PDA

View Full Version : Macro 60 mm. ชัดลึกดีกว่า Macro 105 mm?

Monsterling
15th May 2004, 00:27
พึ่งเข้ามาถ่ายมาโครจริงจังก็ตอนนี้แหละครับ ปัจจุบันมี Macro 105 mm อยู่ตัว พอดีวันนี้มี Shot ที่ต้องถ่ายรวมเป็น Collection (หลายชิ้นรวมกัน) เลยอยากถามว่า
1. Macro 60 mm มีระยะชัดลึกที่ครอบคลุมดีกว่า Macro 105 mm ? :)
2. มีข้อเดียวครับ.. :knock:

ขอบคุณมากครับ

RUTch
15th May 2004, 00:46
พึ่งเข้ามาถ่ายมาโครจริงจังก็ตอนนี้แหละครับ ปัจจุบันมี Macro 105 mm อยู่ตัว พอดีวันนี้มี Shot ที่ต้องถ่ายรวมเป็น Collection (หลายชิ้นรวมกัน) เลยอยากถามว่า
1. Macro 60 mm มีระยะชัดลึกที่ครอบคลุมดีกว่า Macro 105 mm ? :)
2. มีข้อเดียวครับ.. :knock:

ขอบคุณมากครับ

1. ตาม ทฤษฏีและปฏิบัติ ก็เป็นเช่นนั่นครับ เพราะ ทางยาวโฟกัสสั้นกว่า และจากที่เคยใช้ Tamron 90mm Macro ครับ
2. :cry:

Monsterling
15th May 2004, 10:19
สมมุติว่าผมจะถ่ายให้คลุมชิ้นงานประมาณ 1 ฟุต
เราสามารถคำนวนได้หรือป่าวครับว่าต้องถอยมาที่ระยะเท่าไรจึงถ่ายได้คลุมทั้งชิ้นงานพอดี
ทั้ง Mocro 105 mm กับ Macro 60 mm..

thanksss

Unregistered
15th May 2004, 10:36
ทำไมต้องคำนวณด้วยล่ะครับ มองจากช่องมองภาพว่าครอบคลุมชิ้นงานได้ครบก็เห็นแล้วไม่ใช่เหรอ? งงอ่ะ :confused: :blink:

RUTch
15th May 2004, 12:28
ชิ้นงานใหญ่ 1 ฟุตนี่ผมว่าไม่ต้องใช้ Micro แล้วมั้งครับ

Reg
15th May 2004, 12:37
1. ตาม ทฤษฏีและปฏิบัติ ก็เป็นเช่นนั่นครับ เพราะ ทางยาวโฟกัสสั้นกว่า และจากที่เคยใช้ Tamron 90mm Macro ครับ

ดัวยความเคารพครับ ผิดครับ สงสัยคุณลุงต้องศึกษาทฤษฏีและทดลองปฏิบัติเพิ่มเติมแล้วล่ะครับ เรื่อง DOF

Monsterling
15th May 2004, 13:59
ชิ้นงานใหญ่ 1 ฟุตนี่ผมว่าไม่ต้องใช้ Micro แล้วมั้งครับ

ชิ้นงาน 1 ฟุต (พวกสร้อยคอ) มีประมาณ 5 % ของงานทั้งหมด นอกนอกแหวน จี้ ต่างหู ครับ (ใช้มาโคร 105 mmถ่ายสบายครับ)

หรือผมจะซื้อเลนส์ AF-S DX 18-70 f/3.5-4.5G IF -ED มาถ่ายสร้อยคอและก็ถ่ายรูปเป็น Collection จะได้ไหมครับ แถมถ่ายทั่วไปได้ยือหยุ่นกว่าด้วย จะต่างจากมาโคร 60mm ยังงัยครับ..

RUTch
15th May 2004, 17:30
ดัวยความเคารพครับ ผิดครับ สงสัยคุณลุงต้องศึกษาทฤษฏีและทดลองปฏิบัติเพิ่มเติมแล้วล่ะครับ เรื่อง DOF
อ๋อ เหรอ ครับ ท่านผู้รู้ไม่เห็น แสดงภูมิอัตฐาธิบายเลยนะครับ ว่าผิดถูกอย่างไรศึกษามาแค่ไหนละครับ

Monsterling
15th May 2004, 17:41
อ๋อ เหรอ ครับ ท่านผู้รู้ไม่เห็น แสดงภูมิอัตฐาธิบายเลยนะครับ ว่าผิดถูกอย่างไรศึกษามาแค่ไหนละครับ
รู้สึกที่ผมเคยอ่านมาเลนส์"ยิ่งยาวยิ่งชัดตื้น ยิ่งสั้นยิ่งชัดลึก" น่าจะเป็นลักษณะเดียวกับของพี่ rutch ครับ

RUTch
15th May 2004, 17:41
จริงๆเคยลงไว้ให้ดูบ้างแล้วครับที่ กระทู้นี้ (http://www.webhostingthai.com/thaidphoto/forums/showthread.php?t=6300&highlight=105mm) กับที่ กระทู้นี้ครับ (http://www.webhostingthai.com/thaidphoto/forums/showthread.php?t=6364&highlight=105mm) ตอนที่ยืม 105 มาจาก Mr.Kai แล้วขอย้ายเข้าห้อง นิกรเลยแล้วกันครับ

Monsterling
15th May 2004, 17:50
แล้วข้อแตกต่างระว่าง macro 60 mm กับ AF-S DX 18-70 f/3.5-4.5G IF -ED แหละครับ

เผอิญผมยังไม่มีเลนส์มาตรฐานเลยครับ

RUTch
15th May 2004, 17:56
18-70 เป็น เลนส์ซูม ไม่ใช่ Fix ครับ จะมีการสูญเสียแสง ไปจากการ Zoom 1 stop ที่บางระยะ และไม่สามารถถ่ายเข้าใกล้ได้มาก นอกจากนี้ยังมีการบิดเบือนของภาพไปพอสมควรครับ

RUTch
15th May 2004, 18:33
:banana:

Monsterling
15th May 2004, 18:52
แล้วกรณีถ่ายสตูดิโอ ชิ้นงานกว้างยาวฟุต(สร้อยคอ) ผมจะเลือกเลนส์อะไรมาถ่ายดีครับ
ระหว่างสองตัวเนี้ย

DFOTO
15th May 2004, 19:04
พอดีไปอ่านเจอบทความเกี่ยวกับ DOF บางอัน
เลยขอแสดงความคิดเห็นตามเข้าใจของผมหน่อยนะครับ

1. เลนส์ทางยาวโฟกัสยาวกว่ามีระยะชัดลึกน้อยกว่าทางยาวโฟกัสสั้น
แต่เลนส์ 60mm ถ้าจะถ่ายให้ได้ขนาดของ subject ได้ขนาดเดียวกับเลนส์ 100mm ก็ต้องเข้าใกล้วัตถุมากกว่า ซึ่งจะทำให้ระยะชัดลึกน้อยลงด้วย

และถ้าต้องการถ่ายวัตถุให้มีขนาดคงที่ การเปลี่ยนทางยาวโฟกัสและการขยับกล้องเข้า-ออก จะไม่มีผลต่อระยะชัดลึกเลย (ถ้าใช้ทางยาวโฟกัสมากก็ต้องถอยออกไกล ถ้าใช้ทางยาวโฟกัสสั้นก็ต้องเข้าไปใกล้ subject)
สิ่งที่มีผลต่อระยะชัดลึกของรูปคือ อัตราขยาย และขนาดของรูรับแสง (f-stop)

สรุปคือทางยาวโฟกัสไม่มีผลต่อระยะชัดลึก แต่เลนส์ที่มีทางยาวโฟกัสมากกว่าจะมีค่า Blurring effect มากกว่า ทำให้วัตถุที่นอกช่วงระยะชัดลึกเบลออย่างรวดเร็วกว่าตามระยะทางที่เพิ่มขึ้น

จากที่นี่ครับ http://www.dvinfo.net/articles/optics/dofskinny.php

อันนี้สูตรคำนวณ DOF ครับ http://wrotniak.net/photo/dof/

http://www.normankoren.com/Tutorials/MTF6.htm

และสิ่งที่แตกต่างกันของเลนส์ 60mm และ 100mm คือ perspective ของเลนส์
รูปนี้ผม copy มาจากที่ไหนจำไม่ได้แล้วครับ :rolleyes:

ซตพ. ;)

RUTch
15th May 2004, 22:18
ลองดูครับ คุณ DFOTO อธิบายค่อนข้างชัดเจน แต่ต้องการเข้าใกล้ หรือออกห่างนี่แล้วแต่งานและความต้องการครับ เสริมอีกนิดครับ ถ้า ทางยาวโฟกัสยาวมากขึ้น โดยเฉพาะ DSLR ด้วยแล้วจะยิ่งยาวมาขึ้นไปอีกทำให้ต้องใช้ SpeedShutter ที่สูงมากตามขึ้นไปด้วยในกรณีที่ไม่ได้ใช้ขาตั้งกล้อง ครับ

PMBR
16th May 2004, 00:24
คำนวณได้ครับ เมื่อถ่ายภาพกำลังขยายสูงขึ้น ปัจจัยด้านทางยาวโฟกัสซึ่งมีผลต่อความชัดลึก จะมีผลในระดับที่ลดลงเรื่อยๆ จนตัดออกจากสูตรได้ เหลือเพียง Aperture number กับกำลังขยาย ที่มีผล เช่น กรณีกล้องฟิล์ม field พื้นที่ที่ถ่าย ขนาด 240X360 mm. ถ่ายลงฟิล์มขนาด 24X36 mm. มีกำลังขยาย m=1/10 ถ้าใช้ Aperture number N=f/32 แคบสุดแล้ว คำนวณจะได้ depth of field T=235 mm. ไม่ถึง ฟุตครับ ต้องหาเลนส์ที่เปิดได้แคบกว่านี้ หรือถอยห่างลดกำลังขยายลง แล้วตัดส่วนเอา ( แต่กล้อง Digital ต้องคำนวณใหม่นะครับ ขนาดพื้นที่รับภาพไม่เท่ากัน กำลังขยายไม่เท่ากัน c ไม่เท่ากัน แล้วแต่รุ่นครับ )

RUTch
8th October 2004, 16:09
มาเสริม ครับ โดยมากแล้ว 60mm เหมาะกับการถ่ายของเล็กๆ เช่นเครื่องประดับ แสดมป์ ส่วน 105mm เหมาะกับการถ่าย Macro นอกสถานที่ที่ต้องออกห่างจาก Object พอสมควรครับ

นายไข่เจียว
24th October 2004, 22:01
มาเสริม ครับ โดยมากแล้ว 60mm เหมาะกับการถ่ายของเล็กๆ เช่นเครื่องประดับ แสดมป์ ส่วน 105mm เหมาะกับการถ่าย Macro นอกสถานที่ที่ต้องออกห่างจาก Object พอสมควรครับ

และหากจะให้ยาวมากขึ้นไปอีกก็ต้องเป็น ตัวแรก ----------------- :D

และห่างออกไปอีกก็ต้องเป็นตัวที่สอง---------------------- ครับ

Bump กระทู้ไป กระตุ้นๆต่อม มาโคร หน่อย แหะๆ :D :D :D :D
:D :D

RUTch
24th October 2004, 22:27
เอามาลง ยั่ว :drool: อีกแระ

ตากล้องหนุ่ม
1st December 2004, 07:36
เสริมอีกนิดถ้าต้องการถ่ายภาพให้ชัดครอบคลุมจากหน้าถึงหลังนี่เราสามารถกดเช็คชัดลึกดูได้ที่กล้องครับ อีกวิธีหนึ่งก็คือดูจากช่วงชัดลึกที่กระบอกเล็นส์เค้าก็บอกเอาไว้ครับ อ้อเรื่องเปอร์เฟ็คทีฟของภาพนี่หลายคนยังเข้าใจผิดนะครับว่าเปลี่ยนเลนส์แล้วเปอร์เฟ็คทีฟเปลี่ยน ความจริง ความจริงเปอร์เฟ็คทีฟจะเปลี่ยนก็ต่อเมื่อเราเปลี่ยนจุดที่ยืนถ่ายนะครับว่าใกล้หรือไกล เปลี่ยนเลนส์นี่ไม่ได้เปลี่ยนเปอร์เฟ็คทีฟของภาพนะครับเพียงแต่องศาการรับภาพมันต่างกันเท่านั้นเอง

isle
2nd December 2004, 01:22
ถ้าต้องการให้ชัดหมดและได้ขนาดใหญ่เป็นเรื่องยากครับ มันเป็นธรรมชาติในการถ่ายมาโครนะ
วิธีแก้ที่ผมใช้นะก็
1 ขยับกล้องออกมาห่างหน่อย ( รูปที่ได้ก็จะเล็กลงด้วย แต่ได้ระยะชัดมากขึ้นแลกกัน แล้วมาCropอีกทีนะ )
2 ใช้กล้อง view ที่สามารถ tilt & swing ได้นะ ตามกฎ Scheimpflug ครับ

HotDuckZ
17th June 2005, 13:40
เสียดาย PC 85 2.8 swing ไม่ได้

sportrider
18th January 2006, 11:21

เห็นด้วยครับ ถ้าถ่ายผีเสื้อ 60 mm คงบินหนีไปแล้ว
ใช้ 105 mm ได้ห่างพอสมควร

Linkจ้า
18th January 2006, 12:46
เสริมอีกนิดถ้าต้องการถ่ายภาพให้ชัดครอบคลุมจากหน้าถึงหลังนี่เราสามารถกดเช็คชัดลึกดูได้ที่กล้องครับ อีกวิธีหนึ่งก็คือดูจากช่วงชัดลึกที่กระบอกเล็นส์เค้าก็บอกเอาไว้ครับ อ้อเรื่องเปอร์เฟ็คทีฟของภาพนี่หลายคนยังเข้าใจผิดนะครับว่าเปลี่ยนเลนส์แล้วเปอร์เฟ็คทีฟเปลี่ยน ความจริง ความจริงเปอร์เฟ็คทีฟจะเปลี่ยนก็ต่อเมื่อเราเปลี่ยนจุดที่ยืนถ่ายนะครับว่าใกล้หรือไกล เปลี่ยนเลนส์นี่ไม่ได้เปลี่ยนเปอร์เฟ็คทีฟของภาพนะครับเพียงแต่องศาการรับภาพมันต่างกันเท่านั้นเอง

จริงง่ะใครทราบตามที่ ผมงงว่ามันขัดกับเคยได้ยินมา ขอคำอธบายจ้า

เล็ก
18th January 2006, 13:18
จริงง่ะใครทราบตามที่ ผมงงว่ามันขัดกับเคยได้ยินมา ขอคำอธบายจ้า

ถ้าถ่ายภาพจากจุดเดียวกันแต่เปลี่ยนทางยาวโฟกัส Perspective จะเท่ากันครับ :)

ลองเอากล้องตั้งบนขาตั้ง ถ่ายภาพวิวด้วยเลนส์35 มม.รูปนึง แล้วเปลี่ยนเลนส์เป็น200มม.รูปนึงโดยที่ไม่ขยับขาตั้งกล้องดูนะครับ จากนั้นCropรูปที่ถ่ายด้วยเลนส์35มม. ให้มีขอบเขตของภาพเท่ากับภาพที่ถ่ายจากเลนส์200มม.ดู จะเห็นว่าPerspective เหมือนกันเด๊ะๆอะครับ :)

แต่ถ้าถ่ายภาพด้วยเลนส์ทางยาวโฟกัสต่างกัน โดยให้ซับเจคมีขนาดเท่ากันตลอด คราวนี้แหละครับ Perspective จะเปลี่ยนไป :)