PDA

View Full Version : ภาษาไทย

D1
8th May 2004, 12:49
มีข่าวแจ้งเกี่ยวกับเว็บรายวันเลยครับช่วงนี้

ตอนนี้ในบางส่วนเช่นส่วนการสมัครสมาชิก, ส่วนของอีเมล์ที่ส่งออกไปจากระบบ และข้อความ Error ที่อาจจะขึ้นในบางโอกาสได้ถูกปรับเปลี่ยนเป็นภาษาไทยแล้วนะครับ จะได้มีความสะดวกในการใช้งานมากขึ้น

อันต่อไปที่จะทยอยปรับก็คงเป็นรายการเลือกต่างๆ ใน User CP (Control Panel) เพื่อที่จะเข้าไปแล้วไม่ต้องตะลึงตึงๆ กับภาษาอังกฤษ

แต่เรื่องการแปลทั้งเว็บให้เป็นภาษาไทยเลยนี่คงลำบากครับ เพราะตอนทดสอบดูหลายๆ ประโยคในเว็บบอร์ด เกิดจากการนำคำเล็กๆ หลายๆ คำมารวมกัน พอเป็นประโยคภาษาไทย อ่านแล้วเหมือนภาษาต่างดาวไปซะได้ คงต้องเน้นไปเป็นส่วนๆ

ถ้าเจอข้อความพิมพ์ผิด หรืออ่านแล้วแปลกๆ หรือตกหล่นตรงไหนรบกวนแจ้งด้วยครับ

ตอนนี้ทำวิธีใส่ และเปลี่ยน Avatar ของเว็บบอร์ดเวอร์ชั่นใหม่ไว้ที่นี่ (http://www.thaidphoto.com/forums/showthread.php?t=7381)แล้ว ส่วนอื่นๆ เช่นการอัพโหลดไฟล์ กะการนำลูกเล่นใหม่ๆ เช่น Editor แบบ Wysiwyg (What you see is what you get) มาแนะนำ คงทยอยๆ กันมาอีกทีครับ (เปลี่ยนเวอร์ชั่นเว็บบอร์ดทีนึง มีงานตามมาเพียบเหมือนกัน (paranoid))

วันนี้คงมีเรื่องเล่าให้ฟังกับฝากฝังกันเท่านี้ครับ ขอบคุณที่ใช้บริการครับ :)

ปล.. เมื่อวานใช้เว็บบอร์ดเวอร์ชั่นใหม่วันแรก เล่นเอาเมาไปเล็กน้อยเหมือนกัน :D

ปล.. (อีกที) ปัญหาเก่าที่บางครั้งชื่อกระทู้ขึ้นเป็นภาษามนุษย์ต่างดาว จัดการแก้ไขไปเรียบร้อยแล้วเช่นกันครับ ;)

พุทธา
8th May 2004, 18:08
ขอบคุณครับ สำหรับสิ่งดี ๆ ตอนนี้ก็ลองๆ เล่นฟังก์ชันใหม่ๆ หลายตัวเหมือนกันครับ คิๆ หนุกดีๆ :p

โหย
8th May 2004, 19:46
ผมทันใช้เวอชั่นเก่าเหมือนกัน
ดูผิดตาไปเยอะมากแต่สวยขึ้นนะครับฝีมืดเจ๋งมากเลย
แต่ผมอยากทราบว่า เอารูปใบเล็กๆหล่อๆของเราใส่ใต้ชื่อได้อย่างไรครับ
ผมค้นหาวิธีทำสามวันแล้วแต่ไม่สำเร็จ รบกวนกระซิบหน่อยได้ไหมครับ

หนก บางหลวง
8th May 2004, 21:28
อ่านที่นี่เลยจ้า http://www.thaidphoto.com/forums/showthread.php?t=7381

โหย
8th May 2004, 23:40
เพ่ๆๆ
ขอบคุณมากเลยที่แนะนำ

ภาพมีขนาดใหญ่กว่าขนาดสูงสุดที่ระบบยอมรับ (70 x 70 จุด)

แต่ปัญหาคือ ผมโหลดภาพ 13 kb and 7 kb ไม่ยอมขึ้นหงะ ผิดพลาดตรงไหนป่าวครับ

โหย
9th May 2004, 00:05
ที่แท้ต้องปรับขนาดภาพ 70-70 นี่เอง ตอนแรกไปกังวลกะจำนวน KB แหมกว่าจะถึงบางอ้อนะ

ขอบคุณอีกรอบเพ่

D1
10th May 2004, 10:59
ในส่วนของภาษาไทยทั้งในส่วนของอีเมล์ที่ส่งหาสมาชิกจากระบบ, ใน Option ต่างๆ ใน User Control Panel, ขั้นตอนเวลาลืมรหัสผ่าน และข้อความต่างๆ ที่แจ้งขึ้นมาโดยระบบ ได้ถูกปรับเปลี่ยนภาษาไทยไปแล้ว คิดว่าน่าการใช้งานน่าจะสะดวกและใช้ง่ายขึ้นในระดับหนึ่งแล้ว ถ้าเพื่อนสมาชิกเห็นข้อความ หรือประโยคไหนที่ผิดพลาด หรือควรจะแปลงเป็นภาษาไทยเพิ่มเติม ฝากแนะนำ (ถ้าจะให้ดีช่วยแปลติดมาด้วยเลยก็ดี :p) มาให้ด้วยละกันครับ จะโพสต์ลงที่นี่เลย หรือจะส่งเป็น PM มาก็ได้ครับ

ฝากจับผิดข้อความด้วยนะครับ ;)