม ผมว่าเรื่องนี้มันเป็นธรรมชาติมาตั้งแต่ยุคฟิล์มแล้วนะ จะคุยและสนใจเรื่องเทคนิคมากหน่อยในช่วงมือใหม่ พอเล่นไปสักพัก 3-4 ปี เทคนิคมันก็จะดูมีแต่เรื่องเก่าๆ รู้แล้ว ทำเป็นแล้ว ไม่ตื่นตาตื่นใจเหมือนสมัยเล่นใหม่ๆ และเทคนิคนี้ส่วนใหญ่ มันก็ไม่ได้เปลี่ยนแปลงซะด้วยครับ ลองสังเกต ก็ได้ว่า กระทู้เรื่องเทคนิค คุณสามารถค้นจากกระทู้เก่าได้ หรือถ้ามีคนถามเทคนิคการถ่ายภาพ ก็มักจะได้รับคำแนะนำให้ไปค้นอ่านกระทู้เก่า (ก็ถูกแล้ว... หรือจะมาให้คุยเรื่องเทคนิคเดิม ในกระทู้ใหม่ ทุกๆ ปี หากไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลง) หรือลองสังเกตนิตยสารถ่ายภาพจะของไทยหรือเทศก็เถอะ ลองให้มือใหม่อ่านไปเรื่อยๆ 2-3 ปีก็รู้สึกว่ามันเทคนิคเดิมๆ แล้ว นานๆ ถึงจะมีเทคนิคใหม่ๆ หน่อย
ในทางตรงกันข้าม ปัจจุบันจะยังมีคนถาม "ระหว่าง 300D กับ D70 เลือกอะไรดี" เหลืออยู่กี่คน จะได้ชี้ไปหากระทู้เก่าถูก อุปกรณ์ในยุคดิจิตอลช่วงนี้ยังเปลี่ยนเร็วมากอยู่
สรุปสั้นๆ ได้ว่า อัตราการเกิดของอุปกรณ์ใหม่ มันสูงกว่า เทคนิคใหม่ สูงมากๆ ครับ จากในมุมมองผมที่ตามข่าวหมดครับ จะอุปกรณ์, เทคนิคถ่ายภาพ, เทคโนโลยี, ทฤษฎีครับ แต่ก็ไม่ได้ตามซื้อนะครับ เดี๋ยวหมดตัว

ในใจลึกๆเลยอยากเห็นที่นี่เป็นสังคม แห่งการสร้างภาพ(ผลงาน)มากกว่า เลยแค่อยากออกความคิดเห็นคับ
ผมไม่รู้ว่ามันมีส่วนหรือเปล่า แต่สมัยนี้ คนชอบก๊อปรูปเยอะ คนคงหมดอารมณ์โพสรูปกันไปเยอะ หรือไม่ก็โพสน้อยลง เก็บไว้ดูเฉพาะคนรู้จักกันเองจะดีกว่า การสร้างผลงานคงไม่เปลี่ยนแปลง แต่ที่เปลี่ยนไปคงการโพสรูปมากกว่าครับ

- คุยเรื่องผลงาน จะพาแตกกันโดยใช่เหตุ เพราะต่างคนต่างมองว่าสวยคนละมุมกัน คุยไปก็เท่านั้น เพราะถ้าสรุปแล้ว อีกคนตอบว่าก็ตูชอบของตูอย่างนี้ ก็ไม่รู้จะคุยกันไปทำไป
เห็นด้วยกับคุณเอ้ครับ เรื่องวิจารณ์รูปผลงานนี่ บางทีเจ้าของรูปว่าแน่ๆ บอกวิจารณ์ได้เต็มที่ก็เถอะ แต่พอเจอคนกล้าวิจารณ์จริงๆ ก็หมดกำลังใจถ่ายภาพได้เหมือนกัน ทั้งๆ ที่คนวิจารณ์อาจจะปรารถนาดีก็ตามเถอะ เรื่องนี้นานาจิตตังครับ มุมมอง สวย แต่ล่ะคนก็ต่างกันไป บางคนก็อาจจะชอบการจัดองค์ประกอบสไตล์ตามตำรา ขณะที่บางคนก็เน้นแหวกแนวฉีกตำรา ก็สวยกันคนล่ะแบบครับ

RUTch
24th June 2008, 08:07
ไหนๆ พูดเรื่องอุปกรณ์ขอเอาอันนี้มาแปะไว้หน่อย ...

ไม่มีอะไร confirm นะครับ ทั้ง nikon และ canon
ผมว่าอย่ามาเริ่มข่าวเลยครับ ว่า Nikon ออก D700 และ D90 แน่ๆ

พูดไปพูดมา บ่อยเข้า คนก็ปักหลักว่า มีการลั่วไหล ข้อมูลและ ที่ thaid ได้ confirm ว่ามีการออกกล้องใหม่ของ nikon แล้ว เอาไป โพส ที่ pantip howto taklong และที่อื่นๆ ว่ามีการ confirm แล้ว

เสร็จแล้วสมาชิกเราก็จะไปเห็นที่เว็ปไซค์อื่นๆ และก็มาโพสใหม่ ว่าที่อื่นก็ confirm

สรุปกล่ายเป็น circular logic และ ไทยดี ก็จะได้ชื่อเสียๆ ว่าเป็น rumor mill

nCode
24th June 2008, 10:13
ไหนๆ พูดเรื่องอุปกรณ์ขอเอาอันนี้มาแปะไว้หน่อย ...

รับทราบครับ ป๋า Rutch จะพยายามลด ละ เลิก ครับ